Tập 11

Không nên tán đồng hành động kỳ quặc ấy của con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 618 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Có lần con trai mình lấy son, phấn của mẹ bôi lên mặt. Chưa hết cu cậu còn lấy cả cái váy của mẹ mặc vào khiến mình bị sốc các mẹ ạ. Mới đầu mình cũng la con một trận, con sợ nhưng sau đó mình nghĩ lại, la con chỉ là cách giải quyết tức thời , quan trọng phải nói làm sao cho con hiểu vấn đề về giới tính một cách rõ ràng và dễ nhớ. Buổi tối, chuẩn bị đi ngủ, mình ôm con vào lòng thủ thỉ “Con thích làm con trai hay con gái” “Dạ, con thích làm con trai” “Vậy sao hồi chiều con lại bôi son phấn lên mặt trông giống con gái quá” “Thì con muốn bắt chước mẹ, bôi lên xem mặt con đẹp giống mẹ không.” “Lần sau con không được làm như vậy nữa. Mẹ là con gái mới bôi son phấn, chứ con trai mà bôi lên thì kỳ cục lắm, người ta cười cho đấy. Con là con con trai, được ví như siêu nhân, con có thích không ? “Dạ thích” “Ừ, siêu nhân mà mặc váy thì con thấy kỳ không ?” ha, ha, mẹ nói chuyện vui quá, siêu nhân là con trai ai lại đi mặc váy” “Đấy, vậy con là con trai, đừng bắt chước mẹ làm con gái nữa, nếu không con không làm siêu nhân được đâu”.” Dạ, lần sau con không chơi như thế nữa”.
    Sau lần đó, mình nghĩ rằng con trẻ rất hay để ý bắt chước người lớn chứ tầm tuổi con cũng chưa hiểu hết về giới tính là như thế nào, nghịch phá là chủ yếu. Tuy nhiên, mình muốn răn con sớm để con không có ý nghĩ lệch lạc ấy trong đầu. Nếu bỏ qua hay tán đồng hành động của con, khiến con cứ tưởng mình làm điều đó rất hay và con cứ thích chơi trò chơi đó mãi. Lâu dần con sẽ thành quen, từ một đứa trẻ trai thực sự vì chơi trò chơi giả gái mãi khiến con biến thành con gái lúc nào không hay, lúc đó uốn nắn, sửa sai cho con rất khó.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Chắc mình trả lời sai nên không có mẹ nào cùng quan điểm với mình hết. Hic.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Chị thấy chẳng liên quan trai gái chỉ liên quan Mẹ con thôi đó là con tuổi ăn tuổi lớn tuổi bắt chước, thấy mẹ làm sao thì làm vậy. Chuyện mặc váy của mẹ hay đi giày của mẹ, xài son phấn cũng là chuyện bình thường thôi.

Hồi đó chị đặt mua áo đầm cho con gái, thằng con trai đòi mặc chị cho luôn chụp hình kỷ niệm giờ lớn lên nhìn hình nói hồi đó fun quá mẹ ơi. Chị coi chuyện đó nhẹ nhàng, con chị cũng không coi việc mặc đồ gái là ảnh hưởng giới tính giờ chúng cừoi hỉ hả khi nhìn hình đến nỗi chồng chị nói bà làm hề thằng con tui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Chị thấy chẳng liên quan trai gái chỉ liên quan Mẹ con thôi đó là con tuổi ăn tuổi lớn tuổi bắt chước, thấy mẹ làm sao thì làm vậy. Chuyện mặc váy của mẹ hay đi giày của mẹ, xài son phấn cũng là chuyện bình thường thôi.

Hồi đó chị đặt mua áo đầm cho con gái, thằng con trai đòi mặc chị cho luôn chụp hình kỷ niệm giờ lớn lên nhìn hình nói hồi đó fun quá mẹ ơi. Chị coi chuyện đó nhẹ nhàng, con chị cũng không coi việc mặc đồ gái là ảnh hưởng giới tính giờ chúng cừoi hỉ hả khi nhìn hình đến nỗi chồng chị nói bà làm hề thằng con tui.
    Em thì không nghĩ đơn giản vậy chị à. Em cũng biết cháu chỉ giả vờ thôi nhưng em sợ cháu cứ chơi mãi trò chơi giả vờ ấy rồi cháu quen đi. Em biết có nhiều bé trai do chỉ chơi với con gái nên toàn chơi các trò chơi của con gái và ngược lại, sau này quen rồi thì khó sửa cho cháu lắm nên em không tán đồng chuyện này là vậy đó chị.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu@ Xem bài viết
    Em thì không nghĩ đơn giản vậy chị à. Em cũng biết cháu chỉ giả vờ thôi nhưng em sợ cháu cứ chơi mãi trò chơi giả vờ ấy rồi cháu quen đi. Em biết có nhiều bé trai do chỉ chơi với con gái nên toàn chơi các trò chơi của con gái và ngược lại, sau này quen rồi thì khó sửa cho cháu lắm nên em không tán đồng chuyện này là vậy đó chị.
    Em biết con chỉ chơi thì nhẹ nhàng hướng dẫn cho con là được, con nghe lời thì chỉ 1 lần bắt chước làm gì có lần sau hả em. Take it easy mai này con lớn lại thấy chuyện không gì cả.

À thằng cu của chị là đứa thứ 2, em là đứa thứ 1 nên đúng là lo thật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)