Lơ là cảm giác ngứa ngáy khi bầu bì mẹ đã hại con không kịp nhìn mặt mẹ rồi!!!

• 6.04K Lượt chia sẻ
  • 298K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,081 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Chuyện của em cũng đã gần 2 năm rồi nhưng mỗi lần nhớ lại vẫn không thể tin được sự thật sờ sờ trước mắt!

Lẽ ra giờ em đã đề huề 2 con vậy mà giờ chỉ mỗi con chị luẩn quẩn bên mẹ. Còn em nó, thằng con trai chưa kịp mừng của vợ chồng em thì đã đi xa thật rồi!

Lúc có thai đứa đầu, em đi siêu âm đều đặn theo lịch bác sĩ hẹn. Nhưng khi có đứa thứ hai, em chủ quan, chỉ khám thai vào những mốc quan trọng nhất. Suốt thời gian mang thai, em vẫn khỏe mạnh, bình thường và không có dấu hiệu nào bất thường ngoài triệu chứng ngứa ngáy khắp toàn thân.

Gọi là bình thường vậy thôi nhưng nó hành hạ em suốt một thời gian dài! Khổ nhất là vào ban đêm, cứ ráng chợp mắt được chút thì ngứa ran khắp người. Em ngứa kinh khủng đến độ gãi toạc da, rướm cả máu mà vẫn chưa thấy đã cơn ngứa. Cứ ngồi gãi như một con điên không biết đau đớn là gì.

Hồi có triệu chứng này em cũng sợ lắm vì cứ có cảm giác nó không phải triệu chứng bình thường í! Nhưng khi hỏi người lớn, mẹ em, má chồng em,… ai cũng nói là bình thường. Mọi người giải thích khi da giãn ra quá cỡ trong thời gian ngắn thì chắc chắn chuyện ngứa da cũng là bình thường. Mà lần em mang thai đứa con gái đầu cũng ngứa nhưng không đến nỗi khủng hoảng như thế. Nhiều lúc cũng định đi khám rồi hỏi bác sĩ luôn thể nhưng rồi cứ lần lựa mãi.

Đến khi thai được 33 tuần, không còn thấy con đạp, em đi siêu âm thì mới hay con đã chết lưu trong ổ bụng. Các hoạt động thai máy đã không còn và tim thai ngừng. Sự thật này khiến em hoàn toàn chết lặng. Càng đau đớn khi bác sĩ cho biết tình trạng ngứa ngáy khắp toàn thân mà em đã mô tả không phải là dấu hiệu bình thường mà là triệu chứng của bệnh lý ứ mật trong gan. Tuy bệnh này khá hiếm gặp nhưng nguy cơ thai chết lưu lại gấp 3 lần so với bình thường.

Mặc dù không đủ can đảm để nhìn con lần cuối trong cái bọc đầy máu được hút ra khỏi tử cung nhưng tim em tưởng như đã chết từ khoảnh khắc ấy.

Phải rất lâu sau đó em mới có thể bắt nhịp lại cuộc sống với cú sốc này. Vì vậy, mình muốn các mẹ hiểu rằng đừng bao giờ xem nhẹ dấu hiệu ngứa ngáy khi có bầu để rồi phải ôm hận như em đây.

Nếu mẹ nào muốn biết thêm thông tin về triệu chứng ngứa ngáy toàn thân khi có thai và bệnh ứ mật sản khoa, có thể tham khảo những thông tin em tìm được dưới đây ạ!

Ứ mật sản khoa là gì?

Ứ mật sản khoa (ICP) hay ứ mật trong gan khi có thai là một tình trạng bệnh lý không phổ biến. Cứ 1 trong 1000 sản phụ sẽ bị ứ mật trong thai kỳ. Nó gây ra cơn ngứa khủng khiếp ở khắp nơi trên cơ thể và dẫn đến nhiều biến chứng nguy hiểm cho thai nhi trong đó có chết lưu. Các số liệu thu thập được ở Anh cho thấy phụ nữ gốc Á thường bị bệnh này khi mang thai, trung bình cứ 1 trong khoảng 70 phụ nữ thuộc nhóm này sẽ có 1 người bệnh.

Nguyên nhân gây ứ mật sản khoa?

