• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 243K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 542 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co va Bong Xem bài viết
    Các mẹ dặn con ôn thế này nhé:

Chúc các mẹ mạnh khỏe, chúc các con "Vượt vũ môn" thành công.
    Cám ơn mẹ Co va Bong rất nhiều! Topic này có được sự trợ giúp của bố caychuoihot và mẹ Co va Bong, hy vọng các con sẽ ôn thi tốt và đạt được kết quả mong muốn!

NB: 3.5 kg - 1M: 4.4 kg - 2M: 5.5 kg - 3M: 6.3kg - 4M: 7.0 kg - 5M: 7.6kg - 6M: 8.1kg - 7M: 8.6kg - 8M: 8.9kg - 9M: 9.2kg - 10M: 9.6kg dài 75cm - 11M: 9.5kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Kinh nghiệm làm bài thi Văn các mẹ dặn con:
    1. Vào phòng thi là điền ngay các thông tin vào tờ giấy thi (Tránh để đến cuối mới bổ sung sẽ rất luống cuống, thậm chí thiếu sót)
    2. Kiểm tra cả 4 mặt giấy thi kĩ lưỡng (tránh rách, bẩn - viết rồi mới phát hiện ra khi ấy thay đổi lại sẽ rất mất thời gian)
    3. Bố mẹ nên dặn các con nên tự tin khi làm bài. Bài thi Văn gồm 2 phần. Tỉ lệ 6/4 hoặc 7/3. (Phần 1: 6điểm; phần 2: 4 điểm). Mỗi phần có từ 3 đến 4 câu. Vì thế các con nên chia thời gian cho linh hoạt để đảm bảo đủ thời gian cho những câu kỹ năng (Phần viết đoạn văn).
    4. Nhất thiết phải căn giờ. Khoảng 5 phút cuối các con nên đọc lại bài thi, kiểm tra lỗi chính tả, cách dùng từ, đặt câu và kiểm tra lại những phần còn nghi ngờ thông tin (hoặc cảm thấy chưa chắc chắn).
    5. Thi Văn vào 10 cần nhất là đảm bảo phải đủ ý, có dẫn chứng chính xác.
    6. Nên gạch ý các con dự định trình bày ra nháp trước khi đặt bút viết.
    Mong các con tự tin, thi tốt. Các bố mẹ cũng đừng lo lắng nhiều quá dẫn đến các con bị áp lực đấy ạ. Tạo tâm lý thoải mái 1 chút để các con thi bình tĩnh, tự tin - Nhất định các con sẽ thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Co va Bong; 25/05/2012 vào lúc 05:20 PM.
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

P/s: Sr các mẹ, năm 2009 cũng thi 1 tp văn xuôi và 1 tp thơ đấy ạ. Mình đánh nhầm ko sửa được.
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Đã có TỔNG HỢP THÔNG TIN VỀ CHỈ TIÊU, SỐ LƯỢNG HỌC SINH ĐĂNG KÝ TUYỂN SINH

VÀO LỚP 10 KHÔNG CHUYÊN TRƯỜNG THPT CÔNG LẬP NĂM HỌC 2012-2013
    đây các mẹ vào xem nhé.
    http://hanoi.edu.vn/newsdetail.asp?N...9630&CatId=283
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 287 Được cảm ơn

