0 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em xin phép các mod cho em thành lập topic này ạ. Tình hình là: cu cháu nhà em năm nay 13 tuổi rồi. Bản tính cháu thì hiền lành nhưng lại ham chơi. Bố cháu rất dữ đòn. Mấy tuần vừa rồi, cuối năm học, được nghỉ nhiều nên anh chàng thường xuyên nói dối để đi chơi bất chấp bị bố đánh cỡ nào. Cả nhà hiện rất thương và lo lắng về cháu. Theo em, dù con có thế nào, đánh đập không bao giờ là biện pháp tốt. Đánh con đau và nhiều còn có thể gây phản ứng ngược là khiến cháu lì đòn, không sợ. Những những biện pháp giáo dục tư tưởng thông thường trong gia đình cũng không gây tác động đáng kể nào tới cháu. Em nghe nói, một số chùa trong nam và ngoài bắc có tổ chức các lớp học hè. Đặc biệt, có cả những lớp học nội trú, sinh hoạt, ăn ở tại chùa trong khoảng 10 ngày đến 1 tháng để các em rèn luyên tâm tính. Ở đó, không có điều kiện chơi điện tử hay xem ti vi mà thay vào đó là các hoạt động giao lưu,sinh hoạt lành mạnh khác cũng như học giáo lý nhà Phật. Vì thế, em rất muốn cho cháu nhà em tham gia một lớp học như vậỵ. Mẹ nào có kinh nghiêm hoặc biết thông tin về lĩnh vực này thì tư vấn cho em với (Bao gồm luôn cả cách giáo dục, làm sao để cháu bớt nói dối đi ạh).

Mong các mẹ hưởng ứng ạ!

( Mong các mod nếu thấy em viết chưa được thì tư vấn để em sửa lại chứ đây là vấn đề rất cấp thiết đối với gia đình em ạh. Em xin chân thành cảm ơn các mod)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi megau81; 19/05/2011 vào lúc 08:46 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 25 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Theo mình, bạn nên nói chuyện tâm sự với con trai nhiều hơn, hiểu con trai cần gì ở cha mẹ. Nhiều khi con cái không hài lòng ở cách cư xử của cha mẹ và nghĩ ra các trò để chống đối. Khóa học ở Chùa cũng rất tốt nhưng nhiều cháu lại có thích môi trường chơi hơn học và không chịu trở lại lớp học sau khi hết khóa hè mà cứ đòi ở lại chùa. Biện pháp tốt nhất là cha mẹ ngồi lại với con tâm sự như 2 người bạn. Lứa tuổi này là lứa tuổi muốn chứng minh cái tôi và quyền tự do cá nhân của mình vì vậy đòn roi càng làm cháu nghĩ ra thêm cách chống đối và càng xa cách cha mẹ.

