Cấp 2 và cấp 3

Có con thi vào lớp 10 năm học 2013 - 2014 Hà Nội - Phần 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 242K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Thăng long là trường gì trangnhung nhỉ? Không lẽ là ĐH Thăng long?
    Hú hú, có cấp 3 TL mà mẹ nó ơi, năm 2010 em nhớ không nhầm TL lấy 53,5 điểm, năm ngoái thì không cập nhật.
    • 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Em với bác có biết nhau không nhỉ he he???. Chắc bác học toán à, em toàn thấy bác ôn luyện toán cho con cháu!!! Em cũng đang khuyến khích nó học hóa đấy ạ.

Đấy là trường cấp 3 Thăng long mà mẹ nó.

Trangnhung cũng nhầm rồi, con mẹ Vigro đang học chuyên lý TH rồi cơ mà. Đấy là mẹ ấy kể chuyện năm ngoái thôi

@Vigro: mẹ nó K33 là học 4 năm rồi đúng ko? Tớ phải học 5 năm đấy ra trường năm 91 !!!! Có con học nhanh và giỏi như mẹ nó thích nhỉ!!!
    hí hí, mẹ CC ra trừong năm 91, lúc ấy em mới 6t, ui, thế ngoài đời có khi gặp em phải chào mẹ Chấu bằng cô ấy, sao nghe cách nói chuyện thấy trẻ thế nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,617 Bài viết

• 4,069 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Trangnhung cũng nhầm rồi, con mẹ Vigro đang học chuyên lý TH rồi cơ mà. Đấy là mẹ ấy kể chuyện năm ngoái thôi
    Tại vì mình đọc thấy Trangnhung nói về TL trong khi con mẹ Virgo đang học chuyên lý TH nên không hiểu cứ tưởng TN đang tư vấn về chọn trường đại học
    • 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

