Cấp 2 và cấp 3

Bài ca Hóa trị và các công thức Hóa cho lớp 8-9-10. Thảo luận về môn Hóa.

Đến trả lời mới nhất
  • 517 Lượt chia sẻ
  • 48.8K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Đọc trên mạng có những bài hay, dễ nhớ về môn Hóa, xin phép post vào đây. Nếu bạn nào có vấn đề gì về Hóa, hỏi ở đây, mình có thể trả lời được. Nếu không kịp lên mạng ai có thể trả lời hộ càng tốt. Mong được phục vụ cộng đồng!
    ===========

BÀI THƠ HÓA TRỊ GIÀNH CHO NGƯỜI
    HỌC HÓA
    + Bài bình thường:
    Kali (K) , iot (I) , hidrô (H)
    Natri (Na) với Bạc (Ag) , Clo (Cl) một
    loài
    Là hoá trị I hởi ai!
    Nhớ ghi cho kỉ khỏi hoài phân vân...
    Magiê (Mg) kẽm (Zn) với thuỷ ngân
    (Hg)
    Oxi (O) , đồng (Cu) , thiếc (Sn) thêm
    phần Bari (Ba)
    Cuối cùng thêm chú Canxi (Ca)
    Hoá trị II nhớ có dzì khó khăn !
    Này nhôm hoá trị III lần.
    In sâu trí nhớ khi cần có ngay.
    Cacbon (C) , silic (Si) này đây
    Có hoá trị IV không ngày nào quên.
    Sắt (Fe) lắm lúc hay phiền?
    II , III lên xuống nhớ liền ngay thôi.
    Lại gặp nitơ (N) khó rồi
    I , II , III , IV khi thời lên V.
    Lưu huỳnh (S) lắm lúc chơi khăm
    Xuống II lên IV khi nằm thứ V.
    Phot pho (P) nói đến ko dư
    Có ai hỏi đến thì ừ rằng V.
    Em ơi , cố gắng học chăm
    Bài ca hoá trị suốt năm cần dùng
    + Nâng cao
    Hidro (H) cùng với liti (Li)
    Natri (Na) cùng với kali (K) chẳng rời
    Ngoài ra còn bạc (Ag) sáng ngời
    Chỉ mang hoá trị I thôi chớ nhầm
    Riêng đồng (Cu) cùng với thuỷ ngân
    (Hg)
    Thường II ít I chớ phân vân gì
    Đổi thay II , IV là chì (Pb)
    Điển hình hoá trị của chì là II
    Bao giờ cùng hoá trị II
    Là ôxi (O) , kẽm(Zn) chẳng sai chút gì
    Ngoài ra còn có canxi (Ca)
    Magiê (Mg) cùng với bari (Ba) một
    nhà
    Bo (B) , nhôm (Al) thì hóa trị III
    Cácbon (C) silic (Si) thiếc (Sn) là IV
    thôi
    Thế nhưng phải nói thêm lời
    Hóa trị II vẫn là nơi đi về
    Sắt (Fe) II toan tính bộn bề
    Không bền nên dễ biến liền sắt III
    Phốtpho III ít gặp mà
    Photpho V chính người ta gặp nhiều
    Nitơ (N) hoá trị bao nhiêu ?
    I , II, III , IV phần nhiều tới V
    Lưu huynh lắm lúc chơi khăm
    Khi II lúc IV , VI tăng tột cùng
    Clo Iot lung tung
    II III V VII thường thì I thôi
    Mangan rắc rối nhất đời
    Đổi từ I đến VII thời mới yên
    Hoá trị II dùng rất nhiều
    Hoá trị VII cũng được yêu hay cần
    Bài ca hoá trị thuộc lòng
    Viết thông công thức đề phòng lãng
    quên
    Học hành cố gắng cần chuyên
    Siêng ôn chăm luyện tất nhiên nhớ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanhgvka; 14/07/2013 vào lúc 01:09 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Đề thi Hóa chuyên lớp 9 lên lớp 10,hầu hết các trường trong cả nước, các bạn tải tại đây
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 205 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Cảm ơn Bác khanhgvka đã lập ra toppic này, em đánh dấu để học hỏi các Bố Mẹ trên đây
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Các vấn đề môn Hóa lớp 8 - 9! Tài liều gần 100 trang, có bài tập và bài giải minh họa. Nên cho con đọc, tải tài liệu tại đây
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

