Cấp 2 và cấp 3

Chia sẻ phương pháp học, kinh nghiệm, tài liệu luyện thi vào Lớp 10 Trường Chuyên

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 49.5K Lượt đọc
  • 264 Trả lời

31 Người đang theo dõi

• 941 Bài viết

• 4,010 Được cảm ơn

Chào các ba, các mẹ!

Trước hết ChuTieu xin được chúc mừng các ba mẹ có con thi đỗ vào các trường Chuyên.
    Xin gửi lời động viên tới các ba mẹ, các cháu không may mắn. Hãy vững tin và bước tiếp. Cánh cửa này đóng lại là có cánh cửa khác mở ra mà.

Mong MOD chuyển topic "Trao đổi kế hoạch học tập lớp 8 - 9 để thi THPT top của Hà Nội - năm học mới 2012-2013" về cùng với topic này giúp em với ạ.
    Em định sẽ chia sẻ tài liệu cho mọi người ở bài viết đầu topic này để mọi người tiện theo dõi. Mỗi khi share thêm tài liệu, em sẽ sửa ở trang đầu và báo cho mọi người biết. Như thế, ai vào sau theo dõi cũng sẽ dễ dàng lấy được tất cả các tài liệu mà mọi người đã share. Cảm ơn Mod

Thời gian vừa qua thấy các mẹ trao đổi, lo lắng, chia sẻ vui buồn về quá trình học ôn thi vào lớp 10 Chuyên của các cháu, em thật cảm phục các mẹ. Hết lòng vì con. Mong rằng các cháu sẽ cố gắng học tốt để không phụ lòng cha mẹ.

Em xin lập topic này để:
    1. Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm về việc học của các con.
    2. Các mẹ và các cháu chia sẻ phương pháp học.
    3. Chia sẻ tài liệu học tập.

Em xin được đóng góp vào mục 3 ở trên ạ. Còn mục 1, em xin được tiếp thu từ các mẹ để dành cho con sau này
    Tất cả vì sự nghiệp học hành của các cháu. Các mẹ, các cháu sẽ thi vào Chuyên thì vô đây chia sẻ cùng mọi người, cùng có động lực phấn đấu nhé.

Một số tài liệu, chuyên đề Luyện Thi Vào Lớp 10 Chuyên Toán.
    I) Đề thi
    1. 30 đề thi vào lớp 10 chuyên:
    http://www.mediafire.com/view/?ov0y1znz4cac3g0
    2. Đề thi HSG QUốc Gia môn Toán (trước đây)
    http://www.mediafire.com/view/?ukb4xz40a8hax4m
    3. 270 Bài toán bồi dưỡng HSG Toán cấp 2

II) Chuyên đề:
    1.Chuyên đề Số chính phương
    2. Chuyên đề Số không chính phương
    3. Chuyên đề Chia hết
    4. Phương trình nghiệm nguyên
    5. Chuyên đề Nguyên lý Đirichle
    6. Sử dụng tính chất chia hết để giải toán
    7. Chuyên đề về số nguyên tố
    8. Chuyên đề phần nguyên
    9. Chuyên đề về đồng dư
    10.Chuyên đề phân số tối giản, tìm điều kiện để biểu thức là số nguyên
    11. Chuyên đề chữ số tận cùng
    12. Chuyên đề so sánh 2 lũy thừa
    13. Chuyên đề tổng dãy số viết theo quy luật
    14. Phương pháp quy nạp Toán Học
    15. Phương pháp phản chứng
    16. Phương pháp vận dụng định lý Vi-et giải các bài toán hay và khó
    17. Bất đẳng thức Cô-si.
    18. Phương trình giải được bằng cách sử dụng tính chất lũy thừa, căn thức và một số phép biến đổi đặc biệt
    19. Phương trình nghiệm nguyên dạng tích và ước số
    20. Phương pháp phản chứng và phương pháp làm trội chứng minh bất đẳng thức
    21. Tính chất BĐT, phương pháp biến đổi tương đương chứng minh BĐT
    22. Bất đẳng thức Bunhiacopxki
    23. Các bài toán cực trị, tìm GTNN, GTLN
    24. Đa thức
    25. Đa thức hệ số nguyên - Một số tính chất nghiệm đa thức
    26. Đa thức Toán - Các bài toán về hệ trục toạ độ và hàm số bậc nhất
    27. Hệ phương trình được giải bằng pp cộng, phương pháp thế và phương pháp đặt ẩn phụ
    28. Hệ phương trình đối xứng và đẳng cấp
    29. Hệ phương trình biến đổi đặc biệt
    30. Biến đổi đại số
    31. Phương trình giải được bằng cách đánh giá hai vế
    32. Giải toán rời rạc bằng phương pháp dùng tính chất bất biến
    33. Số hữu tỉ và số vô tỉ
    34. Giải toán lập phương trình chuyển động
    35. Các bài toán căn thức sử dụng biểu thức liên hợp
    36.Các bài toán giải hệ phương trình bậc nhất hai ẩn bằng phương pháp cộng
    37. Phương trình giải được bằng cách chuyển về phương trình tích
    38. Đường trung bình
    39. Phương pháp chứng minh tứ giác nội tiếp, chứng minh nhiều điểm cùng nằm trên một đường tròn
    40. Các bài toán về tiếp tuyến
    41. Phương pháp chứng minh đẳng thức độ dài đoạn thẳng
    42. Đường tròn
    43. Các bài toán về đường kính và dây của đường tròn
    44. Đường tròn Toán - Định lý Talet và tam giác đồng dạng
    45. Hệ thức lượng trong tam giác vuông
    46. Tỉ số lượng giác của góc nhọn và hệ thức lượng trong tam giác
    47. Các bài toán về hệ thức lượng trong tam giác vuông

