Chia sẻ phương pháp học, kinh nghiệm, tài liệu luyện thi vào Lớp 10 Trường Chuyên

• 11 Lượt chia sẻ
  • 70.4K Lượt đọc
  • 268 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 181 Bài viết

• 736 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thongoc_98 Xem bài viết
    ChuTieu ơi,
    Mẹ ThoNgoc nghĩ rằng cũng rất nhiều bố mẹ mong muốn sưu tập toàn bộ các đề thi chuyên vào lớp 10 của các trường năm học 2012. Mẹ ThoNgoc thay mặt các mẹ Kính nhờ ChuTieu có thời gian rảnh sưu tập các đề thi chuyên và bài giải vào 10 của các trường (Chuyên KHTN, Sư Phạm, ASM,.......). Một điều mẹ cháu hết sức tâm huyết, sau mỗi phần bài giải, ChuTieu lại có lời nhận xét và các chú ý khi làm bài và gặp dạng này. Mẹ cháu đã sưu tầm thành file các lời nhận xét 2 đề của Chuyên Trần Phú, và toán chugn Sư phạm rùi, rất hữu ích với các con. Mẹ cháu mong nhận được những lời nhận xét tương tự ở các đề sau ạ.
    Rất mong nhân được sự giúp đỡ của ChuTieu.
    Mẹ cháu trân trọng cảm ơn, và chúc ChuTieu và Gia đình có ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ và hạnh phúc.
    Mẹ cháu chân thành cảm ơn ChuTieuThichHocToan vì sự nhiệt tình, công sức và những kinh nghiệm quý giá mà bạn đã gửi đến các mem của box giáo dục. Mebombim cũng có một con sẽ tham gia kỳ thi để vào 10 trong những năm tới, nên rất muốn bạn sưu tầm và gửi cho các đề toán, cách giải các đề thi vào các trường chuyên, nhất là ở khu vực Hà Nội như Ams, chuyên TH, chuyên SP, CNN...
    Bạn đã dạy các con thi đỗ vào 10 của 1 số trường nên các các nhận xét, gợi ý, lưu ý...cho các con khi làm bài sẽ rất quý báu.
    Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe, thành công và hạnh phúc, chúc sự nghiệp "trồng người" của thày giáo ChuTieuThichHocToan đạt được nhiều thành quả mỹ mãn
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebombim Xem bài viết
    Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe, thành công và hạnh phúc, chúc sự nghiệp "trồng người" của thày giáo ChuTieuThichHocToan đạt được nhiều thành quả mỹ mãn
    Em cảm ơn mebombim nhiều nhé.
    Em xin đính chính tý nha: Em không phải là thày giáo. Em hiện là kỹ sư CNTT, từng là hs chuyên Toán, giờ vẫn còn đam mê Toán và mong muốn qua niềm đam mê của mình mang lại điều gì đó nho nhỏ cho các em, các cháu thôi
    Mời ghé thăm blog và download tài liệu: http://chutieuthichhoctoan.wordpress.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 486 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChuTieuThichHocToan Xem bài viết
    Em cảm ơn mebombim nhiều nhé.
    Em xin đính chính tý nha: Em không phải là thày giáo. Em hiện là kỹ sư CNTT, từng là hs chuyên Toán, giờ vẫn còn đam mê Toán và mong muốn qua niềm đam mê của mình mang lại điều gì đó nho nhỏ cho các em, các cháu thôi
    Chị cũng dân CNTT đây nhưng chẳng giỏi được như em, cũng chẳng đủ kiên trì như các mẹ nên chị không kèm được con, chán thế đấy. Chỉ biết lên đây học hỏi các bố các mẹ rồi đi tìm tài liệu, load về cho con tự học thôi.

