Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 2

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 1K Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 30 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nglinhdan2010 Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Bé nhà mình vào lớp Toán 1 Ams, vì thi xong cu cậu không chịu đi học thêm nữa nên giờ vào lớp 10 thấy hơi đuối so với các bạn. Mới có mấy tuần đi học và gầy xọp đi vì lo lắng. hức hức
    Mình đang đi tìm lớp học thêm cho cháu nhưng không biết ở đâu cả (lớp 9 mình chỉ cho cháu học gia sư); mẹ nào có biết thầy nào dạy Toán chuyên lớp 10 và lớp Hóa (cơ bản thôi) thì chỉ giúp mình với.

Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Trc hết xin chúc mừng cô! em nó đậu Toán 1 Ams tức là có tố chất đó ạ,vào lớp chuyên thường rất áp lực việc học hành.Để đuối sức thì mất nhiều thứ đó cô à,cô nên khoanh vùng tìm lớp;ở trên này nhiều cô có con học lớp 10 đó.Cháu thì k ủng hộ việc đi học thêm lắm,nhưng nếu k tự học đc thì cũng cần có ng hd,giúp đỡ.

• 3,148 Bài viết

• 8,131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    Em xin ý kiến các mẹ 1 tí,
    cháu em năm nay lớp 9, cháu đang ở đội tuyển HSG Sinh của trường, thích học chuyên Sinh của Ams thì đăng ký hồ sơ thi thế nào ạ? thi vào Ams thì thi môn gì? có phải thi Sinh ko ạ?
    Em thì vẫn bảo cháu phải tập trung Toán, Văn, Anh như các mẹ trên này nhưng con lại chỉ thích học Sinh nên lò dò vào hỏi cụ thể ạ.
    Nếu ko vào được Ams thì trường Chu văn An hay trường nào có lớp chuyên Sinh ạ?
    Mẹ nào có kinh nghiệm cho em 1 tí hướng dẫn với.
    Em cảm ơn.
    Muốn đang ký thi vào Ams thì bạn hãy chờ trường PTCS nơi cháu đang học cấp hồ sơ đang ký thi vào cấp 3 khu vực thì mình đăng ký luôn trong hồ sơ đó bạn à (ko phải lên đăng ký tại Ams nhé). Thi vào Ams phải thi 4 môn: 2 môn Văn, Toán thi cùng ngày thi trên toàn Quốc. Hôm sau thi môn Anh điều kiện của Ams và sau nữa là thi môn chuyên( Nếu cháu chọn thi Sinh chuyên thì hôm cuối thi Sinh đấy)
    Bạn có thể đăng ký thi chuyên Sinh của Ams là nguyện vọng 1, vào Chu Văn An là nguyện vọng 2 thì đề thi cũng vẫn thế và sẽ dự thi tại trường Ams( ko đỗ Ams thì vào Chu nhưng phải cộng thêm điểm vì là ngv 2) Bạn cũng có thể đk ngược lại. Nếu nói học chuyên Sinh tốt thì KHTN là nổi tiếng nên bạn hãy mua hồ sơ trước rồi mình tự đk. Hãy cho con học tốt cả 4 môn bạn nhé
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

HÀ NỘI - SÀI GÒN : Ở HAI ĐẦU NỖI NHỚ......

http://www.webtretho.com/forum/f237/...79/index3.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Trên này có bạn nào con thi chuyên Hóa không cho mình hỏi chút: đề chuyên Hóa bao gồm toàn kiến thức lớp 9 hay cả lớp 10, 11? Mình thấy con mình nói các bạn học thêm cả kiến thức lớp 10, 11...nữa. Nếu như thế thì thật mệt mỏi.
    Theo đúng qui định của ngành giáo dục thì đề thi chỉ được phép trong chương trình và phải bám sát sách giáo khoa lớp 9. Tất cả các đề thi mình ôn luyện cho học sinh từ trước đến nay đều tuân thủ theo quy tắc này nhưng mức độ tư duy thì đòi hỏi học sinh phải nâng cao lên rất nhiều. Ví dụ chương trình sách lớp 9 có đề cập tới muối và phản ứng kim loại đẩy muối thì trong đề thi họ hoàn toàn có thể ra bài toán hóa vào phần này những sẽ là nhiều kim loại bỏ vào dung dịch của nhiều muối, đòi hỏi học sinh phải biện luận nhiều trường hợp thừa dư khác nhau vượt xa trình độ của sách giáo khoa rất nhiều. Tuy nhiên không vì vậy mà học sinh cần phải học bất kì kiến thức cao siêu nào của chương trình 10, 11 ,12. Trong suốt 10 năm giảng dạy kiến thức cấp 3 duy nhất mình dạy cho học sinh là cách cân bằng phương trình oxi hóa khử bằng phương pháp thăng bằng electron để có thể tiết kiệm thời gian giải bài (đúng chương trình các em phải dùng phương pháp đại số để cân bằng) chứ chưa học sinh nào cần học cao siêu đến lớp 10, 11 như nhiều thầy cô và trung tâm quảng cáo dọa nạt ra vẻ khó khăn với phụ huynh kể cả để đỗ tất cả các trường chuyên trên địa bàn Hà Nội hay thi học sinh giỏi thành phố.

