Khi be thac mac: lam sao me co thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.53K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • YuYu Khách
    Chao ccac ban
    Minh co mot thac mac muon hoi, hien minh dang rat boi rọi Dua con gai 4 tuoi cua minh dot nhien hoi "me oi, lam sao me lai co thai? Me sinh ra con bang duong nao the?Chang biet cac chi co kinh nghiem gi trong nhung tinh huong nay khỏng Minh muon day do, giao duc cho be biet, nhung khong biet phai noi the nao
    Cam on
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Yuyu ơi, không biết bạn đang ở đâu (?) Nếu ở T/P HCM thì bạn ra nhà sách Fahasa Nguyễn Huệ có bán cuốn sách, mình cũng vừa mới mua, chưa kịp đọc, nên không nhớ rõ tựa đề (để tối nay về mình xem lại mai sẽ báo chính xác) đại khái là "Hãy trả lời mọi thắc mắc của con", trong đó họ liệt kê ra rất nhiều tình huống, nhiều câu hỏi kèm theo câu trả lời dành cho từng lứa tuổi tùy theo mức độ hiểu biết của trẻ. Mình có đứng đọc sơ thấy có câu hỏi giống như con gái Yuyu hỏi đó! Tuy nhiên đây là sách của nước ngoài dịch ra tiếng Việt, nên mình thấy mức độ câu trả lời có phần hơi rõ ràng quá, không biết có thích hợp với trẻ VN không, nếu là mình phải trả lời cho con, mình sẽ tham khảo sách đó và giảm đi 1 chút xíu là vừa. Ví dụ, câu trả lời cho câu hỏi của bạn dành cho bé 8 tuổi (con mình 8 tuổi mà, nên mình có đọc sơ xem họ giải thich thế nào), đại khái có chi tiết là trứng của mẹ gặp tinh trùng của Bố, thế là tạo ra con.... mình thấy bé 8 tuổi ở VN chắc chưa thể nào giải thích kiểu đó được, chắc là phải xài câu trả lời dành cho bé 6 tuổi thì OK hơn (?)
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình quên chưa kể cho bạn nghe là mình cũng bị con gái hỏi câu hỏi y chang như vậy, lúc cũng khoảng 4 tuổi như con bạn vậy đó! Mình cũng rất bối rối, nhưng cũng ráng trả lời rằng "Sau khi Bố mẹ cưới nhau, Bố nhỏ 1 giọt máu của bố vào rốn mẹ, vào trong người mẹ được mẹ nuôi dưỡng, ăn các chất bổ mà mẹ ăn uống hàng ngày, giọt máu đó dần dần lớn lên, lúc đầu bằng cái hột me, rồi = trái dâu, rồi từ từ có đầu, chân, tay..... là con đó!" Bé cũng hỏi mẹ sanh con ra từ đâu, có đau không? Mình nói "đến khi con đủ tháng, đủ ngày, đủ sức ra ngoài thì sẽ có 1 cái cửa trên người mẹ mở ra, nhờ BS giúp sức cho mẹ đem con ra ngoài. Đẻ tất nhiên là đau lắm chứ, nhưng mà khi thấy con ra ngoài khoẻ mạnh là mẹ quên hết cả đau!" Mình cũng kể cho nó nghe là mẹ phải mang controng bụng suốt 9 tháng, dài lắm, = cả 1 năm đi học của con đó! Mình cũng nói cho con biết là phải nhờ có giọt máu của Bố, nếu không có bố thì 1 mình mẹ không thể tạo ra con, chứ không thôi bé sẽ thắc mắc thế thì bố có "công lao" gì với nó (?)

Con gái mình buồn cười lắm, lúc em trai ra đời là bé được 4 tuổi, bé yêu em lắm, suốt ngày hun hít, nựng nịu em. Có hôm nó nói "mẹ ơi, con thương em Rennes lắm, lớn lên con sẽ cưới em, giống như bố cưới mẹ vậy đó!" Mình mắc cười quá, nhưng cũng giải thích "con với em không cưới nhau được, vì con và em đều do 1 mình mẹ sinh ra. Còn bố là do bà nội sinh ra, mẹ là do bà ngoại sinh ra - nên mới lấy nhau được". Thế là bé không đòi "cưới em" nữa!!!

