Cấp 2 và cấp 3

Thi tuyển vào lớp 10 năm học 2011 - 2012

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 58.1K Lượt đọc
  • 253 Trả lời

12 Người đang theo dõi

• 269 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Ôi hồ sơ nào hả mẹ nó?
    Mình ko biết! Hồi con làm hồ sơ, bố thì bận; mẹ thì đi vắng, nên giờ về chả hiểu thế nào với thế nào.
    Nếu thế con mình chỉ được có 53 thôi, vì 54 là thêm 1 điểm nghề được cộng mà.
    Chiều nay mưa thì mưa mình cũng quyết phải đi lấy điểm cho con và vào LTV để xem thế nào cái đã, như ngồi trên đống lửa ý, hix.
    Con gái cũng buồn, chị ta xem điểm, đọc bài, rồi chạy sang phòng riêng đánh đàn ầm ĩ lên, hix. Thương ghê!
    Cách tính điểm ở Hồ sơ đăng ký vào trường ấy mẹ nó ạ.
    Bạn duyson_bacsy nói đúng đó, nếu mẹ nó quyết cho con vào LTV thì phải chịu khó xếp hàng vậy, năm trước mình đọc đâu đó như vậy, năm nay chẳng biết có thay đổi gì không. Với lại mình cũng có thấy trong HS đăng ký là trường cũng ưu tiên các HS nộp trước, các HS nộp muộn dù có đủ điểm vào cũng không được xét đâu. Rõ khổ, cám cái cảnh nhập học cho con:Sick:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 268 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicky2005 Xem bài viết
    Các bố và các mẹ cho em hỏi nếu học trường PTTH dân lập Marie Curie (ở Trần Quốc Toản) có được không ạ? Chất lượng như thế nào, giáo viên có sát sao với học sinh không, tỷ lệ đỗ Đại học có cao không. Em của em học lực cũng bình thường, tổng được 49 điểm thi toán chỉ được có 8,5 điểm, văn 6 thôi. :Crying: Ai biết về trường này thì nói cho em biết với, mong tin của các bố và các mẹ.
    Em từng dạy ở trường này, nếu vào lớp chọn (I1, G1) còn được chứ lớp thường thì...hic. Theo em không xin vào được lớp chọn thì xin vào học công lập cho đỡ tốn kém, con cái đỡ ăn chơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 452 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Các bố và các mẹ cho em hỏi nếu học trường PTTH dân lập Marie Curie (ở Trần Quốc Toản) có được không ạ? Chất lượng như thế nào, giáo viên có sát sao với học sinh không, tỷ lệ đỗ Đại học có cao không. Em của em học lực cũng bình thường, tổng được 49 điểm thi toán chỉ được có 8,5 điểm, văn 6 thôi. :Crying: Ai biết về trường này thì nói cho em biết với, mong tin của các bố và các mẹ.
    Trường học bình thường bạn ạ.
    Giáo viên không sát sao lắm với HS đâu, học sinh học cũng chán
    Trường nhỏ, tỉ lệ đỗ Đại học mấy năm nay cũng thấp.
    Xét cho cùng mai là một ngày mới...
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyson_bacsy Xem bài viết
    Mẹ cháu yên tâm đi!Trường LTV năm nào cũng thế mà!Cách làm hàng của trường này thế mà!Ngay cả cách đặt tên cơ sở 1 và cơ sở A(Không có cơ sở B và 2) cũng là chiêu hay:Laughing:
    Có điều khi nộp hồ sơ mẹ cháu phải canh me từ đêm trước hạn nộp!Trường LTV thường xuyên tạo sốt bằng cách này nữa đấy!Xếp hàng cả đêm như đong gạo thời bao cấp ý!:Crying:
    Hôm nay cháu của bạn em đã được anh ấy nộp hồ sơ cho rồi, dù lần nộp hồ sơ vừa rồi bị muộn, với 3tr tiền lobby đấy, hixxx. Đểu thế chứ! Vì nó điểm cao ngất trời, 58.5 mà.
    Em lại thấy chán chán! Nghĩ trường nào cũng tệ nạn cả thôi, hix.
    Nếu phải chầu chực thế thì có lẽ em ko có cam đảm và sức lực để làm rồi. Em lại quay về với cái máng lợn cũ của con em thôi vậy, hix.
    Dù sao em cũng ko phải nhục nhã đi xếp hàng đêm hôm làm gì, em có thể đường hoàng tới trường và được tiếp đón tử tế!
    • 94 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Con mình trượt Thăng Long, thiếu 1 điểm. Haizz .... Mình cho con học Nguyễn Tất Thành, mỗi tội xa nhà quá! 1 phần cũng lỗi tại mình khuyên con đăng ký TL, nếu đăng ký Việt Đức thì có phải ngon lành không cơ chứ.
    • 2,612 Bài viết