Con trai thường gần gũi với mẹ nhiều hơn vì vậy mẹ nên quan tâm và giúp cháu trưởng thành qua những buổi trò chuyện. Sao bạn không cho cháu đi học khóa học kì quân đội? Bạn thử tham khảo khóa này xem nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, học kỳ quân đội là như thế nào ạ? Em chưa nghe bao giờ, chị có thể tư vấn thêm giùm em được không ạ? Ngoài ra, em vẫn quan tâm tới lớp học ở chùa nữa? Mọi năm cũng rầm rộ, mà năm nay chưa thấy động tĩnh j????
    • 25 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bạn tham khảo web: hockiquandoi.com nhé.
    • 177 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bạn vào trang web của chùa Hoằng pháp sẽ thấy các thông tin đó bạn. Lịch học có rồi. Tuy nhiên, chỉ nhận trẻ từ 15 tuổi trở lên. Mình cũng định gửi con nhưng chưa đủ tuổi nên thôi.
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ẹc, trẻ đang tuổi hiếu động mà cho lên chùa ngồi thiền, nghe giáo lý nhà Phật quả là không ổn... trừ các em có "căn" có duyên với nhà Phật... chứ cho các em lên chùa thì phản tác dụng lắm, cả năm đã phải nghe giảng về kiến thức, về các giá trị sống từ nhà trường, gia đình rồi...
    Học kỳ quân đội còn phản tác dụng nữa... trẻ em 12 - 17 đâu đã đủ thể chất cũng như tâm sinh lý để ... đi lính. Nhiều em đi, tối ngủ không dám đắp chăn vì sợ ngày mai... không gấp được chăn, chưa kể nào là dậy sớm, học về các quy định của quân đội, báo động giả... Mấy em trường VIS năm trước đi về bây giờ nghe nói sợ phát khiếp, cứ như bị hành xác.
    Hôm trước có bộ hồ sơ của TW hội Khuyến học Việt Nam giới thiệu về lớp kỹ năng sống khá hay. Mô hình khá mới ở Việt Nam (ở nước ngoài thì thành truyền thống rồi). Đó là dạy các giá trị sống và kỹ năng sống qua trải nghiệm. Nó không đơn điệu như lên chùa cũng không quân sự hóa ... Thông qua các hoạt động, trò chơi đơn giản như: trồng cây lưu niệm, bắt gà vườn, dùng nơm bắt cá, bữa trưa trong bóng tối, pháo đất... các em vừa được trau dồi các kỹ năng vận động vừa rất vui nhộn nhưng ẩn đằng sau là những bài học về giá trị bản thân, giá trị lao động xã hội. Từ đó các em biết yêu cuộc sống hơn, biết rằng mình đang rất hạnh phúc so với bao ngươi khác, biết thương yêu ông bà gia đình, quý trọng sức lao động của bố mẹ cũng như tôn trọng thầy cô.
    Tên chương trình cũng khá hay "Học kỳ Panda", bạn nào cần tham khảo vào web site www.hockypanda.com
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hangxinthanhly; 20/05/2011 vào lúc 12:00 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megau81 Xem bài viết
    Em nghe nói, một số chùa trong nam và ngoài bắc có tổ chức các lớp học hè. Đặc biệt, có cả những lớp học nội trú, sinh hoạt, ăn ở tại chùa trong khoảng 10 ngày đến 1 tháng để các em rèn luyên tâm tính. Ở đó, không có điều kiện chơi điện tử hay xem ti vi mà thay vào đó là các hoạt động giao lưu,sinh hoạt lành mạnh khác cũng như học giáo lý nhà Phật. Vì thế, em rất muốn cho cháu nhà em tham gia một lớp học như vậỵ. Mẹ nào có kinh nghiêm hoặc biết thông tin về lĩnh vực này thì tư vấn cho em với (Bao gồm luôn cả cách giáo dục, làm sao để cháu bớt nói dối đi ạh).

Mong các mẹ hưởng ứng ạ!

