Phòng lưu trữ

Hội những người thích đan móc

Đến trả lời mới nhất
  • 8 Lượt chia sẻ
  • 444K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

58 Người đang theo dõi

• 1,839 Bài viết

• 3,888 Được cảm ơn

Tớ đang thử nhé, nhưng thư duoc rồi nên thật luôn. Tớ mới móc 2 cái mũ này day nhưng con gái chưa cho chụp ảnh. Cả nhà cùng moc nào.

Chỉnh sửa lần cuối bởi chanchan123; 17/11/2009 vào lúc 02:56 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,172 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa 061102 Xem bài viết
    Tớ đang thử nhé, nhưng thư duoc rồi nên thật luôn. Tớ mới móc 2 cái mũ này day nhưng con gái chưa cho chụp ảnh. Cả nhà cùng moc nào.

Mẹ nó khéo tay thế, mình thì đan móc đều biết nhưng mà mình ở xa các bạn quá nên khó thảo luận nhỉ, mẹ nó móc cái mũ ấy đẹp thế giới thiệu cách móc đi, các mẹ cho mình tham gia hội này với. Mình ngày xưa đã từng móc khăn thuê, đan thì đã đan cho xã một áo len cổ tim trông cũng không đến nỗi nào, đan cho con gái 02 áo sơ sinh liền thân trông ghét ra phết mà giờ bé lớn k mặc được rồi

• 9,795 Bài viết

• 26,056 Được cảm ơn

Mẹ hoa 061102 và mẹ ha mai an khéo tay quá, móc được mũ với hoa văn thế này và móc thuê được thì trình độ cũng là giỏi rồi, các mẹ giúp thêm cho các mẹ khác chưa biết tý gì với nhé.

• 65 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cho mình tham gia với nào. Mình thì rất rất thích đan nhưng mới chỉ biết đan khăn thôi chứ đan áo hoặc mũ, găng tay thì mình chịu chết, chả biết đọc chat mà cũng chả biết thêm bớt mũi như nào cả. Mong đc các mẹ chỉ dẫn thêm để có thể đan đc áo cho chồng con :Smiling:

• 9,795 Bài viết

• 26,056 Được cảm ơn

Bác chủ top đi đâu ấy nhỉ mau mau ra đón chào các bác thích đan móc tham gia vào top nào, cùng chia sẻ kinh nghiệm và những thành quả của mình bằng hình nhé.

• 1,172 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Mẹ hoa 061102 và mẹ ha mai an khéo tay quá, móc được mũ với hoa văn thế này và móc thuê được thì trình độ cũng là giỏi rồi, các mẹ giúp thêm cho các mẹ khác chưa biết tý gì với nhé.
    Mẹ nó ơi mình nói là hoa văn này mình chưa biết cách móc mà, mẹ nó giới thiệu đi cho mình móc với, móc khăn thuê thì họ cứ đưa cái khăn mẫu cho mình rồi mình móc theo thôi nhưng cũng gần 20 năm rồi, thời gian qua nhanh thật khi ấy mình đang chờ kết quả thi ĐH ở nhà buồn quá và ngày ấy nghèo lắm có việc làm kiếm tiền là tốt rồi. Bây giờ mỗi khi thấy mọi người đan móc là mình mê lắm nhưng mà bận con nhỏ nên cũng chẳng làm được mấy.

• 2,018 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Cho em đăng ký hội viên với. Em thì rất chăm chỉ đan nhưng mà không biêt đan, ngày trước em đan 1 cái áo len tận 2 mùa đông mới xong, thành tích cao nhất là đan được cho cháu gái 1 cái áo len, theo lời chồng em là "đan được 1 cái áo len thì đem khoe cho cả họ biết" lần này quyết tâm theo chân bám càng các mẹ để mở mang tầm hiểu biết, mong cả nhà thu nạp em ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mai cún; 17/11/2009 vào lúc 04:30 PM. Lý do: thêm từ "gái"

Sẽ mua 1 cái nhà nữa

• 2,042 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

cho em tham gia với. Em cũng tập tành cả đan móc nhưng cái nào cũng xấu lắm. Mà chưa đủ trình độ đọc chart nên coi như là đang tập tọe.

• 410 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Chart:

CO 28 sts.
    Rows 1 and 5 (RS): K11 , p2, k2, p2, k11.
    Rows 2 and 6: P1, k8, p2, [k2, p2] 2 times, k8, p1.
    Rows 3 and 7: K1, p8, [k2, p2] 2 times, k2, p8, k1.
    Rows 4 and 8: P11 , k2, p2, k2, p11 .
    Row 9: Knit.
    Rows 10 and 14: [P2, k2] 2 times, p12, [k2, p2] 2 times.
    Rows 11 and 15: [K2, p2] 2 times, k2, p8, [k2, p2] 2
    times, k2.
    Rows 12 and 16: [P2, k2] 2 times, p2, k8, [p2, k2] 2
    times, p2.
    Rows 13 and 17: [K2, p2] 2 times, k12, [p2, k2] 2 times.
    Row 18: Purl.
    Rep Rows 1–18 until only enough yarn remains to BO, ending with Row 8 or 17. BO all sts.

Mấy mẹ khéo tay ơi , cho mình hỏi mẫu này chỉ 28 mũi đan, mình muốn khăn rộng hơn chút thì bắt bao nhiêu mũi?

Mình nhân 2 thành 56 mũi, nhưng khi theo cái chart, hết 28 mũi xong, 28 mũi còn lại, mình làm ngược lại với chart. Rồi rối tung cả lên, ko biết đường nào mà lần. Giúp mình với, cấp kíu, kíu, kíu

Con Sóng Nhỏ

• 9,795 Bài viết

• 26,056 Được cảm ơn

Mình có một thông tin mới đây, bên hiệp hội thủ công hà nội có tổ chức hội chợ cho các mặt hàng về đan và móc, các bạn có sản phẩm gì thì hôm đó bầy ra và bán. Ko mất chi phí gì hết khi mình đăng ký giúp theo tiêu chuẩn của mình. Thời gian ngắn nên các bạn đan hoặc móc sản phẩm đơn giản và nhỏ thôi, ko cần phài áo đâu ví dụ như khăn cũng được, hoa văn ko cần cầu kỳ, đơn giản thôi, mình sẽ pot lên các mẫu đơn giản để ai cũng có thể đan được. Có thể đan hoặc móc đồ chơi nữa, nếu cố gắng mình tin là các bạn làm được hết, ko khó đâu.
    Ngày 2 tháng 12 tại cung văn hóa hữu nghị việt xô nhé. Các mẹ cho thêm ý kiến sáng kiến nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)