Cấp 2 và cấp 3

Môn văn lớp 6,7,8,9 - Phục vụ các mẹ từ A đến Y

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.6K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 56 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Vào Webtretho đã lâu , em học hỏi được rất nhiều từ các mẹ từ ẩm thực, làm đẹp đến đối nhân xử thế......Đời sống là cho và nhận mà em chỉ có mỗi cái chuyên môn dạy dỗ, dọa nạt trẻ con :Kiss: để phục vụ các mẹ thôi.Thế nên từ hôm nay, các mẹ có gì "théc méc" về văn học lớp 6,7,8,9 cứ post lên diễn đàn, em sẽ cố gắng đáp ứng tối đa từ chương trình học, sách tham khảo tới các kiến thức để hướng dẫn con học hiệu quả.Em đi dạy cả ngày, tối lại soạn giáo án nên nếu có chậm 1 tí mong các mẹ thông cảm.
    P/s : Chủ đề được làm với toàn bộ tấm lòng của chủ thớt ko liên quan gì đến quảng cáo hay dạy thêm.....blah...blah nên đừng mẹ nào nghi ngờ tội nghiệp em nhé, nhé!Em dạy ở trường đã đứt hơi rồi nên chỉ phụ đạo online free giao lưu với các mẹ xinh đẹp, giỏi giang thôi. :Rose:

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 888 Bài viết

• 3,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeugiadinh82 Xem bài viết
    Vào Webtretho đã lâu , em học hỏi được rất nhiều từ các mẹ từ ẩm thực, làm đẹp đến đối nhân xử thế......Đời sống là cho và nhận mà em chỉ có mỗi cái chuyên môn dạy dỗ, dọa nạt trẻ con :Kiss: để phục vụ các mẹ thôi.Thế nên từ hôm nay, các mẹ có gì "théc méc" về văn học lớp 6,7,8,9 cứ post lên diễn đàn, em sẽ cố gắng đáp ứng tối đa từ chương trình học, sách tham khảo tới các kiến thức để hướng dẫn con học hiệu quả.Em đi dạy cả ngày, tối lại soạn giáo án nên nếu có chậm 1 tí mong các mẹ thông cảm.
    P/s : Chủ đề được làm với toàn bộ tấm lòng của chủ thớt ko liên quan gì đến quảng cáo hay dạy thêm.....blah...blah nên đừng mẹ nào nghi ngờ tội nghiệp em nhé, nhé!Em dạy ở trường đã đứt hơi rồi nên chỉ phụ đạo online free giao lưu với các mẹ xinh đẹp, giỏi giang thôi. :Rose:
    Lâu lâu mới thấy Yêugiađinh82 xuất hiện!
    Tặng :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose: cho sự trở lại và mong bạn thường xuyên online hơn nha!
    Chúc bạn và gia đình vui, khỏe.

• 279 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thằng cu nhà mình học lớp 9 dốt văn lắm (giống thầy, u nó). Bạn tư vấn cho mình cách học văn lớp 9 nhé để mình về truyền đạt lại cách học cho cu cậu. Ths bạn!
    Tiền mất đi còn kiếm lại được, danh dự đã mất thì không bao giờ lấy lại được :Rose::Rose::Rose:

• 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cám ơn bạn Yêugiađinh82 nhiều, topic bạn đưa ra thật hữu ích, cho mình một chân thỉnh thoảng xin ít ý kiến tư vấn nhé.

• 100 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Văn lớp 6 thì thế nào nhỉ, đã có gì đặc biệt hơn cấp 1 chưa Yen... ơi, tư vấn nào!
    Cảm ơn nhiều!

• 94 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Cảm ơn thiện ý của bạn rất nhiều, tặng hoa cho bạn :Rose::Rose::Rose: và rất mong bạn online thường xuyên để giúp các bố các mẹ.

Cho mình hỏi với, con trai mình nằm nay vào lớp 6, vốn cháu học văn kém và bố mẹ thì cũng k biết cách dạy cháu yêu thích môn văn. Điểm học lớp 5 của cháu lại đủ tiêu chuẩn vào lớp chọn Văn-Anh của trường Phan Chu Trinh, mình rất lo về môn văn của cháu. Bạn giới thiệu giúp mình cách khuyến khích con thích học môn văn, các sách tham khảo cho phụ huynh và học sinh để giúp cháu có thể học tốt với.