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi forestlemon Xem bài viết
    Bài này lần trước mình cũng post nhưng chưa thấy ai trả lời, nên mình post lại:

Bây giờ con gái lên cấp 3 rồi, mình cũng có ý định cho con vài năm tới đi du học. Các mẹ tư vấn cho mình với:
    - Để đi du học Mỹ thì nên cho con học IELTS hay TOEFL và SAT?
    - Con mới lên lớp 10, học CNN thì khá nặng nên nhiều người bảo cứ học tốt trên lớp đã rồi tính tiếp (?)
    - Nếu học thì học ở chỗ nào uy tín và chất lượng?

Thanks các mẹ!
    Chào chị.

Để kế học du học của con gái suôn sẻ thì chị nên xác định là theo hướng săn học bổng hay du học tự túc. Nếu theo hướng săn học bổng thì việc đầu tiên con gái cần làm là cầu toàn học bạ, điểm trung bình môn năm lớp 10 và 11 vì đó là tiêu chí xét duyệt đầu tiên của bất kì chương trình học bổng nào. Nếu gia đình xác định đầu tư theo hướng tự túc thì con gái có thể giảm tải việc học bạ và dành thời gian ôn luyện cho hai kì thi bắt buộc tại Mỹ là TOEFL và SAT. Chứng chỉ IELTS là của Anh thường dùng cho các bạn nào muốn đi Anh, Úc, mặc dù IELTS cũng đã đươc nhiều trường đại học của Mỹ chấp nhận nhưng vẫn không tiện lợi bằng TOEFL nếu đích nhắm là Mỹ. Thường các em sẽ bắt đầu ôn luyện cho TOEFL và SAT vào cuối năm lớp 10 và mất khoảng 1 năm chiến đấu chăm chỉ để có thể dành được điểm số như mong muốn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không biết chị đã tìm được lớp học toán cho cháu chưa? Nếu chưa tìm được chị có thể liên lạc với em, Kim Oanh, giảng viên toán đại học bách khoa Hà Nội, sdt 0985981829. Em có thể tư vấn giúp chị !

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà mình vào lớp Toán 1 Ams, vì thi xong cu cậu không chịu đi học thêm nữa nên giờ vào lớp 10 thấy hơi đuối so với các bạn. Mới có mấy tuần đi học và gầy xọp đi vì lo lắng. hức hức
    Mình đang đi tìm lớp học thêm cho cháu nhưng không biết ở đâu cả (lớp 9 mình chỉ cho cháu học gia sư); mẹ nào có biết thầy nào dạy Toán chuyên lớp 10 và lớp Hóa (cơ bản thôi) thì chỉ giúp mình với.

Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Em chào chị, nhìn chung các môn Toán Lý Hóa lớp 10 có lượng kiến thức nặng hơn nhiều so với chương trình lớp 9. Cách học và tiếp cận vấn đề cũng khó hơn lớp 9. Cháu học đuối hơn các bạn một phần là do chưa quen, cháu lại không học thêm ở đâu thì khó mà theo kịp các bạn. Theo em chị nên tìm gia sư dạy ở nhà cho cháu trước rồi hãy tìm đến thầy cô ở trung tâm, vì học ở trung tâm đông sợ thầy cô không quân tâm hết và trình độ học sinh cũng không đồng đều.
    Đây chỉ là một ý kiến nhỏ của em thôi, chúc cháu nhà chị sớm lấy lại phong độ

• 219 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi có phải năm nay ngoài môn toán và văn thi lên lop10 có thêm một môn nữa đến gần kết thúc năm học mới biết phải ko ạ. Hic hic . Mình thấy lo. Con mình đang học chuyên pháp.

• 30 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebitrang Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi có phải năm nay ngoài môn toán và văn thi lên lop10 có thêm một môn nữa đến gần kết thúc năm học mới biết phải ko ạ. Hic hic . Mình thấy lo. Con mình đang học chuyên pháp.
    Mẹ nó ơi, thực ra năm ngoái mọi người cũng lo là thi thêm một môn thứ ba (ngoại ngữ), nhưng cuối cùng thì vẫn chỉ thi hai môn Văn, Toán thôi mẹ nó ah. năm nay vẫn chưa có thông tin giì thay đổi, hi vọng là vẫn thi hai môn, hihi. Mẹ nó cứ yên tấm

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi voanhhieu94 Xem bài viết
    Trc hết xin chúc mừng cô! em nó đậu Toán 1 Ams tức là có tố chất đó ạ,vào lớp chuyên thường rất áp lực việc học hành.Để đuối sức thì mất nhiều thứ đó cô à,cô nên khoanh vùng tìm lớp;ở trên này nhiều cô có con học lớp 10 đó.Cháu thì k ủng hộ việc đi học thêm lắm,nhưng nếu k tự học đc thì cũng cần có ng hd,giúp đỡ.
    Chúc mừng chị, con thi đậu Toán 1Ams. E có con đang học lớp 9, cũng có nguyện vọng thi vào chuyên toán AMs, mong chị chia sẻ về việc học của con. Chị ơi gia sư kèm toán cho cháu ở đâu? Văn, Anh cháu học thêm chỗ nào?

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Chúc mừng chị và con trai! cháu thi đỗ vào lớp Toán 1Ams. Mình có con đang học lớp 9, cũng có dự định thi vào 10 toán Ams, rất mong sự chia sẻ của chị về việc học của con. Gia sư ở đâu kèm toán cho cháu, môn Văn, Anh cháu học thêm chỗ nào thì chỉ giúp mình với.
    Cảm ơn chị nhiều.