Cám ơn em và các bố các mẹ nhiều lắm lắm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 736 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cảm ơn mẹ thongoc_98 đã quan tâm đến "đứa con tinh thần của ChuTieu". Biết được là nó có ích cho các cháu là em cũng thấy vui rồi.
    Em cũng đang sưu tầm và giải các đề thi vào các trường chuyên trong những năm gần đây. Tuy nhiên thời gian cũng không có nhiều và còn gõ vào file nữa nên mất khá nhiều thời gian.
    Bây giờ các mẹ cứ cho con ôn theo từng chuyên đề đi đã
    Như kinh nghiệm của em, sau tết (Tháng 2) em hay có chuyên mục: "Mỗi tuần 1 đề thi".
    Mục đích:
    - Cho học sinh làm thử.
    - Đánh giá khả năng học sinh, biết điểm mạnh điểm yếu --> có biện pháp khắc phục
    - Luyện cho học sinh tâm lý giờ thi...
    - Giải đề, chữa bài, rút ra nhận xét, và đề nghị học sinh ôn lại những dạng toán mà mình chưa chắc.

Sau Tết em sẽ thực hiện việc này trên WTT. Mong các mẹ ủng hộ nhé.
    Xin cảm ơn và hoan nghênh nhiệt liệt lòng nhiệt tình cũng như ý tưởng của Chú Tiểu Thích Học Toán. Mẹ cháu có con năm nay vào lớp 9 và cũng ấp ủ ước mơ cho con thi chuyên Hóa. Mẹ cháu xin đăng ký 1 chân trong topic này, tuy rằng mẹ cháu ít có điều kiện vào WTT nhưng mẹ cháu đã theo dõi đề tài qua email để cập nhật hàng ngày. Chúc Chú Tiểu Thích Học Toán dồi dào sức khỏe và luôn suôn sẻ trong công viieecj để có thời gian giúp đỡ các cháu. Chúc các bậc phụ huynh luôn mạnh khỏe. Chúc con cháu chúng ta học thật tốt để đạt được ước mơ, nguyện vọng của mình.
    Thức dậy miệng mỉm cười; Hăm bốn giờ tinh khôi
    Xin nguyện sống trọn vẹn; Mắt thương nhìn cuộc đời
    • 114 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chào chị Thuylinh_07.
    Chú Tiểu xin gửi chị lời giải:
    Đề thi vào lớp 10 chuyên Sư phạm (đề thi chung) môn Toán -2012.
    http://www.mediafire.com/view/?r0h51y1f7l2u46u

ChuTieu có vài nhận xét như sau:
    - Đây là đề thi chung nên khá dễ.
    - Bé nhà chị năm nay lên lớp 9, thì có thể giải được 5 điểm (câu 1,2,5). Bé chưa giải được bài 1b và bài 5 có lẽ là do kiến thức về dạng toán tìm GTNN, cực trị còn yếu. Chị nên cho cháu học thêm về các chuyên đề này. Các bài tìm GTNN trong đề thi chung hết sức đơn giản, không mang tính đánh đó đâu, vì vậy nên học để đạt điểm những câu như thế này.

Ngoài ra ChuTieu xin chia sẻ 1 số điểm sau:
    - Khi các em học theo chuyên đề, việc giải 1 bài toán cùng dạng với chuyên đề mà các em đang học sẽ không là điều khó khăn vì các em đang quen với dạng đó. Tuy nhiên khi đi thi, đứng trước đề thi có nhiều bài tập thuộc nhiều dạng khác nhau, việc này sẽ khó khăn hơn. Vì thế, việc nhìn nhận bài toán và phân loại được bài toán đó, cùng với những nhận xét để đi đến cách giải là hết sức quan trọng.
    - ChuTieu rất mong muốn các em rèn luyện được điều này. Các em có thể giải nhiều bài toán, nhớ cách giải, nhưng các em nên nhớ rằng khi đi thi không mấy khi các em gặp bài đã làm, mà chỉ gặp “dạng” đã làm. Như vậy, nhận biết dạng toán và vận dụng cách giải đã học để giải là việc quan trọng hơn.
    - Thỉnh thoảng lôi đề ra làm, đó là lúc các em phải động não suy nghĩ, phân loại và tổng hợp tất cả những gì mình đã học. (Vì khi học theo chuyên đề, tên chuyên đề đã là 1 gợi ý cho kiến thức cần giải rồi )
    - Khi học chuyên đề, nên tìm trong các đề thi các bài toán cùng dạng để giải.
    - Có cuốn tập dùng để tập hợp tất cả các bài toán cùng dạng.
    - Luôn suy nghĩ "Tại sao lại nghĩ ra lời giải như thế???"

