Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 233K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 531 Bài viết

• 1,679 Được cảm ơn

Loa loa loa, các mẹ có con muốn thi chuyên ngữ thì vào trường mua hồ sơ đi nhé. Bắt đầu bán HS từ hôm nay đấy. Tớ đã mua rồi 10k một bộ thôi. Khi nào đi đăng ký cho con thì đóng 250k tiền thi. Link thông báo đây:

http://flss.edu.vn/Home.asp?param=news&NewsID=122

Trong trường cũng thông báo luôn lịch thi thử đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe yeu Xem bài viết
    Các bố, các mẹ ơi!
    Con mình năm nay lên lớp 9(THCS Phương Mai), sang năm(2012) là thi vào lớp 10 đây. Nghe nói sang năm, các con ở Hà Nội phải thi 3 môn vào lớp 10 là : Toán, Văn, ngoại ngữ à?Có bố mẹ nào nghe thông tin này chưa?Độ chính xác bao nhiêu % nhỉ?Mình lo quá, vì con học lực vừa phải thôi.Có bố mẹ nào có địa chỉ giáo viên luyện thi môn tiếng Anh và môn Toán vào lớp 10 chỉ giúp mình với nhé. Minh thực sự rất lo lắng
    Bố,mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chia sẻ giùm mình với nhé.Cảm ơn nhiều
    Mẹ nó ơi tớ khẳng định là không có chuyện con phải thi cả 3 môn T-V-A, dự kiến 4-5 năm nay rùi nhưng chưa thực hiện được, tớ chủ nhiệm lớp 9 khoảng 5 năm rùi, môn Tiếng Anh là môn điều kiện cho các con thi chuyên nhé.!

Vì sao?
    1. Thứ nhất ngày 22/6 hàng năm các con thi vào 10, đề thi là chung của Hà Nội ( cả HN 1 và 2), trình độ tiếng Anh của các vùng HN không đồng đều ( nói thật đề ra Toán Văn như mọi năm còn có trường lây đên 57 điểm nhưng cũng có trường ngoại thành hoặc HN 2 đến 30 điểm không tuyển sinh được).
    2. Môn Toán + Văn chắc chắn là bắt buộc X hệ số 2 + điểm THCS = Điểm xét tuyển vào cấp 3.
    Môn Tiếng Anh là môn đk thi chuyên, ví dụ thi Chu Văn An hay Ams thì con phải được >= 5 điểm.

Hy vọng sẽ tư vấn được thêm cho các mẹ, có vấn đề gì các mẹ cứ hỏi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Loa loa loa, các mẹ có con muốn thi chuyên ngữ thì vào trường mua hồ sơ đi nhé. Bắt đầu bán HS từ hôm nay đấy. Tớ đã mua rồi 10k một bộ thôi. Khi nào đi đăng ký cho con thì đóng 250k tiền thi. Link thông báo đây:

http://flss.edu.vn/Home.asp?param=news&NewsID=122

Trong trường cũng thông báo luôn lịch thi thử đấy.
    Hồ sơ thì bán rùi mẹ nó ạ nhưng tối thiểu cũng phải chờ kết quả tổng kết mới nộp được vì yêu cầu cả điểm chuyên và điểm tk mà. Mọi năm thấy hs nộp dao động từ 10-15/5.

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DANBROWN Xem bài viết
    Con trai mình năm nay cũng thi vào lớp 10, nhưng mình lo lắm bởi nó ẩu và chữ xấu. Nhưng cụ thể đến bây giờ còn một số điều mình chưa rõ lắm mong cáo mẹ thông thái giúp đỡ.
    1. Có phải trường dân lập thì thi thoải mái không, cháu định thi chuyên SP và lương thế vinh.
    2.Có phải đang ký nguyện vọng 1 ở quận nào thì NV2 chỉ ở quận đấy không.
    Ví dụ : NV1 ở AM( cầu giấy)thì NV2 cũng chỉ là những trường thuộc quận Cầu giấy à?
    Cảm ơn cả nhà.
    Trả lời mẹ nó và các mẹ nhé.

THỨ NHẤT: DÂN LẬP THI VÔ XỜ TƯ, không nằm trong 1 nguyện vọng mẹ nó được chọn.

Sau khi con thi vào ngày 22/6, có điểm con sẽ được cấp 1 tờ giấy chứng nhận kết quả, nếu có nguyện vọng vào dân lập, con mua hồ sơ trường đó rồi nộp thẳng vào trường, trường có hội đồng xét duyệt thông báo kết quả khoảng cuối tháng 7.

