Cấp 2 và cấp 3

Môn văn lớp 6,7,8,9 - Phục vụ các mẹ từ A đến Y

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 56 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Vào Webtretho đã lâu , em học hỏi được rất nhiều từ các mẹ từ ẩm thực, làm đẹp đến đối nhân xử thế......Đời sống là cho và nhận mà em chỉ có mỗi cái chuyên môn dạy dỗ, dọa nạt trẻ con :Kiss: để phục vụ các mẹ thôi.Thế nên từ hôm nay, các mẹ có gì "théc méc" về văn học lớp 6,7,8,9 cứ post lên diễn đàn, em sẽ cố gắng đáp ứng tối đa từ chương trình học, sách tham khảo tới các kiến thức để hướng dẫn con học hiệu quả.Em đi dạy cả ngày, tối lại soạn giáo án nên nếu có chậm 1 tí mong các mẹ thông cảm.
    P/s : Chủ đề được làm với toàn bộ tấm lòng của chủ thớt ko liên quan gì đến quảng cáo hay dạy thêm.....blah...blah nên đừng mẹ nào nghi ngờ tội nghiệp em nhé, nhé!Em dạy ở trường đã đứt hơi rồi nên chỉ phụ đạo online free giao lưu với các mẹ xinh đẹp, giỏi giang thôi. :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Nhờ tìm GV kèm môn Văn Lớp 5

Mình muốn nhờ các mum trên diễn đàn có ai có địa chỉ học môn Văn lớp 5 quanh khu Ba Đình , Cầu Giấy, Tây Hồ đều được ( kèm ít cháu thôi ạ GV chỉ chuyên dạy Văn thôi thì càng tốt ) vì cháu nhà em học hơi kém môn này mà đi học tại các trung tâm bây giờ đông quá Gv dạy không chất lượng lắm. Mẹ cháu đã...

• Cuộc thi ảnh GIA ĐÌNH YÊU THƯƠNG cho bé tại Kids World Việt Nam

Tiếp nối chương trình chào mừng ngày Quốc tế Thiếu nhi 1/6/2014, Kids World Times City sẽ có chương...

• - Mạng xã hội mua sắm sắp ra mắt để phục vụ các mẹ đây !!!

Website Shopby.vn sắp tiến hành ra mắt rồi các mẹ ơi ! 260503 Đây là một mạng xã hội mua sắm hoàn toàn mới, giúp cả người bán và người mua kết nối với nhau khá dễ dàng. Với người bán thì có khá nhiều tiện ích như gửi SMS, Email, quản lý khách hàng vô cùng tiện ích. Với người mua thì...

• Dành cho các sĩ tử năm nay

Mình thì hết tuổi rồi, nhưng do cũng từng làm bên ngành GD nên thấy có rất nhiều lỗi cơ bản, tưởng...

• Dạy con biết cách nói "không!"

Bậc làm cha làm mẹ nào cũng vậy, ai cũng mong con mình khôn lớn nên người giỏi giang, bản lĩnh. Ta...

