Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 233K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 219 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Mình thấy chấm cũng công bằng bạn ạ. Năm trước mình cũng lo như vậy. Mà thấy bảo cả giáo viên cấp 2 và cấp 3 các trường chấm đấy ko phải riêng CVA đâu. Con mình chữ còn xấu và không sạch cơ . Chẳng biết lúc thi có viết cẩn thận hơn không nhưng khi thi về tự nó đánh giá điểm của nó được bao nhiêu thì đúng như thế luôn. Con mình thi CVA mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2nhocti Xem bài viết
    Các bác cho mẹ cháu hỏi thêm: Nếu cháu đăng ký thi chuyên tại Chu Văn An thì sẽ phải đến thi tại trường CVA và Hội động thi trường này sẽ chấm điểm tất cả 4 môn thi (Toán + văn+ Anh Đk + môn chuyên) phải ko ạ?
    Như cô giáo lớp con nhà mình nói thì các con phải cẩn thận vì như vậy khả năng cao là Hội đồng thi trường chuyên này sẽ chấm chặt chẽ hơn so với HĐ thi ở các trường thường khác (đối với 2 môn văn + toán) phải ko các bác? --> Điều này làm các con định thi chuyên lại thấy ca-mơ-run?!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mebitrang; 10/05/2013 vào lúc 07:52 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cháu chào các cô các bác! Cháu là học sinh lớp 9 năm nay thi lên 10. Học xong cấp 2 ở Hà Nội, nhà cháu chuyển về Hưng Yên nhưng vẫn để hộ khẩu trên đó. Chung lại là cháu đủ điều kiện thi. Nhưng cháu có chút vấn đề với tờ phiếu đăng kí dự tuyển. Mong các cô, các bác, nếu ai biết thì chỉ giúp cháu với ạ. Vì cũng sắp đến hạn nộp rồi.
    1. Cháu là thí sinh tự do phải không ạ?
    2. Cháu đã nộp hồ sơ thi Sư Phạm và CNN, giờ chỉ còn Ams nữa thôi. Tất cả cháu đều có nguyện vọng vào chuyên Anh. Vậy thì trong phiếu dự tuyển, cháu bỏ qua mục II và chỉ điền mục I và III có được không ạ? Nếu bắt buộc phải điền hai nguyện vọng ở phần dự tuyển vào 10 không chuyên thì NV1 điền Ams, NV2 điền Quang Trung có làm ảnh hưởng gì đến kết quả cũng như việc nhập học nếu đỗ chuyên Anh Ams như cháu đã ghi ở dưới không?
    3. Điểm THCS và điểm cộng thêm ở mục II là tính theo thang điểm đối với lớp 10 không chuyên? Còn điểm sơ tuyển ở mục III là với lớp 10 chuyên phải không ạ? Cháu hỏi thế cho chắc ^^. Mà ở địa phương cháu không có môn nào gọi là môn nghề thì cháu sẽ không được cộng điểm cái này ạ?
    Đó là về cơ bản những gì cháu thắc mắc. Mong các cô các bác giúp cháu giải thích hộ cháu những điều cháu chưa rõ. Cháu cảm ơn mọi người nhiều ạ!

• 1,076 Bài viết

• 1,374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi likeable_hell_angel Xem bài viết
    Cháu chào các cô các bác! Cháu là học sinh lớp 9 năm nay thi lên 10. Học xong cấp 2 ở Hà Nội, nhà cháu chuyển về Hưng Yên nhưng vẫn để hộ khẩu trên đó. Chung lại là cháu đủ điều kiện thi. Nhưng cháu có chút vấn đề với tờ phiếu đăng kí dự tuyển. Mong các cô, các bác, nếu ai biết thì chỉ giúp cháu với ạ. Vì cũng sắp đến hạn nộp rồi.
    2. Cháu đã nộp hồ sơ thi Sư Phạm và CNN, giờ chỉ còn Ams nữa thôi. Tất cả cháu đều có nguyện vọng vào chuyên Anh. Vậy thì trong phiếu dự tuyển, cháu bỏ qua mục II và chỉ điền mục I và III có được không ạ? Nếu bắt buộc phải điền hai nguyện vọng ở phần dự tuyển vào 10 không chuyên thì NV1 điền Ams, NV2 điền Quang Trung có làm ảnh hưởng gì đến kết quả cũng như việc nhập học nếu đỗ chuyên Anh Ams như cháu đã ghi ở dưới không?
    3. Điểm THCS và điểm cộng thêm ở mục II là tính theo thang điểm đối với lớp 10 không chuyên? Còn điểm sơ tuyển ở mục III là với lớp 10 chuyên phải không ạ? Cháu hỏi thế cho chắc ^^. Mà ở địa phương cháu không có môn nào gọi là môn nghề thì cháu sẽ không được cộng điểm cái này ạ?
    Đó là về cơ bản những gì cháu thắc mắc. Mong các cô các bác giúp cháu giải thích hộ cháu những điều cháu chưa rõ. Cháu cảm ơn mọi người nhiều ạ!
    Đồng hương đây nhưng "bác" chắc không trả lời được rõ..........Thôi thì cố đỗ SP hay CNN đi cháu...nếu không thi Nguyễn Tất Thành bán công ấy!
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 531 Bài viết