( Mong các mod nếu thấy em viết chưa được thì tư vấn để em sửa lại chứ đây là vấn đề rất cấp thiết đối với gia đình em ạh. Em xin chân thành cảm ơn các mod)
    Không biết chị ở đâu ạ ? Nếu như ở ngoài bắc này, chị có thể tìm hiểu thêm về Thiền Viện Trúc Lâm. Ở ngoài bắc có 2 thiền viện lớn. Thiền viện Trúc Lâm Tây Thiên ở Vĩnh Phúc và Thiền viện Trúc Lâm Yên Tử. Ở đây, hè sẽ có những lớp tu tập cho thanh thiếu niên. Tuy nhiên, để được phép tu tập cũng rất khó. Các Thầy Tri Sự và Tri Khách rất là nghiêm khắc,số lượng rất hạn chế,còn phải tùy xem 'Duyên" nhà mình đến đâu các thầy mới nhận vào chị ạ. Ở đây các cháu phải dậy sớm (từ 3 rưỡi sáng) Ngồi thiền, làm khóa lễ sáng. Thọ thực sáng lúc 6h. Sau đó cũng là các tiết học,mỗi tiết kéo dài khoảng 40 - 45 phút ,các thầy dạy cho các cháu về Phật học. 11h sẽ thọ trai, nghỉ ngơi ,chiều sẽ sinh hoạt ngoại khóa. Các cháu được nghỉ ngơi 1 khoảng thời gian tầm 2h vào chiều tối. 7h sẽ sám hối, làm lễ hay xem kinh sách, tùy theo. 9 hoặc 10h tối sẽ phải đi ngủ.
    Cái được ở đây là các cháu sinh hoạt theo nề nếp, ăn chay, tu tâm.Phong cảnh rất đẹp, không khí trong lành. Luôn có cảm giác an nhàn tự tại.
    Bên cạnh đó thì cũng k ít gia đình có các cháu "hư" gửi lên chùa cai game, cai net. Dễ phát sinh đàn đúm, bắt nạt.
    Ngoài ra thì ở chùa Ba Vàng, thầy Thích Trúc Thái Minh ở thị xã Uông Bí Quảng Ninh,cũng có nhận tu tập, nhưng k phải theo lớp theo khóa như ở thiền viện. Đến đây với tinh thần tự giác, tu tâm ,tu tính. Chùa đang xây dựng, nên phải lao động, làm việc theo sức mình. Nói chung là vất vả. Nhưng tôi thấy cũng là 1 cách để rèn luyện.
    Bản thân tôi là GV,có tham gia nghiên cứu khoa học,nhưng tôi khá ngưỡng mộ đạo Phật. Luôn hướng ta tới cái thiện.Trung thực,hiền từ,độ lượng, biết quan tâm và thương yêu đến người khác hơn.Tôi tán thành với chị là nên cho cháu đi tu tập hơn là tham gia các lớp học quân đội, so với tu tập thì lớp học quân đội hà khắc hơn. Bạn bè đồng trang lứa nhiều hơn nhưng rất nhiều thành phần khó kiểm soát. Phụ trách cũng không thể theo các cháu suốt trong khóa học được.
    Chị có thể tham khảo link sau để xem thông báo về lịch khóa tu tập
    Thiền Viện Trúc Lâm Tây Thiên http://taythienphat.com/detail/ve-vi...-nam-2011.html
    Thiền Viện Trúc Lâm Yên Tử :
    Trụ trì: Thượng tọa Thích Thông Phương
    Địa chỉ: xã Thượng Yên Công, thị xã Uông Bí, tỉnh Quảng Ninh, Việt Nam
    Điện thoại: (84) 33 661477
    Chùa Ba Vàng:
    Trụ trì : Thầy Thích Trúc Thái Minh
    Địa chỉ :chùa Ba Vàng ( Bảo Quang Tự) - phường Quang Trung - Thị xã Uông Bí - tỉnh Quảng Ninh
    ĐT: 033.3600767
    Cảm ơn mọi người dành thời gian đọc bài viết
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 326 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình có một lời khuyên bạn có thể không nghe: Con trẻ trong trường hợp này đang thiếu kỹ năng sống. Mục đích bây giờ bạn phải giúp trẻ có kỹ năng sống. Muốn có kỹ năng sống phải có nền tảng giá trị sống và điều này trong lứa tuổi con bạn phải bắt đầu từ nền tảng gia đình. Ông bố không thay đổi thì con có đi học 10 khóa kỹ năng cũng vậy thôi. Đây là giá trị và thái độ của giáo dục gia đình.
    Bạn tham khảo: http://www.tinmoi.vn/Giao-duc-ky-nan...-04189742.html
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lotus2006 Xem bài viết
    Mình có một lời khuyên bạn có thể không nghe: Con trẻ trong trường hợp này đang thiếu kỹ năng sống. Mục đích bây giờ bạn phải giúp trẻ có kỹ năng sống. Muốn có kỹ năng sống phải có nền tảng giá trị sống và điều này trong lứa tuổi con bạn phải bắt đầu từ nền tảng gia đình. Ông bố không thay đổi thì con có đi học 10 khóa kỹ năng cũng vậy thôi. Đây là giá trị và thái độ của giáo dục gia đình.
    Mình đồng ý kiến với bạn. Giáo lý nhà Phật rất phù hợp với những người trung tuổi trở lên, những người đang tìm kiếm chút thanh tịnh tâm hồn sau một thời gian dài vật lộn với cuộc đời. Trẻ em rất cần sự quyết tâm và ý chí vươn lên. Giáo lý nhà Phật với tư tưởng hướng con người hài lòng với những gì đang có, coi vật chất, lợi lộc chỉ là hư vô... vô tình có thể sẽ khiến các em kém ý chí vươn lên trong cuộc sống.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hangxinthanhly; 20/05/2011 vào lúc 10:01 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạ, cám ơn mẹ Lotus cũng như tất cả các mẹ đã cho em ý kiến. Em sẽ trao đổi, bàn bạc với cả gia đình về ý kiến của các mẹ. Cám ơn các mẹ rất nhiều ạh.
    • 326 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bài viết trên báo VIETNAMNET:

Đốt tiền để con ngoan cấp tốc

- Hè đến, các trung tâm dạy kỹ năng sống được dịp hút học trò và các bậc cha mẹ được dịp dốc hầu bao. Một khóa học kỹ năng sống trên dưới 5 triệu đồng, một mức giá không hề rẻ. Nhưng chừng đó tiền cho con học liệu có đáng "đồng tiền bát gạo"?

Các bạn nhỏ tham gia Học kỳ quân đội. Nguồn: Tiền Phong

Học làm bộ đội "nửa mùa"

Năm ngoái, một số bậc cha mẹ đã tới VietNamNet phàn nàn về chương trình Chúng em là chiến sĩ của một công ty cổ phần ở Hà Nội

Một phụ huynh cho biết: "Sau khi nghe giới thiệu về chương trình học với những từ ngữ to tát như: rèn kỹ năng thuyết trình, rèn khả năng lãnh đạo, tham quan khám phá thiên nhiên...tôi đăng ký ngay cho con học mà không hề lăn tăn. Giữa tuần, tôi đến Trung đoàn huấn luyện 34, khu du lịch hồ Đại Lải (nơi công ty này thuê địa điểm) để kiểm tra xem con học hành thế nào.

Bước vào phòng nơi các con ở, cơ sở vật chất có thể nói là tốt, các món ăn chấp nhận được, nhưng tôi tá hỏa khi thấy quần áo và giày dép quăng bừa bãi, chăn màn không hề được gấp vuông vức như tôi từng tưởng tượng về anh bộ đội. Ra sân xem các con luyện tập cái gì thì thấy chỉ thuyết trình về cờ đội, mà cũng rất buồn tẻ. Đi khám phá thiên nhiên gì mà chỉ leo lên cái đồi trọc, có vài cái cây!"

Về nhà hỏi 'con có thích chương trình này không', cháu bảo "chả có gì vui". Mấy người bạn đang chờ chị về phản hồi để còn cho con đi học cũng rút lui không cho con học nữa. Họ cho biết, sao ở trong TP.HCM, chương trình học kỳ quân đội hay thế, mà Hà Nội làm thiếu chuyên nghiệp quá.

Tại TP.HCM, các trung tâm dạy kỹ năng sống cũng bung như hoa nở vì "cầu" rất lớn nhưng chất lượng cũng "thượng vàng hạ cám". Có trên 60 đơn vị tổ chức khóa học kỹ năng sống, tuy nhiên chỉ có một số trung tâm để lại uy tín tốt cho phụ huynh như Trung tâm Thanh thiếu niên miền Nam (đi đầu tổ chức thành công mô hình Học kỳ quân đội), Lớp học Hướng đạo sinh tại công viên Lê Văn Tám...

Một số phụ huynh mách nước với nhau là chỉ nên đăng ký ở những đơn vị có uy tín thuộc tổ chức Đoàn Thanh niên, hội Khuyến học, trường đại học, hoặc thông qua sự giới thiệu của người quen đã cho con học ở những khóa trước.

Bản tính không thể chóng dời

"Tùy theo từng đứa trẻ còn khiếm khuyết kỹ năng sống nào thì mới cần cho đi học thứ đó để tránh tốn tiền vô ích" - chị Thanh Thảo, một phụ huynh ở Quận 3 (TP.HCM) cho biết.