• 890 Bài viết

• 3,635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeugiadinh82 Xem bài viết
    Vào Webtretho đã lâu , em học hỏi được rất nhiều từ các mẹ từ ẩm thực, làm đẹp đến đối nhân xử thế......Đời sống là cho và nhận mà em chỉ có mỗi cái chuyên môn dạy dỗ, dọa nạt trẻ con :Kiss: để phục vụ các mẹ thôi.Thế nên từ hôm nay, các mẹ có gì "théc méc" về văn học lớp 6,7,8,9 cứ post lên diễn đàn, em sẽ cố gắng đáp ứng tối đa từ chương trình học, sách tham khảo tới các kiến thức để hướng dẫn con học hiệu quả.Em đi dạy cả ngày, tối lại soạn giáo án nên nếu có chậm 1 tí mong các mẹ thông cảm.
    P/s : Chủ đề được làm với toàn bộ tấm lòng của chủ thớt ko liên quan gì đến quảng cáo hay dạy thêm.....blah...blah nên đừng mẹ nào nghi ngờ tội nghiệp em nhé, nhé!Em dạy ở trường đã đứt hơi rồi nên chỉ phụ đạo online free giao lưu với các mẹ xinh đẹp, giỏi giang thôi. :Rose:
    Lâu lâu mới thấy Yêugiađinh82 xuất hiện!
    Tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: cho sự trở lại và mong bạn thường xuyên online hơn nha!
    Chúc bạn và gia đình vui, khỏe.
    • 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thằng cu nhà mình học lớp 9 dốt văn lắm (giống thầy, u nó). Bạn tư vấn cho mình cách học văn lớp 9 nhé để mình về truyền đạt lại cách học cho cu cậu. Ths bạn!
    Tiền mất đi còn kiếm lại được, danh dự đã mất thì không bao giờ lấy lại được :Rose::Rose::Rose:
    • 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Yêugiađinh82 nhiều, topic bạn đưa ra thật hữu ích, cho mình một chân thỉnh thoảng xin ít ý kiến tư vấn nhé.
    • 100 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Văn lớp 6 thì thế nào nhỉ, đã có gì đặc biệt hơn cấp 1 chưa Yen... ơi, tư vấn nào!
    Cảm ơn nhiều!
    • 95 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Cảm ơn thiện ý của bạn rất nhiều, tặng hoa cho bạn :Rose::Rose::Rose: và rất mong bạn online thường xuyên để giúp các bố các mẹ.

Cho mình hỏi với, con trai mình nằm nay vào lớp 6, vốn cháu học văn kém và bố mẹ thì cũng k biết cách dạy cháu yêu thích môn văn. Điểm học lớp 5 của cháu lại đủ tiêu chuẩn vào lớp chọn Văn-Anh của trường Phan Chu Trinh, mình rất lo về môn văn của cháu. Bạn giới thiệu giúp mình cách khuyến khích con thích học môn văn, các sách tham khảo cho phụ huynh và học sinh để giúp cháu có thể học tốt với.

Một lần nữa cảm ơn bạn và rất mong sớm nhận được sự tư vấn của bạn.
    • 1,750 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Cám ơn Yeugiadinh82 rất nhiều.
    Mình cũng muốn hỏi như huongpt, con mình không sợ học Văn, nhưng không có hứng thú. Vặn vẹo thì cháu lý do là nhiều khi con sáng tạo thì điểm thấp, còn làm đúng công thức mới có điểm cao, nên con không thích học :Crying:
    Làm thế nào để cháu yêu thích môn Văn ? Cô giáo giúp mẹ cháu với nhé !
    • 56 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Về cách kiểm tra của cấp 2 : có bài 15', bài 1 tiết và bài 2 tiết.Bài KT 1 tiết và 2 tiết thường có 2 phần : trắc nghiệm(2 điểm) và tự luận (8 điểm ). Tự luận gồm 1 câu hỏi dưới dạng đoạn văn hoặc kiến thức Tiếng Việt ( 3đ) và bài Tập làm văn (5 điểm). Cũng có khi cách tính điểm thay đổi nhưng chỉ chút xíu thôi các mẹ ạ. Cơ bản là thế.
    Gửi các mẹ có con mới bước vào lớp 6 : các chị cứ yên tâm loại văn công thức đó hầu hết không còn xuất hiện ở cấp 2 nữa đâu, có chăng cô giáo chỉ cho dàn bài tham khảo thôi nên nói với con cứ yên tâm mà bay bổng. Tuy nhiên mỗi kiểu bài lại có yêu cầu riêng nếu bay bổng quá mà không bám yêu cầu để bài, yêu cầu thể loại thì e là không được điểm như ý đâu. Ví dụ lớp 6 văn tự sự ( kể chuyện) yêu cầu có tình tiết rõ ràng, theo trình tự nhất định và có sự liên kết giữa các tình tiết để đi đến một kết thúc có ý nghĩa nào đó.Còn văn miêu tả lại chú trọng tới các chi tiết đặc trưng mang tính " tái hiện"nhân vật, sự việc......Các mẹ hỏi vào từng bài cụ thể em sẽ tư vấn kĩ hơn nhé.