I. Hệ thống các tác phẩm VH trung đại:
    - Truyện Kiều (3 đoạn trích) ( Lâu rồi chưa thấy thi vào TK đấy các mẹ nhé)
    - Chuyện ng con gái Nam Xương (Vừa thi năm ngoái)
    - Hoàng Lê nhất thống chí.
    - Đtr "LVT cứu KNN"
    + Lưu ý: Các mẹ dặn con học kỹ nội dung từng đoạn trích, nghệ thuật của từng đoạn trích (Đb là nghệ thuật của Truyện Kiều)
    II. Các tp VH hiện đại:
    + Văn xuôi:
    1. Làng (Lâu rồi chưa thi tp này)
    2. Lặng lẽ Sa Pa
    3. Chiếc lược ngà
    4. Những ngôi sao xa xôi
    + Về thơ ca:
    1.Đồng chí
    2. Bài thơ về tiểu đội xe không kính
    3. Sang thu
    4. Ánh trăng
    5.Đoàn thuyền đánh cá
    6. Viếng lăng Bác
    7. Mùa xuân nho nhỏ
    8. Bếp lửa.
    Lưu ý các con ko được học tủ, ko đc bỏ qua tp nào kể cả những tp những năm trước vừa thi vì phần 1 của đề thường hay yêu cầu hs vận dụng kiến thức tổng hợp để khái quát, so sánh các tp trong chương trình. Không loại trừ yếu tố năm ngoái thi vào "Nói với con" rồi nhưng năm nay đề lại hỏi dạng như: Kể tên những tp thể hiện tình cảm gia đình (hoặc tình cha con )? Hoặc câu hỏi tiếng Việt có sự đối chiếu giữa nội dung các tp đã học.
    - Theo thông lệ thì đề thi vào 10 HN thường là 1 tp văn xuôi và 1 thơ (Trừ năm 2009). Mình tổng kết 6 năm gần đây để các mẹ tiện theo dõi nhé:
    + Năm 2006: Đoàn thuyền đánh cáChiếc lược ngà
    + Năm 2007: Chuyện ng con gái Nam XươngViếng lăng Bác
    + Năm 2008: Đồng chí Những ngôi sao xa xôi
    + Năm 2009: Mùa xuân nho nhỏLặng lẽ Sa Pa
    + Năm 2010: Bếp lửaChiếc lược ngà
    + Năm 2011: Chuyện ng con gái Nam XươngNói với con.
    => Về từng tp, các mẹ dặn con học theo ý. Giờ đã muộn rồi, đừng bắt các con học vẹt như nhiều mẹ làm, mình nghĩ ko nên. Chẳng hạn, mỗi tp, các mẹ dặn con học:
    1. Ý nghĩa nhan đề của tp (hoặc đoạn trích)
    2. Hoàn cảnh ra đời (Xuất xứ) tp hoặc đoạn trích đó. (Nhớ năm sáng tác tp. Tp đc in trong tập thơ (hoặc truyện nào); Một số tp đạt giải phải nhớ (Vd: Ánh trăng - giải A hội NVVN 1984)...vv...và vv...
    3. Vài nét về tác giả (Năm sinh, năm mất; Quê quán; Đặc điểm ngòi bút; VD: Kim Lân có sở trường truyện ngắn, ngôn ngữ đậm màu sắc nông thôn nên bình dị, gần gũi; Trong khi đó, Nguyễn Thành Long lại là cây bút chuyên về truyện ngắn và kí...vv...
    4. Đề tài của tp (hoặc đoạn trích) là gì?
    5. Chủ đề của tp (hoặc đoạn trích)
    6. Thể loại
    7. Nội dung:
    - Nếu là văn xuôi, yêu cầu con hiểu và pt bám theo nhân vật (hoặc diễn biến tâm trạng nhân vật); Trả lời chính xác tp đó có mấy tình huống truyện (nếu có); Tình huống nào là cơ bản...
    - Nếu là thơ ca:
    Cần phân chia tp theo từng đoạn để trả lời theo ý. VD: Sang thu của Hữu Thỉnh chia làm 3 ý lớn về những cảm nhận tinh tế cuả nhà thơ: a, Trước những tín hiệu giao mùa (trong không gian gần và hẹp) - Khổ 1; b, Trước sự biến chuyển của đất trời (trong không gian dài, rộng, cao) - Khổ 2; c, Cảm nhận thời tiết và tạo vật sang thu trong tâm tưởng suy tư - khổ 3.

=> Phần nghệ thuật của các tp cần phải nhớ chính xác trên cơ sở các kiến thức tiếng Việt sau:
    + Vì câu hỏi luôn có phần tiếng Việt nên các mẹ lưu ý các con học kỹ:
    1. Các thành phần biệt lập của câu.
    2. Các loại câu, kiểu câu.
    3. Các phép liên kết câu.
    4. Các biện pháp tu từ.
    5. Các phương châm hội thoại
    6. Cách dẫn trực tiếp và cách dẫn gián tiếp.
    Mình có tài liệu ôn để photo đc, mẹ nào ở gần khu Ngã tư Sở qua mình cho mượn mà đi photo cho con học cho ngắn gọn, dễ nhớ.
    Nói chung là còn rất nhiều vấn đề muốn trao đổi thêm với các mẹ trên cơ sở kinh nghiệm giảng dạy của mình nhưng mình hơi lười đánh máy. Tạm thời thế đã, có gì mình sẽ bổ sung tiếp sau nhé.
    Bạn ơi, mình có nhắn tin riêng cho bạn, tra lời tin nhắn giúp mình nhé
    Cảm ơn nhiều
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Mình đã pm cho bạn trong hộp thư của bạn rồi nhé. Chúc vui!
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

