Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 233K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Cái tờ xanh này thì đúng là nhiều phụ huynh viết sai lắm, GVCN photo ra đến 3-4 tờ cho ghi nháp rồi, bản thân em không bao giờ cho hs ghi, chỉ hướng dẫn để hs về nói cha mẹ ghi vào tờ photo trước rồi hôm họp phụ huynh sẽ dành thời gian để PH chép lại, mỗi hs 1 tờ, hic, năm nào cũng vẫn sai,may mà cũng nhiều GVCN thức thời nhờ các cô văn phòng mua dư ra ( đương nhiên mình phải tự bỏ tiền túi rùi), dư ra vài tờ thôi nên năm ngoái em đi xin được thêm cho 2 phụ huynh không là PH phải tự lên sở giáo dục mua đấy ạ, không biết năm nay có được dư ra nhiều không vì các trường cũng kiến nghị phát thêm rùi.

Năm ngoái các trường còn kiến nghị về việc thời gian phát và nộp hồ sơ quá sát nhau, trong có mấy ngày từ lúc phát hs đã phải nộp rồi, năm nay cũng không biết sở có điều chỉnh không chứ mấy năm trước lúc nào GVCN cũng vắt chân lên cổ để chạy...

GVCN lớp 9 cũng khổ lắm, nhiều khi phụ huynh nghe không ra, đến khi kết quả mình làm không đúng lại đi khiếu nại GVCN bảo cô giáo hướng dẫn tôi như thế để con tôi không được xét trường a.b.c....Bài học nhớ đời của em là chủ nhiệm lớp 9 khi làm hồ sơ bao giờ cũng kèm 1 bản cam kết ghi đúng NV1, NV2, NV chuyên và xác nhận của phụ huynh: Chịu hoàn toàn trách nhiệm về bản đăng kí....

Kể cho các mẹ câu chuyện này nhé!

Phụ huynh: Cô giáo ơi, chị biết con nhà chị cũng chẳng đỗ được mấy trường top trên đâu vì lực học của con chị biết, mà mấy trường thấp thấp ( như , TC...) chị chắc chắn không cho cháu học nên chị chỉ đk dự thi để con lấy điểm xét dân lập thôi, chị xd cho cháu học DL rùi...----->
    Cô giáo: dạ vâng, vậy chị ghi NV1 là 1 trường trong KV đi, trường nào cũng được, NV2 chị ghi NCL ( ngoài công lập nhé).

Đến khi có kết quả, chẳng may thế nào mà hs ấy đỗ trường NV1 ( điểm cao trong khi lực học chỉ là trung bình, thậm chí cận yếu).

Phụ huynh: Khiếu nại: tại cô giáo hướng dẫn con tôi như thế nên giờ con tôi k hông được xét NV1....đề nghị a.b.c............

( Đấy ạ, câu chuyện thật có ở trường em đấy) thế nên các mẹ chú ý khi làm hồ sơ kể cả con có NV2 ngoài công lập thì các mẹ vẫn cứ ghi đủ cả 2 NV cho em chứ đừng ghi NCL nhé!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 62 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Cô giáo lớp con mình phô tô cho mỗi con 2 tờ xanh, yêu cầù các con tập khai ở lớp 1 tờ theo hướng dẫn của cô. Về nhà bố mẹ khai lần nữa vào tờ phô tô rồi mới khai vào tờ chính. Điểm cộng tối đa cho các cháu không thi HSG thành phố là 21,5.

• 2,552 Bài viết

• 3,895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangnhung248 Xem bài viết
    Phụ huynh: Cô giáo ơi, chị biết con nhà chị cũng chẳng đỗ được mấy trường top trên đâu vì lực học của con chị biết, mà mấy trường thấp thấp ( như , TC...) chị chắc chắn không cho cháu học nên chị chỉ đk dự thi để con lấy điểm xét dân lập thôi, chị xd cho cháu học DL rùi...----->
    Cô giáo: dạ vâng, vậy chị ghi NV1 là 1 trường trong KV đi, trường nào cũng được, NV2 chị ghi NCL ( ngoài công lập nhé).