Về sách tham khảo : các mẹ đừng mua mấy cuốn "để học tốt" và đưa cho con, nó sẽ làm bé ỷ lại và thui chột tư duy đấy(vì chép là xong phần soạn bài mà).Cuốn đấy dành cho chính.....các mẹ thì rất hay vì nó gợi ý các câu trả lời trong SGK. Các mẹ sẽ giúp con soạn bài bằng cách hỏi như nói chuyện với con rồi khơi gợi dần dần để con có thể hiểu và trả lời.Các sách thưưòng nên mua ( cho cả 4 lớp 6,7,8,9 )là cuốn Bài tập trắc nghiệm của Đõ Ngọc Thống, Các bài tập cảm thụ văn bản của tác giả Cao Bích Xuân và ôn tập Tiếng Việt của tác giả Đỗ Việt Hùng ( thầy em nên em nhớ lắm ). Còn nhiều lắm thể loại các bài văn hay và bồi dưỡng HSG nhưng mỗi quyển chỉ dùng được ở một vài điểm thôi. Em đánh giá cao các quyển có dàn bài ( các mẹ mua về gợi ý cho con) nhé.Nhà em nhiều sách tham khảo lắm nhưng em chẳng nhớ hết tên. Mấy hôm nữa ổn định lớp em post tiếp các mẹ nhé.
    • 348 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Dau tien la cam on me no,sau do me yeugiadinh oi,to' vat va voi' Mon Van cua con wa',thay' top la sa vao luon,me no'cho minh hoi tham xem co' co giao' nao phu dao duoc mon nay cho cau con trai to' ko?Nam nay len lop'7 ma Van van ngo nghe lam'!(Lo lang'!Lo lang') Xin loi Mod vi may' minh khong danh'duoc dau'.Cho tin me!
    • 348 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on yeugiadinh82 vi mở đề tài này
    Đây là "món đau đầu" chung của nhiều mẹ đây.
    Nhà mình năm nay cũng có con trai lên lớp 7. Chẳng biết làm thế nào để con thích môn văn bây giờ. Lại còn hoang mang vì thế nào là bay bổng chừng mực. Ngày xưa mình học văn phần lớn là tự "bay bổng", chỉ dựa trên dàn bàn rất đơn giản của cô giáo. Nói không phải khoe mình toàn ở top 3,4 của lớp về môn văn. Thế mà bây giờ chẳng biết dạy con thế nào cho đúng. Mình thấy có bài văn thi ĐẠI HỌC ĐƯỢC ĐIỂM CAO lại bị mọi người bảo đấy là nhặt ở mỗi bài văn mẫu một tí. Thế này thì gay cho nền văn học nước nhà quá.
    Nếu xin được ít bí kíp nào để dạy con thì hay quá.
    Con là hạt Thóc nếp vàng óng, thơm nồng nảy mầm từ tình yêu của bố mẹ. Hãy mang đủ đầy và no ấm đến cuộc đời con nhé!
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

oánh dấu phát.

• 56 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em chỉ dám nhận là tư vấn trong phạm vi hiểu biết của mình chứ không dám nói là bí quyết gì đâu. Để các cháu hứng thú học thì không phải cứ muốn là được đâu ạ. Cần phải có chương trình hay ( VD chương trình lớp 6) và quan trọng nhất lại là....giáo viên cần nhiệt tình,khả năng sư phạm tốt, yêu các cháu, cương nhu hợp lí.Các cháu ghét nhất môn Văn vì không nhìn thấy sự tiến bộ ở đâu.Cái gì cũng làng màng, mông lung, chẳng biết đường nào mà đoán giọng văn của GV để mà theo.Các mẹ nghiệm xem có đúng không : riêng môn Văn cứ yêu GV là các cháu sẽ hứng thú học.

Em không biết GV để mà giới thiệu cho các mẹ đâu, vì các GV em biết toàn chạy sô như ca sĩ:Laughing:. Em khuyên thật là các mẹ đừng thuê gia sư tốn tiền mà vô ích.Tỉ lệ gia sư thực sự có chuyên môn không nhiều, và chuyên môn sư phạm là cả quá trình rèn luyện các GV mới có.