"Quá trình tìm ra lời giải đôi khi quan trọng hơn lời giải của bài toán"
    Thuylinh_07 xin cảm ơn lòng nhiệt tình và đam mê môn toán của Chutieuthichhoctoan, mình cũng sẽ kết hợp với thầy cô dạy toán để ôn luyện cho cháu chuyên đề GTNN mà Chutieuthichhoctoan, đã nhận xét.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuylinh_07 Xem bài viết
    Thuylinh_07 xin cảm ơn lòng nhiệt tình và đam mê môn toán của Chutieuthichhoctoan, mình cũng sẽ kết hợp với thầy cô dạy toán để ôn luyện cho cháu chuyên đề GTNN mà Chutieuthichhoctoan, đã nhận xét.
    Chị nhắn cho em địa chỉ email, em gửi tài liệu về 1 số chuyên đề cho cháu ôn tập nhé.
    Mời ghé thăm blog và download tài liệu: http://chutieuthichhoctoan.wordpress.com/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 12 năm
    • 21 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Em xin đính chính tý nha: Em không phải là thày giáo. Em hiện là kỹ sư CNTT, từng là hs chuyên Toán, giờ vẫn còn đam mê Toán và mong muốn qua niềm đam mê của mình mang lại điều gì đó nho nhỏ cho các em, các cháu thôi[/QUOTE]
    Cám ơn ChuTieuThichHocToan rất nhiều, mình cũng luôn theo dõi topic của bạn. Con lớn nhà mình năm nay lên lớp 9, cháu đang phấn đấu để thi chuyên Hóa, ngoài toán cơ bản, cháu có làm thêm cuốn nâng cao của Vũ Hữu Bình mong muốn để có thể làm tốt tối đa đề toán điều kiện. Những lời khuyên của bạn rất hữu ích với cháu. Mình rất đồng ý với bạn về việc " việc nhìn nhận bài toán và phân loại được bài toán đó, cùng với những nhận xét để đi đến cách giải là hết sức quan trọng." thực sự là con mình còn kém về mặt này. Mình rất cám ơn và mong bạn tiếp tục đồng hành cùng các cháu trong topic này.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 114 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chị nhắn cho em địa chỉ email, em gửi tài liệu về 1 số chuyên đề cho cháu ôn tập nhé.
    Cảm ơn ChuTieuThichHocToan đã quan tâm tới việc ôn luyện của các con, qua lời nhận xét của bạn hôm nay mình về cũng động viên và phân tích cho con biết còn yếu ở phần nào,
    cháu nói là con chưa được học phần cực trị, bố mẹ đều thất vọng quá, năm lớp 7 cô khen con học toán tốt lắm ( 9,2) vậy mà lớp 8 mải mê học hóa nên học môn toán có phần lơ đãng hơn giảm xuống ( 8,6) bạn ạ. Bạn cho mình xin tài liệu 1 số chuyên đề để cháu ôn tập và bạn giúp mình đánh giá xem cháu còn yếu phần nào nhé .