• 4,047 Được cảm ơn

Hôm nay cháu của bạn em đã được anh ấy nộp hồ sơ cho rồi, dù lần nộp hồ sơ vừa rồi bị muộn, với 3tr tiền lobby đấy, hixxx. Đểu thế chứ! Vì nó điểm cao ngất trời, 58.5 mà.
    Nếu phải chầu chực thế thì có lẽ em ko có cam đảm và sức lực để làm rồi. Em lại quay về với cái máng lợn cũ của con em thôi vậy, hix.
    Dù sao em cũng ko phải nhục nhã đi xếp hàng đêm hôm làm gì, em có thể đường hoàng tới trường và được tiếp đón tử tế!
    Mình không có con thi lớp 10 nhưng mình nghĩ Yellotea động viên con học lớp chọn gần nhà (cố gắng tốp đầu), đỡ mệt mỏi đi lại rồi còn lấy sức lực mà ôn thi đại học.
    Học ở trường nào cũng thấy phải học thêm mới thi đại học được thì chọn trường gần nhà cho đỡ khổ mẹ khổ con.
    • 127 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em post lại:
    Em cám ơn mẹ linhloc và meocon 2000 một lần nữa vì đã chia sẻ kinh nghiệm và thông tin, ai có thông tin gì nữa cho em biết với nhé. Em tặng hoa cả nhà :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicky2005; 14/07/2011 vào lúc 02:18 PM.
    • 269 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mình cũng thấy dù có được nhận vào LTV thì cũng phải phấn đấu qua kỳ thi trước mắt để vào được lớp Ao (thi vào tháng 8 tới), và tiếp tục học thêm để thi ĐH. Trường nào cũng vậy, đều có một vài lớp chọn theo phân ban, con được vào các lớp này có thể còn hơn 1 số lớp thường của trường được coi là "TOP".
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechitbom Xem bài viết
    Con mình trượt Thăng Long, thiếu 1 điểm. Haizz .... Mình cho con học Nguyễn Tất Thành, mỗi tội xa nhà quá! 1 phần cũng lỗi tại mình khuyên con đăng ký TL, nếu đăng ký Việt Đức thì có phải ngon lành không cơ chứ.
    Chia sẻ với mẹ nó!
    Đi xa chút với con trai cho nó năng động cũng tốt mà!
    Đúng là mình tự làm khổ mình, rồi nền giáo dục của mình cũng làm khổ mình, khổ các con, hix.

Mình không có con thi lớp 10 nhưng mình nghĩ Yellotea động viên con học lớp chọn gần nhà (cố gắng tốp đầu), đỡ mệt mỏi đi lại rồi còn lấy sức lực mà ôn thi đại học.
    Học ở trường nào cũng thấy phải học thêm mới thi đại học được thì chọn trường gần nhà cho đỡ khổ mẹ khổ con.
    Cảm ơn mẹ nó!
    Hôm nay 2 mẹ con mình đội mưa đi lấy phiếu báo điểm của con. Tiện ghé qua chuyên NN để xem nộp đơn xin xét tuyển học hệ B theo thông báo của trường. Nhìn lên sỹ số lớp 10 năm vừa rồi mà choáng váng, lớp ít nhất là 42 cháu, lớp nhiều nhất là trên 50 cháu, mà rất nhiều lớp trên 50 cháu.
    Ngẫm nghĩ, nếu con mình có may mắn trúng vào, cũng nộp tiền học 650k, ko rẻ, lại học lớp trên dưới 50 cháu, lại là thuộc tầng lớp học dốt của cả lớp, đứng cuối lớp, cả đời ko ai biết đến con mình, chìm ngỉm, nhất là loại phụ huynh chả mấy khi có quan tâm đến thầy cô như mình, hix. Lại có tâm lý nặng nề của sự thua bạn kém bè, học hệ B. Dù có tự hào học ở trường tốt, thì 3 năm học cấp 3 cũng ko nhẹ nhàng gì.
    Trong khi nếu học LMNX thì con mình chắc chắn vào lớp chọn, được quan tâm hơn, max chỉ 30 cháu, có loại lớp chỉ có 20 cháu, học phí chỉ 1350k cho lớp 30 và 950k cho lớp 20 cháu. Lớp chọn bao giờ cũng được chú ý hơn, nếu cháu học tốt thì vẫn được quan tâm của các thầy cô mà bố mẹ ko cần phải lobby gì hết.
    Con mình học cấp 2 ở đây và cũng được các cô quan tâm vì cháu thuộc loại ngoan và học cũng tàm tạm ổn.
    Thế nên có lẽ mình quyết định cho con tiếp tục học ở đây thôi.
    Có một điều mình thích là học ở đây sẽ học đều các môn, ko học lệch, nên con ra đời sẽ tốt hơn, chứ học lệch tốt thật cho thi đại học, nhưng hậu quả là chả hiểu gì về văn học, lịch sử, địa lý, có đi du lịch cũng chả thích thú gì vì có hiểu gì đâu, hix (bản thân mình là một ví dụ của chuyên học lệch này). Mà nếu học LTV thì sẽ dễ dàng bị học lệch.
    Còn môi trường ko an toàn thì nhà mình sẽ phải chú ý đến con hơn thôi. Dù sao thì cũng nhìn vào mặt tốt để quyết định thôi vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yellowtea; 14/07/2011 vào lúc 04:08 PM.
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vi_va Xem bài viết
    Mình cũng thấy dù có được nhận vào LTV thì cũng phải phấn đấu qua kỳ thi trước mắt để vào được lớp Ao (thi vào tháng 8 tới), và tiếp tục học thêm để thi ĐH. Trường nào cũng vậy, đều có một vài lớp chọn theo phân ban, con được vào các lớp này có thể còn hơn 1 số lớp thường của trường được coi là "TOP".
    Cảm ơn mẹ nó động viên nhé!
    Mình đã có quyết định cuối cùng rồi.
    Con mình đủ điểm vào lớp chọn LM, nên sẽ cho cháu vào học ở đó! Có lẽ sẽ tốt cho bé hơn!
    Đi trên đường 2 mẹ con đùa với nhau là chỉ cần đỗ đại học, chứ mơ gì đỗ thủ khoa, nên chả cần phải nhọc công làm gì, hihihi.
    Con mình có thể có thời gian đi học vài thứ con thích như võ và nhạc.
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Con mình đủ điểm vào lớp chọn LM, nên sẽ cho cháu vào học ở đó! Có lẽ sẽ tốt cho bé hơn!
    Đi trên đường 2 mẹ con đùa với nhau là chỉ cần đỗ đại học, chứ mơ gì đỗ thủ khoa, nên chả cần phải nhọc công làm gì, hihihi.
    Con mà ở cuối lớp kể cũng ngại nhỉ.....
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 94 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