• 1,672 Được cảm ơn

Cái này cô cũng ko rõ, chắc cháu phải lên phòng giáo dục quận huyện, nơi cháu có hk thường trú để hỏi, vì cô thấy nếu thí sinh tự do thì sẽ phải nộp hồ sơ lên đó mà

Còn về nguyện vọng vào 10 ko chuyên thì: trường Ams ko có lớp không chuyên nên cháu ko điền vào NV 1 được. Nếu NV 2 điền Quang trung thì có nghĩa cháu ở KV tuyển sinh 3, thế thì cô nghĩ cháu vẫn có thể điền NV 1 là Kim liên, Yên hòa hay Nhân chính mà. Cái này cháu hỏi lại phòng GD cho chắc nhá. Nếu chỉ có nguyện vọng vào DL thì cháu vẫn phải điền NV 1 trường công đấy.

Cháu có thể tham khảo trường Chu văn An vì trường này tuyển sinh các tỉnh phía bắc chứ ko giới hạn hk Hà nội như các trường khác, nhưng như thế thì NV 2 có thể phải là trường khác. Tốt nhất là cháu và gia đình nên lên nhờ phòng giáo dục tư vấn cho

Cô cũng ko nhớ mục I, II, III là những cái j nữa nhưng mục 3 cháu hỏi cô nghĩ là đúng

Ý kiến của cô chỉ là tham khảo thôi nhé
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mechaucao; 12/05/2013 vào lúc 07:54 AM.

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cháu cảm ơn mọi người. Cả bố cả mẹ cháu đều gặp trực tiếp hoặc nhờ tư vấn qua máy rồi nhưng vẫn có nhiều ý kiến trái chiều. (Hơn nữa họ giống như không muốn tư vấn cho mình ấy). Vậy mọi người có thể viết giùm cháu một tờ phiếu mẫu được không ạ?
    Ngoài thông tin đã nói, cháu đạt giải nhất tỉnh môn Anh, cũng thi chuyên Anh luôn, thuộc KVTS 3. Điểm THCS của cháu là tối đa, tức 20 điểm. Cháu không có điểm thi nghề.
    I/ 10 không chuyên
    NV1: Kim Liên
    NV2: Quang Trung
    II/ 10 chuyên
    NV1: chuyên Anh và Trung Ams (cái này không biết có được không và cháu có cần lưu ý điều gì không ạ?)
    NV2: không có
    Nếu cô bác nào có thể giúp cháu mà không có phiếu dự tuyển trong tay thì cháu có thể up lên, nhưng nó hơi mờ
    Ai giúp được cháu thì tốt quá!
    Where there is a will, there is a way!

• 531 Bài viết

• 1,672 Được cảm ơn

Cháu cảm ơn mọi người. Cả bố cả mẹ cháu đều gặp trực tiếp hoặc nhờ tư vấn qua máy rồi nhưng vẫn có nhiều ý kiến trái chiều. (Hơn nữa họ giống như không muốn tư vấn cho mình ấy). Vậy mọi người có thể viết giùm cháu một tờ phiếu mẫu được không ạ?
    Ngoài thông tin đã nói, cháu đạt giải nhất tỉnh môn Anh, cũng thi chuyên Anh luôn, thuộc KVTS 3. Điểm THCS của cháu là tối đa, tức 20 điểm. Cháu không có điểm thi nghề.
    I/ 10 không chuyên
    NV1: Kim Liên
    NV2: Quang Trung
    II/ 10 chuyên
    NV1: chuyên Anh và Trung Ams (cái này không biết có được không và cháu có cần lưu ý điều gì không ạ?)
    NV2: không có
    Nếu cô bác nào có thể giúp cháu mà không có phiếu dự tuyển trong tay thì cháu có thể up lên, nhưng nó hơi mờ
    Ai giúp được cháu thì tốt quá!
    Phần I ko chuyên thì ok nếu cháu thấy khả năng của mình có thể đỗ Kim liên hoặc sẽ vào dân lập nếu ko đỗ chuyên

Phần II chuyên: Cô vẫn cảm thấy an toàn hơn khi chọn cả Trung và Nga ở phần II, NV 2 là chuyên Anh Nguyễn Huệ. Ko tiếc j một dấu tick hiii. (Lý do là nhiều bạn đoạt giải nhất nhì TA TP vẫn có thể ... ko đỗ chuyên anh ams dù cô cũng ko hiểu là tại sao)

Cho cô hỏi một câu: nếu cháu ko đạt NV chuyên Anh AMS thì nguyện vọng sẽ học trường nào???

