Cấp 2 và cấp 3

Thi vào trường Ams cấp 2

Đến trả lời mới nhất
  • 17 Lượt chia sẻ
  • 45.5K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 23 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có bạn nào biết thủ tục thi vào trường Ams cấp 2 như thế nào không? Khi nào thì bán hồ sơ thi? Trường Ams có chuyên Anh ko? có bán trú k?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,947 Bài viết

• 3,273 Được cảm ơn

bạn đến trường trực tiếp hỏi về hồ sơ , trường có bán trú cho cấp 2

• 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con em năm nay học lớp 4, cũng sắp phải thi vào cấp hai. Em đang băn khoăn giữa Trưng vương và Am. Em nghe nói, nếu muốn thi vào Am thì phải đi học thêm từ đầu lớp 4, như con em là muộn rồi. Nếu không đi học thêm thì rất khó đỗ. Nhưng mà em thấy nó đi học bán trú cả ngày rồi, thứ 7-Cn thì lại tiếng anh và đàn, chả biết sắp xếp học vào lúc nào. Nó lại gầy còm nên băn khoăn quá. Không biết để đến hè mới đi học có được không. Bây giờ nên cho nó tự học thế nào để có đỡ bị chậm khi vào học hè ạ. Các bác nào có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên với ạ. Cám ơn các bác nhiều.à quên hiện nó cũng đang học trường Thăng long-ngõ trạm, cũng là trường điểm ạ. Học thì luôn được học sinh giỏi nhưng em cũng thấy nó không có năng khiếu giỏi toán hay tiếng việt gì xuất sắc cả. Đại khái cũng kha khá thôi ạ.

• 1,947 Bài viết

• 3,273 Được cảm ơn

Bạn có nhất thiết phải cố cho con vào cấp 2 ams không ? cháu còn nhỏ , cứ tìm trường nào được được và gần nhà để bảo đảm sức khỏe cho con là tốt nhất đấy . con còn kỳ thi lên cấp 3 quan trọng hơn . Khi vào cấp 3 ams chỉ có một số rất nhỏ là học cấp 2 ams thôi .

• 1,298 Bài viết

• 2,001 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ti coi Xem bài viết
    Con em năm nay học lớp 4, cũng sắp phải thi vào cấp hai. Em đang băn khoăn giữa Trưng vương và Am. Em nghe nói, nếu muốn thi vào Am thì phải đi học thêm từ đầu lớp 4, như con em là muộn rồi. Nếu không đi học thêm thì rất khó đỗ. Nhưng mà em thấy nó đi học bán trú cả ngày rồi, thứ 7-Cn thì lại tiếng anh và đàn, chả biết sắp xếp học vào lúc nào. Nó lại gầy còm nên băn khoăn quá. Không biết để đến hè mới đi học có được không. Bây giờ nên cho nó tự học thế nào để có đỡ bị chậm khi vào học hè ạ. Các bác nào có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên với ạ. Cám ơn các bác nhiều.à quên hiện nó cũng đang học trường Thăng long-ngõ trạm, cũng là trường điểm ạ. Học thì luôn được học sinh giỏi nhưng em cũng thấy nó không có năng khiếu giỏi toán hay tiếng việt gì xuất sắc cả. Đại khái cũng kha khá thôi ạ.
    Con chị học giỏi thì học đâu cũng thành nhân tài, đương nhiên trường Ams có môi trường học tốt hơn. Con chị gầy còm, trường học lại xa, áp lực việc học nặng, liệu cháu có đủ sức để gánh vác không? Để đến lớp 10, cháu có sức khoẻ, có tư duy, lúc đó thi vào kiểu gì cũng đỗ.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 756 Bài viết

• 7,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebi88 Xem bài viết
    Bạn có nhất thiết phải cố cho con vào cấp 2 ams không ? cháu còn nhỏ , cứ tìm trường nào được được và gần nhà để bảo đảm sức khỏe cho con là tốt nhất đấy . con còn kỳ thi lên cấp 3 quan trọng hơn . Khi vào cấp 3 ams chỉ có một số rất nhỏ là học cấp 2 ams thôi .
    Mình không dám tranh luận để đưa ra kết luận là vào Ams II thì tốt hay không mà chỉ đưa ra vài quan điểm cá nhân như: khi con đã đi học thì kỳ thi nào cũng quan trọng, ngay từ bé đã phải học tốt rồi, học tốt ở đây là nắm vững cơ bản học đều các môn. Nếu bé khá toán mà tiếng việt không tốt thì cũng không thi gì được.
    Theo số liệu mình được biết tỷ lệ Ams II lên Ams III là khá cao, còn lại các em khác ko vào AmsIII thì cũng đỗ được các trường chuyên như Tổng hợp, sư phạm ... Nếu thấy sức học của con tốt thì nên cho thi Ams, mặc dù muốn thi đỗ phải cho bé đi học thêm nhưng điều quan trọng là sức học của đứa trẻ. Mình thấy nhiều bé có sức học tốt, học thêm các cô tốt ở trường vẫn thi đỗ. Do vậy, sức học của đứa trẻ quyết định tất cả và môi trường học Ams sẽ giúp bé phát triển. Mình nghiệm thấy rằng môi trường học của con rất quan trọng, nếu xung quanh nhiều bạn giỏi có ý chí học tập con cũng sẽ có động lực phấn đấu. Có thể bé dẫn đầu 1 trường gần nhà nhưng khi vào trường chuyên, nơi tập hợp của nhiều em giỏi, lại thấy con mình học bình thường. Do vậy, sức khỏe chỉ là 1 phần, nếu thấy bé thực sự học giỏi thì nên cho bé thử sức.