    mail của minh Linhin1207@yahoo.com.vn
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cảm ơn ChuTieuThichHocToan đã quan tâm tới việc ôn luyện của các con, qua lời nhận xét của bạn hôm nay mình về cũng động viên và phân tích cho con biết còn yếu ở phần nào,
    cháu nói là con chưa được học phần cực trị, bố mẹ đều thất vọng quá, năm lớp 7 cô khen con học toán tốt lắm ( 9,2) vậy mà lớp 8 mải mê học hóa nên học môn toán có phần lơ đãng hơn giảm xuống ( 8,6) bạn ạ. Bạn cho mình xin tài liệu 1 số chuyên đề để cháu ôn tập và bạn giúp mình đánh giá xem cháu còn yếu phần nào nhé .
    mail của minh Linhin1207@yahoo.com.vn
    Chào chị. Em sẽ gửi cho chị sau.
    Em nghĩ cháu được hơn 8,0 (thực chất nhé ) chứng tỏ cháu học tốt. Chị chú ý cho cháu rèn luyện thêm theo chuyên đề để có thể nắm vững được cách giải, các dạng toán sẽ tốt hơn.
    ChuTieu nghĩ thế này:
    - Thi vào chuyên, đòi hỏi học sinh có năng khiếu và giỏi về môn đó.
    - Tuy nhiên, 1 người giỏi cũng nên khá những môn khác, vì thế bao giờ cũng thi Toán, Văn, Anh chung.
    - Việc đầu tư thời gian, công sức để có thêm 2-3 điểm cho môn chung sẽ rất có ích. Có thể chính những điểm này sẽ quyết định việc đỗ hay không (vì môn Chuyên có thể mọi người đều rất giỏi, và đều được điểm cao ).
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 114 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em nghĩ cháu được hơn 8,0 (thực chất nhé ) chứng tỏ cháu học tốt. Chị chú ý cho cháu rèn luyện thêm theo chuyên đề để có thể nắm vững được cách giải, các dạng toán sẽ tốt hơn.
    ChuTieu nghĩ thế này:
    - Tuy nhiên, 1 người giỏi cũng nên khá những môn khác, vì thế bao giờ cũng thi Toán, Văn, Anh chung.
    - Việc đầu tư thời gian, công sức để có thêm 2-3 điểm cho môn chung sẽ rất có ích. Có thể chính những điểm này sẽ quyết định việc đỗ hay không (vì môn Chuyên có thể mọi người đều rất giỏi, và đều được điểm cao ).
    Thuylinh_07 xin cảm ChuTieuThichHocToan đã quan tâm chia sẻ kinh nghiệm, cháu nhà mình môn toán Tk thực chất đấy, ko có sự ưu ái của cô giáo đâu. mình cũng có suy nghĩ như Chutieu, ngoài học giỏi môn Hóa cần phải học tốt 3 môn Toán, Văn, Anh thì mới có cơ hội đỗ vào trường chuyên được.
    • 87 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016