Đến khi có kết quả, chẳng may thế nào mà hs ấy đỗ trường NV1 ( điểm cao trong khi lực học chỉ là trung bình, thậm chí cận yếu).

Phụ huynh: Khiếu nại: tại cô giáo hướng dẫn con tôi như thế nên giờ con tôi k hông được xét NV1....đề nghị a.b.c............

( Đấy ạ, câu chuyện thật có ở trường em đấy) thế nên các mẹ chú ý khi làm hồ sơ kể cả con có NV2 ngoài công lập thì các mẹ vẫn cứ ghi đủ cả 2 NV cho em chứ đừng ghi NCL nhé!
    Chị chưa hiểu đoạn này: học sinh ghi NV1: CL, NV2: NCL thì khi đỗ NV1 vẫn không được xét vì chót ghi NV2 là NCL à em? Trong trường hợp ghi: NV1:CL, NV2:CL thì mới được xét khi đỗ NV1?

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Chị chưa hiểu đoạn này: học sinh ghi NV1: CL, NV2: NCL thì khi đỗ NV1 vẫn không được xét vì chót ghi NV2 là NCL à em? Trong trường hợp ghi: NV1:CL, NV2:CL thì mới được xét khi đỗ NV1?
    Chuẩn không cần chỉnh mẹ nó ạ, nhưng mới năm ngoái Sở mới ghi thế thôi, năm trước nữa ( em chủ nhiệm mấy khóa liên tiếp mà) không hướng dẫn thế đâu ạ, vì sao lại không được xét? vì HN hiện nay có 1 số hs học cấp 2 nhưng không có hộ khẩu ở HN, các trường cấp 2 DL có rất nhiều trường hợp như thế này, các con được dự thi cấp 3 nhưng không được xét vào công lập.
    Với trường hợp này con sẽ ghi: NV 1: 1 trường công lập
    NV2: NCL.
    (năm 2010 rất nhiều hs không có nguyện vọng công lập NV2, vì đã trượt NV1 thì nhiều phụ huynh xác định cho con học dân lập chứ không xét NV2.) nên các con đều ghi như thế.

Kể chuyện cho các mẹ ( không biết có bị liệt vào nói xấu ngành giáo dục không vì vấn đề nhạy cảm).

Năm 2010, 1 hs của em cũng ghi như thế, con đỗ NV1 nhưng không được xét ( nghe nói cả HN trên 500 trường hợp ghi như vậy), (lúc bấy giờ trong tờ hướng dẫn, quyển tuyển sinh không hề ghi là không được xét). Phụ huynh gọi điện lên Sở thì được 2 câu trả lời hoàn toàn khác nhau.
    1. Phòng trung học phổ thông: Bảo con vẫn được xét vô tư nếu có hộ khẩu HN, không thể bắt người ta không có nguyện vọng vẫn phải đk, như vậy lãng phí cho những hs thực sự muốn xét vào NV2.
    2. Phòng khảo thí, phụ trách thi cử: Bảo không đựoc xét, xét thì chúng tôi xét bao nhiêu trường hợp...
    ----> Lúc ấy thương hs lắm các mẹ ạ, em cũng đi lên đi xuống sở bao nhiêu lần, cùng với PH làm đơn kiến nghị đủ kiểu vẫn không được.
    - Đúng lúc ấy có 1 PH của em ( hic, nói các mẹ thông cảm, có anh trai làm chức gì to lắm ấy), bác ý nghe chuyện bảo vô lý, có hk HN thì phải xét cho người ta đỗ NV1 chứ ảnh hưởng gì tới đk hay không đk NV2 ( giống đi thi đại học ạ)---> bác ý gọi điện xuống sở, nghe chị phụ huynh kể là bác ý còn cử đoàn thanh tra gì xuống nữa....> kết quả vài ngày sau chị phụ huynh của em được người ta gọi điện đến bảo photo hộ khẩu mang đến đối chiếu, nếu đúng HN thì được vào, thế là mấy hs của em biết đều được đỗ NV1, còn những trường hợp khác người ta không gọi điện thì em cũng không biết có được xét hay không...