"Quan trọng là cha mẹ muốn cho con mình để trang bị những kỹ năng cần thiết gì. Nhiều phụ huynh không tìm hiểu kỹ về các khóa học, cứ thấy đắt tiền là đăng ký, tưởng là tốt, nhưng có khi chỉ là nơi trông trẻ ngày hè".
    Các bạn trẻ nhiệt tình với trại hè "Teen năng động@.com" do Nhà văn hóa Thanh niên TP.HCM tổ chức. Nguồn: Thành đoàn TP.HCM.

Chị Thu Phương, Hà Nội cho biết: Đó là lý do một số công ty quảng cáo kiểu "treo đầu dê, bán thịt chó", dùng những từ ngữ rất to tát kiểu như "dạy khả năng thuyết trình", "dạy trẻ thông minh", "dạy trẻ thành công" để đánh lừa tâm lý phụ huynh. Nếu thực sự dạy được con người ta trở nên tài giỏi trong vài hôm thì đã thần kỳ quá.

Hiện nay, các trung tâm, công ty dạy kỹ năng sống mới mọc rầm rộ vài năm, chưa có đơn vị nào kiểm tra, đánh giá, thẩm định nên chất lượng.

Gặp một phụ huynh ở công viên Tao Đàn khi anh đang cho con đi nghịch cát, anh nói: "Giờ có tiền người ta mới quan trọng hóa chuyện đi học kỹ năng sống. Tôi không cho con đi học ở đâu hết, cứ hè đến là cho về quê đày nắng, đi tắm sông, trồng trọt ngoài vườn với ông bà, thế là hết nhõng nhẽo với chả không tự lập. Người dạy kỹ năng sống tốt nhất cho con chính là ba mẹ, vì hiểu con cần gì và thiếu gì nhất".

Anh Trần Hoài, người từng có thời gian sống Pháp lâu năm cho biết: Ở các nước phát triển, gia đình và nhà trường đều tham gia vào việc dạy kỹ năng sống cho con. Người ta dạy tốt đến mức, một thanh niên đến 18 tuổi có thể xách ba lô đi khắp thế giới mà không biết sợ. Anh đã từng được một cậu bé mới 10 tuổi dẫn đường từ một làng nhỏ ra tới ga tàu hỏa lúc 11h đêm, rồi cậu đó quay về một mình mà không hề sợ sệt.

Một phụ huynh có cho con đi học khóa học Tôi tài giỏi, lúc đầu rất phấn khởi vì con bỗng dưng thay đổi, gần như lột xác hoàn toàn. Cháu lại học thêm được kỹ năng rất hay là biết cách vẽ sơ đồ tư duy, giúp ghi nhớ bài học tốt, thậm chí còn khóc trước mặt cha mẹ vì ân hận những lần nghịch dại làm gia đình chị tưởng đang ở thiên đàng. Tuy nhiên, chỉ được dăm hôm ba bữa là cháu đâu lại hoàn đó, chăn màn vẫn không buồn gấp, đồ đạc vứt khắp nhà.

Tú Uyên
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chính xác! Chính vì thế sau khi xem hồ sơ học kỳ Panda tôi thấy một sự khác biệt rõ ràng rất tích cực. Với triết lý " giá trị qua trải nghiệm", học kỳ Panda đã đi đúng vào cốt lõi của vấn đề, chỉ những giá trị được hình thành thông qua các trải nghiệm thực thế mới chân thực và sâu đậm nhất. Tuy nhiên "trải nghiệm" ở đây không đồng nghĩa với "hành xác", dù thế nào chăng nữa xét cả về tâm sinh lý và thể chất...các con vẫn không phù hợp với môi trường quân ngũ. Với học kỳ Panda, các hoạt động được xây dựng dưới dạng trò chơi nhằm tạo sự lôi cuốn,năng động, kích thích sự yêu thích vận động đồng thời vẫn ẩn chứa những giá trị sống tích cực.
    Tôi cho rằng đây là lựa chọn tốt nhất cho các con hiện nay.

Bài viết trên báo VIETNAMNET:

Đốt tiền để con ngoan cấp tốc

- Hè đến, các trung tâm dạy kỹ năng sống được dịp hút học trò và các bậc cha mẹ được dịp dốc hầu bao. Một khóa học kỹ năng sống trên dưới 5 triệu đồng, một mức giá không hề rẻ. Nhưng chừng đó tiền cho con học liệu có đáng "đồng tiền bát gạo"?

