Cấp 2 và cấp 3

Thi tuyển vào lớp 10 năm học 2011 - 2012

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 57.7K Lượt đọc
  • 253 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

a) Đối với lớp 10 không chuyên
    Mỗi HS được đăng ký nguyện vọng dự tuyển vào 2 trường THPT công lập kể cả lớp 10 không chuyên của trường THPT Chu Văn An và trường THPT Sơn Tây, xếp theo thứ tự ưu tiên là nguyện vọng 1 và nguyện vọng 2. Hai nguyện vọng phải trong cùng một khu vực tuyển sinh trừ 2 trường hợp sau:
    - Một trong hai nguyện vọng là dự tuyển vào lớp 10 không chuyên trường THPT Chu Văn An, trường THPT Sơn Tây;
    - HS đăng ký học Tiếng Pháp, Tiếng Nhật tại các trường THPT có dạy Tiếng Pháp, Tiếng Nhật).
    HS muốn nhập học tại trường đăng ký nguyện vọng 2 phải có điểm xét tuyển (ĐXT) cao hơn điểm chuẩn của trường ít nhất 1,5 điểm. HS đã trúng tuyển nguyện vọng 1 sẽ không được xét tuyển nguyện vọng 2. Khi hạ điểm chuẩn nhà trường chỉ nhận HS đăng ký nguyện vọng 1, không nhận HS đăng ký nguyện vọng 2.
    b) Đối với lớp 10 chuyên
    Khi đăng ký nguyện vọng dự tuyển vào lớp 10 chuyên, HS phải căn cứ vào khả năng học tập, vào lớp chuyên của các trường (mục C.II.1) và lịch thi các môn chuyên (mục D.III).
    - HS được chọn tối đa hai trong bốn trường sau: THPT chuyên Hà Nội-Amsterdam, THPT chuyên Nguyễn Huệ, THPT Chu Văn An và THPT Sơn Tây để đăng ký dự tuyển.
    - Trong mỗi buổi thi (sáng hoặc chiều) ngày 24/6/2010, HS chỉ được chọn 1 môn chuyên để dự thi.
    - Trường hợp HS có nguyện vọng dự tuyển vào hai trường với cùng một môn chuyên thì phải đăng ký trường nguyện vọng 1 và trường nguyện vọng 2.
    - Trường hợp HS chỉ có nguyện vọng vào môn chuyên của một trường hoặc môn chuyên đã chọn chỉ có ở một trường thì đó là trường nguyện vọng 1.
    HS muốn nhập học tại trường đăng ký nguyện vọng 2 phải có ĐXT cao hơn điểm chuẩn của trường ít nhất 1,0 điểm. HS đã trúng tuyển nguyện vọng 1 sẽ không được xét tuyển nguyện vọng 2. Khi hạ điểm chuẩn chỉ nhận HS đăng ký nguyện vọng 1, không nhận HS đăng ký nguyện vọng 2 vào trường.

Mình muốn nhờ bạn tư vấn:

1- Con gái mình muốn đăng ký thi vào chuyên Trung của PTTH Axterdam thì thi môn ngoại ngữ tiếng Anh (vì không học tiếng Trung ở cấp II) có được ko?

2- Cháu có HKTT ở quận Tây Hồ thì đăng ký NV1 vào hệ thường của Amxterdam và NV2 vào hệ không chuyên của Chu Văn An có được ko? (Vì theo quy định NV1 và NV2 phải đăng ký các trường trong cùng 1 khu vực tuyển sinh).

3- Nếu đăng ký thi chuyên Anh Chu Văn An và chuyên Trung Amxterdam thì có hợp lệ ko?

Cảm ơn bạn rất nhiều. Bà con có ai biết nhờ tư vấn giúp.

• 1,080 Bài viết

• 1,383 Được cảm ơn

1- Con gái mình muốn đăng ký thi vào chuyên Trung của PTTH Axterdam thì thi môn ngoại ngữ tiếng Anh (vì không học tiếng Trung ở cấp II) có được ko?
    Xem môn thi vào chuyên Trung thi ngoại ngữ nào thay thế...không vì con mình có học hay không?

2- Cháu có HKTT ở quận Tây Hồ thì đăng ký NV1 vào hệ thường của Amxterdam và NV2 vào hệ không chuyên của Chu Văn An có được ko? (Vì theo quy định NV1 và NV2 phải đăng ký các trường trong cùng 1 khu vực tuyển sinh).
    NV1 và NV2 phải cùng khu vức tuyển sinh nhưng theo tôi biết Amxterdam và CHu Van AN hình như cũng khu vực...nhưng lưu ý NV2 phải cao hơn điểm chuẩn vào 2 điểm. Người ta sinh ra 2 NV để làm gì? Để phòng trường hợp trượt NV1 thì có thể vào NV2 của trường thấp điểm !!!
    3- Nếu đăng ký thi chuyên Anh Chu Văn An và chuyên Trung Amxterdam thì có hợp lệ ko? Chắc là không? Môn chuyên thì chỉ có NV1 và 2 còn đây là 2 chuyên khác nhau.....
    (đọc quyển hường dẫn đăng ký tuyển sinh các đây 2 năm nên nhớ có thế thôi)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi caychuoihot; 11/05/2011 vào lúc 12:09 PM.