70 đề thi, soạn bởi 1 giáo viên, phân loại rõ ràng, Logic hợp lý, nhiều đề có ĐA và hướng dẫn giải, các bạn có thể tham khảo thêm, tại đây!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 153 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chào bác khanhgvka,
    Con nhà em năm nay lên lớp 10-chuyên Hóa, bác tư vấn cho cháu 1 số sách và tài liệu học tập với ạ. Cám ơn bác nhiều nhiều.
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emgacon Xem bài viết
    Chào bác khanhgvka,
    Con nhà em năm nay lên lớp 10-chuyên Hóa, bác tư vấn cho cháu 1 số sách và tài liệu học tập với ạ. Cám ơn bác nhiều nhiều.
    Để hôm nào em tìm lại mấy cuốn sách luyện thi chuyên ngày xưa. Giờ em chuyên luyện thi ĐH chị ạ.
    Tuy nhiên mấy nguyên tắc này thì vẫn ko đổi!
    * Bộ đề thi chuyên của các năm trước. Những năm gần đây.
    * Bộ chuyên đề Hóa học cơ sở 8 - 9, cuốn nào càng phân loại đầy đủ dạng càng tốt.
    * Chuỗi Phản ứng Hóa học vô cơ hữu cơ, áp dụng cho THPT
    * Tài liệu luyện thi của một thầy cô giáo thi chuyên nổi tiếng nào đó.
    =================
    * Về con : Cần, làm được đề, thi các năm trước đây. Nếu bắt đầu học thì làm theo từng dạng..... Nếu đã học lâu rồi thì phải làm được đề. Bấm thời gian, giải bài, so đáp án, rút kinh nghiệm. Ghi chép, những kiến thức mới....
    Làm được thế thì ổn thôi. Có vẻ những năm gần đây, Hóa chuyên khá khó ~ kỹ năng thi Đại học, thậm chí nhiều bài khó hơn... chỉ là kiến thức ít hơn thôi!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhgvka Xem bài viết
    70 đề thi, soạn bởi 1 giáo viên, phân loại rõ ràng, Logic hợp lý, nhiều đề có ĐA và hướng dẫn giải, các bạn có thể tham khảo thêm, tại đây!
    cảm ơn bác khanhgvka đã chia sẻ những tài liệu rất hưữ ích. e cũng có đứa e đang muốn thi vào cấp 3 chuyên hóa nên rất cần các tài liệu về môn hóa. nếu bác có nhiều tào liệu nữa thì cho e xin nhé. e cảm ơn bác ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heoden179 Xem bài viết
    cảm ơn bác khanhgvka đã chia sẻ những tài liệu rất hưữ ích. e cũng có đứa e đang muốn thi vào cấp 3 chuyên hóa nên rất cần các tài liệu về môn hóa. nếu bác có nhiều tào liệu nữa thì cho e xin nhé. e cảm ơn bác ạ
    Sẵn sàng mà, mình là gv cấp 3, nên mảng cấp 2 cũng ko quan tâm nhiều như ngày xưa mới ra trường cần việc nữa, để trong máy cũng phí, chia sẻ cho người cần. .
    Chắc trong diễn đàn nhiều mẹ có con thi, có những tài liệu cũng rất hay. Hi vọng sẽ góp lên cho đội thi chuyên Hóa wtt ngày càng mạnh!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,832 Bài viết

