Cấp 2 và cấp 3

Em muốn hỏ thủ tục chuyển trường của học sinh cấp 2

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.8K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con gái em năm nay học lớp 6 nay do hoàn cảnh em muốn chuyển trường cho cháu mà mỗi hiệu trưởng yêu cầu một kiểu làm em mệt quá, các mẹ tư vấn giúp em.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 330 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình vừa làm thủ tục chuyển trường cho con song hè vừa rồi. Thủ tục rất đơn giản. bạn cần làm thủ tục như sau:
    1- Viết một tờ đơn xin chuyển trường
    2- Đem đến trường mới xin chữ ký đồng ý tiếp nhận của Hiệu trưởng trường mới
    3- Đem đơn đã có chữ ký đồng ý tiếp nhận của trường mới về gặp hiệu trưởng trường mới để rút hồ sơ
    4- Hồ sơ mình nhận về nộp lại cho trường mới là học bạ + Giấy khai sinh ( nếu chuyển vào thời điểm giữa chừng năm học như thế này thì bạn lưu ý xin thêm cả bảng điểm của các cháu trong những ngày đã vào năm học mà chưa vào học bạ.
    Vài kinh nghiệm chia sẽ cho mẹ nó, hy vọng sẽ giúp ích. Tuần vừa rồi mình có làm hộ cho một trường hợp nữa, vì các cháu đã vào học nên hiệu trưởng trường mới yêu cầu mình chuyển ngay hồ sơ trong vòng 1-2 ngày đấy bạn ạ. Nếu bạn định chuyển cho con thì cố làm thật sớm.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tuần vừa rồi mình cũng mới làm thủ tục chuyển trường cho đứa cháu vô Trường Âu Lạc, ở quận Gò Vấp, TP.HCM. Nói chung, cũng phải tốn công sức & thời gian một xíu bạn ạ. Vì phải đi qua đi lại giữa Trường mới & Trường cũ, cũng 2-3 lần mới hoàn tất thủ tục cho cháu. Nhưng xong rồi thì khỏe, giờ đứa cháu mình đã nhập học ổn định rồi. Cơ bản thì họ tư vấn cho mình quy trình như vầy nè, bạn tham khảo thêm nhé! Cũng gần giống như bạn Tridung nói đó:
    - Trước hết bạn mượn học bạ tại Trường bé đang học hiện tại để photo. Vì Trường họ không cho rút học bạ gốc nếu không có giấy chuyển Trường đã có sự tiếp nhận của Trường chuyển đến đâu. Bạn cầm học bạ photo đó đem đến Trường muốn chuyển đến, họ sẽ xem xét học lực & hạnh kiểm của bé trong học bạ, nếu đủ điều kiện thì họ sẽ thông báo cho bạn biết. Lúc đó bạn chỉ cần điền thông tin vào đơn xin chuyển Trường hoàn tất, gửi cho Hiệu Trưởng Trường cháu chuyển đến ký & xác nhận đồng ý nhận cháu. Như vậy là bạn có thể cầm đơn xin chuyển Trường có sự xác nhận về Trường cháu đang học hiện tại & rút học bạ gốc là được. Bạn bổ sung giấy khai sinh + học bạ góc & những giấy tờ liên quan khác ví dụ như hộ khẩu, đơn xin nhập học, lý lịch học sinh,... (đơn xin chuyển Trường, đơn xin nhập học, lý lịch học sinh,... thì vừa rồi mình làm thủ tục cho đứa cháu bên Trường Âu Lạc, họ đưa cho mình hết đó, mình thấy họ có mẫu sẵn hết bạn ạ, nên bạn cũng đừng lo lắng về mấy cái mẫu đó kiếm ở đâu ra?). Chúc bạn sớm hoàn tất thủ tục cho bé. Ah, giống như bạn tridung nói, nếu bạn chuyển Trường cho bé vào đầu học kỳ 2 thì phải có kết quả bảng điểm học kỳ 1 nhé."
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có đứa cháu, năm nay đang học lớp 7, gia đình dự định đầu năm học lớp 8 sẽ cho cháu lên Thành phố học. Bố mẹ cháu nhờ mình kiếm Trường & làm thủ tục chuyển Trường cho cháu. Mình cũng đang tìm hiểu thông tin may mà thấy các anh/chị ở đây hướng dẫn thủ tục hết rồi, cũng không phức tạp quá nhỉ. Cho mình hỏi thêm một tí nhé, anh/chị có biết Trường cấp 2 nào ở Tp.HCM uy tín & chất lượng đào tạo tốt không ạ? Điều kiện nhận vô Trường có khó lắm không ạ? Mình thấy chị gì vừa làm thủ tục nhập học cho đứa cháu vào Trường Âu Lạc, vậy Trường này có tốt không? Điều kiện ăn ở, học tập như thế nào vậy chị? Chị có thể cho em một vài thông tin của Trường này để em tham khảo thêm không vậy? Cảm ơn chị nhiều!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Suri_xinh; 23/02/2011 vào lúc 05:56 PM.
    • 64 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittytridung Xem bài viết
    Mình vừa làm thủ tục chuyển trường cho con song hè vừa rồi. Thủ tục rất đơn giản. bạn cần làm thủ tục như sau:
    3- Đem đơn đã có chữ ký đồng ý tiếp nhận của trường mới về gặp hiệu trưởng trường mới để rút hồ sơ
    4- Hồ sơ mình nhận về nộp lại cho trường mới là học bạ + Giấy khai sinh ( nếu chuyển vào thời điểm giữa chừng năm học như thế này thì bạn lưu ý xin thêm cả bảng điểm của các cháu trong những ngày đã vào năm học mà chưa vào học bạ.
    Vài kinh nghiệm chia sẽ cho mẹ nó, hy vọng sẽ giúp ích. Tuần vừa rồi mình có làm hộ cho một trường hợp nữa, vì các cháu đã vào học nên hiệu trưởng trường mới yêu cầu mình chuyển ngay hồ sơ trong vòng 1-2 ngày đấy bạn ạ. Nếu bạn định chuyển cho con thì cố làm thật sớm.
    Mình cũng đồng ý vs mẹ naòy, xin bổ sung thêm là nếu có quen bit thì vỡn nhanh hơn
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ Suri, thời gian vừa qua mình bận quá, lại đi công tác liên tục nên chưa trả lời thông tin cho mẹ sớm. Mong mẹ thông cảm nhé!

