Cấp 2 và cấp 3

Cuoc Thi Olympics tieng Anh THCS

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 24.8K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Các bố mẹ có biết về cuộc thi này không?

http://www.hanoimoi.com.vn/newsdetai...n-thu-nhat.htm

(HNMO) – Bắt đầu từ ngày 8/8, So Giáo dục và Đào tạo Hà Nội sẽ tổ chức Cuộc thi Olympics Tiếng Anh dành cho học sinh Trung học Cơ sở (THCS) lần đầu tiên- năm 2010 được tổ chức tại Hà Nội với sự phối hợp thực hiện của Tập đoàn Giáo dục Quốc tế Language Link.

Cuộc thi Olympics Tiếng Anh cấp THCS được tổ chức nhằm thực hiện chủ trương “Đề án Ngoại ngữ Quốc gia 2020” của Thủ tướng Chính phủ đề ra với mục tiêu nâng cao trình độ tiếng Anh trong cộng đồng. Cuộc thi nhằm khuyến khích, bồi dưỡng những học sinh giỏi tiếng Anh bậc Trung học Cơ sở của Hà Nội. Cuộc thi Olympics tiếng Anh là một chương trình có ý nghĩa giáo dục sâu sắc đối với các em học sinh cấp 2, các bậc phụ huynh cũng như thu hút sự quan tâm, chú ý đặc biệt của công chúng thủ đô.

Cuộc thi năm nay thu hút gần 1500 em học sinh đến từ 29 quận huyện trên toàn thành phố Hà Nội. Hình thức thi bao gồm 2 vòng: Vòng sơ khảo thi trắc nghiệm đánh giá các kỹ năng: đọc hiểu, viết, ngữ pháp và sử dụng từ vựng. Học sinh tham gia thi vòng sơ khảo cần trả lời 80 câu hỏi trong thời gian 90 phút. Kết thúc vòng thi sơ khảo sẽ chọn 150 em học sinh có điểm cao nhất để tham dự vòng 2.

Tại vòng 2, trong thời gian 35 phút học sinh sẽ được đánh giá trình độ nghe – nói nhằm kiểm tra toàn diện các kỹ năng và chọn ra những học sinh xuất sắc nhất. Ở vòng thi này, học sinh có một phần phỏng vấn với giáo viên bản ngữ đến từ Tập đoàn Giáo dục Quốc tế Language Link.

Nội dung thi được giới hạn trong phạm vi kiến thức học sinh đã được học trong chương trình Tiếng Anh THCS do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành. Thông qua cuộc thi Olympics Tiếng Anh, học sinh cấp THCS tại Hà Nội được trải nghiệm và thử sức với những bài thi thiết kế theo tiêu chuẩn khảo thí quốc tế, giúp các em tự tin và có kinh nghiệm khi tham gia các kỳ thi lớn sau này.

Vòng thi đầu tiên sẽ được tổ chức vào ngày Chủ nhật 8/8/2010, tại Trường THCS Phương Nam, Lô số 18 khu Đô thị Định Công, Hà Nội. Tổng giá trị giải thưởng của cuộc thi lên tới 500.000.000 VNĐ được tài trợ bởi Tập đoàn Giáo dục Quốc tế Language Link. Trong đó bao gồm 1 giải Nhất trị giá 17.500.000 VNĐ, 5 giải Nhì, 14 giải Ba, cùng 130 giải Khuyến khích và 10 giải Tập thể. Ngoài ra, Language Link cũng sẽ tặng thưởng cho 400 thí sinh có điểm cao nhất của vòng sơ khảo.

Với 35 năm kinh nghiệm giảng dạy tiếng Anh trên toàn thế giới và 15 năm có mặt tại Việt Nam, Tập đoàn Giáo dục Quốc tế Language Link đã chính thức được Sở Giáo dục và Đào tạo Thành phố Hà Nội lựa chọn để phối hợp tổ chức cuộc thi thường niên Olympics Tiếng Anh cấp 1, cấp 2. Language Link cũng là đơn vị song hành cùng Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội trong cuộc thi Olympics Tiếng Anh cấp Tiểu học liên tục bảy năm vừa qua. Với cuộc thi Olympics Tiếng Anh THCS năm nay, Tập đoàn Giáo dục Quốc tế Language Link một lần nữa khẳng định vị thế và uy tín của mình trong lĩnh vực giáo dục và đào tạo tại Việt Nam.

