0 Người đang theo dõi

• 212 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Chứng minh tam giác ABC là tam giác cân khi biết phân giác BB' và CC' có độ dài bằng nhau. Cháu tớ mới học lớp 7 thôi, chưa học đường tròn nội tiếp ngoại tiếp, hình thanh j cả, mới học đường phân giác thôi. Bố mẹ nào sáng suốt cung cấp lời giải với!!!
    Hạnh phúc không phải là đích đến mà là trên mỗi chặng đường đi!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tự tin toả sáng khi em thấy mình đẹp hơn mỗi ngày !

Sở hữu chiều cao 1m68 chưa bao giờ mình nghĩ là mình xinh, mình chỉ thấy ngừoi ta nói mình nhất...

• em cần tìm bài toán chuyển toa tàu trên đoạn đường ray hình tam giác

Trước đây em biết một bài toán đố về việc chuyển các toa tàu trên một đoạn đường ray xếp thành hình tam giác. Bây giờ em cần tìm lại đề bài này mà quên mất, chỉ nhớ mang máng: độ dài các đoạn đường ray là cố định (nhưng không nhớ bao nhiêu mét), độ dài của toa tàu cũng cố định, làm sao để nối được...

• Dành cho các sĩ tử năm nay

Mình thì hết tuổi rồi, nhưng do cũng từng làm bên ngành GD nên thấy có rất nhiều lỗi cơ bản, tưởng...

• 10 điều cần dạy con gái tuổi teen

Những năm tháng dậy thì của con gái có thể là một chuỗi ngày chiến tranh liên miên giữa con với...

• Bình Minh thay Tạ Minh Tâm làm MC 'Chung sức'

Bình Minh thay Tạ Minh Tâm làm MC 'Chung sức' Nam siêu mẫu Bình Minh đóng vai trò người dẫn chương trình truyền hình 'Chung sức' phiên bản mới, phát sóng đầu năm 2012. 'Chung sức' phiên bản 2012 thay đổi khá nhiều so với những phiên bản trước đây, từ người chơi, MC đến thể lệ cuộc thi. Bình...

• 294 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Hi đây là bài toán hay đấy, khi còn học phổ thông tôi cũng đã mất thời gian vì nó rồi,
    Có nhiều cách chứng minh hầu hết là dùng phản chứng.
    Sau đây là gợi ý một cách giải:
    Dựng hình bình hành BB'B"C' (BB'=C'B" ấy mà).Nối B" với B' và C.
    giả sử không cân nghĩa là góc B> C (hoặc ngược lại) tuy nhiên vai trò của B và C là như nhau lên chỉ cần giả sử góc B > góc C là đủ rồi.
    Còn nhiều cách chứng minh bài này thú vị nữa cũng theo hướng phản chứng như trên.
    chúc bạn mau tìm ra lời giải theo gợi ý trên.
    nếu bó tay thì mình sẽ giải chi tiết cho.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 212 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hadaica Xem bài viết
    Hi đây là bài toán hay đấy, khi còn học phổ thông tôi cũng đã mất thời gian vì nó rồi,
    Có nhiều cách chứng minh hầu hết là dùng phản chứng.
    Sau đây là gợi ý một cách giải:
    Dựng hình bình hành BB'B"C' (BB'=C'B" ấy mà).Nối B" với B' và C.
    giả sử không cân nghĩa là góc B> C (hoặc ngược lại) tuy nhiên vai trò của B và C là như nhau lên chỉ cần giả sử góc B > góc C là đủ rồi.
    Còn nhiều cách chứng minh bài này thú vị nữa cũng theo hướng phản chứng như trên.
    chúc bạn mau tìm ra lời giải theo gợi ý trên.
    nếu bó tay thì mình sẽ giải chi tiết cho.
    Tớ cũng đã giải được bằng đúng cách này rồi, cám ơn bạn nhiều nhé
    Hạnh phúc không phải là đích đến mà là trên mỗi chặng đường đi!