THỨ 2: NV1 và NV2 phải nằm trong cùng 1 khu vực tuyển sinh, nhưng khu vực có thể bao gồm nhiều quận, huyện ( mẹ nó có thể tham khảo cuốn những điều cần biết về tuyển sinh vào lớp 10 năm trước)

Nhà mẹ nó KV1 nhưng muốn thi trường ở khu vực khác thì có thể làm đơn xin đổi khu vực (cô giáo sẽ phát cho mẹ nó khi làm hồ sơ dự thi vào lớp 10).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_BP Xem bài viết
    Mẹ Caychuoihot và các mẹ thông thái ơi cho mình hỏi ngu ngơ thế này cái (sorry là mình không biết tìm cái thông tin này ở đâu):

Con mình năm sau muốn thi vào trường Ams, nhưng mình không chắc chắn lắm là cháu có đỗ được Ams hay không nên mình vẫn muốn đăng ký NV1 không chuyên cho con là Kim Liên (NV2 thì mình chưa quyết định được). Mình vẫn đang băn khoăn chưa rõ là nếu vâỵ thì con mình sẽ phải thi Toán-Văn (bắt buộc) ở trường nào (Kim Liên hay Ams)? Nếu thi tại hôị đồng thi trường Ams, thì trường Kim Liên có xét tuyển cháu vào trường như là NV1 hay không nhỉ? Có phải muốn vào Ams là bắt buộc phải thi Toán - Văn tại Ams không?

Các mẹ cho mình biết vơí nhé.
    AMS VÀ CHU VĂN AN ( hệ chuyên) các mẹ thi riêng ngày ( thường là ngày 23/6).
    Thi vào 10 thường là ngày 22/6: Các con thi Toán - Văn tại trường đăng kí nguyện vọng 1.
    Ví dụ: con đăng kí thi Kim Liên, sở giáo dục sẽ xếp số báo danh, địa điểm thi ( đôi khi không phải tại trường), tất cả có trong giấy báo thi con nhận được vào đầu tháng 6.

Con không thi Toán Văn tại Ams mà tại trường đk NV1, thi chuyên Ams và Chu Văn An thi ngày riêng.

• 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn phanquoccuong ah, đâu phải con cứ lúc nào cũng căng thẳng hay lo lắng chuyện thi cử là tốt đâu bạn. Mình nghĩa để cho con tâm lý thoải mái, tránh gây áp lực cho con thì kết quả sẽ tốt hơn đó. Bạn cần định hướng và cùng con xác định một kế hoạch ôn luyện sao cho hợp lý nhất. Mình cũng có một ý kiến là không nên cho con học thêm qua nhiều như vậy kiến thức bị giàn trải, lặp đi lặp lại mà việc tiếp thu chưa chắc đã hiệu quả. Bạn có thể cho con làm thử một số đề thi vào lớp 10 của các năm trước để có thể đánh giá năng lực của con. Bạn có thể lấy đề thị tại http://hocmai.vn/ Chúc con bạn thi tốt nhé

• 1,403 Bài viết

• 2,736 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ trangnhung248 nhiều lắm.
    Mình dự định cho con thi cả Am( ước mơ của nó ợ) rồi LTV, rồi chuyên SP.
    Nhà mình ở dưới thanh trì nên muốn đăng ký NV1 cho con Kim liên và NV2 là Lê quý đôn không biết có được không?
    Thằng này nhà mình được cái học và tiếp thu nhanh nhưng mỗi tội ẩu, nó toàn để nước đến chân mới nhảy thôi. Hiện tại vẫn thấy đủng đỉnh lắm, có giục thì nó toàn bảo con học xong rồi. Trong ba môn thì môn toán hình nó hơi kém, còn văn thì mình thấy nó viết cũng có cảm xúc nhưng mỗi tội chữ xấu, không biết lúc thi nó có cẩn thận hơn không?
    Thi vào Am không biêt có chuyên Anh Nhật không hả mẹ trangnhung248, vì thấy bảo cái này thì lấy ít điểm hơn.
    Mẹ nó có thông tin gì về Am thì tư vấn giúp mình nhé!
    Cảm ơn thông tin của mẹ nó rất nhiều!

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DANBROWN Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ trangnhung248 nhiều lắm.
    Mình dự định cho con thi cả Am( ước mơ của nó ợ) rồi LTV, rồi chuyên SP.
    Nhà mình ở dưới thanh trì nên muốn đăng ký NV1 cho con Kim liên và NV2 là Lê quý đôn không biết có được không?
    Thằng này nhà mình được cái học và tiếp thu nhanh nhưng mỗi tội ẩu, nó toàn để nước đến chân mới nhảy thôi. Hiện tại vẫn thấy đủng đỉnh lắm, có giục thì nó toàn bảo con học xong rồi. Trong ba môn thì môn toán hình nó hơi kém, còn văn thì mình thấy nó viết cũng có cảm xúc nhưng mỗi tội chữ xấu, không biết lúc thi nó có cẩn thận hơn không?
    Thi vào Am không biêt có chuyên Anh Nhật không hả mẹ trangnhung248, vì thấy bảo cái này thì lấy ít điểm hơn.
    Mẹ nó có thông tin gì về Am thì tư vấn giúp mình nhé!
    Cảm ơn thông tin của mẹ nó rất nhiều!
    Mẹ nó cứ cho con thi đi, chả mất gì con lại được thử sức.
    Chuyên Ngữ và chuyên DHSP làm hồ sơ riêng, không liên quan đến nguyện vọng, Lương Thế VInh cũng chỉ xét ( không thi mẹ nó nhé) nên mẹ nó cứ đk vô xờ tư.