- Tớ có cu cháu vừa thi xong vòng 1 ngày 8/8/2010. Theo như thông báo trên thì đây là cuộc thi THCS lần thứ nhất. Nhưng sao tớ search trên net lại có tin:
    Hà Nội trao giải Olympic tiếng Anh khối THCS đăng ngày Thứ bảy, 22 Tháng năm 2004, 12:08 GMT+7 nhỉ ?
    http://vietbao.vn/Giao-duc/Ha-Noi-tr.../10863331/202/

Có bố mẹ nào biết kỹ về cuộc thi này, giải thích giùm tớ với.
    Xin cảm ơn trước nha :Rose::Rose::Rose::Rose:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Banhgao; 09/08/2010 vào lúc 02:43 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 796 Bài viết

• 2,286 Được cảm ơn

Hình thức thi cả 4 kỹ năng như thế này mới chỉ thực hiện ở cấp TH thôi (đã có 7 lần). Có lẽ lần này gọi là cuộc thi lần thứ nhất vì những tiêu chí trên bác Banhgao ạ. Nhóc nhà em nói con gặp lại rất nhiều các "kỳ phùng địch thủ" hồi lớp 5...
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

chị banhgao và phanlinh mom ơi thế cuộc thi dành cho cuối cấp THCS tức là lớp 9 à?
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 796 Bài viết

• 2,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    chị banhgao và phanlinh mom ơi thế cuộc thi dành cho cuối cấp THCS tức là lớp 9 à?
    Kỳ thi năm nay tổ chức vào 8.8 dành cho các cháu năm nay (2010 - 2011) lên lớp 9, mẹ Thỏ trắng ạ. 8.8 vừa rồi thi vòng 1, đến 18.9 thi vòng 2 và tháng 10 mới trao giải. FYI,
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    Chị cũng chưa hiểu về kỳ thi này, không biết nó có giống các kỳ thi Olympics từ năm 2004 không. Năm 2004 trường THCS Đống Đa có cháu Nhật Phương được giải. Năm nay cu cháu chị học lớp 8 Giảng Võ đã thi vòng 1. Ngữ pháp nó làm tốt. Nhưng mẹ nó sợ vòng 2 có viết luận thì nó sẽ khó khăn, vì cu này học tiểu học ở Nga về.
    Thỏ Jen dùi mài đi để rinh giải 17,5 triệu nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Chị banhgao à, dạo này con nhà em học bên lớp nhà chị có học hành tử tế ko chị? Dạo này nhà em bận AX ốm rồi chuyển nhà nên ko theo dõi con học được mấy. Nhưng vừa rồi em cho test thử bên roadmap vào lớp censip điểm viết được 49/50 đấy chị, chắc là học cũng có tác dụng rồi. Nhưng phần nghe lại chỉ được 12/20 thôi, chắc nghe phần khoa học nhiều từ mới quá.
    Jen giờ phải dùi mài toán văn cái đã. MC học nhanh lắm nên chạy theo khá mệt
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 271 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Các con đạt điểm 74/80 trở lên được vào vòng 2. Điểm cao nhất của vòng đầu là 77/80
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snowball Xem bài viết
    Các con đạt điểm 74/80 trở lên được vào vòng 2. Điểm cao nhất của vòng đầu là 77/80
    Con mẹ Snowball có vào được vòng 2 không? Đề bài thế nào chia xẻ kinh nghiệm cho chúng mình tí!

Chả giấu gì, mình cũng thích con rinh được 17,5 triệu này (mà 1,7 triệu cũng OK), con có thi là có cọ xát và kinh nghiệm, tốt lắm
    • 271 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Con nhà mình có lọt vào vòng 2, tuy nhiên so với thành tích thi Olympic tiểu học cách đây 3 năm thì xuống hạng hơi nhiều nên không phấn khởi lắm. Tớ không có đề, thấy con bảo là dễ. Kiểu ra đề của LanguageLink khác với kiểu ra đề của các trường chuyên của ta, không có các câu kiểu đánh đố. Họ dựa vào kiến thức cơ bản của trình độ intermediate dành cho trẻ 12-15 tuổi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,286 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snowball Xem bài viết
    Bảng điểm trên mạng không thấy có điểm, chỉ có danh sách vào vòng trong. Mình tính từ điểm của con gái (bảng điểm ở trường) và theo cách suy luân "các bạn cùng điểm xếp theo alphabet thì điểm thấp nhất phải là 73 và cao nhất vào vòng hai có thể là 79/80, ko biết có đúng ko ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi PhanhLinh Mom; 21/08/2010 vào lúc 09:02 AM.
    • 271 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Mình cũng suy luận theo bảng điểm ở trường của con. Có lẽ mỗi trường có các bảng khác nhau
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Xin copy 1 bài viết trên "Dân Trí" chia sẻ với các bạn:

Cô bé 13 tuổi đạt điểm TOEFL tuyệt hảo

Cô bé Kim Hyun-soo
    Dù từ trước đến nay chưa từng đi du học, một cô bé 13 tuổi ở xứ Hàn vừa đạt được điểm số tuyệt hảo trong cả 4 phần thi kỹ năng nghe nói đọc viết của bài thi TOEFL iBT (bài kiểm tra tiếng Anh như là một ngoại ngữ thông qua mạng Internet).

Đó là Kim Hyun-soo, học sinh năm đầu của trường cấp 2 Quốc tế Daewon ở Seoul. Cô bé bật mí rằng bí quyết học tiếng Anh giỏi của em là tự học ở nhà qua nhiều sách.

"Không có một nguồn động lực đặc biệt nào giúp em theo học tiếng Anh. Khi em bắt đầu nói tiếng Hàn, em đã nói tiếng Anh như thể đó là ngôn ngữ mẹ đẻ của mình. Sử dụng tiếng Anh đã trở thành một phần của cuộc đời em", Kim tâm sự.

Khác với nhiều học sinh khác ở Hàn Quốc thường tham gia các lớp học thêm, học gia sư để luyện tiếng Anh, Kim tự học tiếng Anh qua các video và băng âm thanh cũng như những quyển sách viết bằng tiếng Anh.

Khi mới 4 tuổi, Kim đã nói thạo tiếng Anh vì mẹ cô bé đã cố gắng để con gái làm quen với ngoại ngữ bằng cách tạo ra một môi trường mà Kim có thể nghe và nói tiếng Anh tại nhà suốt ngày.

Mẹ Kim, bà Lee Woo-sook, một người nội trợ 44 tuổi, cho biết Kim chưa bao giờ được đi du lịch nước ngoài vì gia đình bà không dư dả gì. Bà chỉ mua một số cuốn sách tiếng Anh và nghiên cứu chúng trước khi hướng dẫn con gái.

Bà Lee đã khuyến khích Kim tham gia nhiều cuộc thi tiếng Anh khắp nước Hàn Quốc để Kim có thể liên tục có những thách thức cho bản thân trong việc nâng cao trình độ tiếng Anh. Kim từng đoạt vô số giải thưởng thi hùng biện tiếng Anh và thi viết tiếng Anh, trong đó có cuộc thi Viết bài luận tiếng Anh quốc tế và cuộc thi Kiểm tra tiếng Anh quốc tế do trường đại học Hàn Quốc và 19 trường chuyên ngữ ở Hàn Quốc tổ chức.

Trước đây bà Lee từng dạy tiếng Anh tại một trường đại học ở Hàn Quốc trong suốt 10 năm. Bởi vậy, bà hướng dẫn con gái học tiếng Anh qua từng bước từ dễ đến khó bằng cách chỉ nói tiếng Anh trong các hoạt động và điều này giúp Kim thích thú với quá trình học. Bà Lee cũng luôn luôn khuyến khích con gái đọc những gì cô bé thích và việc này rất hiệu quả trong việc nâng cao tiếng Anh cho Kim. Cô bé cảm thấy việc học như là một sở thích chứ không phải là một nhiệm vụ khó "nhằn".

Khi được đề nghị chia sẻ về bí quyết học tiếng Anh, cô bé Kim cho biết: "Thay vì nghĩ rằng học tiếng Anh là việc ghi nhớ các quy tắc ngữ pháp, từ vựng và cụm từ, điều quan trọng là coi việc sử dụng tiếng Anh trong cuộc sống hàng ngày như một thói quen."