hú hú, em đẩu đoảng đọc không hết, mà sáng nay có quyển những điều cần biết về tuyển sinh vào lớp 10 rồi các mẹ nhé, đủ hết những gì các mẹ thắc mắc, cả điểm chuẩn các trường 3 năm trở lại đây nữa.
    • 137 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tymon Xem bài viết
    Con trai mình mà được học và chơi thoải mái như con nhà mẹ vigro thì chẳng còn gì bằng, được cái cu cậu chẳng lo lắng gì, anh chàng bảo như đề thi năm ngoái thì con làm ngon ơ, nhưng kết quả học tập cứ bị thầy cô cho là chưa vững nên mình lo lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm cho con thi vào trường sư phạm khoa tiêng Đức không cho mình lời khuyên với. Nói thật thà, thích thi chuyên anh nhưng không tự tin lắm. Nên mình cũng đang cân nhắc giống như tâm lý của các mẹ muốn con có môi trường tốt nên cho thi vào chuyên sử, địa vậy. Trường sư phạm ngoại ngữ sẽ lấy điểm toán, văn cấp 3 hay thi đề riêng hả các mẹ?
    Có mẹ con nhà mình đây.Con gái nhà mình cũng đang cân nhắc quá chừng luôn.Mình thích con thi chuyên anh nhưng con gái cứ bảo là trong chuyên ngữ ngoài ngoại ngữ chuyên còn học thêm ngôn ngữ thứ 2 nên con muốn đăng ký tiếng Đức hoặc Trung để điểm chuẩn thấp hơn chút.Thú thực Cả gia đình đều là dân chuyên PBC- NA ra nên mình vẫn ao ước con được vào môi trường chuyên.Mình cũng động viên con là cố gắng hết sức còn công lập chắc con mình đăng ký Nhân Chính.Tâm trạng của mình cũng giống các mẹ , chỉ có thể nói là lo ngay ngáy mà thôi.
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanquoccuong Xem bài viết
    Có mẹ con nhà mình đây.Con gái nhà mình cũng đang cân nhắc quá chừng luôn.Mình thích con thi chuyên anh nhưng con gái cứ bảo là trong chuyên ngữ ngoài ngoại ngữ chuyên còn học thêm ngôn ngữ thứ 2 nên con muốn đăng ký tiếng Đức hoặc Trung để điểm chuẩn thấp hơn chút.Thú thực Cả gia đình đều là dân chuyên PBC- NA ra nên mình vẫn ao ước con được vào môi trường chuyên.Mình cũng động viên con là cố gắng hết sức còn công lập chắc con mình đăng ký Nhân Chính.Tâm trạng của mình cũng giống các mẹ , chỉ có thể nói là lo ngay ngáy mà thôi.
    Chào cô, cháu là học sinh lớp Trung Chuyên ngữ ạ. Cháu tình cờ biết topic này và muốn chia sẻ một số thông tin về trường. Đúng là được học 2 ngoại ngữ nhưng nếu tiếng anh là NN2, tức là NN phụ thì chán lắm ạ, học dễ mà cả tiết hầu như chơi, 1 tuần học có 1 buổi 90p. Nhưng nếu em nhà cô sợ không đỗ chuyên anh thì thi các chuyên khác cũng tốt vì chuyên gì thì vẫn phải đi học thêm ở ngoài. Lớp cháu khá đặc biệt vì 1 nửa trung, 1 nửa anh và cháu biết các bạn chuyên anh vẫn phải đi học thêm tanh như thường. Hơn nữa, tuy học chuyên về một ngoại ngữ mới có vẻ vất vả hơn nhưng không biết tiếng khác thế nào chứ tiếng trung cháu thấy được 8 phẩy dễ hơn việc được 8 phẩy của chuyên anh. Vì thế nên nếu con cô muốn đi du học thì học chuyên tiếng khác ko phải anh sẽ được lợi thế bảng điểm đẹp. Đấy là vài điều cháu muốn nói về trường.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 223 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangnhung248 Xem bài viết
    hú hú, em đẩu đoảng đọc không hết, mà sáng nay có quyển những điều cần biết về tuyển sinh vào lớp 10 rồi các mẹ nhé, đủ hết những gì các mẹ thắc mắc, cả điểm chuẩn các trường 3 năm trở lại đây nữa.
    Mẹ nó ơi mua quyển này ở đâu chỉ cho mình với. Với lại cho mình hỏi hồ sơ đăng ký thi lên 10 khi nào bán, sẽ bán ở chính trường các cháu học hay ở đâu. Hồ sơ đăng ký thi chuyên mua ở đâu nữa mẹ nó. Hôm trước mình ra cấp 3 Chu Văn An thì ông bảo vệ bảo phải về trường cấp 2 mua. Về trường cấp 2 lại bảo là phải sang cấp 3 mua. Mình chưa hiểu thế nào nữa ? Mẹ nó giúp mình với
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mebitrang; 03/04/2012 vào lúc 09:14 AM.
    • 251 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

hnay em ra Lý Thường Kiệt hỏi mua quyển Những điều cần biết về thi tuyển sinh vào lớp 10 mà trên đó cũng ko có, họ bảo quyển đó phát về trường chứ ko có ở ngoài, có mẹ nào mua đc cho nhà e mượn với, quyển năm ngoái cũng được ạ, nhà em tham khảo xíu
    tks các mẹ

@@@ mebitrang ơi: hồ sơ thi chuyên đăng kí cùng với thi ko chuyên, hồ sơ đó phát về trường cấp 2 của các bé, cuối tháng 4 cơ.chị đừng lo quá, em cũng sốt ruột vụ này nhưng các cô các chị mách nên cũng yên tâm chút rồi
    ...Trọn đời mình bên nhau nhé anh, tình yêu
    Vì chính em mà thôi, vì yêu anh mất rồi...

• 544 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Tớ lanh chanh trả lời hộ Trangnhung đây. Chỗ nào ko chính xác tí nữa em chỉnh lại cho chị nhé

Hồ sơ thi chuyên (CVA, AMs, ST, NH) cũng chính là hồ sơ thi vào 10 và đến khoảng tháng 5 nhà trường cấp 2 nơi con bạn học sẽ phát và hướng dẫn các con điền luôn. Còn nếu Bi muốn thi các chuyên khác (TH, CNN, SP) thì mới phải vào trường mua.