Trẻ con đứa nào cũng có những thắc mắc giống nhau cả bạn ha! Mà mình lại thấy thích khi con thắc mắc nhiều, chứng tỏ nó thông minh và ham học hỏi! Mỗi khi bị nó hỏi câu gì khó trả lời, mình cũng lo lắm, nhưng cũng phải bình tĩnh tìm cách, không tìm ra được thì cầu cứu bố nó, hoặc ít nhất cũng phải thoả mãn được 1 phần thắc mắc của nó, chứ không thể nào qua loa kiểu "lớn lên rồi biết!", nó sẽ mất tin tưởng ở Bố Mẹ!

Chúc bạn thành công trong việc thoả mãn cái "máy hỏi" 4 tuổi của bạn!
    MBKB (T/P HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 288 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cuon sach ma me Rennes noi em thay ngoai cua hang WTT co ban day chi YuYu a. Hinh nhu 29000 d thi phai. Chi thu ghe mua xem. Em cung co doc so qua thay hay lam chi Yu Yu ạ
    Chuc me con chi vui
    Me Tun02
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,741 Được cảm ơn

Cái câu trả lời mà có trứng và tinh trùng đó làm mình nhớ đến 1 chuyện cười đại thể là 1 con bé 5 tuổi về nhà thở dài và bảo với mẹ là nó đang có thai và sắp sinh em bé. Mẹ nó hoảng hốt hỏi là tại sao, cái gì làm nó nghĩ thế? Nó bảo là mẹ nói là đàn ông ngủ với đàn bà sẽ làm đàn bà có thai và đẻ con. Nó và thằng bạn hàng xóm đã ngủ quên cùng nhau trên đống rơm ít hôm trước.

Thế để thấy cái sự giải thích cho trẻ con là khó khăn nhường nào.
    Success is a journey, not a destination.
    • 14 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Mẹ Rennes ơi có phải quyển sách mà mẹ Rennes nói đúng là quyển này không ? Nhưng dầu sao mình cũng phải mua quyển này trước cái đã, nếu còn quyển khác thì mẹ Rennes nhớ post tựa đề sách giùm mình nha. Cám ơn mẹ Rennes trước nhé.

http://www.webtretho.com/wttshop/viewpro.php?pCode=BS030&uid=1076897896210.245.27.1 4

Con bé gần 19 tháng của mình bây giờ cũng bô-lô ba-loa nói nhiều nhiều lắm rồi, ai nói gì là cứ nói lặp lại y chang thế ấy. Có hôm bé đi ngang thấy mẹ đang nằm trong phòng với bà ngoại chơi, bé bỗng nói : "Mẹ của Ánh Dương đó !" Làm cả nhà ai cũng trầm trồ : "Trời ơi hôm nay bé nói được một câu dài thế kia ấy !" Còn Bé thì nghe người lớn khen miệng cứ múm mím cười mắc cỡ. Mai này không biết cái "máy hỏi" nhà mình có hỏi mấy câu khó trả lời đại loại như vậy không nhỉ ?
    • YuYu Khách
    Chao cac chi
    Em da tra loi cho be theo nhu tu van cua cac chi va cuon sach mua tham khao Chi biet no hoi lam sao khong: chu nhat ve nha me em choi, no chay ngay ra hoi bac Hai no: me con noi muon co em be chi can nho mau cua ba vao ron me la duoc, sao bac Hai muon co em be ma khong nho mau vao ron cua gia Hai (gia dinh minh nguoi Bac, chi Hai minh dang hiem muon). No lam nhu the do la mot phat minh vi dai, dem ra giang giai cho ban be no nghe nụa Gio thi em dang lo khong biet neu co mot dua lon hon noi khong phai chuyen do chi can nho mau la du, no phat hien ra thi se ra sao day
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Đúng là quyển sách mà mình nói đó mẹ AD ơi, mình thấy có nhiều câu cũng giống như tụi nhóc hay hỏi đó chứ ha! Rồi mẹ AD sẽ thấy, con gái nhiều chuyện lắm! con gái mình còn hỏi nhiều câu rất là "em yêu khoa học", chẳng hạn như tại sao có mưa? Tại sao có sấm chớp? tại sao bên mình đang là buổi tối còn bên Mỹ lại là buổi sáng? Tại sao có ngày âm, ngày dương, rồi Tết Tây, Tết ta????.... ôi thôi, nhiều vô số kể !!! Làm Mẹ Rennes thỉnh thoảng cứ phải ra nhà sách để "em yêu khoa học" về giải thích lại cho con (vì hồi xưa học xong, có nhiều cái trả lại cho Thầy Cô hết rồi! hoặc hiểu nhưng không biết cách giải thích làm sao cho 1 đứa nhóc hiểu được!)
    MBKB (T/P HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