• 14,284 Được cảm ơn

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Sẵn sàng mà, mình là gv cấp 3, nên mảng cấp 2 cũng ko quan tâm nhiều như ngày xưa mới ra trường cần việc nữa, để trong máy cũng phí, chia sẻ cho người cần. .
    Chắc trong diễn đàn nhiều mẹ có con thi, có những tài liệu cũng rất hay. Hi vọng sẽ góp lên cho đội thi chuyên Hóa wtt ngày càng mạnh!
    Cảm ơn bác khanhgcka rất nhiều, mình có con gái năm nay bắt đầu lên lớp 8 và bắt đầu làm quen môn hóa, môn học này rất thú vị và chắc chắn ngoài các môn Toán, anh, văn thì mình rất thích cho con học giỏi môn hóa .
    Hiện tại con gái chưa học thêm Hóa với thầy cô nào, mình chỉ định hướng cho con tự đọc sách giáo khoa cơ bản và hoàn tất bài tập cơ bản trước (trước khi bước vào năm học).
    Bước tiếp theo muốn giỏi môn hóa (chuyên chẳng hạn) mà không đi học thêm thì cháu phải học như thế nào, giáo trình, tài liệu và phương pháp học? nhờ bác có thể chia sẽ một chút kinh nghiệm cho mẹ con cháu học tập và bớt chút công sức chạy ngược chạy xuôi học thêm. Thực sự mình muốn tiết kiệm thời gian và công sức của con đi lại nên tự mình muốn dạy con. Bản thân con đã định hướng chuyên toán, thế nên mình muốn tận dụng những kẻ hở thời gian xắp xếp cho con được học tốt nhất có thể. Cảm ơn bác rất nhiều!
    [
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Cảm ơn bác khanhgcka rất nhiều, mình có con gái năm nay bắt đầu lên lớp 8 và bắt đầu làm quen môn hóa, môn học này rất thú vị và chắc chắn ngoài các môn Toán, anh, văn thì mình rất thích cho con học giỏi môn hóa .
    Hiện tại con gái chưa học thêm Hóa với thầy cô nào, mình chỉ định hướng cho con tự đọc sách giáo khoa cơ bản và hoàn tất bài tập cơ bản trước (trước khi bước vào năm học).
    Bước tiếp theo muốn giỏi môn hóa (chuyên chẳng hạn) mà không đi học thêm thì cháu phải học như thế nào, giáo trình, tài liệu và phương pháp học? nhờ bác có thể chia sẽ một chút kinh nghiệm cho mẹ con cháu học tập và bớt chút công sức chạy ngược chạy xuôi học thêm. Thực sự mình muốn tiết kiệm thời gian và công sức của con đi lại nên tự mình muốn dạy con. Bản thân con đã định hướng chuyên toán, thế nên mình muốn tận dụng những kẻ hở thời gian xắp xếp cho con được học tốt nhất có thể. Cảm ơn bác rất nhiều!
    Chào chị, có thể kể câu chuyện kinh nghiệm của em như sau.

Mẹ em là giáo viên dạy Hóa cấp 2 - Mẹ truyền yêu thích môn Hóa cho em. E học rất giỏi môn Hóa, tuy sau này vào ĐH, em vào ngành CNTT nên hết duyên với môn Hóa, nhưng thực sự với môn Hóa nó là sự yêu thích, đam mê, và cũng có nhiều giải thưởng HSG, trường, tỉnh!

Mẹ em dạy Hóa em như sau. Từ lớp 8, mẹ dạy em một ít khái niệm cơ bản, * Trả lời các câu hỏi về bản chất vật chất, bản chất PU Hóa học, .. Các nguyên tố, bảng tuần hoàn.... Khái niệm Hóa trị... và các hệ thống đồng dao.... ví dụ, những bài đồng dao phía trên là "kinh điển".

Rồi làm các bài tập, về số mol, về khối lượng, làm nhiều, rất nhiều, để nhuần nhuyễn, .... sau đó rồi mẹ ko dạy thêm gì mấy, cho mấy cuốn sách và bắt tự làm, chỉ kiểm tra thôi, sau này em có được cuốn "10 vạn câu hỏi vì sao về môn Hóa". Em đọc, yêu thích và học được rất nhiều,

Sau nữa, cứ có cuốn sách nào ở thư viện Huyện, về Hóa, Hóa vô cơ, Hóa Sinh, Hóa công nghiệp, em nghiền tất.... dù chả hiểu nhiều... nhưng cũng rất có ích....

về ngày xưa, có bộ 500 bài tập Hóa học của Thầy Đào Hữu Vinh rất pro, 121 bài tập Hóa Học Vô cơ, 121 bài tập Hữu cơ, Bộ đề 96 + 3 tập giải. chắc nếu bố mẹ nào cơ 28-38 chuyên khối A, thì rất nhớ bộ này.+ Đề thi ĐH các năm của các trường, mỗi năm cũng tích lũy được khoảng 10-15 đề hay của các trường thi ĐH, do cac trường ngày xưa thi riêng => bộ tài liệu học rất tốt.