Theo Dân Trí

Vậy nên dù được giải hay không, việc học và dám tham gia dự thi của con mẹ PhanLinh & Snowball là đã đáng khích lệ lắm rồi . Mình giờ đang hồi hộp mong tin hai mẹ. Mong con các mẹ thành công:Rose::Rose::Rose:. Mình xin đi theo và học hỏi kinh nghiệm của hai mẹ:Smug:. Mong các mẹ có kinh nghiệm thỉnh thoảng ghé qua topic này, viết bài chia sẻ nhé!

Mình xin cảm ơn rất nhiều:Rose:.
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Mẹ Phan Linh & Snow ball ơi, cho mình tí thông tin về Thi vòng 2 nào? Có thi viết không hay chỉ vấn đáp? Con các mẹ thi tốt không?

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 271 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Theo như con kể lại, phần nghe các con được nghe một đoạn băng, sau đó làm bài theo dạng điền từ vào chỗ trống.

Phần viết theo kiểu bài cho một số cụm từ sắp xếp tung lung. Các con phải viết lại thành câu có nghĩa từ những cụm từ đó. Cả 2 phần nghe và viết này đâu đó khoảng 3 trang A4

Về phần nói, trước tiên các con được xem một số bức tranh, sau đó tự tưởng tượng kể lại câu chuyện theo tranh. Tiếp theo là phỏng vấn trực tiếp với giáo viên. Phần nói này khoảng 10-12 phút/thí sinh.

Con mình tả lại thi giống hồi tiểu học. Cô nàng vốn chủ quan.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 2,286 Được cảm ơn

Thấy mẹ Banhgao hỏi nhưng mẹ Snowball trả lời rất kỹ rồi nên thôi . Hôm nay các con đã có điểm thi rồi đấy ạ. Năm nay trường GV không được như ý lắm nhỉ... :Sad:

Ngày 18/09/2010 vừa qua tại Bảo tàng Cách Mạng Việt Nam, Language Link và Sở Giáo dục Đào tạo Hà Nội đã tổ chức Vòng Chung kết cuộc thi Olympics Tiếng Anh dành cho học sinh cấp THCS trên địa bàn TP. Hà Nội.

Xin chúc mừng 151 bạn có tên trong danh sách dưới đây đã đạt các giải: Nhất, Nhì, Ba và Khuyến khích của cuộc thi.

Xem kết quả - Tải kết quả

10 giải tập thể dành cho 10 trường THCS có số lượng thí sinh tham gia đông nhất và đạt nhiều giải nhất:

1. THCS Giảng Võ,
    2. THCS Hà Nội-AMS,
    3. THCS Chu Văn An,
    4. THCS Đoàn Thị Điểm,
    5. THCS Lê Quý Đôn - CG,
    6. THCS Lomonoxop,
    7. THCS Ngô Sĩ Liên,
    8. THCS Nguyễn Trường Tộ,
    9. THCS Trưng Vương,
    10. THCS Trưng Nhị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 890 Bài viết

• 3,638 Được cảm ơn

Chúc mừng các con đạt giải:Applause::Rose:
    Các con chưa đạt giải hẹn lần sau:Rose:

Cả trường con nhà mình mới có 1 giải KK hay sao ấy. Cháu mình thì cũng trượt.

Mẹ nào có con được giải mô tả cho mình kỹ tí về dạng đề thi, hay câu hỏi thi càng tốt.

Mình xin vô cùng cảm ơn mẹ Snowball & Phan linh:Rose::Rose::Rose:
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Con nhà mẹ Snowball và Phan linh có đoạt giải gì ko? Híc trường con em cũng mỗi 1 giải KK chị Liên ạ, mà bạn được giải cũng ko phải ở lớp E tức là lớp Anh QT trong khi bọn ĐTĐ đến là lắm giải. Con nhà em ngồi xem cái bảng đấy xong lại vương vấn trường cũ :Sad:
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 170 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Híc, híc mình cũng đang tiếc "hùi hụi" vụ tiếng Anh ở trường ĐTĐ đây.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Hihi, Q à cậu tiếc cái gì chứ. Con nhà tớ sau khi xem csvc trường Ams đang thèm chết đi được đây này. Quả là bên ĐTĐ học tiếng Anh tốt. Bên MRC học tiếng Anh khá đơn giản, tớ đang lặn lội tìm tiếp lớp tiếng Anh cho con mà chưa được đây
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Laughing::Laughing::Laughing:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2