Các bạn nhỏ tham gia Học kỳ quân đội. Nguồn: Tiền Phong

Học làm bộ đội "nửa mùa"

Năm ngoái, một số bậc cha mẹ đã tới VietNamNet phàn nàn về chương trình Chúng em là chiến sĩ của một công ty cổ phần ở Hà Nội

Một phụ huynh cho biết: "Sau khi nghe giới thiệu về chương trình học với những từ ngữ to tát như: rèn kỹ năng thuyết trình, rèn khả năng lãnh đạo, tham quan khám phá thiên nhiên...tôi đăng ký ngay cho con học mà không hề lăn tăn. Giữa tuần, tôi đến Trung đoàn huấn luyện 34, khu du lịch hồ Đại Lải (nơi công ty này thuê địa điểm) để kiểm tra xem con học hành thế nào.

Bước vào phòng nơi các con ở, cơ sở vật chất có thể nói là tốt, các món ăn chấp nhận được, nhưng tôi tá hỏa khi thấy quần áo và giày dép quăng bừa bãi, chăn màn không hề được gấp vuông vức như tôi từng tưởng tượng về anh bộ đội. Ra sân xem các con luyện tập cái gì thì thấy chỉ thuyết trình về cờ đội, mà cũng rất buồn tẻ. Đi khám phá thiên nhiên gì mà chỉ leo lên cái đồi trọc, có vài cái cây!"

Về nhà hỏi 'con có thích chương trình này không', cháu bảo "chả có gì vui". Mấy người bạn đang chờ chị về phản hồi để còn cho con đi học cũng rút lui không cho con học nữa. Họ cho biết, sao ở trong TP.HCM, chương trình học kỳ quân đội hay thế, mà Hà Nội làm thiếu chuyên nghiệp quá.

Tại TP.HCM, các trung tâm dạy kỹ năng sống cũng bung như hoa nở vì "cầu" rất lớn nhưng chất lượng cũng "thượng vàng hạ cám". Có trên 60 đơn vị tổ chức khóa học kỹ năng sống, tuy nhiên chỉ có một số trung tâm để lại uy tín tốt cho phụ huynh như Trung tâm Thanh thiếu niên miền Nam (đi đầu tổ chức thành công mô hình Học kỳ quân đội), Lớp học Hướng đạo sinh tại công viên Lê Văn Tám...

Một số phụ huynh mách nước với nhau là chỉ nên đăng ký ở những đơn vị có uy tín thuộc tổ chức Đoàn Thanh niên, hội Khuyến học, trường đại học, hoặc thông qua sự giới thiệu của người quen đã cho con học ở những khóa trước.

Bản tính không thể chóng dời

"Tùy theo từng đứa trẻ còn khiếm khuyết kỹ năng sống nào thì mới cần cho đi học thứ đó để tránh tốn tiền vô ích" - chị Thanh Thảo, một phụ huynh ở Quận 3 (TP.HCM) cho biết.

"Quan trọng là cha mẹ muốn cho con mình để trang bị những kỹ năng cần thiết gì. Nhiều phụ huynh không tìm hiểu kỹ về các khóa học, cứ thấy đắt tiền là đăng ký, tưởng là tốt, nhưng có khi chỉ là nơi trông trẻ ngày hè".
    Các bạn trẻ nhiệt tình với trại hè "Teen năng động@.com" do Nhà văn hóa Thanh niên TP.HCM tổ chức. Nguồn: Thành đoàn TP.HCM.

Chị Thu Phương, Hà Nội cho biết: Đó là lý do một số công ty quảng cáo kiểu "treo đầu dê, bán thịt chó", dùng những từ ngữ rất to tát kiểu như "dạy khả năng thuyết trình", "dạy trẻ thông minh", "dạy trẻ thành công" để đánh lừa tâm lý phụ huynh. Nếu thực sự dạy được con người ta trở nên tài giỏi trong vài hôm thì đã thần kỳ quá.