Đấy là kinh nghiệm cá nhân em, em tự học hóa dưới sự hỗ trợ của mẹ ngày đầu,... hi, sau này, từng đạt giải nhất Huyện lớp 9 - thi HSG Tỉnh lớp 9 ( ko đỗ) , nhưng lên lớp 10, năm nào HSG tỉnh em cũng giải nhất, giải 2... , (<=> HSG thành phố giờ), từng được bồi dưỡng vào HSG QG, nhưng bỏ vì muốn yên ổn thi ĐH...

E nghĩ PP trên của mẹ dạy em là hợp lý... chia sẻ bản thân thật trăm phần trăm, ko tô vẻ tý nào

Mẹ em chả vào internet, nhưng qua đây, thực sự, cảm ơn mẹ rất nhiều.

Giờ, trẻ con tiếp cận nhiều thông tin, nhưng về bài bản, có vẻ kém ngày xưa, hi hi... PP Giáo dục cũng khác hơn, chộp giật hơn, đọc nhiều hơn, nhưng nghĩ ít hơn... học thêm nhiều mà ít luyện.
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Chào chị, có thể kể câu chuyện kinh nghiệm của em như sau.

Giờ, trẻ con tiếp cận nhiều thông tin, nhưng về bài bản, có vẻ kém ngày xưa, hi hi... PP Giáo dục cũng khác hơn, chộp giật hơn, đọc nhiều hơn, nhưng nghĩ ít hơn... học thêm nhiều mà ít luyện.
    Cảm ơn bạn đã có một bài chia sẽ rất hay. Mình đã trải qua bao nhiêu năm tự học quen rồi, nhưng mà tre con bây giờ học thêm nhiều quá, mình cũng lo khi không cho con đi học thêm mà bản thân cứ muốn dạy con tự học, về cơ bản thì dễ nhưng để tốn ít thời gian nhất mà vẫn giỏi, tức là hiệu quả cao nên mẹ phải mò mẫm tìm hiểu kinh nghiệm. Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ đọc nhiều hơn nữa và nghiên cứu thêm tài liệu để con học tốt môn hóa.
    [
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã có một bài chia sẽ rất hay. Mình đã trải qua bao nhiêu năm tự học quen rồi, nhưng mà tre con bây giờ học thêm nhiều quá, mình cũng lo khi không cho con đi học thêm mà bản thân cứ muốn dạy con tự học, về cơ bản thì dễ nhưng để tốn ít thời gian nhất mà vẫn giỏi, tức là hiệu quả cao nên mẹ phải mò mẫm tìm hiểu kinh nghiệm. Cảm ơn bạn rất nhiều, mình sẽ đọc nhiều hơn nữa và nghiên cứu thêm tài liệu để con học tốt môn hóa.
    Chúc chị thành công! Hi hi... Mẹ con cố gắng, rồi sẽ tốt thôi ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 75 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Topic của bác hữu ích quá! Con trai mình năm nay mới lên lớp 10 nhưng con đã chọn thi khối A vì con yêu thích các môn tự nhiên mà! Môn Hóa là môn con kém hơn trong 3 môn. Mẹ con đã lên kế hoạch chinh phục từng phần cho con. Trong quá trình chinh phục, nếu cần cấp cứu, mong bác khanhgvka ra tay giúp đỡ cháu nhé!
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honhitthomqua Xem bài viết
    Topic của bác hữu ích quá! Con trai mình năm nay mới lên lớp 10 nhưng con đã chọn thi khối A vì con yêu thích các môn tự nhiên mà! Môn Hóa là môn con kém hơn trong 3 môn. Mẹ con đã lên kế hoạch chinh phục từng phần cho con. Trong quá trình chinh phục, nếu cần cấp cứu, mong bác khanhgvka ra tay giúp đỡ cháu nhé!
    Hì, vâng, ko có gì ạ, có gì cần chị cứ hỏi! Em làm được cái gì thì ko ngại đâu ạ.
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Topic rất bổ ích. Cảm ơn bác chủ nhé.
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Có một chị Inbox hỏi em như này!
    ===========
    Chào bạn
    Mình ở HN. Mình có con năm nay lên lớp 11 nhưng do cháu ko học nên đã bị mất gốc môn Hóa (do vin vào ko thi khối A). Hiện tại học hóa ko hiểu gì. Mình muốn có thầy cô dạy lại từ đầu các kiến thức cơ bản và cấp tốc (trong vòng 1 tháng) để cháu nắm lại toàn bộ kiến thức Hóa lớp 9, 10 và 11. Sau đó cháu sẽ tiếp tục học để nắm các kiến thức CB của cấp 3 (mục tiêu 5-7 điểm thi học kỳ tại trường Chuyên KHTN - HN)
    Theo bạn làm như thế có ổn không và có thể giới thiệu cho mình thầy/cô nào được ko?
    Mong bạn tư vấn và giúp đỡ.
    Rất cảm ơn./.
    ==============
    Em nghĩ đây là vấn đề chung của nhiều học sinh về môn Hóa, nên xin phép có từ Inbox ra cho mọi người xem.