hahaha... nhóc nhà Yuyu đáo để thật! Nhưng mà Yuyu đừng lo, trẻ con mau quên lắm, nó chỉ bô lô ba la khoe "kiến thức vĩ đại" của nó trong vài ngày thôi, rồi nó sẽ quên thôi mà, khi nào có ai khơi lại thì nó mới nhớ! Hay là Yuyu cho nó 1 "kiến thức vĩ đại" khác đi để lấp vào cái "kiến thức" tự sáng tác của Mẹ !!! nghĩa là hướng sự chú ý của nó vào đề tài khác chẳng hạn !!! Thế mới nói, trẻ con mỗi đứa là 1 thế giới khác nhau!
    MBKB (T/P HCM)
    • 14 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Rennes nhé, vậy mới biết, từ khi có con thì cha mẹ mới học hỏi thêm nhiều kiến thức. Lúc trước mình có mua một.... không biết gọi là cái gì nhỉ, nó là một tập giấy được đóng lại bằng một cái đinh ốc khi xoè ra thì như hình một cái quạt. Có tên gọi là CÂU HỎI ĐỘNG NÃO, gồm 1000 câu hỏi và câu trả lời, Khoa học thường thức lớp 4 đến lớp 6. Có thêm một câu "quảng cáo" HÃY TRỞ THÀNH NGƯỜI BIẾT TẤT CẢ. Nói chung các câu hỏi này tập trung vào đề tài khoa học mà chương trình Vui Để Học, hoặc Đường Lên Đỉnh Olympia trên tivi hay hỏi. Mẹ Rennes có thể mua tập sách này để tham khảo trả lời nhanh cho con cũng hay lắm.

Ở đây có các câu hỏi ví dụ như : "Mặt trời và mặt trăng trông như cùng một kích thước. Cái nào thực sự lớn hơn ?" (câu hỏi 118)

hoặc : "Nếu gặp trở ngại về mắt, bạn sẽ cần đến một "opthalmologist" bác sĩ nhãn khoa hay "cardiologist" bác sỹ tim mạch? "

"Con người có thể ăn cây cỏ và thịt cá, vậy con người thuộc loài gì ?"

Nói về việc đi tìm mua lại sách cũ "về kiến thức" nhưng mới ở "cái bìa" mình mới nhớ, hiện tại ở công ty mình vẫn còn ngổn ngang những cuốn sách vật lý từ lớp 8 đến lớp 12 của các cô em gái mình trong các năm học vừa qua, còn những cuốn sách văn học thì .... khỏi phải nói, mình cắt ca cắt củm để lại sau khi các cô hăng hái định cho vào đống "ve chai" thì mình cản lại và giữ mãi cho đến bây giờ, kể cả các cuốn sách Tiếng việt cũng vậy. Thực ra, những kiến thức cơ bản này thỉnh thoảng rãnh rỗi ngồi đọc lại cũng thú vị lắm. Mình còn làm nguyên một Database trong Access về tên và năm sinh, năm mất, sự phát minh của các nhà khoa học để khi cần dễ dàng tra cứu. Ví dụ " Định luật Olm của nhà vật lý người Đức GEORG SIMON OHM (1787-1854), A. EINSTEIN (1879-1955) là nhà vật lý người Mỹ, gốc Đức, phát minh ra thuyết tương đối, giải thích hiện tượng quang điện. Đoạt giải thưởng Nobel năm 1922 .....