Trên đây là các chuyên đề mà em đang và sẽ soạn thành file mềm. Em sẽ share dần cho mọi người.
    Hãy bắt đầu chiến dịch ôn thi Chuyên lớp 10 ngay từ bây giờ!!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 1,500 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Nếu có gì về phần tiếng Anh thì mình xin một chân tư vấn nhé. Chúc các con học tốt.

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Cảm ơn bác chutieuthichhoctoan, ke'smom. Con nhà em năm nay lên lớp 8, như các bác nói cũng bắt đầu vào chiến dịch ôn luyện rồi. COn nhà em dự kiến thi chuyên Anh các bố mẹ có kinh nghiệm gì xin chia sẻ cho em để em có kế hoạch chuẩn bị cho con thật tốt.
    Đọc topic bên kia thấy WTT có nhiều bạn đỗ SP, CNN thật ngưỡng mộ quá. Mong các bố mẹ vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho lớp sau nhé
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 941 Bài viết

• 4,010 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChuTieuThichHocToan Xem bài viết

I) Đề thi
    4. Đề thi vào Ams và Chu Văn An
    http://www.mediafire.com/?jd2mnzqzmml

Không sửa bài đầu được nên đành update theo kiểu này

• 531 Bài viết

• 1,676 Được cảm ơn

Nhà tớ có bạn lớn vừa đỗ chuyên Anh SP và CNN đây. Nhưng lại có một bạn "nhỡ" nữa năm nay lên lớp 8 he he nên cũng vừa chia sẻ kn của mình vừa hóng thêm kinh nghiệm của các mẹ cho bạn "nhỡ".

Với bạn lớn:

- Toán và văn chỉ tập trung vào học cơ bản, theo lớp phù đạo của các cô ở trường cấp 2.

Đến cuối năm thấy rất lo về toán vì cảm thấy ko có kiến thức mở rộng. Mẹ cháu đã phải cầu cứu đến bác Cây chuối hột nhà mình nhưng cuối cùng vì bản thân ko nhớ KT toán nữa nên cũng ko giúp j mấy cho con. Đến tận tháng vừa rồi mẹ cháu mới cho cháu học theo lớp thầy Việt ở Núi Trúc (biết là cũng muộn rùi nhưng vì lo lắng quá ạ), được đâu 7-8 buổi thôi. Nhưng cháu về bảo KT của thầy con ko theo được. Chắc vì cháu ko học từ đầu, vào học lúc thầy bắt đầu cho luyện đề rùi nên chẳng hiểu j về phần nâng cao mà chỉ có thể làm hết phần cơ bản thôi. Và KQ thi toán của cô chị ở SP và CNN là 5.75 và 5 điểm (may quá!!! vì dự đoán là có thể bị điểm liệt cơ)Vậy nên vào năm học tới mẹ cháu quyết tâm cho cô em đi học thêm toán (có thể theo các thầy TH)

Văn thì cô chị vốn cũng có chút năng khiếu nên mẹ cháu tự luyện cho cháu theo các tài liệu xin được của mẹ Cò và Bống nhà mình và tài liệu của cô dạy cháu cấp 2. Kiến thức chủ yếu cũng vẫn là cơ bản. KQ môn văn thi SP và CNN là 6 và 7 (trên cả mong đợi của mẹ cháu vì sợ nhất là đề thi rơi vào KT của các năm trước thì tèo vì cháu chả học tí nào hết) Tuy vậy cô em ko có được khiếu trình bày như cô chị nên chắc mẹ cháu cũng phải tìm lớp cho con thôi hic hic để ít nhất con phải ko thấy sợ môn văn, trình bày phải rõ ràng mạch lạc và lôgic đã. KT các văn bản lớp 9 thì mẹ cháu tự tin là có thể tự ôn cho con được.