[QUOTE=Yellowtea;19253164]Chia sẻ với mẹ nó!
    Đi xa chút với con trai cho nó năng động cũng tốt mà!
    Đúng là mình tự làm khổ mình, rồi nền giáo dục của mình cũng làm khổ mình, khổ các con, hix.

Cảm ơn mẹ nó chia sẻ!
    Con nhà mình là con gái nên mình mới ngại, từ nhà đến trường hơn chục km cơ.
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    Con mà ở cuối lớp kể cũng ngại nhỉ.....
    Chắc ko thể cuối lớp rồi bác ạ, hihihi.
    Cháu học cấp 2 ở trường này, lớp chọn Toán, cũng ko phải cuối lớp đâu ạ! Cấp 2 trường này cũng khá có tiếng, chứ ko như cấp 3 đâu ạ.
    Nên cấp 3 trường này lại càng ko thể cuối lớp được! Cam đoan là thế!!! heheee!
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechitbom Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó chia sẻ!
    Con nhà mình là con gái nên mình mới ngại, từ nhà đến trường hơn chục km cơ.
    Thôi thì rèn luyện cho con đi xe bus vậy mẹ nó ạ. Nếu may mắn thì chỉ có 1 tuyến xe thôi.
    Con gái mình phải đi 2 tuyến xe đấy, mà cũng gần chục km thôi, nhưng phải chuyển xe bus.
    Từ ngày bé đi xe bus đi học, năng động, tự tin hẳn lên!
    • 1,148 Bài viết

• 1,565 Được cảm ơn

Chúc mừng hai mẹ con chị ,đọc bài này thấy Con tim chị đã vui trở lại rồi, e rất thích cách dạy con của chị
    :Kiss: Mẹ yêu Sếu và Dim nhất trên đời:Kiss: :
    Em đ ang gap truc trac vôi nick nay va phai tao nick môi la SEUDIM.. CAC BƠ MÊ LL VÔI EM QUA NICK MÔI NHE
    • 878 Bài viết

• 3,087 Được cảm ơn

Thôi thì rèn luyện cho con đi xe bus vậy mẹ nó ạ. Nếu may mắn thì chỉ có 1 tuyến xe thôi.
    Con gái mình phải đi 2 tuyến xe đấy, mà cũng gần chục km thôi, nhưng phải chuyển xe bus.
    Từ ngày bé đi xe bus đi học, năng động, tự tin hẳn lên!
    Mẹ Yellowtea thật sự là người mẹ có tâm & chu đáo. Em theo dõi các topic & bài viết của chị đều đặn. Em cũng thích cách dạy con của chị lắm. Chúc mẹ con chị thành công trên chặng đường tới, 3 năm nữa chị lên đây chia sẻ tin vui nhé!
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 5,201 Bài viết

• 9,684 Được cảm ơn

Cảm ơn các bố mẹ động viên khuyến khích mẹ con cháu! Mẹ cháu rất xúc động vì được an ủi ít nhiều, để cảm thấy ko áy náy cho việc vắng mặt của mẹ trong lúc con đi thi, hihihi.
    Hôm nay nhà cháu chính thức nhập học LMNX cho bé rồi, ko còn ngõm ngọi đi đâu nữa cả.