Từ năm ngoái thì trong tờ đơn xanh ( mặt sau đã ghi rõ thí sinh phải đk cả 2 NV, hic..)

Các mẹ nghe bỏ đấy thôi nhé, kể chuyện này dễ bị liệt vào "tội" nói xấu ngành GD quá ạ...!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trangnhung248; 04/04/2012 vào lúc 03:30 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 219 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Sao đến giờ này trường con mình vẫn chưa có điểm thi nghề các mẹ nhỉ?

• 530 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebitrang Xem bài viết
    Sao đến giờ này trường con mình vẫn chưa có điểm thi nghề các mẹ nhỉ?
    Trường con nhà tớ cũng thế mà. Đã thấy thông báo gì đâu

• 1,044 Bài viết

• 1,374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Trường con nhà tớ cũng thế mà. Đã thấy thông báo gì đâu
    Thế nhiều trường có rồi.....
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Hic, sao họ chấm thi nghề lâu thế nhỉ? kết quả bài thực hành thì có ngay lập tức rồi, bài lí thuyết thì cũng chấm khá lâu, có mấy quận huyện biết rồi còn lại là chưa, chả hiểu thế nào nữa các mẹ ạ nhưng các mẹ yên tâm, em thấy nhiều giỏi lắm, trung bình chỉ lác đác thôi!

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vigro Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    con mình được giai nhì môn vật lý, cộng 1.5 điểm, thêm điểm thi nghề giỏi nữa nên tổng cộng là 59 điểm. Mình o có số đt của cô Ân nhưng nói thật là con mình nói cô dạy o hay, bắt học thuộc lòng là chính, khi đi thi con mình thuộc bàidđấy nên được 8,25, chứ học ở lớp 7 điểm còn khó được đấy. Trường NSL luyện thi lớp 10 rất khủng, các mẹ o phai lo lắng quá đaugiwuax tháng 5 là kết thúc năm học, lúc đó chỉ học T,V cả tuần thôi. Học sinh kém lắm mới o đỗ thôi. Lớp con mình tất cả đỗ nguyện vọng 1 hết, toàn TL, KL, TP, trường top cả. Con trai mình đỗ chuyên lý TH, Ams 1, đều top 10, nhưng cháuhoọcTH rồi. Toán ở NSL có thày Lộc dạy rất hay, cô Xuân Hòa nữa. Tiếng A cứ cô Hương Giang học đảm bảo NP ngon lành luôn. bạn nào muốn con thi chuyên lý mình sẽ chỉ cho, chỉ cần học đúng 1 cô giáo thôi, rất tâm huyết, rẻ nữa. Con mình khi thi đội tuyển quận cháu đỗ cả T, L, A nhưng chỉ được chọn 1 môn, cháu chọn lý vì bảo trong lý có nhiều ứng dụng T, còn T lại o có L. . Tuy nhiên thi HSG đơn giản hơn rất nhiều so với thi chuyên, rất nhiều bạn nhật, nhì nhưng o đỗ chuyên hoặc chỉ đỗ chuyên 2 thôi các mẹ ạ
    Ban a, con minh nam nay hoc lop 8 truong Nguyen Truong To, ban co the chi giup minh cho hoc ly duoc khong? Minh dinh cho chau thi chuyen ly cua Am. Neu co the, ban co the cho minh so DT va dia chi mail cua ban. Hi, minh muon xin ban tu van mot so kinh nghiem de on thi cho chau duoc tot. Dia chi mail cua minh linhthu9298@gmail.com. Cam on ban nhieu.

• 16 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trường con mình cũng chưa thấy có điểm nghề....