ChuTieu ơi,

Đối với đề thi toán vào 10 của chuyên Trần Phú thì đỗ hay trượt hoàn toàn do điểm môm chuyên quyết định ạ.

Cháu nào cũng hí hửng khi thi xong 3 môn toán, anh ,văn điều kiện (Vì các cháu thi chuyên các dạng cơ bản gần như nắm chắc hết rùi ạ), nhưng khi thi xong môn toán chuyên thì đa số tiu ngỉu, các cháu nói đề khó quá. Làm thế nào để có thể truyền cho con cách học toán như ChuTieu đã nói: " việc nhìn nhận bài toán và phân loại được bài toán đó, cùng với những nhận xét để đi đến cách giải là hết sức quan trọng."

Mẹ cháu rất mong nhận được sự giúp đỡ của ChuTieu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con mình năm nay lên lớp 6, vừa thi trượt trường Ams2, phục thù Ams3.Cám ơn ChuTieu đã cho 3 chuyên đề, rất mong chú post nhanh các chuyên đề khác. mẹ nào có tài liệu ôn thi chuyên hóa thì làm ơn giới thiệu giúp. Cám ơn nhiều
    • 4,664 Bài viết

• 2,936 Được cảm ơn

ChuTieu nghĩ thế này:
    - Việc đầu tư thời gian, công sức để có thêm 2-3 điểm cho môn chung sẽ rất có ích. Có thể chính những điểm này sẽ quyết định việc đỗ hay không (vì môn Chuyên có thể mọi người đều rất giỏi, và đều được điểm cao:) ).
    Đúng như chú tiểu nói, mọi năm đi làm điểm chuyên SP mình nhận thấy có nhiều cháu Toán chung 10 hoặc môn chuyên điểm rất cao mà vẫn trượt, trong khí đó có cháu toán chung có 2,5 ( trên điểm liệt một tý) vẫn đỗ, như vậy ko thể coi thường các môn còn lại được. Nghe đâu tiến tới các trường đều sẽ thi Anh điều kiện 4 kỹ năng đấy, các mẹ ôn luyện cho con từ bây giờ đi
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    ChuTieu ơi,

Đối với đề thi toán vào 10 của chuyên Trần Phú thì đỗ hay trượt hoàn toàn do điểm môm chuyên quyết định ạ.

Cháu nào cũng hí hửng khi thi xong 3 môn toán, anh ,văn điều kiện (Vì các cháu thi chuyên các dạng cơ bản gần như nắm chắc hết rùi ạ), nhưng khi thi xong môn toán chuyên thì đa số tiu ngỉu, các cháu nói đề khó quá.
    Mẹ cháu rất mong nhận được sự giúp đỡ của ChuTieu.
    Chào mẹ thongoc_98, ChuTieu nghĩ khi thi vào Chuyên thì môn Chuyên là quan trọng nhất (vì đóng góp hệ số 2), tuy nhiên các môn khác cũng quan trọng không kém. Hơn nữa, các môn chung cũng không quá khó, vì thế, nếu các cháu học được cả những môn này cũng là 1 yếu tố góp phần vào điểm số chung của kỳ thi.

Làm thế nào để có thể truyền cho con cách học toán như ChuTieu đã nói: " việc nhìn nhận bài toán và phân loại được bài toán đó, cùng với những nhận xét để đi đến cách giải là hết sức quan trọng."
    Theo kinh nghiệm của em thì như thế này:
    Bước 1: Học chắc các kiến thức cơ bản trong SGK, trên lớp...
    Bước2: Học theo các chuyên đề: Việc học theo chuyên đề sẽ rất hữu ích, vì khi đó các học sinh sẽ có cách nhìn khái quát về các dạng toán, cách vận dụng kiến thức vào việc giải các dạng toán. Khi học chuyên đề, các học sinh được luyện tập nhiều bài tập cùng dạng, nhờ đó sẽ nắm vững cách giải, phương pháp giải...Một yếu tố quan trọng khi học chuyên đề mà ChuTieu đánh giá cao đó là "Cách nhận biết các dạng Toán khác nhau"
    Bước 3: Đây là lúc học sinh tự mình nhìn nhận các dạng Toán khác nhau, phân tích, nhận xét để tìm ra dạng toán và cách giải dạng toán đó. (việc thứ 3 này có thể thực hiện thông qua việc giải các đề thi). ChuTieu thì thường làm như sau:
    Ví dụ: Cho học sinh học các chuyên đề:Tính chất chia hết, giải phương trình nghiệm nguyên bằng phân tích thành nhân tử, Đồng dư thức, Số nguyên tố, Số chính phương...
    Sau đó ChuTieu cho các em 1 loạt các bài tập, chỉ đề nghị các em phân loại thành các dạng đã học...Và cuối cùng là sẽ yêu cầu giải các bài đó.

