Cấp 2 và cấp 3

Thi vào chuyên Anh lớp 10 trường Ams

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 323 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Con gái mình có nguyện vọng thi vào lớp 10 chuyên Anh Ams. Mẹ nào có kinh nghiệm hay và địa chỉ các thầy cô giáo giỏi để học luyện thi giới thiệu giúp mình với! Cảm ơn các mẹ trước!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng có con gái lớn đã từng học chuyên Anh Ams nhưng giờ cháu đi Sing rồi. Không biết mẹ Anny muốn hỏi học môn gì? Mà ngày trước mình phải cho con gái ôn thi từ đầu năm lớp 8 cả 3 môn để thi. Khá là vất vả đấy mẹ Anny ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 270 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ongbotre_vn Xem bài viết
    Mình cũng có con gái lớn đã từng học chuyên Anh Ams nhưng giờ cháu đi Sing rồi. Không biết mẹ Anny muốn hỏi học môn gì? Mà ngày trước mình phải cho con gái ôn thi từ đầu năm lớp 8 cả 3 môn để thi. Khá là vất vả đấy mẹ Anny ạ.
    ongbotre ơi, mình muốn tìm chỗ học cả 3 môn, bạn biết chỗ nào tốt giới thiệu đi. Con mình tiếng Anh tốt, nhưng mình e là thi vào Ams phải luyện theo kiểu đề thi của họ phải không? Con mình năm nay cũng vào lớp 8, có lẽ bắt đầu là vừa. Có chỗ nào gần trung tâm chiếu phim quốc gia thì càng tiện đi lại.
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hồi con mình thì đề Ams là các môn chuyên thì thi riêng, toán, văn lấy điểm của kì thi chung, còn bây giờ không biết có thay đổi gì không. Môn Anh thì mẹ cháu xin cho con gái học một cô giáo trong trường AMS.(Thực ra là mình đến xin lần đầu, cô không nhận ). Toán thì mình mời thầy giáo dạy riêng. Môn Văn thì mẹ cháu cũng tìm cô giáo dạy ở Nguyễn Trường Tộ.
    Nói chung là theo kinh nghiệm của mình phụ huynh nên chọn thầy cô giáo theo môn học. Chứ hồi trước đến một lò luyện thi chỗ thì có môn TA dạy được, chỗ lại chỉ được mỗi môn toán....

Còn thông tin về các thầy cô giáo thì mình gửi tin nhắn riêng thôi. Nội quy không cho đưa thông tin cá nhân của người khác lên diễn đàn.
    • 25 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

E là cựu dân Anh Ams đây ạ
    Năm nay con e e cũng thi chuyên Anh Ams đây
    Giờ quy định là sẽ thi toán văn chung tốt nghiệp và thi môn chuyên riêng, lấy điểm nhân đôi, cộng với toán văn sẽ ra điểm để xét tuyển.
    Năm ngoái Anh 1 lấy 33 điểm đấy, cao lắm. Toàn bọn gà được luyện sẵn bao lâu rồi đem đi chiến thôi, điểm cao cứ gọi là :Silly:
    Nếu điểm con chị đc tầm 25 điểm trở lên thì sau khi báo điểm nộp hồ sơ xin xét vào Anh 2 c nhé Anh2 ban đầu sẽ để điểm trúng tuyển kém hơn A1 độ 1, 2 điểm thôi, nhưng sau điểm sẽ hạ đấy.
    Còn 1 lớp nữa là Trung Anh lấy điểm cũng thấp hơn Anh 1, mặc dù thi tiếng Anh còn vào phải học tiếng Trung.

Giờ c mới cho cháu đi học e sợ hơi muộn rồi c ạ. Còn có chưa đầy 2 tháng, nếu giờ mà cháu chưa hoặc mới biết đến chương trình nâng cao thì cũng khó. Trừ phi là học thật lực, ngày nào cũng học quần quật từ sáng đến tối cố gắng làm hết thật nhiều dạng đề vào thì may ra còn đc ạ.

E biết mấy cô, cô Lan Anh, cô Hương Lan (cô này nổi nhất) và cô Kiều Hương (trước là giáo viên chủ nhiệm lớp e), nhưng e sợ bây giờ các cô k nhận thêm nữa (Cô Hương và cô Lan Anh thì có thể, nhưng cô Lan thì k nhận thêm hs từ lâu lắm rồi, tại đông hs học quá)

K biết cháu nhà c năm nay thi hay sang năm mới thi, nếu sang năm thì chắc chắn xin đc cô Hương hay cô Lan Anh, còn cô Hương Lan thì chúng nó toàn bđầu theo từ lớp 7 hay đầu lớp 8, quen biết đặc biệt lắm thì mới xin muộn đc.

Ngoài ra c có thể cho cháu ôn lớp cấp tốc trên trung tâm chuyên luyện thi Ams 72 Hàng Bông, nhà thầy Khôi hiệu phó trường Ams. Hoặc cho cháu lên học đại trà trên hẳn trường Ams (mở khoảng 3 tháng trước khi thi), hình như có cả thi thử nữa. Tuy nhiên 2 lớp này vì dễ xin, học sinh đông, học theo phong trào rất là nhiều, thày cô giáo dạy nhanh + k trách nhiệm lắm nên k ăn thua là mấy.