Ở tp.hcm thì có nhiều trường lắm mẹ ạ, tùy vào túi tiền, tiêu chí lựa chọn trường cho cháu mà gia đình muốn là như thế nào nữa. Nếu mình có tiền thì cho cháu học trường Quốc tế, hoặc tư thục vì cháu ở tỉnh nên khó mà xin vào được các trường công lập ở tp.hcm rồi.

Mình thấy trường Nguyễn Khuyến cũng có tiếng, uy tín. Nhưng hiện nay thì vấn đề giáo dục, chọn trường cho con cũng làm cho nhiều bậc phụ huynh đau đầu không kém gì mẹ Suri đâu. Mình cũng đã từng tìm hiểu khá kỹ nên chỉ chia sẻ lại với các mẹ thôi.

Ở các trường Quốc tế thì chỉ trang bị đủ kiến thức cho học sinh chứ không sâu & vững. Chương trình của bộ GD & ĐT thì hầu như là các cháu nắm không thành thục như ở trường công lập. Các môn Tiếng Việt, Toán, Địa Lý, Lịch Sử,... thì thôi rồi. Nhưng ngược lại áp lực học tập ở trường Quốc tế lại ít hơn, tiếng Anh các cháu nói còn rành hơn tiếng Việt... đó là tình trạng chung hiện nay mà các bậc phụ huynh đang đau đầu khi gửi con vào trường Quốc tế đấy.