ChuTieu đang nghiên cứu cách để truyền cho các cháu vấn đề này, vì cái khó là nhiều khi không "nói" hết bằng chữ được. Hiện tại mới nghĩ ra cách này:
    1. Khi giải đề, chuTieu sẽ kèm nhận xét cho mỗi bài, phân tích tại sao lại nghĩ ra cách giải đó, bài đó thuộc dạng nào, sử dụng kiến thức gì. Và sau đó sẽ tìm một số bài tương tự, cùng dạng để các cháu luyện tập. Nếu gửi kèm cả chuyên đề liên quan đến dạng đó thì tốt hơn, nhưng hiện tại ChuTieu chưa soạn được nhiều vì không có thời gian.
    2. ??? (Các mẹ có cách nào hay thì đề xuất nhé ) Tất cả vì các con
    • 114 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chutieuthichhoctoan ơi, con trai mình hôm qua đến nay mong Chutieu gửi chuyên đề toán vào mail của mẹ mà chưa nhận được. Hôm trước Chutieu gửi cho mình xin đáp án đề thi toán ĐK chuyên SP, cháu xem và nhận ra câu tìm GTNN là áp dụng cô-si.Cháu thú nhận là lâu rùi con không làm nên quên mất, nhưng cuối cùng cháu đã giải được hết phần kiến thức lớp 8 rùi, nhờ có sự chỉ bảo nhiệt tình của Chutieu.Cảm ơn ChuTieu nha!!!
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chutieuthichhoctoan ơi, con trai mình hôm qua đến nay mong Chutieu gửi chuyên đề toán vào mail của mẹ mà chưa nhận được. Hôm trước Chutieu gửi cho mình xin đáp án đề thi toán ĐK chuyên SP, cháu xem và nhận ra câu tìm GTNN là áp dụng cô-si.Cháu thú nhận là lâu rùi con không làm nên quên mất, nhưng cuối cùng cháu đã giải được hết phần kiến thức lớp 8 rùi, nhờ có sự chỉ bảo nhiệt tình của Chutieu.Cảm ơn ChuTieu nha!!!
    Chị Thuylinh_07 ơi,
    ChuTieu gửi quan email bộ 15 đề thi vào Chuyên (môn Toán chung) rồi nhé. CHị cho cháu luyện tập xem sao.
    Em đã sưu tầm được 45 đề thi vào chuyên Toán (vòng 2), 15 đề thi vào chuyên (Toán chung). Đang tiếp tục sưu tầm.
    Em chưa gửi các mẹ vì:
    1. Muốn sưu tầm thêm khoảng 50 đề cho Toán vòng 1, 50 đề cho Toán vòng 2.
    2. Sợ rằng các mẹ cho con làm ngay, con không làm được nhiều lại mất tự tin, ảnh hưởng đến tâm lý.

Em nghĩ các mẹ chỉ cần cho con làm 3-5 đề, chỉ làm trong các kiến thức đã được học rồi rút ra chỗ nào các cháu còn kém.
    (Các cháu có thể giải và gửi ChuTieu xem lời giải + nhận xét.
    ChuTieu sẽ post chuyên đề, giải đề thi theo "lộ trình" để các cháu không bị "tẩu hỏa nhập ma"
    Mẹ nào cần thì PM hoặc gửi email cho em nhé.
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    ChúTiểu đang sưu tầm các đề thi chung và đề thi vào chuyên Toán, ChuTieu nhận thấy 1 số dạng toán sau rất hay xuất hiện và quan trọng trong cấu trúc đề thi, các mẹ lưu ý cho các cháu ôn tập các chuyên đề này nhé:
    1. Phương trình nghiệm nguyên (Giải bằng phương trình ước số, Phương pháp tính chất chia hết, Phương pháp chặn...)
    2. Các bài toán cực trị (Tìm GTNN, GTLN) (Giải bằng sử dụng BĐT Co-si...)
    3. Chứng minh bất đẳng thức.