Và cuối cùng, nếu c muốn tìm gia sư luyện cho cháu (trong trường hợp k tìm đc ai) thì liên lạc vs e , hì hì :P. e k thể bằng các cô nhưng e có đề + có kinh nghiệm và tất nhiên là cả kiến thức nữa ạ :Laughing:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 71 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Ongbotre cho minh xin so Tel va dia chi cua thay co giao 3 mon do duoc khong vi con gai minh nam nay dang hoc lop 8, nam sau cung muon cho chau thi vao chuyen anh ÂMS ma gia dinh minh chua co kinh nghiem gi trong vu nay ca. Cam on ban nhieu.
    (Xin loi vi minh khong danh duoc dau)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi 011401970; 06/05/2009 vào lúc 02:27 PM.
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình đã gửi tin nhắn riêng về địa chỉ chỗ học rồi. Nhưng hiện tại là mình chưa tìm thấy số dt liên lạc. Để khi nào hỏi lại được ai thì mình gửi cho mọi người sau.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ cho thông tin bổ ích quá! Con gái mình sang năm lên lớp 8, mình định cho cháu luyện ngay từ hè này. Số ĐT của mình là 098 6677 669, các mẹ nhắn giùm địa chỉ và ĐT các thầy cô giáo dạy tốt vào đây nhé, cảm ơn các mẹ rất rất nhiều!:Smiling:
    • 94 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ông bố trẻ ơi cho minh xin địa chi học thêm của con bạn với. Mình đang muón tìm chỗ học có chất lượng (giáo viên có trách nhiệm, lớp vắng.....) để cho con ôn thi vào cấp 3. Sang năm con thi rồi mà.
    Cám ơn ông bố trẻ nhiều. Tks
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhiều người hỏi quá nên mình viết sắn thông tin rồi forward riêng cho mọi người vậy. Nếu mọi người cần thì để khi nào mình hỏi lại được số đt của từng thầy cô thì sẽ gửi riêng cho mọi người sau.
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ongbot re-vn, minh co con nam nay hoc lop 7 mn xin dia chi cac thay co ca 3 mon, cam on truoc!
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gà mẹ và lợn con Xem bài viết
    Ông bố trẻ ơi cho minh xin địa chi học thêm của con bạn với. Mình đang muón tìm chỗ học có chất lượng (giáo viên có trách nhiệm, lớp vắng.....) để cho con ôn thi vào cấp 3. Sang năm con thi rồi mà.
    Cám ơn ông bố trẻ nhiều. Tks
    Địa chỉ học thì mình gửi rồi nhé. Còn điện thoại riêng thì hơi tiếc là mới chỉ hỏi được của một người thôi. 2 Thầy cô kia mẹ phải đến đó hỏi vậy.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

khổ thân chưa học cứ nhồi nhét thế thì con cái chúng ta sẽ thành những sản phẩm gì đây???
    Nhớ lại ngày đi học mình cũng thi đỗ vào chuyên toán trương đại học sư phạm mà có phải ôn luyện ở đâu đâu.Xin nói với các bạn là đỗ vào chuyên toán sp khó hơn nhiều so với vào ams.
    Ngoài học chính ở trường là mình về đọc thêm tài liệu.nhà mình có tạp chí toán học và tuổi trẻ từ năm 64 đến giờ .Mình không muốn tự khoe đâu nhưng mình không muốn con em mình phải nhồi nhét như thế hậu quả sau này đau lòng lắm. Bây giờ mình là dậy ĐH mình mới nhận ra là các em thi vào mà qua lò luyện dù có điểm cao đầu vào thì cũng thường là kém hơn các em ko phải luyện dù đểm đầu vào có thể thấp hơn. các em ấy biết cách làm việc của 1 sv đại học là biết cách tìm tài liệu , biết cách tự nghiên cứu, còn các em kia qua lò luyện thì đa số như gà mắc tóc không biết làm việc như thế nào cả, hoàn toàn thụ động trong học tập.
    • 44 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ms.gacon nói cũng có chỗ đúng. Tuy nhiên mình xin chia sẻ thêm kinh nghiệm của mình. Mình là dân HN, trc đây học toán 1 Tổng Hợp. Và mình có thấy là các bạn học sinh ở tỉnh khác thì không phải đi học thêm mấy để thi đỗ vào lớp của mình. Trong khi đó bản thân mình và các bạn ở HN phải đi học thêm rất nhiều mới có thể đỗ được.