Quyển Những điều cần biết hôm qua tớ ra hiệu sách ở Gvõ hỏi thì bảo là hết rồi. Chắc phải đợi đợt mới
    • 544 Bài viết

• 1,832 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebitrang Xem bài viết
    Với lại cho mình hỏi hồ sơ đăng ký thi lên 10 khi nào bán, sẽ bán ở chính trường các cháu học hay ở đâu. Hồ sơ đăng ký thi chuyên mua ở đâu nữa mẹ nó. Hôm trước mình ra cấp 3 Chu Văn An thì ông bảo vệ bảo phải về trường cấp 2 mua. Về trường cấp 2 lại bảo là phải sang cấp 3 mua. Mình chưa hiểu thế nào nữa ? Mẹ nó giúp mình với
    Cháu không phải đi đâu mua hồ sơ thi chuyên cả, chuẩn bị đầu tháng 5 nhà trường sẽ phát cho em 1 tờ đơn ( màu xanh) đăng kí nguyện vọng dự thi vào lớp 10 cônglập và thi chuyên ( tờ xanh này gồm 2 phần, phần trên là đk thi Toán - Văn vào 10, phần dưới NV thi các môn chuyên)----> ta vẫn gọi đây là hồ sơ thi vào 10.

Nếu đkí NV chuyên thì cháu ghi vào phần 2 NV chuyên, nếu thi môn Chuyên, em cháu sẽ phải thi môn Ngoại ngữ ( tiếng Anh) là môn điều kiện ( hs1) + ( Môn chuyên * hs2)= điểm xét tuyển ( độc lập với kêt quả thi vào 10).
    Đây là trả lời của Trangnhung cho câu hỏi của Inbeo8x ở bên top bên kia của Trangnhung này. Mẹ nó chịu khó lượn các topic là có câu trả lời ngay. Câu hỏi này tớ thấy nhiều người hỏi mà cũng nhiều trả lời rồi mà.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mechaucao; 03/04/2012 vào lúc 10:33 AM.
    • 217 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Cô Trang Nhung làm ơn cho biết cuốn Những điều cần biết về tuyển sinh vào 10 năm nay có bán ở đâu không. Mình gọi hỏi hầu khắp các nhà sách mà chưa đâu có, nhà xuất bản Hà Nội thì trả lời là cuối tháng 4 mới phát hành. Mình nóng ruột quá nên muốn mua sớm. Cảm ơn cô nhiều
    • 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chiechiakhoavang Xem bài viết
    Cô Trang Nhung làm ơn cho biết cuốn Những điều cần biết về tuyển sinh vào 10 năm nay có bán ở đâu không. Mình gọi hỏi hầu khắp các nhà sách mà chưa đâu có, nhà xuất bản Hà Nội thì trả lời là cuối tháng 4 mới phát hành. Mình nóng ruột quá nên muốn mua sớm. Cảm ơn cô nhiều
    hú hú, đính chính lại với các mẹ là quyển này mới có của năm ngoái nhá, hôm trước em thấy văn phòng có một đống, cứ tưởng của năm nay, hóa ra hôm nay hỏi chị văn phòng bảo tại hs hỏi nhiều quá nên còn của năm ngoái mang ra cho các con tham khảo trước đỡ sốt ruột, hihi, lại đoảng vị làm các mẹ sốt ruột, thành thật xin lỗi các mẹ, quyển này nhà trường sẽ phát trước khi các con làm hồ sơ đăng kí dự thi.
    • 40 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi thi nghề được mấy điểm thì xếp loại giỏi? Con mình thi lý thuyết được 8,5; thực hành 9,0 thì có được giỏi không? MÌnh sốt ruột quá, đang lo. Không biết loại giỏi là trên 8,0 hay 9,0. Mẹ nào biết nói hộ mình nhé.
    • 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tronghieusino Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi thi nghề được mấy điểm thì xếp loại giỏi? Con mình thi lý thuyết được 8,5; thực hành 9,0 thì có được giỏi không? MÌnh sốt ruột quá, đang lo. Không biết loại giỏi là trên 8,0 hay 9,0. Mẹ nào biết nói hộ mình nhé.
    Nghe mẹ nó hỏi em vừa phải gọi hỏi chị văn phòng phụ trách phần này thì chị ấy bảo trên 9.0 mẹ nó ạ, em cũng không rõ lắm vì phần thi nghề không thuộc trường phụ trách, mà bao giờ có điểm cũng kèm xếp loại bên cạnh mà mẹ nó, mẹ nó thử hỏi con xem, cái tờ con kí xác nhận ấy!
    • 2,617 Bài viết