To: Mẹ Love9705
    Cám ơn bạn vì đã photo thêm cho các mẹ khác. Cám ơn bạn rất nhiều. sáng nay mình đã gửi cho 2 mẹ đến lấy đấy. Chúng ta cùng chung mục đích mong các con thi đỗ. Thân mến!
    Một lần nữa cám ơn bạn.
    • 405 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

To: Mẹ Love9705
    Cám ơn bạn vì đã photo thêm cho các mẹ khác. Cám ơn bạn rất nhiều. sáng nay mình đã gửi cho 2 mẹ đến lấy đấy. Chúng ta cùng chung mục đích mong các con thi đỗ. Thân mến!
    Một lần nữa cám ơn bạn.
    mẹ Co và Bong cho tớ mượn tài liệu để phô tô với, tớ ở Thái hà chắc qua mẹ nó cũng ko xa lắm. Tớ có đề toán và văn thi thử trường Ams, con gái vừa đi thi về. Bạn nào cần tớ tặng nhé.
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Văn thi vào 10 thì mênh mông lắm, ko biết thế nào mà tủ đâu các mẹ ạ.

Toán thì dù sao cũng rõ ràng, 5 câu là 5 loại rõ ràng!
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caytrucxinh12 Xem bài viết
    mẹ Co và Bong cho tớ mượn tài liệu để phô tô với, tớ ở Thái hà chắc qua mẹ nó cũng ko xa lắm. Tớ có đề toán và văn thi thử trường Ams, con gái vừa đi thi về. Bạn nào cần tớ tặng nhé.
    Lúc nào rảnh bạn qua tớ lấy sớm về cho con học nhé. Tel tớ: 0987893954. Tớ là Nhung
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 542 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Mình có tài liệu ôn để photo đc, mẹ nào ở gần khu Ngã tư Sở qua mình cho mượn mà đi photo cho con học cho ngắn gọn, dễ nhớ.
    Nói chung là còn rất nhiều vấn đề muốn trao đổi thêm với các mẹ trên cơ sở kinh nghiệm giảng dạy của mình nhưng mình hơi lười đánh máy. Tạm thời thế đã, có gì mình sẽ bổ sung tiếp sau nhé.
    Mẹ Co va Bong oi, mai mình qua bạn mượn tài liệu để photo cho con gái được không? Mình sẽ nhắn tin sms cho bạn để hỏi địa chỉ trước nhé.
    Thanks a lot!

NB: 3.5 kg - 1M: 4.4 kg - 2M: 5.5 kg - 3M: 6.3kg - 4M: 7.0 kg - 5M: 7.6kg - 6M: 8.1kg - 7M: 8.6kg - 8M: 8.9kg - 9M: 9.2kg - 10M: 9.6kg dài 75cm - 11M: 9.5kg
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi homesick70 Xem bài viết
    Mẹ Co va Bong oi, mai mình qua bạn mượn tài liệu để photo cho con gái được không? Mình sẽ nhắn tin sms cho bạn để hỏi địa chỉ trước nhé.
    Thanks a lot!
    Ok bạn. mai bạn qua nhé. Nt cho tớ trc để tớ ở nhà chờ. Rất vui vì giúp đc các mẹ ít nhiều kinh nghiệm. Các ơn các mẹ đã tin tưởng tớ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình đăng ký ở trường Việt Đức nhưng năm nay thấy có hơn 900 cháu đều đăng ký vào đấy mà chỉ tiêu chỉ có 645. Theo các mẹ mình có nên cho con thay đổi nguyện vọng không?
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Tỉ lệ "chọi" thế đâu đã ăn thua gì so với nhiều trg hả bạn? bạn xem thêm tỉ lệ (link mình gửi ở trang trc ấy) rồi căn cứ vào khả năng của con xem thế nào. vấn đề là ai cũng thay đổi nguyện vọng (vì tâm lý giống nhau) thì tỉ lệ đã công bố và số liệu ấy còn thay đổi nhiều. Bạn cứ nghiên cứu lại xem và nếu có thể thì cho con bạn đóng góp ý kiến cá nhân của cháu trước khi quyết định thế. Ấy là tớ nghĩ thế, mạo muội cho ý kiến. Chúc con bạn thi tốt nhé.
    • 62 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