Literature cũng có nguyên một Database riêng gồm tên tuổi các tác giả tác phẩm, thể loại .... tiếc rằng "công trình nghiên cứu" kiến thức khoa học lẫn văn chương của mình vẫn đang bị dở dang vì bận "nghiên cứu" về các kiến thức nuôi con mất tiêu rồi (!) Vả lại sau này mạng lưới internet hoạt động khắp toàn cầu nên việc tra cứu các thông tin, kiến thức khoa học phổ thông cũng trở nên rất phổ biến, dễ dàng hơn rất nhiều.
    • 1,668 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình thấy có một quyển sách khá hay để giải thích cho các bé một số kiến thức khoa học đấy. Đó là quyển "ông ơi vì sao lại thế". Quyển này giải thích theo kiểu trẻ con, dễ hiểu. Tuy nhiên câu hỏi vì sao mẹ sinh ra con thi lại ko có
    Bé nhà mình cũng hơn 4 tuổi, bé cũng hỏi như vậy. Mình bảo bé là "mẹ xin con cò, và nó mang con đến cho mẹ." Bé cũng hài lòng với câu trả lời như vậy. Chờ tới khi nào bé lớn hơn mình mới có thể Update lại câu trả lời . Tuy nhiên hôm vừa rồi bé nhà mình lại bảo "mẹ xin con cò cho con một em bé trai đi, mẹ bảo bố leo lên tổ con cò mà bế em về. Nhưng phải cận thận không thì bắt nhầm con cò bố đấy". Các mẹ thấy có ngộ không, quả là khó khi trả lời con trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Bố mà bắt nhầm "con cò bố" thì mang về cho Mẹ chứ không phải cho bé
    MBKB (T/P HCM)
    • YuYu Khách
    [size=18]Chao cac chi
    Dung nhu em thay, co nhieu ba me thuong hay tra loi khi con thac mac la "co mot con co dem con den de truoc san cho me, roi me dem con vao nuoi". Em da biet cau tra loi kieu ay tu rat lau, nhung theo em thi chung ta khong nen lam nhu vạy Vi lo chung ta quen update lai (hay update qua cham so voi nhung gi be hoc duoc, be thay duoc) thi se nhu the nao Va chang han nhu khi chung ta chua kip update cho con, ma be lai nghe hay doc o dau do mot cau tra loi khac, mot la be se nghi ba me noi doi, hai la be se nghi bo me ngai ngung, khong muon de cap toi chuyen ay, tu do be cung nguong ngung theo, khong dam hoi bo me nhung chuyen tham kin thi chung ta lam the nao?
    Em rat muon nghe chia se cua cac chi
    • 15 năm
    • 10 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hi, YuYu !
    Mình nghĩ bạn nên trả lời với em bé là: vì con rất ngoan nên ông tiên (hoặc 1 nhân vật cổ tích mà bé thích) đã mang em bé đến cho mẹ nuôi và để cho con có bạn đó mà ! Đây là theo mình nghĩ thôi, hy vọng giúp bạn được ít nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 288 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình có lần mua ở cửa hàng WTT 1 VCD có tựa là Why? The Children most ask questions and answers, nội dung rất hay vì giải thích tại sao chim lại biết bay? tại sao bé cần phải ăn rau củ.v.v.. có hinh ảnh minh họa, chỉ tiếc là toàn bằng tiếng Anh, ước gì các nhà XBGD của ta làm được những cái đĩa như vậy thì hay biết mấy, dù sao thì mấy mẹ cũng có thể cho con vừa xem rồi vừa giải thích lại bằng tiếng Việt vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Thế đến câu : "Làm sao mẹ có thai?" thì có hình gì minh họa hả chị Cuti ơi? :rolleyes: :rolleyes: Em sẵn sàng dịch Anh-Việt cho con nhưng muốn biết có hình gì trước đã
    • YuYu Khách
    Chi em minh thi day nhu the, nhung khong biet chi KY nha minh thi nhu the nao nhi, sao khong thay chi ay len tieng gi het. KY ma day thi phai biet, vua hien dai, vua dung khoa hoc. Hihi
    Th neu mot dua 12 tuoi hoi thi minh se traloi nhu the nao day?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Vấn đề này đang làm mình đau đầu nhất đấy. Hỏi webtretho thì cũng trả lời chung chung quá. Chuyện nhà mình này, ai giúp cách nói chuyện với !!!!