- Tiếng Anh, cô chị học theo lớp của cô Hoàng ngân (60 bạn/ lớp và học 1 buổi 3T/ tuần). Mẹ cháu cũng chẳng xin được đâu mà may sao có cô bạn xin được một suất lại ko dùng đến nên cho he he. Ngoài ra mẹ cháu có luyện thêm cho cháu theo mấy quyển TA của Vĩnh bá nữa. KQ môn Anh Chuyên ở SP và CNN là 7.25 và 6.25, NNĐK là 10 và 8.5. Cũng vừa đủu để đỗ thui. Còn cô em hiện đang học ở Ams link của cô Giang, học với các chị lớp 9 vì mẹ cháu giao mục tiêu cho cháu là phải tiết kiệm tiền cho mẹ bằng cách nhảy lớp ạ.

Kinh nghiệm của mẹ cháu đấy xin được chia sẻ với các mẹ. Các mẹ có thông tin j về lớp học toán văn tốt, chắc cơ bản, có thêm chút nâng cao mà càng gần ngã tư Láng hạ, Láng, Lê văn lương càng tốt thì giới thiệu cho mẹ cháu tham khảo nhé.( Mẹ cháu sợ nhất là học thêm ở xa thì mẹ cháu ko kham được vụ xe ôm ạ)

Mà năm tới cô em lại nhất quyết ko muốn thi chuyên Anh nữa, mẹ cháu muốn hướng cho cháu vào chuyên Hóa (bố cháu cũng xuất thân từ dân hóa TH mà) nên nếu thế thì còn phải tìm lớp hóa nữa cơ Haizzzzzzzzz

@ Bác Cây chuối hột: Thấy năm trước bác có giới thiệu trung tâm luyện thi chỗ 106 Láng hạ. Ko biết bây j nó thế nào và bác có thông tin j nữa thì cập nhật cho bọn em nhé. Cám ơn bác nhiều.

• 539 Bài viết

• 1,063 Được cảm ơn

Cám ơn chủ topic nhiều vì đã lập ra 1 topic hữu ích như thế này cho các con!
    Đã chia sẻ ở topic thi chuyên SP rồi, nhưng mình copy sang đây để lỡ có mẹ nào không vào topic bên kia cũng đọc được ạ. Đây là list sách học tiếng Anh của con gái mình trong 4 năm cấp 2.
    1. Ôn tập và kiểm tra tiếng Anh quyển 6-7-8-9, NXB ĐHQG Hà Nội do Nguyễn Thị Chi chủ biên (ở bìa có cái đồng hồ Big Ben ấy);
    2. English Grammar in Use của Raymond Murphy;
    3. Bộ sách bài tập của Xuân Bá (trắc nghiệm giới từ, điền từ...) (trình độ A, B, C) NXB Hà Nội;
    4. Bộ đề thi tuyển sinh vào lớp 10 môn tiếng Anh của Lưu Hoằng Trí (NXB ĐHQG Hà Nội)
    5. Hướng dẫn ôn tập và làm bài thi tiếng Anh dùng cho hs 12, ôn thi tốt nghiệp THPT và các kỳ thi quốc gia của Vĩnh Bá;
    6. Bộ sách Cambridge First Certificate Examination Practice (5 quyển);
    7. Bộ sách Cambridge Certificate in Advanced English (3 quyển);
    8. Bộ sách Cambridge Certificate of proficiency in English (5 quyển).

Hy vọng có thể giúp ích được chút gì đó cho các con trong việc học tiếng Anh.

NB: 3.5 kg - 1M: 4.4 kg - 2M: 5.5 kg - 3M: 6.3kg - 4M: 7.0 kg - 5M: 7.6kg - 6M: 8.1kg - 7M: 8.6kg - 8M: 8.9kg - 9M: 9.2kg - 10M: 9.6kg dài 75cm - 11M: 9.5kg

• SNG
    • 5 năm
    • 123 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ku nhà mình năm tới cũng thi vào 10, đang hướng cho cậu thi chuyên lý TH nên lót dép hóng các mẹ.

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChuTieuThichHocToan Xem bài viết
    Chào các ba, các mẹ!

I) Đề thi
    Chutieuthichhoctoan ơi
    Mình mở mấy link trên mà k tìm thấy download ở đâu cả chỉ thấy view luôn file thôi. Bạn bày cho mình cách download với
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 941 Bài viết

• 4,010 Được cảm ơn

Chị Mẹ Thỏ trắng ơi!
    Đó là chức năng preview của MediaFire, chị để ý trên góc trên bên phải có chữ download (Màu xanh). Chị click vào đó nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Cảm ơn chutieuthichhoctoan. Có lẽ do mình dùng google chrome nên mới k thấy nút download
    Mẹ Thỏ trắng (HN)