Hiện nay, các trung tâm, công ty dạy kỹ năng sống mới mọc rầm rộ vài năm, chưa có đơn vị nào kiểm tra, đánh giá, thẩm định nên chất lượng.

Gặp một phụ huynh ở công viên Tao Đàn khi anh đang cho con đi nghịch cát, anh nói: "Giờ có tiền người ta mới quan trọng hóa chuyện đi học kỹ năng sống. Tôi không cho con đi học ở đâu hết, cứ hè đến là cho về quê đày nắng, đi tắm sông, trồng trọt ngoài vườn với ông bà, thế là hết nhõng nhẽo với chả không tự lập. Người dạy kỹ năng sống tốt nhất cho con chính là ba mẹ, vì hiểu con cần gì và thiếu gì nhất".

Anh Trần Hoài, người từng có thời gian sống Pháp lâu năm cho biết: Ở các nước phát triển, gia đình và nhà trường đều tham gia vào việc dạy kỹ năng sống cho con. Người ta dạy tốt đến mức, một thanh niên đến 18 tuổi có thể xách ba lô đi khắp thế giới mà không biết sợ. Anh đã từng được một cậu bé mới 10 tuổi dẫn đường từ một làng nhỏ ra tới ga tàu hỏa lúc 11h đêm, rồi cậu đó quay về một mình mà không hề sợ sệt.

Một phụ huynh có cho con đi học khóa học Tôi tài giỏi, lúc đầu rất phấn khởi vì con bỗng dưng thay đổi, gần như lột xác hoàn toàn. Cháu lại học thêm được kỹ năng rất hay là biết cách vẽ sơ đồ tư duy, giúp ghi nhớ bài học tốt, thậm chí còn khóc trước mặt cha mẹ vì ân hận những lần nghịch dại làm gia đình chị tưởng đang ở thiên đàng. Tuy nhiên, chỉ được dăm hôm ba bữa là cháu đâu lại hoàn đó, chăn màn vẫn không buồn gấp, đồ đạc vứt khắp nhà.

Tú Uyên
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hangxinthanhly; 22/05/2011 vào lúc 09:47 PM.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em năm nay cũng vừa lên lớp 7, ở quê em không có nhiều nơi để cháu sinh hoạt, không có gì để chơi ngoài việc chơi game. Từ khi nghỉ hè đến nay em lo lắm, cháu cứ đòi đi chơi game miết, cấm thì cháu làm dữ và gây áp lực, Em đã lên thời gian biểu vừa học vừa chơi nhưng không hiệu quả gì. Nếu muốn cháu không chơi game nữa phải có những lớp học vui. Bây giờ cháu không chịu đi học gì hết, kể cả học võ. Nếu em cấm kg cho đi chơi thì cháu chơi ở nhà . Các anh chị giúp em với, phải làm sao để con chịu đến lớp bây giờ.hic..hic..
    • 68 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metutruc Xem bài viết
    Con em năm nay cũng vừa lên lớp 7, ở quê em không có nhiều nơi để cháu sinh hoạt, không có gì để chơi ngoài việc chơi game. Từ khi nghỉ hè đến nay em lo lắm, cháu cứ đòi đi chơi game miết, cấm thì cháu làm dữ và gây áp lực, Em đã lên thời gian biểu vừa học vừa chơi nhưng không hiệu quả gì. Nếu muốn cháu không chơi game nữa phải có những lớp học vui. Bây giờ cháu không chịu đi học gì hết, kể cả học võ. Nếu em cấm kg cho đi chơi thì cháu chơi ở nhà . Các anh chị giúp em với, phải làm sao để con chịu đến lớp bây giờ.hic..hic..
    Trẻ học cả năm rồi, theo tôi không cho học văn hóa nữa. Còn cháu không thích học là vì cháu chưa biết học để làm gì...nhờ cậu bé nào to con giả vờ ra cướp của nó cái gì đó, tiện thể gõ vài cái vào đầu là có động lực tập võ ngay. Có động lực & sau một thời gian tập luyện, cháu sẽ ham mê vận động.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hangxinthanhly; 23/05/2011 vào lúc 02:21 PM.