Từ lúc bé 3 tuổi đã hỏi mẹ câu này rồi, tuỳ từng lứa tuổi mà nói dối bé, tính ra 8 năm sau là 8 lần cải chính rồi, bây giờ cũng vẫn tiếp tục nói dối. Con gái mình cũng trách mẹ sao nói dối con, mình trả lời "vì ngày đấy con bé quá, nếu mẹ nói những câu như tinh trùng, trứng, tử cung thì con có hiểu đuọc ko, con có nhớ được ko? " thế là bé ok , hiểu và thông cảm cho mẹ nhưng vẫn hỏi "câu trả lời bây giờ có còn là nói dối ko me?" Mình phải nói "câu trả lời của mẹ bây giờ là đúng nhưng chưa đủ"

Lúc bé 3 tuổi , hỏi mẹ "em bé chui ra cho nao?" Mẹ "em bé chui ra từ rốn của mẹ"

Lúc 4 tuổi bé thắc mắc "bố cũng có rốn sao lại bảo chỉ con gái mới đẻ được" Mẹ "đàn ông có rốn nhưng ko có ti to, đẻ em bé phải có ti to mới có sữa nuôi em bé "

Lúc 5 tuổi bé hỏi "tại sao lại có em bé?" Mẹ "Khi làm đám cưới xong thì bs sẽ bán thuốc cho mẹ uống, thuốc đấy sẽ làm mẹ có em bé"
    '
    Lúc bé 6 tuổi, hí hửng khoe "con biết rồi, em bé chui ra ở đít, con xem phim thấy ai đẻ cũng nằm dạng chân, bs đứng giữa 2 chân để lôi em bé ra"

Lúc bé 7 tuổi " con xem tivi thấy các cô bộ đội ở chiến truòng có bs nào phát thuốc đâu mà vẫn có em bé, mà có cô chưa lấy chồng cũng có em bé rồi" Mẹ "đàn ông ngủ chung với đàn bà thì sẽ có em bé" Con "sao mẹ ngủ chung với bố mà ko có em be?" Mẹ "ah, ngủ chung mà vẫn mặc quần áo thì ko sao"

Bé 8 tuổi đọc sách Những điều em muốn biết. Trong sách nói : em bé được kết hợp giữa tinh trùng của cha và trứng của mẹ. Bé hỏi "tinh trùng của bố là cái gì?" Mẹ "tinh trùng của bố là chất nằm trong chim của bố" Bé "Làm thế nào để cho tinh trùng vào gặp trứng?" Mẹ "BS sẽ mổ chim bố ra để lấy tt" (bé thương bố quá, đau quá nhỉ) lúc sau vẫn thắc mắc "nhưng các cô chú trong phim có cần bs mổ đâu" Mẹ "Lúc ko có bs thì phải tự mình bấu chim ops: :rolleyes: "

Bé em 8 tuổi xem Gió qua miền tối sáng hỏi bố "sao cô Hậu ngủ với chú Đương thì lây HIV, sao cô Hậu ngủ với cô Khánh thì cô Khánh ko bị lây?" Bố "ngủ mà ko sinh hoạt tình dục thì ko bị lây" con "shtd là gì?" Bố "sau này lớn mẹ sẽ nói cho con biết"

Vừa rồi con bé lớn về khoe mẹ là cô giáo con có thai "con biết là mẹ nói dối, các bạn con bảo lúc làm em bé ko đau đớn như mẹ nói đâu, bọn con mỗi đứa nói một kiểu cuối cùng rủ nhau vào y tế hỏi cô bác sĩ , cô bác sĩ bảo khi con gái lớn lên thì người ko phẳng lì như con trai, sẽ mọc lông, có chảy máu và cô nói nhiều câu mà con ko hiểu " (chắc cô dùng từ chuyên khoa)