• 4,069 Được cảm ơn

Thi nghề là thi gì các mẹ nhỉ? Nếu không thuộc trường phụ trách thì do đơn vị nào tổ chức thi?
    • 1,135 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

Tức là điểm nghề do trường đang ký thi như tin học, điện, ...gì gì đó...(điểm thực hành x 2 + điểm lý thuyết ) : 3 và từ 9.0 trở lên điểm giỏi (đước + 1.5 đ lúc thi vào 10) nếu khá chỉ cộng 1.0 đ thôi ..chi tiết nhé

. NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG

1. Chỉ tổ chức thi nghề và cấp chứng nhận nghề phổ thông cho học sinh theo học ở những Trung tâm KTTH-HN, các cơ sở dạy nghề ở địa phương được Sở Giáo dục và Đào tạo cho phép dạy nghề theo chương trình do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành hoặc do Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo duyệt theo sự ủy nhiệm của Bộ.

2. Hằng năm Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức thi nghề vào tháng 3 và trong thời gian nghỉ hè.

3. Chứng nhận nghề phổ thông do Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo ký được bảo lưu trong một cấp học.

4. Những học sinh có chứng nhận nghề phổ thông sẽ được cộng điểm khuyến khích trong kỳ thi tốt nghiệp theo Quy chế thi tốt nghiệp của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

II. ĐỐI TƯỢNG, ĐIỀU KIỆN DỰ THI, NỘI DUNG THI NGHỀ PHỔ THÔNG

1. Đối tượng dự thi:

Học sinh đang học tại các trường Trung học cơ sở, Trung học phổ thông học nghề theo quy định tại mục I – Những quy định chung.

2. Điều kiện dự thi:

a. Đã học hết chương trình một nghề phổ thông.

b. Điểm trung bình nghề phổ thông đạt từ 5,0 trở lên.

c. Không nghỉ học quá 1/10 số tiết học trong một chương trình nghề phổ thông.

3. Nội dung thi, bài thi:

a. Nội dung thi: Toàn bộ chương trình, nội dung một nghề phổ thông.

b. Loại bài thi, hệ số điểm bài thi:

Học sinh dự thi phải thực hiện hai bài thi:

- 1 bài thi lý thuyết, thời gian 30 phút, hệ số 1.

- 1 bài thi thực hành, thời gian từ 60 phút đến 180 phút, hệ số 1.

Thời gian thi thực hành cho từng nghề do chủ tịch Hội đồng thi quyết định.

c. Điểm trung bình các bài thi:

Là trung bình cộng điểm của bài thi lý thuyết với điểm bài thi thực hành sau khi đã tính hệ số.

III. CẤP CHỨNG NHẬN NGHỀ PHỔ THÔNG VÀ XẾP LOẠI:

Tất cả những học sinh dự thi nghề phổ thông nếu đạt điểm trung bình hai bài thi từ 5.0 trở lên, không bài thi nào có điểm dưới 3,0 thì đều được cấp chứng nhận nghề phổ thông và được xếp loại theo tiêu chuẩn dưới đây:

1. Loại giỏi:

- Điểm trung bình hai bài thi đạt từ 9 đến 10 điểm.

2. Loại khá:

- Điểm trung bình hai bài thi đạt từ 7,0 đến dưới 9,0 điểm.

- Không có bài thi nào dưới 5,0.