• 1,947 Bài viết

• 3,273 Được cảm ơn

Bạn ngoc trí đừng giận nếu tôi nói rằng bạn mở lò luyện thi vào ams thì sẽ thành công nhé .
    Bạn nói không sai tí ti nào , và đánh trúng tâm lý của phụ huynh , rồi sau đó kêu ầm rằng học nặng quá , con không có tuổi thơ , đi học liên tục ,không có hè ...............

Nếu định thi vào ams thì phải ôn và theo tôi biết là phải ôn từ khi con học lớp 1 nhé , rồi đến lớp 5 thi ôn như thi ĐH .
    bạn đã lần nào đựoc xem danh sách hs du thi vào cấp 2 dán ở sân trường chưa ? có khác gì thi vào ĐH đâu ? kết quả thi bao nhiêu hs trúng tuyển ?
    Cứ cho là con đỗ , vào lại ôn luyện để thi đuợc vào lớp chuyên (hình như hết lớp 7 thì bắt đầu thi vào lớp chuyên nhiều lắm có khoảng 100 hs học chuyên ) cứ cho là vào đuợc đi lại ôn luyện cật lực để vào đưoc cấp 3 ams và tổng hợp sư phạm ... như bạn nói trên
    (hs mấy lớp chuyên này thi khả năng vào mấy trường bạn nói mới cao )
    Rồi cứ cho là thuận lợi đi ,thì lại ngày đêm ôn luyện cho thi ĐH
    Như thế trẻ con không có tuổi thơ là đúng rồi .

Nhưng vấn đề là mục đính cuối cùng của PH là gì ? có lẽ chỉ là đỗ đại học và sau là có việc làm tốt ( điều này ngoài học ra còn cần chút may mắn nữa )
    học tổng hợp thi có thể 100% là đỗ ĐH , còn ams thi không phải 100% đâu .
    với lại bây giờ nhiều ĐH lắm , con lại còn phải đỗ ĐH gì ?

Còn PH muốn con có giải thành phố, quốc gia , quốc tế thì tùy vào mục đích cuối cùng để lựa trường cho con mình

Nói thế không có nghĩa là cho con học nơi nào thi học , tôi nói là chỉ với riêng bạn ti coi thôi , nên cho con học trưng vương thay vì cố thi vào ams .

bạn mà là nhà cải cách giáo dục tương lai thì các con chết ,
    chết vì không biét phải hiểu thế nào là nắm vững cơ bản và học đều các môn

hy vọng không làm bạn bực mình !
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 71 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mebi88 không nên nặng lời mỉa mai người khác như thế, nhà Ngoctri cũng chỉ là nêu quan điểm cá nhân thôi mà. Mỗi người có mỗi cách nghĩ khác nhau. Ai cũng biết là các con bây giờ phải học thêm học nếm rất nặng, nhưng cuối cùng khi con vào được những trường tốt thì vẫn thích và lại cố để cho con đi học thêm. Nếu sức học của con thực sự tốt thì cứ cho con thi. Mebi88 có chắc là nếu con bạn được chọn vào lớp chuyên thì bạn sẽ không cho con vào ko?

• 71 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mebi88 không nên nặng lời mỉa mai người khác như thế, nhà Ngoctri cũng chỉ là nêu quan điểm cá nhân thôi mà. Mỗi người có mỗi cách nghĩ khác nhau. Ai cũng biết là các con bây giờ phải học thêm học nếm rất nặng, nhưng cuối cùng khi con vào được những trường tốt thì vẫn thích và lại cố để cho con đi học thêm. Nếu sức học của con thực sự tốt thì cứ cho con thi. Mebi88 có chắc là nếu con bạn được chọn vào lớp chuyên thì bạn sẽ không cho con vào ko?

• 1,947 Bài viết

• 3,273 Được cảm ơn

Mình lại sai rồi ,sai rồi ? thế thì cho mình xin lỗi trước !

Đầu tiên mình sẽ cho con học chuyên nếu con đi thi mà không mất nhiều công sức ôn luyện quá -- khác hẳn phải cắm đầu cắm cổ ôn luyện để được vào lớp chuyên .

Mình chỉ dẫn chứng 2 trường hợp thôi (đánh nhiều ngại lắm , nói nhiều lại hay mất lòng )
    Mình đã chứng kiến một cậu bé rất nhanh nhẹn , lanh lợi của cấp 1 Thăng long , đứng đầu khi thi vào Ngô sĩ liên , đỗ cả ams . gia đình chọn ams , hết cấp 2 lên cấp 3 ams và bây giờ thì thành anh đầu to mắt cận , rất nhút nhát , nếu không tìm cách cải thiện thi sau này tự nguyện làm anh culy trí thức .

một trường hợp khác , cũng cố học và cố học cho vừa lòng cha mẹ , rồi thì đêm ngày đều cười , bao nhiêu dự định gia đình đề ra sẵn phải bỏ hết ,con thì phải bỏ học để đi chữa bệnh , khi ấy gia đình chỉ có một mong ước duy nhất là con là ngừoi bình thường , tất cả đều bình thườgn là hạnh phúc lắm rồi .

bạn sẽ bảo những truờng hợp ấy không nhiều và có thể không rơi vào con mình ( cũng không sai ) .

Ép con học thật nhiều để con học đuợc lớp chuyên là vì con hay vì mình ? ( có vẻ vì bố mẹ nhiều hơn ) . Bạn có đk thử vào 1 lớp của trường AMS mà xem , gần như tất cả đều đeo kính , có lớp 100% luôn .
    Nói vậy thôi không lại lạc đề và làm các bạn khó chịu .

Minh khong biet lam the nao de xoa bai , nho ban noa co trach nhiem thi xoa giup neu lac de hay lam mat hoa khi cua dien dan ho toi voi .