Lại còn thế này nữa chứ "Con biết cái chim của đàn ông thế nào rồi, nhà bạn con treo ảnh mẹ bạn đi tắm biển ko mặc đồ bơi, mẹ bạn đứng cùng một ông nữa ko phải là bố bạn và con nhìn thấy cái chim của ông ấy, các bạn con rất ngạc nhiên khi con bảo bây giờ con mới nhìn thấy chim, tất cả đều nhìn thấy chim của bố mình trừ con"

Đến giờ mình cũng chỉ nói với con chuyện mọc lông, chuyện hành kinh, chuyện giữ vệ sinh bím vì sau này sẽ sinh con ở chỗ đấy. Cũng dặn con ko đựoc gần gũi đàn ông con trai, dặn con ko để họ đụng chạm vào người , ôi , cũng chỉ nói chung chung, anh xã thì luôn nhắc nhở chuyện giáo dục giới tính cho con nhưng chẳng biết nói thế nào cho đủ và chính xác đến bao nhiêu thì vừa.

Lớp của bé chưa học về giới tính, có nên nhờ cô bác sĩ nói chuyện với bé về giới tính ko nhỉ???? Vụ Luong Quốc Dũng cũng chỉ dám nói với bé "lạm dụng tình dục trẻ em là thích nghịch bướm trẻ em" Các mẹ ơi, tư vấn giúp với.

À, theo mình ko nên giải thích kiểu em bé tự nhiên ở đâu đó mà mẹ chỉ nuôi, giải thích theo kiểu mẹ mang nặng đẻ đau thì bé thương bố mẹ và tình cảm hơn. Con mình từ bé đến giờ vẫn rất khoái trí khi kể lúc nằm trong bụng mẹ thì làm những gì, con em baỏ con chị "may mà lúc đấy mình chỉ ngủ, nếu thức mà nhìn thấy c... của mẹ lại tưởng đất nặn thì..... hí hí hí "
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Chuyện của mẹ Vịt bầu dễ thương thiệt đấy!!! Mình đọc mà cười chảy cả nước mắt!!! Mình cũng đồng ý với mẹ Vitbầu là nên kể cho con nghe cả chuyện mang nặng đẻ đau hơn là nói theo kiểu lượm hoặc ai cho !!! Bé nhà mình vẫn được giải thích khá đầy đủ, trừ những vấn đề về tinh trùng, trứng, giao hợp. Nó cũng đã biết hành kinh, cũng biết cả chỗ mẹ đẻ ra. Sao mình thấy nói đến vấn đề đàn ông, đàn bà ngủ chung, rồi make baby... sao khó nói quá!!! Không biết nó mà lớn tí nữa hỏi tới hỏi tới như con gái mẹ Vitbầu thì mình sẽ trả lời thế nào nữa !!! Có con gái lo thiệt đấy các mẹ nhỉ !!! Ngay từ khi con gái mình còn bé mình đã dặn dò rất kỹ "Bướm của con là quan trọng nhất, phải giữ gìn cẩn thận, không được cho bất cứ ai đụng vào trừ mẹ và bà ra, ai mà đụng vào thì con phải la lên, phải chạy về méc mẹ nghe chưa !". Mà dặn rất nhiều lần, vì trẻ con mà, hay quên lắm !!! Bây giờ thì nó thuộc bài lắm rồi !!! Thỉnh thoảng còn nhắc lại để mẹ yên tâm là "con biết bướm quý lắm!"
    MBKB (T/P HCM)
    • 14 năm
    • 2,698 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Troi oi, con gai nhieu chuyen vay ha cac me ? Em nghe ma lo qua vi khong biet sau nay Decon lon no co dua me vao the bi voi nhung cau hoi nhu vay khong nua ? Chuyen cua me Vit_bau thi luc nao cung hap dan ca Me Rennes oi, tom lai cuon sach chi noi tua la gi ? Cho em biet de em mua voi nhe !
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2