Ông ngoại cháu là cựu hiệu trưởng trường dân lập nổi tiếng của Nghệ An, ông cứ động viên hay cho bé về quê học, thì yên tâm về trường lớp và thầy cô, nhất là 2 môn Toán và Lý "nhà trồng được" rồi, nhưng con đi xa nhà, xa bố mẹ, mà chắc bà nội ko đồng ý.
    Thôi thì cày bừa ngoài này vậy!!!

Giờ thì yên tâm và lại bước sang trang mới cùng với con gái mọi người ạ: luyện thi đại học!
    Nhà cháu đã có lớp ôn luyện môn Toán rồi.
    Nếu ai có biết lớp luyện thi Hóa và Lý tốt thì cho mẹ cháu biết với nhé! Nhất là xung quang khu Cầu Giấy, Mỹ Đình, Hoàng Quốc Việt.
    • 56 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào các mẹ,mình theo dõi top nhiều nhưng chưa tham gia,hiện tại mình có một vấn đề rất muốn mọi ngừoi cho lời khuyên. Con mình cũng thi vào 10 điểm chuẩn PT của cháu có 50-thiếu 0.5đ để vào nguyện vọng PT-Lê Quí đôn Hà đông và 0.25đ vào khối PT của trừong chuyên Nguyễn Huệ.Từ hôm biết điểm đến nay mình rất lo lắng,ko biết trừong NHuệ có hạ điểm hay không và nếu hạ điểm thì khả năng hồ sơ của cháu có chắc chắn ko hay lại có những tiêu cực... đểcuối cùng lại chẳng vào đâu đựoc.Ko biết có mẹ nào có tâm trạng giống như mình ko - có thể chia sẻ kinh nghiệm cho trừong hợp con minh(mặc dù mình cũng đã có nhờ và việc theo dõi số hồ sơ nộp của Hs trúng tuyển,thời gian hạ điểm và tác động khác) nhưng vẫn lo lắng.Chính vì thế mình đã đăng ký lớp dự tuyển vào lớp chất lượng cao của chuyên khoa học tự nhiên-minh cũng chưa biết thông tin gì nhiều về lớp này - mới mở năm nay là năm thứ 2-Vậy ko biết có mẹ nào biết ko cho em một chút thông tin với.Rất cám ơn các mẹ
    • 325 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Con bạn học LM mà lớp chọn là cũng tốt đấy, phòng mình có em cậu cùng phòng , cô bé học khoảng thứ 5 -6 của lớp thường ở LM mà đỗ Tài chính điểm cũng rất cao, xét cho cùng thì học ở đâu cũng phải học thêm mới đỗ Đh mà ( trừ con mình học trường chuyên). Bạn thì đã có quyêt định đúng , còn nhà mình cứ lăn tăn mấy hôm nay , con mình đỗ KLiên nhưng chỉ lớp thường, sáng nay vào trang web Chuyên ngữ lại thấy tuyển lớp cận chuyên bắt đầu nhận hồ sơ từ 28 điểm trơ lên, con mình đc 29.25 , nhưng đến 3 g chiều ngày 21.07 mới có kết quả trúng tuyển mà hạn nộp hồ sơ KL là ngày 21.07 . Trường LTV ở gần nhà nhất thì đến 19.07 mới có điểm chuẩn , cả nhà đang đau hết cả đầu. Nếu đc LTV thì tốt nhất vì chỉ cách nhà co 500 m , KL thì nghe một số phụ huynh nói bgiờ không bằng ngày xưa,ôi chả biết nên lựa chọn ntn .
    Này con yêu ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con rất nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 49 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình chờ dài cổ vẫn chưa thấy mẹ nào có con đỗ chuyên Anh CVA vào đây chia sẻ cả.

@ Bác Caychuoihot,

Bác làm ơn cho hỏi cách tính điểm Lớp chuyên Anh năm ngoái của CVA như thế này - cụ thể là thế nào với ạ:

Điểm môn chuyên Anh = 6
    Điểm chuẩn Anh = 40,50

Mình thấy bác có vẻ rành quá mà mình thì lơ mơ vụ này - chưa biết hỏi ai, .

Thanks bác trước nha.