I. Hệ thống các tác phẩm VH trung đại:
    - Truyện Kiều (3 đoạn trích) ( Lâu rồi chưa thấy thi vào TK đấy các mẹ nhé)
    - Chuyện ng con gái Nam Xương (Vừa thi năm ngoái)
    - Hoàng Lê nhất thống chí.
    - Đtr "LVT cứu KNN"
    + Lưu ý: Các mẹ dặn con học kỹ nội dung từng đoạn trích, nghệ thuật của từng đoạn trích (Đb là nghệ thuật của Truyện Kiều)
    II. Các tp VH hiện đại:
    + Văn xuôi:
    1. Làng (Lâu rồi chưa thi tp này)
    2. Lặng lẽ Sa Pa
    3. Chiếc lược ngà
    4. Những ngôi sao xa xôi
    + Về thơ ca:
    1.Đồng chí
    2. Bài thơ về tiểu đội xe không kính
    3. Sang thu
    4. Ánh trăng
    5.Đoàn thuyền đánh cá
    6. Viếng lăng Bác
    7. Mùa xuân nho nhỏ
    8. Bếp lửa.
    Lưu ý các con ko được học tủ, ko đc bỏ qua tp nào kể cả những tp những năm trước vừa thi vì phần 1 của đề thường hay yêu cầu hs vận dụng kiến thức tổng hợp để khái quát, so sánh các tp trong chương trình. Không loại trừ yếu tố năm ngoái thi vào "Nói với con" rồi nhưng năm nay đề lại hỏi dạng như: Kể tên những tp thể hiện tình cảm gia đình (hoặc tình cha con )? Hoặc câu hỏi tiếng Việt có sự đối chiếu giữa nội dung các tp đã học.
    - Theo thông lệ thì đề thi vào 10 HN thường là 1 tp văn xuôi và 1 thơ (Trừ năm 2009). Mình tổng kết 6 năm gần đây để các mẹ tiện theo dõi nhé:
    + Năm 2006: Đoàn thuyền đánh cáChiếc lược ngà
    + Năm 2007: Chuyện ng con gái Nam XươngViếng lăng Bác
    + Năm 2008: Đồng chí Những ngôi sao xa xôi
    + Năm 2009: Mùa xuân nho nhỏLặng lẽ Sa Pa
    + Năm 2010: Bếp lửaChiếc lược ngà
    + Năm 2011: Chuyện ng con gái Nam XươngNói với con.
    => Về từng tp, các mẹ dặn con học theo ý. Giờ đã muộn rồi, đừng bắt các con học vẹt như nhiều mẹ làm, mình nghĩ ko nên. Chẳng hạn, mỗi tp, các mẹ dặn con học:
    1. Ý nghĩa nhan đề của tp (hoặc đoạn trích)
    2. Hoàn cảnh ra đời (Xuất xứ) tp hoặc đoạn trích đó. (Nhớ năm sáng tác tp. Tp đc in trong tập thơ (hoặc truyện nào); Một số tp đạt giải phải nhớ (Vd: Ánh trăng - giải A hội NVVN 1984)...vv...và vv...
    3. Vài nét về tác giả (Năm sinh, năm mất; Quê quán; Đặc điểm ngòi bút; VD: Kim Lân có sở trường truyện ngắn, ngôn ngữ đậm màu sắc nông thôn nên bình dị, gần gũi; Trong khi đó, Nguyễn Thành Long lại là cây bút chuyên về truyện ngắn và kí...vv...
    4. Đề tài của tp (hoặc đoạn trích) là gì?
    5. Chủ đề của tp (hoặc đoạn trích)
    6. Thể loại
    7. Nội dung:
    - Nếu là văn xuôi, yêu cầu con hiểu và pt bám theo nhân vật (hoặc diễn biến tâm trạng nhân vật); Trả lời chính xác tp đó có mấy tình huống truyện (nếu có); Tình huống nào là cơ bản...
    - Nếu là thơ ca:
    Cần phân chia tp theo từng đoạn để trả lời theo ý. VD: Sang thu của Hữu Thỉnh chia làm 3 ý lớn về những cảm nhận tinh tế cuả nhà thơ: a, Trước những tín hiệu giao mùa (trong không gian gần và hẹp) - Khổ 1; b, Trước sự biến chuyển của đất trời (trong không gian dài, rộng, cao) - Khổ 2; c, Cảm nhận thời tiết và tạo vật sang thu trong tâm tưởng suy tư - khổ 3.