Cho đến nay, khoa học vẫn chưa biết chính xác nguyên nhân dẫn đến ICP nhưng các nhà khoa học cho rằng bệnh là do hormone thai kỳ estrogen và progesterone làm ảnh hưởng đến chức năng của gan trong việc vận chuyển các chất như mật chẳng hạn. Kết quả là làm cho mật, một dạng chất lỏng được sản xuất trong gan vốn có nhiệm vụ tiêu hóa thức ăn, chất béo thay vì chảy xuống ống mật, vào ruột thì lại bị ứ đọng trong gan. Tình trạng này làm cho các axit mật hay còn gọi là muối mật tồn đọng trong cơ thể và gây ra các biến chứng nguy hiểm cho thai nhi.

Ngoài ra, cũng có thể giả thuyết cho rằng ứ mật trong gan là do di truyền. Đó là lý do lý giải vì sao phụ nữ nhóm châu Á có tỷ lệ mắc bệnh cao hơn.

Triệu chứng ứ mật sản khoa?

Triệu chứng chính của ứ mật sản khoa là ngứa. Chính vì vậy nó rất dễ bị nhầm lẫn và xem nhẹ vì các mẹ khi mang thai cũng vì rạn da mà ngứa. Tuy nhiên, có những đặc biệt khác biệt đấy ạ! Nếu ứ mật sản khoa, triệu chứng ngứa không chỉ tập trung ở bụng mà còn chân, lòng bàn chân và bàn tay.

Ngứa dữ dội nhất là vào ban đêm và nó khiến mẹ gãi nhiều đến mức toạt da. Ngoài ra, đi tiêu phân sáng màu và đi tiểu màu nước tiểu sẫm hơn bình thường.

Một vài thai phụ bị ứ mật trong gan còn có dấu hiệu vàng da, vàng mắt và mệt mỏi.

Để tránh những biến chứng nguy hiểm, tốt nhất mẹ bầu khi phát hiện triệu chứng ngứa nhiều hơn bình thường, nên tìm đến bác sĩ để họ giúp mẹ loại trừ các nguyên nhân gây ngứa khác và chẩn đoán bệnh. Nếu nghi ngờ mẹ bị ứ mật trong gan, bác sĩ sẽ yêu cầu mẹ xét nghiệm máu để kiểm tra chức năng gan và đo nồng độ muối mật trong cơ thể. Vì các mẹ có thể bị ngứa trước khi làm các bài kiểm tra sức khỏe khoảng vài tuần, nên có thể sẽ phải thử lại nhiều lần để cho kết quả chính xác.

Không loại trừ khả năng mẹ bị nhiễm virus và đó là nguyên nhân gây ra các vấn đề về gan. Vì vậy, xét nghiệm máu trong trường hợp này là rất cần thiết. Bên cạnh đó để kiểm tra các vấn đề khác như sỏi mật, các bác sĩ cũng có thể phải tiến hành siêu âm để chẩn đoán.

Ứ mật trong gan có hại cho bà bầu như thế nào?

Ứ mật trong gan không gây hại cho bà bầu, nhưng ngứa ngáy là cảm giác rất khó chịu, khiến các mẹ có thể phát điên. Đôi khi, trong một số trường hợp, ứ mật trong gan có thể ảnh hưởng đến khả năng đông máu. Vì vậy, nếu có bị tai nạn nhỏ, làm chảy máu, các mẹ sẽ mất nhiều thời gian hơn để máu đông lại. Với các trường hợp này, bác sĩ có thể kê vitamin K để hỗ trợ.

Nếu mẹ bị ứ mật trong gan, phải thường xuyên đi khám thai theo lịch hẹn và cần được tư vấn để chọn ê-kip đỡ đẻ giỏi.

Ứ mật trong gan ảnh hưởng đến thai nhi như thế nào?

Một trong những mối đe dọa lớn nhất của ứ mật trong gan là sinh non. Cứ 1 trong 10 sản phụ bị ứ mật sẽ sinh non trước 37 tuần thai.

Trẻ có mẹ bị ứ mật trong gan cũng có nguy cơ tăng hội chứng hít phân su cao hơn, dẫn đến thai chết lưu. Theo các nghiên cứu, nguy cơ thai chết lưu ở các trường hợp ứ mật trong gan sẽ tăng gấp 3 lần so với bình thường.