Còn ở trường công lập thì, nhìn các cháu học mà tội, chương trình học nặng quá nên học sinh kêu than, cặp đi học lúc nào cũng nặng trĩu vì sách vở quá nhiều.

Thấy tình trạng này cũng khá là nan giải, mà chị mình năm rồi lại nhờ mình kiếm trường cho con của chị, quyết tâm không để các cháu lâm vào tình trạng trên. Nên mình cũng vất vả chạy ngược chạy xuôi, hỏi thăm đủ mọi nguồn. Cuối cùng quyết định chuyển cháu vào Trường Âu Lạc ở Quận Gò Vấp.
    Mình thích Trường này vì họ có khuôn viên cây xanh, sân chơi rất rộng, thoáng mát, có cả sân bóng đá mini và sân thể dục thể thao đa năng trong nhà, ngoài trời. Mình gửi cháu mình học nội trú nên mình kỹ lắm, xem xét về cơ sở vật chất, chỗ ăn ngủ, học tập, kỷ luật,... mọi thứ đều ok. Học phí lại chỉ khoảng 60% so với các trường Quốc tế nhưng họ lại kết hợp được chương trình của Bộ GD & ĐT với chương trình Quốc tế, học kỹ năng sống, năng khiếu, tham quan dã ngoại,...
    Mẹ suri muốn biết thông tin rõ hơn thì lên website của họ xem thêm nhé: www.aulacschool.vn hoặc tới trường ở địa chỉ 647 Nguyễn Oanh, p.17, Quận Gò Vấp, TP.HCM
    Thông tin thì nhiều lắm, mà mình lại bận quá, nói chung là mẹ nên tới tham quan Trường & gặp các cô tư vấn họ sẽ nói rõ hơn.

Chúc mẹ sớm chọn được trường cho cháu!
    thân ái,
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cháu của mình ở Đăk Lăk cũng học ở trường Âu Lạc, Quận Gò Vấp được một năm. Lúc hỏi thăm về thủ tục làm hồ sơ chuyển trường, họ hướng dẫn tận tình, rõ ràng lắm. Khi đến trường hỏi về thủ tục, hồ sơ thì mình được dắt đi tham quan trường. Trường Âu Lạc có khuôn viên rất rộng, thoáng mát. Đó là điều mình ấn tượng nhất ngay từ lúc bước chân vào trường. Trường còn có sân cỏ, sân thể dục thể thao đa năng (bóng chuyền, bóng rổ, cầu lông...), lớp học thì thoáng, mát, đầy đủ ánh sáng tự nhiên, ngoài ra còn có phòng học hội hoạ, phòng học đàn organ, piano, bóng bàn,...Nói chung các em có thể tham gia nhiều môn thể thao, rèn luyện thể chất ngay trong khuôn viên trường học.
    Còn một điều nữa mà mình rất hài lòng là các em được học môn Tiếng Anh Du Học của Trung tâm Anh ngữ Việt Mỹ - VATC ngay tại trường Âu Lạc. Các em cũng được học với giáo viên nước ngoài với mức học phí chỉ bằng 60% so với học phí của các cơ sở của VATC trên hệ thống.
    Nếu các mẹ có gì thắc mắc về cách làm hồ sơ thì cứ hỏi, mình nhớ những gì thì mình sẽ chia sẻ lại. Muốn chắc chắn thì các mẹ cứ truy cập vào website của trường hay gọi điện thoại để được hướng dẫn chi tiết hơn nhé!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Tháng trước sau khi tìm kiếm thông tin về chuyển trường cho con mình có đọc thông tin của chị "yeu_be_con" và đã đến tận trường Âu Lạc để tham quan trường và hỏi thông tin cụ thể hơn, cũng may là trước khi đến mình có gọi điện đến trường trước nên khi làm thủ tục nhâp học cho con mình không phải đi lại nhiều lần.
    Do vợ chồng mình phải đi công tác thường xuyên mà để cháu ở nhà môt mình thì không an tâm,mà tính cháu lại ham chơi game nên mình cũng rất lo. Sau khi biết được trường có nhận học sinh nội trú và luôn có giáo viên quản nhiệm cùng giám thị theo sát việc học cũng như rèn tính kỉ luật cho các em nên mình cũng an tâm hơn. Còn về chương trình học thì mình thấy cũng ok vì ngoài các môn học văn hóa ra thì con mình còn được học môn năng khiếu tự chọn và chương trình anh ngữ quốc tế, vì cho bé học đàn piano từ nhỏ mà trường cũ bé học thì không có nên sau khi tan học mình lại phải đưa con qua nhà văn hóa hoc rồi lại chở con qua trung tâm học tiếng anh, nhiều khi đi công tác mình phải nhờ người đưa đón con đi học mà không an tâm chút nào. Giờ thì mình không phải vất vả chạy đi chạy lại nữa vì ở đây bé được học và phát triển môt cách toàn diện. Cám ơn chị "yêu_be_con" đã cung cấp thông tin cho mình nhé.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lâu quá mình không lang thang trên mạng, hôm nay vào lại webtretho và tình cờ đọc được chủ đề này. Thấy các mẹ có nhiều boăn khoăn, lo lắng giống mình hồi “xưa” nên vào chia sẻ tí thông tin đây, hihi.
    Mình thấy có vài mẹ có con học ở trường Âu Lạc, giống con mình nè.Hồi đó, khi vừa tới trường phụ huynh đã được đón tiếp, hướng dẫn ngay từ ngoài cổng. Với đội ngũ nhân viên tư vấn tận tình thì thủ tục nhập học rất nhanh chóng không làm mất nhiều thời gian của phụ huynh. Khi bước vào trường Âu Lạc mình cũng có chung cảm nhận như mẹ babyandme vậy đó.