Xin trả lời chị như sau: * Thứ nhất, Môn Hóa, cũng như Toán là môn học có tính phân lớp, và mang tĩnh kỹ năng cao, tức là muốn học tốt lớp 9, thì lớp 8 phải giỏi, muốn giỏi lớp 11 thì lớp 10, 9 phải giỏi. Vì vậy nếu chỉ một tháng để cháu có thể lấy lại toàn bộ kiến thức hóa của 8-9 thì đó là điều không thể.

Ngoài ra, Môn Hóa cũng là môn có nhiều yếu tố "bất quy tắc" nó không logic hoàn toàn như Toán, Lý.... => Đây là vấn đề khó giải quyết nhất.

* Nếu như hiểu vấn đề gốc rễ, và được đầu tư đúng mức, thì tư duy môn Hóa trở nên sáng sủa và rõ ràng, môn Hóa lại trở thành môn dễ dàng nhất trong 3 môn Toán Lý Hóa, vì Hóa chỉ phân ra ba vấn đề lớn, Hiện tượng Hóa Học, Các quy trình Hóa Học, và Một số dạng toán, ứng với mỗi phần kiến thức.... Nó không đa dạng như lý, không khô khan như toán, nhưng môn Hóa cần đòi hỏi hiểu hiện tượng, hiểu bản chất quá trình...

Thứ ba, Về bản thân con chị, con chị đã không đam mê học Hóa ngay từ đầu, điều đó chứng tỏ cháu ko có sự đam mê với môn này, có thể là do thầy cô, có thể là do cháu... nhưng với 3 năm để mất gốc, hồi lại là khó...

Thứ bốn, Chi hỏi trong một tháng có vực nổi không, em nghĩ, không nên đặt ra một hạn mức, giống như giao khoán, hay mua một sản phẩm, chị nên kiên nhẫn, đi từ từ... đừng đòi hỏi ở thầy cô quá, vấn đề là con chị, hấp thu được bao nhiêu kiến thức mà thầy cô truyền đạt...

Về câu hỏi giới thiệu thầy cô được không, thì em ko có chuyên môn trong lĩnh vực này ạ. Vì những thầy, cô em biết, hợp tác với em, sẽ ko dạy những trường hợp nhỏ, lẻ, kiểu gia sư đâu ạ... chị nên tìm kiếm một bạn SV, vì như chị nói, cháu học trường Tự nhiên, IQ chắc không kém, nên sẽ tiếp thu được, nhưng chắc phải dành nhiều thời gian cho nó. Như em biết, chuyên tự nhiên, đào tạo về Hóa học cũng khá nặng. Nên để được 7 điểm ở chuyên tự nhiên, bằng sức học, là cần sự nỗ lực lớn, nhất là người dạy ko phải là người ra đề.