• 251 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Các bố mẹ cho mình hỏi: nếu mình ĐK thi 2 môn chuyên:
    -Sáng 20/6: Môn văn : NV1 Chu Văn An
    -Chiều 20/6: Môn Anh: NV1 AMS, NV2 Chu Văn An
    Ngoài ra mình sẽ tích vào cả các môn xét tuyển là tiếng Nga & tiếng Trung với môn thay thế là tiếng Anh.
    Như vậy nếu khả năng đỗ cả chuyên văn CVA & anh AMS (cứ giả sử như vậy, hi hi) thì 2 trường này xét tuyển độc lập (Anh Ams không đỗ thì xét tiếp Nga, Trung) và mình có thể chọn trường theo nguyện vọng phải không?
    Xin cảm ơn mọi người!

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Phần I ko chuyên thì ok nếu cháu thấy khả năng của mình có thể đỗ Kim liên hoặc sẽ vào dân lập nếu ko đỗ chuyên

Phần II chuyên: Cô vẫn cảm thấy an toàn hơn khi chọn cả Trung và Nga ở phần II, NV 2 là chuyên Anh Nguyễn Huệ. Ko tiếc j một dấu tick hiii. (Lý do là nhiều bạn đoạt giải nhất nhì TA TP vẫn có thể ... ko đỗ chuyên anh ams dù cô cũng ko hiểu là tại sao)

Cho cô hỏi một câu: nếu cháu ko đạt NV chuyên Anh AMS thì nguyện vọng sẽ học trường nào???
    Nếu tất cả đều không đỗ đi, thì cháu tiếp tục học ở địa phương. Mục tiêu của cháu là vào được chuyên Anh Ams. Kể cả CNN và SP cũng chỉ là phụ thôi. Chứ nhà cháu không có ý định cho cháu lên lại Hà Nội để học những trường thường. Về nguyện vọng, cháu xếp theo thứ từ cao thấp là Ams - CNN - SP - KL - QT. Hy vọng cho dù không đỗ chuyên thì bố mẹ vẫn cho cháu học trường thường trên đó.
    Where there is a will, there is a way!

• 531 Bài viết

• 1,672 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehocon Xem bài viết
    Các bố mẹ cho mình hỏi: nếu mình ĐK thi 2 môn chuyên:
    -Sáng 20/6: Môn văn : NV1 Chu Văn An
    -Chiều 20/6: Môn Anh: NV1 AMS, NV2 Chu Văn An
    Ngoài ra mình sẽ tích vào cả các môn xét tuyển là tiếng Nga & tiếng Trung với môn thay thế là tiếng Anh.
    Như vậy nếu khả năng đỗ cả chuyên văn CVA & anh AMS (cứ giả sử như vậy, hi hi) thì 2 trường này xét tuyển độc lập (Anh Ams không đỗ thì xét tiếp Nga, Trung) và mình có thể chọn trường theo nguyện vọng phải không?
    Xin cảm ơn mọi người!
    Theo tớ là đúng rồi, mehocon ạ. Lúc đó thì mình có thể chọn vào đâu tùy thích hoặc nếu khó chọn quá thì ...... tung đồng xu

Nếu tất cả đều không đỗ đi, thì cháu tiếp tục học ở địa phương. Mục tiêu của cháu là vào được chuyên Anh Ams. Kể cả CNN và SP cũng chỉ là phụ thôi. Chứ nhà cháu không có ý định cho cháu lên lại Hà Nội để học những trường thường. Về nguyện vọng, cháu xếp theo thứ từ cao thấp là Ams - CNN - SP - KL - QT. Hy vọng cho dù không đỗ chuyên thì bố mẹ vẫn cho cháu học trường thường trên đó.
    Nếu thế thì cô nghĩ cháu điền đơn vậy là ok. Chúc cháu trở thành AMser 13-16!!!!!!!!! Cố lên !!!!! Yeh!!!!

• t2b
    • 11 năm
    • 56 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

các bố mẹ cho mình hỏi lớp chuyên anh ở Chu văn An có mấy lớp? có các lớp chuyên kiểu Anh-nga, anh- trung ... như trường Amx không? tks các bố mẹ