=> Phần nghệ thuật của các tp cần phải nhớ chính xác trên cơ sở các kiến thức tiếng Việt sau:
    + Vì câu hỏi luôn có phần tiếng Việt nên các mẹ lưu ý các con học kỹ:
    1. Các thành phần biệt lập của câu.
    2. Các loại câu, kiểu câu.
    3. Các phép liên kết câu.
    4. Các biện pháp tu từ.
    5. Các phương châm hội thoại
    6. Cách dẫn trực tiếp và cách dẫn gián tiếp.
    Bạn ơi, chắc bạn là GV dạy văn ? Cảm ơn bạn nhiều lắm! Tuần trước con mình cũng được cô giáo ôn lại Truyện Kiều và Hoàng Lê nháy thống chí.
    Bạn có trọng tâm ôn tập toán thì đưa lên giúp chúng mình với nhé! Cảm ơn bạn nhiều!
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyentran37 Xem bài viết
    Bạn ơi, chắc bạn là GV dạy văn ? Cảm ơn bạn nhiều lắm! Tuần trước con mình cũng được cô giáo ôn lại Truyện Kiều và Hoàng Lê nhất thống chí.
    Bạn có trọng tâm ôn tập toán thì đưa lên giúp chúng mình với nhé! Cảm ơn bạn nhiều!
    Chào mẹ huyentran37. Tiếc quá vì tài liệu toán thì mình ko có bạn ạ (ko đúng chuyên môn mà) nen ko giup ban dc rồi. Bạn thử hỏi bố caychuoihot xem nhé. Riêng môn văn, dặn con đừng học tủ, đối với tp nào chưa thi nhiều năm liên tục thì học kỹ hơn 1 chút. Mình cũng ko dám dự đoán gì cả nhưng cũng e rằng năm nay sẽ có văn học trung đại. Chúc bạn ngày mới vui vẻ, chúc con thi thật tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Co va Bong; 28/05/2012 vào lúc 07:54 AM.
    • 1,140 Bài viết

• 1,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caytrucxinh12 Xem bài viết
    Đề toán , đề văn
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Các mẹ gửi cho mình đ/c mail đi, mình gửi cho các bạn tài liệu ôn văn cho con nhé. Đ/c của mình: mai.nhung1611@gmail.com nhé
    • 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Ngoài 2 tài liệu ôn (Tiếng Việt và hệ thống hóa kiến thức Ngữ văn 9 ôn thi vào 10) em vừa gửi cho các mẹ thì tài liệu photo (vì ko có trên máy nên em gửi đc) mẹ chaucao đã vừa qua em photo mấy bản để gửi tặng mọi ng rồi đấy ạ. Mẹ nào tiện đường thì qua lấy về cho con học nhé, còn ko tiện đg thì cứ dùng tạm 2 tài liệu em gửi qua mail cũng khá là đầy đủ rồi. Rất vui vì đc các mẹ tin tưởng và có thể giúp đỡ đc các mẹ ít nhiều.
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 148 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Tài liệu em vừa gửi cho mọi ng là tài liệu tham khảo để đi dạy nên chỗ nào các con chưa hiểu hay có khó khăn gì, các mẹ cứ bảo con gọi điện đến cho em, em sẽ "tư vấn" giúp.(0987893954) sau 8h em thường rảnh. (Đừng ngại). Thật ra em là gv cấp 3 nhưng vì ôn 9 lâu năm (15 năm rồi) nên nếu các mẹ tin cậy thì cứ hỏi em khi các con băn khoăn hay thắc mắc về môn Văn mà các mẹ ko giải đáp đc. Rất vui vì đc làm quen với các mẹ và có thể trợ giúp cho các con.
    Với em, mình có thể giúp đc nhau dù là ít, là nhiều. Đó đã là niềm hp rồi. Đừng cám ơn nhiều ...mà em ngại!
    Chúc các con thi tốt, chúc các mẹ luôn vui vẻ, hp.