Muốn con giỏi Tập làm văn chỉ có 1 cách là chữa bài cụ thể cho các con, đọc ra các lỗi và hướng dẫn con sửa lại, môn Văn đi thi bây giờ toàn chấm ý ăn điểm,để văn phong mượt mà các mẹ khuyến khích con dùng từ láy nhiều nhiều vào. Muốn con giỏi Tiếng Việt thì dễ hơn, các mẹ cứ bám vào phần ghi nhớ của SGK và sách giải là có thể hướng dẫn con.Muốn con giỏi học các tác phẩm thì bám vào vở ghi của cô giáo, phần ghi nhớ SGK và các câu hỏi phần Đọc - hiểu văn bản.

Mấy mẹ lớp 9 ơi, lớp này thì đừng mạo hiểm cho con tự ôn nhé, tìm cái lò nào tốt tốt cho con theo rồi chăm chỉ ôn tập. Có gì khó mà có thể giúp em sẽ hỗ trợ. Khổ thân các hs lớp 9 lắm học quay như chong chóng, mà năm vừa rồi điểm cao chót vót nữa chứ....Chia sẻ nỗi lo với các mẹ nhé:Sigh:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Yeugiadinh82; 18/08/2009 vào lúc 08:46 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Năm ngoái con nhà này giao chỉ tiêu 9->9.5 toán, 6->6.5 văn thế mà được 8 văn. Cũng rất lo, từ tháng đầu năm học phải học thêm tuần 2 buổi văn !!
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 3,734 Bài viết

• 4,492 Được cảm ơn

Ngày trước đi học chị nhớ có tiết Giảng văn phải soạn bài, muốn hỏi em dàn bài cụ thể để soạn là như thế nào ý nhỉ? Hay là cứ tìm Đại ý và trả lời các câu hỏi dưới bài. Con chị lên lớp 6, hôm nay học tiết Văn đầu tiên, mẹ cũng chỉ cho con đọc bài và trả lời câu hỏi trước . Cảm ơn em nhiều.
    • 56 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

To metrangnguyen : Chị hướng dẫn con soạn bài trước ở nhà bằng cách trả lời các câu hỏi phần Đọc - Hiểu văn bản cuối bài ( đối với các tác phẩm truyện), Tiếng Việt và TLV cũng soạn bằng cách trả lời các phần trước Luyện tập . Ngoài ra các mẹ nên bám vào phần Ghi nhớ, đó là kiến thức cô đọng của toàn bài để giúp các con hiểu bài sâu và có hệ thống.:Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,734 Bài viết

• 4,492 Được cảm ơn

Cảm ơn em nhiều, chị cho con trai trực tiếp đọc phần cô dặn để con biết cụ thể hơn đáy. Tặng hoa em nhé :Rose: Rose: Rose
    • 167 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeugiadinh82 Xem bài viết
    Các mẹ ơi em chỉ dám nhận là tư vấn trong phạm vi hiểu biết của mình chứ không dám nói là bí quyết gì đâu. Để các cháu hứng thú học thì không phải cứ muốn là được đâu ạ. Cần phải có chương trình hay ( VD chương trình lớp 6) và quan trọng nhất lại là....giáo viên cần nhiệt tình,khả năng sư phạm tốt, yêu các cháu, cương nhu hợp lí.Các cháu ghét nhất môn Văn vì không nhìn thấy sự tiến bộ ở đâu.Cái gì cũng làng màng, mông lung, chẳng biết đường nào mà đoán giọng văn của GV để mà theo.Các mẹ nghiệm xem có đúng không : riêng môn Văn cứ yêu GV là các cháu sẽ hứng thú học.

Em không biết GV để mà giới thiệu cho các mẹ đâu, vì các GV em biết toàn chạy sô như ca sĩ:Laughing:. Em khuyên thật là các mẹ đừng thuê gia sư tốn tiền mà vô ích.Tỉ lệ gia sư thực sự có chuyên môn không nhiều, và chuyên môn sư phạm là cả quá trình rèn luyện các GV mới có.