Nguyên do là vì :
    Với các bạn học sinh ở các tỉnh : những người đỗ được vào lớp mình thường đều giải Nhất, nhì Toán của tỉnh. Thứ nhất, họ là những học sinh mà bản thân đã xuất sắc. Cả tỉnh cũng không có nhiều người đc như vậy. Thứ hai, các học sinh đó đều nằm trong đội tuyển và trước đó cũng học chuyên toán cấp 2 vài năm. Học bồi dưỡng đội tuyển họ cũng được đào tạo rất tốt, và học nhiều cũng chẳng thua kém gì việc học thêm. Tuy nhiên không phải tốn nhiều tiền học thêm như các hs ở HN. Ở các tỉnh khác do không có điều kiện kinh tế tốt bằng nên không thể đi học thêm và dẫn đên việc học thêm cũng ít phát triển hơn. Cái này là quy luật cung cầu mà.

Với các bạn hs ở HN(trong đó có cả mình): bản thân mình cấp 2 không học chuyên toán, nhưng vẫn muốn thi cấp chuyên cấp 3. Vì thế mình buộc phải đi học thêm. Việc học ở trường không đáp ứng được nguyện vọng của mình nên mình đành phải đi tìm thầy để học. Kết quả là mình đỗ cả Ams cả Tổng Hợp, mà cả chuyên toán và lý luôn.....(tự hào quá). Trước khi vào lớp 10A1 Toán mình đã biết một số gương mặt quen thuộc của TP Hà Nội. Nguyên nhân là vì đã từng gặp nhau quá nhiều ở các lớp học thêm, luyên thi.....

Kết quả hiện nay: không ai dám khẳng định là những học sinh HN như chúng mình là không có khả năng nghiên cứu. Thậm chí được tiếp xúc với internet, tiếng Anh sớm bọn mình còn có khả năg tìm tài liệu và nghiên cứu tài liệu nước ngoài dễ hơn.
    Đâu phải là cứ ai đi học thêm thì sẽ không biết cách tự nghiên cứu. Chẳng có thầy cô dạy thêm nào dạy hết được kiến thức cả. Ai ham học thì vẫn phải tự học và tự nghiên cứu nhiều.(*đây là trải nghiệm của mình*)
    Còn đã không ham học, thì nếu không đi học thêm liệu hs đó có đi mua sách đem về nhà đọc và nghiên cứu không?.
    Việc học thêm ở HN hiện nay cũng là dễ hiểu, vì mọi người ai chẳng muốn con mình có một thành tích học tập tốt, một môi trường nhiều bạn giỏi để học tập. Đặc biết chuyên Anh Ams là môi trường tiêu biểu mà các phụ huynh nên cho con theo học nếu có ý định cho con mình du học. Một môi trường năng động và có phong trào học sinh du học rất tốt. Bạn bè của mình học chuyên Anh Ams cũng nhiều, giờ đi du học hết rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phan_anh_1910; 09/05/2009 vào lúc 08:38 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhắc đến du học...haizz.....Cho con gái đi du học, nhiều lúc cũng nhớ nó lắm. Cũng lo lắng không biết nó ăn ngủ có đúng giờ không? Nhưng được cái tinh thần tự lập tiến bộ lên rất nhiều. Dịp về nhà gần đây nhất, con bé chăm chỉ giúp mẹ làm việc nhà, nấu nướng. Hồi trước ở nhà thì nó cũng chẳng phải làm gì mấy, chỉ có học thôi. Giờ thì người lớn hơn hẳn rồi thế nên là mình cũng rất vui.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình biết cô Ngân dạy văn, luyện thi vào chuyên rất tốt. Năm trước, cô luyện thi nhóm học trò thi vào chuyên Ngữ, điểm văn khá cao. Cô Ngân dạy Việt Úc. Nhưng cô này hơi bận, nếu bạn đăng kí, thì phải đăng ký từ đầu năm học. Điện thoại của cô Ngân: 0936738896
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

@ ongbotre:

Minh vua gui pm cho ongbotre de xin dia chi co giao Am. Ban giup minh voi nhe. Xin cam on. :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tyquay96; 11/05/2009 vào lúc 02:44 PM.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meongoc2009 Xem bài viết
    Mình biết cô Ngân dạy văn, luyện thi vào chuyên rất tốt. Năm trước, cô luyện thi nhóm học trò thi vào chuyên Ngữ, điểm văn khá cao. Cô Ngân dạy Việt Úc. Nhưng cô này hơi bận, nếu bạn đăng kí, thì phải đăng ký từ đầu năm học. Điện thoại của cô Ngân: 0936738896
    Bạn Mèo ơi, cô Ngân hiện ở đâu? Nhà mình ở gần Đại học Ngoại Thương, con mình năm sau cũng thi vào chuyên Ngữ. Mà thi vào đó, ngoài Anh giỏi, điểm Văn và Toán của cháu phải cao.
    • 32 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meongoc2009 Xem bài viết

Bạn ơi, cô Ngân dạy Việt-Úc ở Mỹ Đình à?
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn ongbotre-vn nhiều nhé!Mình đã nhận được tin nhan của bạn. Mình đang băn khoan không biết là để thi vào chuyên anh Arm cấp 3 thì cần những điều kiện gì và thi môn Toán, Văn, ngoài thi môn Anh, trình độ cần phải như thế nào?. Ai biết thi xin chia sẻ thông tin cho mình nhé. Cám ơn các bạn rất nhiều!