3. Loại trung bình:

Những trường hợp còn lại.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi caychuoihot; 03/04/2012 vào lúc 03:14 PM.
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,955 Bài viết

• 2,541 Được cảm ơn

ui, tiếc thế nhỉ? không biết họ có làm tròn cho bé nhà mẹ nó không, không thì tiếc hùi hụi vì thực hành *2 rùi cơ mà, thiếu tí teo nữa...
    • 1,135 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

V. CHẾ ĐỘ CHO ĐIỂM VÀ CÁCH TÍNH ĐIỂM TRUNG BÌNH NGHỀ PHỔ THÔNG

1. Các loại bài kiểm tra và hệ số điểm bài kiểm tra: Trong quá trình học một chương trình nghề phổ thông, học sinh phải thực hiện đầy đủ các loại bài kiểm tra dưới đây:

- Kiểm tra miệng – hệ số 1.

- Kiểm tra viết về lý thuyết (không quá 30 phút cho 1 bài kiểm tra) hệ số 1.

- Kiểm tra thực hành – hệ số 2.

2. Chế độ cho điểm: Giáo viên dạy nghề phải thực hiện chế độ cho điểm đối với mỗi học sinh trong một chương trình nghề như sau:

- Kiểm tra miệng: ít nhất 1 lần.

- Kiểm tra lý thuyết: ít nhất 2 bài.

- Kiểm tra thực hành: ít nhất 3 bài.
    . Cách tính điểm trung bình nghề phổ thông:

Điểm trung bình nghề phổ thông là trung bình cộng của tổng số điểm kiểm tra miệng, kiểm tra lý thuyết và kiểm tra thực hành sau khi đã tính hệ số.

ĐTB nghề = ts điểm KT miệng + ts điểm KT lý thuyết + (ts điểm KT thực hành x hệ số)

tổng hệ số các bài kiểm tra

4. Sử dụng điểm trung bình nghề phổ thông: làm một trong những điều kiện xét cho học sinh dự thi nghề phổ thông.
    Chính xác là thực hành hệ số 2 rồi ...có điều có làm tròn không thì không thấy nói....
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 40 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    Chính xác là thực hành hệ số 2 rồi ...có điều có làm tròn không thì không thấy nói....
    Cám ơn bác đã cho thông tin chi tiết. Không biết các thầy cô có thương mà cho giỏi không.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 79 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Các bố, mẹ có con sắp thi 10: Khi nào sở GDĐT phát hành sách" những điều cần biết..." nhà trường (cấp 2)sẽ phát cho từng hs (tất nhiên là trả tiền mua", kèm theo bản photo mẫu đơn đăng ký tuyển sinh (bao gồm cả trường thường và chuyên của Hà Nội trong 1 tờ đơn nhé). Bố mẹ và con căn cứ vào sách hướng dẫn, khai vào tờ đơn nháp, nộp lại cho cô chủ nhiệm. Cô sẽ kiểm tra lại, chữa vào từng tờ nếu sai. Sau đó sẽ có 1 buổi họp phụ huynh, cô hướng dẫn 1 lần nữa (kể cả việc muốn đổi khu vực tuyển sinh thì cần có đơn thế nào) rồi phát lại cho phụ huynh tờ khai cô đã sửa và 1 tờ đơn chính thức, các bố mẹ cứ sao chép lại đúng y tờ cô sửa vào đấy rồi nộp. Cực kỳ kỹ càng như thế mà vẫn thấy có phụ huynh sai nhé (nên đừng mắng các con cẩu thả, không cẩn thận...). Sở không phát dư đơn đâu. căn cứ vào số đăng ký của từng trừuong mà phát hành đơn đấy. Năm ngoái có mấy p/huynh khai sai ngay nhưng may quá lớp con trai có vài cháu không thi 10 mà đi du học ngay nên dư đơn để khai lại đấy. Đây là qui trình trường NSL thực hiện năm ngoái đấy, các trường khác mình không rõ. Còn thi chuyên TH, SP, CNN thì tự đến trường mua hồ sơ, tự nộp, tự thi tại các trường ấy, không liên quan đến kỳ thi do sở GDDT tổ chức tháng 6 đâu. trước khi thi vào 10 của HN là biết hết kết quả thi các trường chuyên đại học rồi (1 tuần sau khi thi) nên cũng nhiều bạn không thi 10 nữa. Năm ngoái con mình cũng biết Ams, cậu định không thi nữa nhưng mình khích là nếu không thi các bạn bảo ăn may, đỗ "rùa" thế là lại đi thi đấy!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)