Muốn con giỏi Tập làm văn chỉ có 1 cách là chữa bài cụ thể cho các con, đọc ra các lỗi và hướng dẫn con sửa lại, môn Văn đi thi bây giờ toàn chấm ý ăn điểm,để văn phong mượt mà các mẹ khuyến khích con dùng từ láy nhiều nhiều vào. Muốn con giỏi Tiếng Việt thì dễ hơn, các mẹ cứ bám vào phần ghi nhớ của SGK và sách giải là có thể hướng dẫn con.Muốn con giỏi học các tác phẩm thì bám vào vở ghi của cô giáo, phần ghi nhớ SGK và các câu hỏi phần Đọc - hiểu văn bản.

Mấy mẹ lớp 9 ơi, lớp này thì đừng mạo hiểm cho con tự ôn nhé, tìm cái lò nào tốt tốt cho con theo rồi chăm chỉ ôn tập. Có gì khó mà có thể giúp em sẽ hỗ trợ. Khổ thân các hs lớp 9 lắm học quay như chong chóng, mà năm vừa rồi điểm cao chót vót nữa chứ....Chia sẻ nỗi lo với các mẹ nhé:Sigh:
    Tôi thấy mấy lời khuyên tô đỏ đỏ trong post này và nhiều chỗ khác trong post khác của bạn này rất phản giáo dục. Nếu cứ bắt con đoán giọng văn của GV để viết theo và lấy điểm cao là mục đích giáo dục của các bạn thì đó là một điều hết sức lố bịch. Giáo dục VN quả là điển hình đặc trưng ở cái hướng này, Cả 1 lớp 40 cháu đứa nào cũng bị bắt theo giọng văn GV như thế thì lấy đâu ra sáng tạo, chưa kể GV mà cũng củ chuối như bạn thì cả một xã hội sẽ củ chuối mà thôi.
    Bạn lấy bằng chứng ở đâu mà nói sinh viên gia sư không dạy văn tốt hơn GV? Tôi thấy quả là vớ vẩn cho cách dạy văn dạy người của nền GD trong nước mà điển hình là ở những lời bạn nói trong các post này. Hơi thẳng thắn và chua chát nhưng đó là sự thật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nature Kids Xem bài viết
    Tôi thấy mấy lời khuyên tô đỏ đỏ trong post này và nhiều chỗ khác trong post khác của bạn này rất phản giáo dục. Nếu cứ bắt con đoán giọng văn của GV để viết theo và lấy điểm cao là mục đích giáo dục của các bạn thì đó là một điều hết sức lố bịch. Giáo dục VN quả là điển hình đặc trưng ở cái hướng này, Cả 1 lớp 40 cháu đứa nào cũng bị bắt theo giọng văn GV như thế thì lấy đâu ra sáng tạo, chưa kể GV mà cũng củ chuối như bạn thì cả một xã hội sẽ củ chuối mà thôi.
    Bạn lấy bằng chứng ở đâu mà nói sinh viên gia sư không dạy văn tốt hơn GV? Tôi thấy quả là vớ vẩn cho cách dạy văn dạy người của nền GD trong nước mà điển hình là ở những lời bạn nói trong các post này. Hơi thẳng thắn và chua chát nhưng đó là sự thật.
    Nếu thẳng thẳn và chua chát nhưng xin đừng xỉ vả người khác vì có khi mình còn hơn thế bạn ạ!
    Cô Giáo này cũng chỉ muốn giúp mọi người thôi mà!
    Hà Chi là nhánh sông nhỏ êm đềm....
    • 167 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ hai lúa Xem bài viết
    Nếu thẳng thẳn và chua chát nhưng xin đừng xỉ vả người khác vì có khi mình còn hơn thế bạn ạ!
    Cô Giáo này cũng chỉ muốn giúp mọi người thôi mà!
    Nhiệt tình cộng với ... thành phá hoại. Nếu dạy trẻ thơ những chữ để làm người thì xin đừng liều lĩnh, không biết thì dựa cột mà nghe như tôi không ai trách.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2