Do đó, các mẹ bị ứ mật trong gan sẽ phải khám thai thường xuyên để được kiểm tra và xét nghiệm bằng các phương pháp:

- Nghe nhịp tim
    - Theo dõi thai máy
    - Siêu âm để kiểm tra sự phát triển của thai nhi
    Trong thời gian chuyển dạ, mẹ cũng được liên tục theo dõi nhịp tim và huyết áp để tránh biến chứng nguy hiểm. Nếu nặng, có thể bác sĩ sẽ chỉ định sinh mổ để bảo đảm an toàn cho bé.

Làm sao để điều trị ứ mật sản khoa?

Chỉ có thể áp dụng các biện pháp đối phó với triệu chứng ngứa cho đến khi em bé chào đời. Theo tờ Mayo Clinic, nếu được chẩn đoán ứ mật sản khoa, bác sĩ sẽ cho mẹ dùng một loại thuốc theo toa, chẳng hạn như ursodiol, để giảm ngứa và làm giảm tình trạng ứ mật. Để giảm ngứa tại chỗ, có thể sử dụng các loại kem chống ngứa có chứa corticosteroid hoặc ngâm mình trong nước ấm. Nếu dùng kem corticosteroid, phải luôn tuân theo chỉ định của bác sĩ để tránh ảnh hưởng đến thai nhi.

Để tránh ảnh hưởng đến khả năng đông máu. Bác sĩ có thể kê bổ sung vitamin K cho mẹ hàng ngày nếu thấy cần thiết.

Theo dõi sức khỏe sau sinh

Khoảng sau 6-8 tuần sinh, mẹ sẽ phải tái khám để kiểm tra xem gan đã hoạt động bình thường trở lại hay chưa.
    Để tránh rủi ro, mẹ sẽ phải tránh một số loại thuốc tránh thai nội tiết tố và chọn phương pháp tránh thai an toàn hơn theo chỉ định của bác sĩ.

Tin buồn là vào lần mang thai kế tiếp, mẹ có thể tái phát bệnh một lần nữa. Vì vậy, trước khi lên kế hoạch mang thai, mẹ nên hỏi ý kiến bác sĩ.

Xem thêm bài viết liên quan tại đây:

Bị ngứa và nổi mụn ở bụng khi mang thai
    Mang bầu tháng cuối, bị rạn da, ngứa gãi trày cả da, có mẹ nào bị giống em không???
    Kho mẹo vặt quá hay, dùng cả trước, trong và sau sinh đều thấy bầu bì, sinh đẻ thật nhẹ nhàng

Xem thêm clip: Phải làm sao khi bà bầu bị ngứa vùng kín?

Chỉnh sửa lần cuối bởi mummySam08; 29/06/2017 vào lúc 12:02 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 302 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    bạn mình bị và phải năm viện theo dõi, sau đó là phải sinh con sớm lúc 32w vì thai yếu, ko phát triển nữa. Giờ bé được 6 tháng rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 6,549 Bài viết

• 978 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng bị ngứa lắm, nhưng may mắn không giống như mẹ này.
    • 5,473 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Sợ quá. Trộm vía bé nhà mình vẫn khỏe mạnh.
    npk12345

Đánh Rơi Một Chấm Ân Tình.......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

nguy hiểm đủ đường các mẹ nhỉ hzzz
    Thế giới rau sạch phục vụ hàng Tết. Giá tốt, chất lượng đảm bảo
    • 99 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đúng là mn chủ quan quá! Nếu ngứa do bị rạn thì chỉ ngứa ở những vùng hay bị rạn thôi, còn ngứa khắp người còn phải gãi chảy máu nữa thì mn phải xem xét lại chứ.
    Mỗi bước trên con đường đời...Hạnh phúc luôn ở phía trước!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Kiểm tra thường xuyên hàng tuần sẽ hạn chế nguy cơ ảnh hưởng đến sự phát triển bình thường của thai nhi
    • 15,689 Bài viết

• 1,405 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Mình cũng bị phát ban ngứa mất mấy ngày, bsi bắt nhập viện luôn để theo dõi. May chỉ bị mấy hôm xong hết
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • Thành viên Webtretho
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Rất có ích
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam ơn mn vì bài viết bổ ích
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 2 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 61 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bởi vậy phải đi kams thai định kỳ các mẹ ah.
    • 652 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bài viết hay quá, cảm ơn bạn