Nếu con có năng khiếu môn Anh, tớ khuyên chân thành mẹ nó nên cho con thi chuyên ngữ thay vì AMs, trường tớ (lomonoxop) chuyên về ngoại ngữ tớ biết mà, chuyên ngữ đỉnh lắm, hoặc chuyên Anh của ĐHSP cũng tốt.

con có thể đăng kí lớp Anh - anh, thường là điểm cao, hoặc Anh- Nhật, Anh - Nga... điểm thấp hơn nhưng thực chất vẫn giáo viên tốt dạy mà.

Bình thường ngày 22/6 con sẽ thi vào 10 nhé, 23 thi chuyên ( nếu sức con mẹ nó vừa phải thì thi chuyên Anh của Chu Văn An cũng tốt, cùng ngày thi với Ams).

Thông tin về Ams mẹ nó tham khảo trongquyen những điều cần biết về tuyên sinh lớp 10 ( đầu th5 sẽ có) hoặc lấy quyển năm ngoái ( 5 nẳm rùi tớ thầy quyển ấy gần như chả thay đổi gì cả). quyển ấy có cả điểm chuẩn của các năm/các trường đấy.

Mẹ nó ở thanh trì có thể đk cho con bất cứ trường nào trong HN, miễn là 2 trường NV1- NV2 phải cùng 1 khu vực tuyển sinh ( sau đó mẹ nó làm đơn xin chuyển khu vực dự thi, cô giáo sẽ phát đơn cho mẹ nó lúc làm hồ sơ ấy).

Chuyên ngữ năm ngoái thi 6/6, ĐHSP cũng tầm tầm ấy, ngoài ra còn có Nguyễn Tất Thành cũng được....

Tớ đã chủ nhiệm 4 khóa lớp 9, có vấn đề gì các mẹ cứ hỏi, cái gì mà chưa rõ tớ nhờ đồng nghiệp tư vấn rùi trả lời giúp các mẹ nhé!

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Thật ra không biết các mẹ thế nào, tớ thì kinh nghiệm thế này nhé:
    - Con đỗ chuyên cũng tốt, nhưng không đỗ cũng chả sao, mục tiêu chính là cứ vào được trường cấp 3 ngon lành tí, lớp chọn, trường nào cũng có lớp mũi nhọn hết, thường tỉ lệ đỗ đại học cao, con đỡ áp lực.
    - Nhiều khi con bị áp lực thi chuyên, học nâng cao quá đến khi quay lại mặt đất thì trượt... thế nên cơ bản vẫn là nắm chắc kiến thức, đỗ vào lớp 10 điểm cao ( trên 50 điểm) là có thể vào 1 trong các trường khá tốt.
    - Nói thì chán đời chứ nhiều khi các mẹ bắt con học thêm nhiều quá, toàn học trên mây, mấy công thức toán con không thuộc, mấy bài thơ lớp 9 không nhớ, dẫn chứng chả biết, toàn bịa văn...> nguyên tắc trong dạy học nhé: 1 tiết trên lớp các mẹ phải để con 1 tiết tự học ở nhà, nó mới ngấm, chứ đi học cả ngày, bắt nó học tối, học thứ 7 chủ nhật nữa như kiểu nhồi vịt---> tốn tiền không đem lại hiệu quả...
    Năm nay tớ mới sinh bé học kì 1 nên không CN lớp 9 chứ mọi năm tớ toàn tổ chức lớp, mời các thầy cô có uy tín dạy, rùi đích thân tớ kiểm tra...

Các mẹ có thể sau mỗi bài kiểm tra cho con tự ngồi viết ra giấy...
    + thứ nhất: Con cảm thấy mình còn yếu chỗ nào, kĩ năng nào?
    + lí do tại sao con không làm được bài: vì kiến thức, hay vì tâm lý?
    + Con cần gì ở thầy cô: dạy cơ bản phần nào, nâng cao phần nào...

Tớ cho các con tự viết ra, rùi tập hợp lại gửi các thầy cô dạy phụ đạo, thầy cô khi dạy sẽ để ý để chỉnh cho các con
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

À quên tớ tiện giới thiệu luôn với các mẹ con sắp đi thi.

Tớ đang có loại bút bi tẩy xóa được của Nhật ( mực như bi nước ấy, có màu xanh, đen, không khac gì bút bi thường cả) nhưng tẩy xóa được, mẹ nào con sắp thi vào cấp 3, môn Toán ý (chứ môn văn khôgn cần lắm) dùng thì ok vì có sai tẩy đi không dấu vết gì cả, giá 85k/chiếc, tuy nhiên nếu có mua thì sát ngày thi mới đưa cho con để làm bài để buộc chúng phải cẩn thận, không được tẩy xóa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)