• 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đây là VB mới nhất của HN về việc thi lớp 10 để các mẹ tham khảo.
    Hình như Ams ko có hệ thi bình thường mà thi chuyên ko đỗ thì có thể chuyển sang ko chuyên, lấy từ cao xuống thấp.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cairong; 11/05/2011 vào lúc 01:28 PM.

• 146 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cairong Xem bài viết
    Đây là VB mới nhất của HN về việc thi lớp 10 để các mẹ tham khảo.
    Hình như Ams ko có hệ thi bình thường mà thi chuyên ko đỗ thì có thể chuyển sang ko chuyên, lấy từ cao xuống thấp.
    Ams lấy điểm từ cao xuống thấp. Sau khi đủ chỉ tiêu vào các lớp chuyên thì tuyển các bạn khác cũng dự thi môn chuyên đó nhưng điểm thấp hơn tiếp tục vào các lớp Toán 2, Lý 2, Hoá 2, Anh2 (gọi là các lớp thường) chứ ko tuyển theo kiểu đăng ký nguyện vọng đâu ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bi&Chanh; 11/05/2011 vào lúc 08:31 PM.

• 80 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi chút. Con mình năm nay học lớp 6. Nếu muốn dự thi vào chuyên Am cấp 3 thì có cần đạt HS Giỏi 4 năm cấp 2 không vì mình thấy muốn thi Am C2 thì phải đạt 5 năm HS giỏi tiểu học. Cảm ơn các mẹ nhiều

• 146 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckykids Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi chút. Con mình năm nay học lớp 6. Nếu muốn dự thi vào chuyên Am cấp 3 thì có cần đạt HS Giỏi 4 năm cấp 2 không vì mình thấy muốn thi Am C2 thì phải đạt 5 năm HS giỏi tiểu học. Cảm ơn các mẹ nhiều
    Hình như chỉ cần học sinh giỏi năm lớp 9, và điểm trung bình môn thi chuyên trên 7,0 hay 8,0 gì đó thôi thì phải mẹ nó ạh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 68 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

2. Điều kiện dự tuyển 10 chuyên

a) Theo mục (C.I.1.a).

b) HS được xếp loại hạnh kiểm tốt và học lực từ khá trở lên vào cuối năm học lớp 9 và xếp loại tốt nghiệp THCS từ khá trở lên.

c) Nếu HS đăng ký môn chuyên Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí, Ngoại ngữ thì các môn học này phải đạt điểm trung bình cả năm lớp 9 từ 7,0 trở lên; đối với các môn chuyên khác thì phải đạt điểm trung bình các môn học này cả năm lớp 9 từ 8,0 trở lên. Nếu HS chưa hoàn thành chương trình môn Tin học ở cấp THCS thì môn chuyên này được thay thế bằng điểm môn Toán.

http://www.hanoi.edu.vn/newsdetail.a...7871&CatId=283
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cairong; 12/05/2011 vào lúc 11:36 AM.

• 135 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cháu mình năm nay thi chuyên Địa. Bố mẹ nào có tài liệu, đề thi các năm và biết GV nào nhận dạy kèm thì thông tin cho mình với.
    Cảm ơn nhiều.

• 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cho em hỏi : Em vừa tham gia kỳ thi vào chuyên lý của ĐH Sư phạm. Sau khi thi xong em thấy kết quả chắc chỉ đủ để vào lớp chuyên 2 của ĐH SP. sắp tới em còn thi vào chuyên lý của Nguyễn Huệ nữa. Anh chị hay cô bác nào có con học ở đây tư vấn dùm em giữa chuyên 2 ĐH Sư Phạm và chuyên 1 của Nguyễn Huệ thì nên học ở đâu ?
    Em xin cám ơn

• 269 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Hiraki_ Xem bài viết
    Cho em hỏi : Em vừa tham gia kỳ thi vào chuyên lý của ĐH Sư phạm. Sau khi thi xong em thấy kết quả chắc chỉ đủ để vào lớp chuyên 2 của ĐH SP. sắp tới em còn thi vào chuyên lý của Nguyễn Huệ nữa. Anh chị hay cô bác nào có con học ở đây tư vấn dùm em giữa chuyên 2 ĐH Sư Phạm và chuyên 1 của Nguyễn Huệ thì nên học ở đâu ?
    Em xin cám ơn
    Mỗi người có các lựa chọn khác nhau vì mình cho rằng cả 2 môi trường đều rất tốt. Nếu là mình, mình sẽ chọn trường gần nào nhà hơn, theo học các lớp chuyên là rất vất vả, nếu trường gần nhà hơn thì mình sẽ dành sức cho bài vở nhiều hơn.

Các bạn có biết khi nào SP có kết quả không nhỉ? Thks