Một lần nữa cảm ơn bạn và rất mong sớm nhận được sự tư vấn của bạn.

• 1,750 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Cám ơn Yeugiadinh82 rất nhiều.
    Mình cũng muốn hỏi như huongpt, con mình không sợ học Văn, nhưng không có hứng thú. Vặn vẹo thì cháu lý do là nhiều khi con sáng tạo thì điểm thấp, còn làm đúng công thức mới có điểm cao, nên con không thích học :Crying:
    Làm thế nào để cháu yêu thích môn Văn ? Cô giáo giúp mẹ cháu với nhé !

• 56 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Về cách kiểm tra của cấp 2 : có bài 15', bài 1 tiết và bài 2 tiết.Bài KT 1 tiết và 2 tiết thường có 2 phần : trắc nghiệm(2 điểm) và tự luận (8 điểm ). Tự luận gồm 1 câu hỏi dưới dạng đoạn văn hoặc kiến thức Tiếng Việt ( 3đ) và bài Tập làm văn (5 điểm). Cũng có khi cách tính điểm thay đổi nhưng chỉ chút xíu thôi các mẹ ạ. Cơ bản là thế.
    Gửi các mẹ có con mới bước vào lớp 6 : các chị cứ yên tâm loại văn công thức đó hầu hết không còn xuất hiện ở cấp 2 nữa đâu, có chăng cô giáo chỉ cho dàn bài tham khảo thôi nên nói với con cứ yên tâm mà bay bổng. Tuy nhiên mỗi kiểu bài lại có yêu cầu riêng nếu bay bổng quá mà không bám yêu cầu để bài, yêu cầu thể loại thì e là không được điểm như ý đâu. Ví dụ lớp 6 văn tự sự ( kể chuyện) yêu cầu có tình tiết rõ ràng, theo trình tự nhất định và có sự liên kết giữa các tình tiết để đi đến một kết thúc có ý nghĩa nào đó.Còn văn miêu tả lại chú trọng tới các chi tiết đặc trưng mang tính " tái hiện"nhân vật, sự việc......Các mẹ hỏi vào từng bài cụ thể em sẽ tư vấn kĩ hơn nhé.

Về sách tham khảo : các mẹ đừng mua mấy cuốn "để học tốt" và đưa cho con, nó sẽ làm bé ỷ lại và thui chột tư duy đấy(vì chép là xong phần soạn bài mà).Cuốn đấy dành cho chính.....các mẹ thì rất hay vì nó gợi ý các câu trả lời trong SGK. Các mẹ sẽ giúp con soạn bài bằng cách hỏi như nói chuyện với con rồi khơi gợi dần dần để con có thể hiểu và trả lời.Các sách thưưòng nên mua ( cho cả 4 lớp 6,7,8,9 )là cuốn Bài tập trắc nghiệm của Đõ Ngọc Thống, Các bài tập cảm thụ văn bản của tác giả Cao Bích Xuân và ôn tập Tiếng Việt của tác giả Đỗ Việt Hùng ( thầy em nên em nhớ lắm ). Còn nhiều lắm thể loại các bài văn hay và bồi dưỡng HSG nhưng mỗi quyển chỉ dùng được ở một vài điểm thôi. Em đánh giá cao các quyển có dàn bài ( các mẹ mua về gợi ý cho con) nhé.Nhà em nhiều sách tham khảo lắm nhưng em chẳng nhớ hết tên. Mấy hôm nữa ổn định lớp em post tiếp các mẹ nhé.

• 345 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Dau tien la cam on me no,sau do me yeugiadinh oi,to' vat va voi' Mon Van cua con wa',thay' top la sa vao luon,me no'cho minh hoi tham xem co' co giao' nao phu dao duoc mon nay cho cau con trai to' ko?Nam nay len lop'7 ma Van van ngo nghe lam'!(Lo lang'!Lo lang') Xin loi Mod vi may' minh khong danh'duoc dau'.Cho tin me!

• 345 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

To'up len nhe'!

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3