Xin nhắc lại, những vấn đề em phát biểu trên quan điểm cá nhân em thấy đúng, mọi người thấy đúng thì cảm ơn ạ.

Cảm ơn mọi người đã đọc! Thanks!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,612 Bài viết

• 4,047 Được cảm ơn

Khangvka cho chị hỏi chút: đề chuyên Hóa 10 bao gồm toàn kiến thức lớp 9 hay cả lớp 10, 11? Con chị nói các bạn đi học thêm có cả kiến thức lớp 10, 11. Nếu như vậy chắc chị không muốn con thi chuyên nữa.
    • 68 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Khangvka cho chị hỏi chút: đề chuyên Hóa 10 bao gồm toàn kiến thức lớp 9 hay cả lớp 10, 11? Con chị nói các bạn đi học thêm có cả kiến thức lớp 10, 11. Nếu như vậy chắc chị không muốn con thi chuyên nữa.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Trên này có bạn nào con thi chuyên Hóa không cho mình hỏi chút: đề chuyên Hóa bao gồm toàn kiến thức lớp 9 hay cả lớp 10, 11? Mình thấy con mình nói các bạn học thêm cả kiến thức lớp 10, 11...nữa. Nếu như thế thì thật mệt mỏi.
    Em trả lời topic phía trên rồi, cop lại vào đây chị nhé.

Chào chị, có thể trả lời chị như sau, thi chuyên Hóa, có cả vô cơ và hữu cơ, vô cơ thì những hiện tượng trong chương trình lớp 9, nhưng các kỹ năng về giải toán thì đòi hỏi khá sâu. (Định luật bảo toàn Khối lượng, nguyên tố, C%, Hiệu suất phản ứng, các quá trình phản ứng khó, biện luận nghiệm nguyên, PP giải Khói lượng trung bình, dùng BĐT để giải toán Hóa, trừ những phàn liên quan đến cấu trúc nguyên tử, phân tử), còn lại đề có khả năng gặp phải.

Còn về phần hữu cơ, trọng tâm vẫn là An kan, anken, rượu, axit caboxilic, este, tuy nhiên, những phần này, nếu trong chương trình lớp 9, học khá đơn giản không chú trọng, nhưng thi chuyên thì lại có rất nhiều.... nên có thể nói, thi chuyên, gần như là chuyễn những phần kiến thức của cấp 3 xuống học trước ở cấp 2

=> Cũng vì như thế, những em tham gia thi chuyên, dù có đỗ hay ko, nắm được những điểm trọng tâm này => Lên cấp 3 học rất giỏi môn Hóa.

Đó cũng là lý do, rất nhiều người cho con thi chuyên Hóa, ...., và cuộc đua vào Hóa Ams, tổng hợp, Chu chưa bao giờ là đơn giản....

Có thể nói thế này, nếu thi chuyên Toán, hay chuyên Lý, những phần kiến thức đó ngoài thi học sinh giỏi, hay học để thi Quốc gia , quốc tế thì cần, ví dụ , Nguyên lý direct, bài toán số học, bài toán chia hết, bài toán bất đẳng thức, Giải Hệ Phương trình ko quy tắc, dạng khó... thì những em học thi chuyên Hóa sẽ thu được nhiều thành quả hơn, kể cả không đỗ , vì coi như các em được bảo đảm , lên cấp 3 có một nền tảng rất tốt....

Câu hỏi chị rất hay, đánh đúng vào vấn đề, tại sao, cấp 3 chia làm hai nhóm lớn, hoặc là rất giỏi hóa, hoặc là Hóa học chả biết gì....

Cảm ơn chị đặt câu hỏi, câu hỏi rất hay, hi vọng giải tỏa giúp chị thắc mắc phần nào....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanhgvka; 15/08/2013 vào lúc 06:13 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2