Mình càng thích chọn trường này cho con vì trường bao gồm cấp 2 và cấp 3, điều này sẽ giúp mình không phải lo lắng tìm trường cho con chuyển cấp nữa. Theo quan điểm của mình thì việc học cả cấp 2 và cấp 3 với nhau sẽ giúp cho con mình không phải bỡ ngỡ với môi trường học mới. Việc gắng bó với học sinh trong suốt những năm học cấp 2 sẽ giúp cho các thầy cô giáo biết rõ những ưu điểm cũng như khuyến điểm của mỗi học sinh, từ đó các thầy các cô sẽ có những định hướng cho con mình trong những năm học cấp 3, để các cháu phát huy những thế mạnh của bản thân, lựa chọn hướng đi tốt nhất cho tương lai.
    Các mẹ nào có con em mình chuẩn bị học tại các trường cấp 2, 3 thì thử ghé tham quan trường để tìm hiểu thêm thông tin xem sao.
    Chúc các mẹ một ngày tốt lành nha.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái này tùy theo yêu cầu tưnhf trường:
    Mình ví dụ yêu cầu của TRƯỜNG SONG NGỮ QUỐC TẾ HORIZON (www.hibsvietnam.com)
    1. Giấy khai sinh/ Copy of Birth Certificate
    2. Bản sao sổ hộ khẩu/ Copy of family Record Book
    3. Sổ học bạ/ Primary School Report
    4. Photo bảng điểm của năm học trước/ Copy of previous Grades Report
    5. 12 tấm hình (4 x6cm)
    6. Giấy chuyển trường / Transfer School Form
    7. Giấy chuyển tỉnh (nếu là học sinh tỉnh)/ Transfer Province Form

Tốt nhất mẹ cháu định chuyển cho con sang trường nào thì liên lạc với phòng tuyển sinh bên đó để hỏi thủ tục cụ thể.
    • 3,538 Bài viết

• 4,473 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittytridung Xem bài viết
    Mình là nhân viên bộ phận học vụ của trường cấp 2 (chuyên coi học bạ học sinh, chuyển đến, chuyển đi, tuyển sinh...) thì các thủ tục chuyển trường như mẹ này nói.

Chủ top cứ căn cứ đây mà làm nhé!