ChuTieu sẽ sớm soạn các chuyên đề này thành file word để các cháu ôn tập trong dịp hè này.
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trong không khí thi đại học, chutieu cũng tìm được 1 tài liệu hay và quý.
    Xin chia sẻ với các mẹ, các cháu. Chúc các cháu thi đỗ Chuyên, đạt giải quốc gia -->không phải thi đại học
    Đạt giải quốc tế hoặc đi du học nha

7. Tuyển tập 53 đề thi vào trường chuyên môn Toán các năm + lời giải.
    http://www.mediafire.com/view/?n08kj32b77epgkt

Cách sử dụng tài liệu:
    - Với học sinh 6,7,8: Tìm các bài tập liên quan đến kiến thức đã học và giải. Mỗi lần nên giải các bài về 1 dạng, 1 chuyên đề. Ví dụ như:
    Lớp 6,7: Giải phuong trình nghiệm nguyên, số chính phương, bài toán chia hết.
    Lớp 8: Bất đẳng thức, cực trị, đa thức....+ phần lớp 6,7 ở trên.
    - Với các em lớp 9: Sau khi đã học xong kiến thức, các em có thể làm đề hoặc cũng luyện theo chuyên đề như ở trên.
    Mọi thắc mắc xin liên hệ ChuTieuThichHocToan tư 20h-22h
    I) Đề thi
    1. 30 đề thi vào lớp 10 chuyên: (Đã sửa link)
    http://www.mediafire.com/view/?84da7h60yfpjjbo

2. Đề thi HSG QUốc Gia môn Toán (trước đây)
    http://www.mediafire.com/view/?ukb4xz40a8hax4m
    3. 270 Bài toán bồi dưỡng HSG Toán cấp 2
    http://www.mediafire.com/view/?ov0y1znz4cac3g0
    4. Đề thi vào Ams và Chu Văn An
    http://www.mediafire.com/?jd2mnzqzmml
    5. Đề thi vào Chuyên Toán - Trần Phú- Hải phòng
    http://www.mediafire.com/view/?8hzh3mdpoc8rdm3
    6. Đề thi vào Chuyên sư phạm - Toán chung 2012
    http://www.mediafire.com/view/?r0h51y1f7l2u46u

II) Chuyên đề
    1. Nguyên lý Dirichle và bài toán chia hết (21/06/2012)
    http://www.mediafire.com/view/?7r2ocelab77m44o

2. Chuyên đề: Chứng minh một số không là số chính phương
    http://www.mediafire.com/view/?hbw8qs8nesr2u2c
    3. Chuyên đề Số chính phương
    http://www.mediafire.com/view/?9qzigddhxig25pf
    • 953 Bài viết

• 4,114 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mẹ thanh04 post bên "Bài giải đề thi môn Toán vào lớp 10 THPT 2012-2013"
    Con trai mình thi vào chuyên toán lớp 10 trường Am, con về không chắc chăn lắm câu 2 của bài 2 và câu 3 bài hình nên tâm trạng đang rất phân vân. Nhờ "Chuteutichgiaitoan" giải giúp đề toán chuyên vào lớp 10 Amsterdam với. Cảm ơn nhiều!
    Các mẹ thử cho cháu làm xem sao. ChuTieu sẽ giải và post đáp án sau. Đề thi như dưới đây.
    Mỗi mình ChuTieu độc thoại topic này, buồn nhỉ? Các mẹ có con đỗ năm vừa rồi vào chia sẻ cho nó hào hứng nhỉ?

Ðính kèm 282243
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ChuTieuThichHocToan; 05/07/2012 vào lúc 01:24 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cô lớn nhà mình vừa có thông báo trúng cận chuyên sư phạm, không biết học cận chuyên sư phạm sẽ chia lớp như thế nào, sẽ là cận chuyên gì nhỉ. Cháu thi chuyên Anh nhưng chỉ đủ điểm vào cận chuyên thôi. Còn cô thứ 2 năm nay vào lớp 6 nên mẹ cháu sẽ trung thành với topic này để rút kinh nghiệm cho cháu thi chuyên ngay từ đầu.