• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Xin hỏi cách nấu cháo bồ câu - Hầm chim bồ câu với gì cho bé

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 84.3K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• 1,017 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MECONMEOCHUOT Xem bài viết
    chim bo cau co ban trong Big C do ban.ga ac cung co nua.
    Cám ơn Mẹ nó nhiều nhé.Hôm nào mình ghé Big C thử xem!
    • 57 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mình ở Sg , có mẹ nào biết bán chim bồ câu tươi không chỉ mình với, mình đi Big C rùi làm gì có nhỉ .
    • 2,497 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Chim bồ câu bạn có thể hầm với hạt sen khô lót dưới đáy nồi, còn mộc nhĩ, nấm hương, thịt nạc và chút miến băm nhỏ nhồi trong thân con chim, khâu lại, trước khi hầm bạn cho chim lên chảo mỡ quay qua cho se da. Ninh chim bồ câu cách này thịt rất thơm và ngọt thịt. Bé có thể ăn hết cả nước và cái cùng với cơm.
    Nếu không mua được chim bồ câu bạn có thể thay bằng chim cút già hầm cho bé, cũng rất ngon, lại rẻ, dễ mua hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoa phong lan; 15/01/2010 vào lúc 08:34 AM.
    • 3,730 Bài viết

• 5,993 Được cảm ơn

Chim bồ câu quan trọng là khâu làm, k cắt tiết. Sau khi làm sạch nếu các mẹ k muốn rán qua với dầu thì nướng qua trên lửa sẽ làm thịt chim ngon hơn. Còn về cách nấu thì tùy thuộc vào khả năng hấp thu của be, nhà tớ chỉ nấu với su hào hoặc hầm thì cho thêm gạo và đậu xanh thành cháo cho bé ăn luôn
    • 813 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bengocuame Xem bài viết
    Bạn mua bồ câu trong Big C làm gì, mua ngoài tươi hơn, vẫn còn sống thích ăn con nào người ta làm luôn cho.
    Mua ở chợ Bến Thành mẹ nó ạ, hôm trước đọc ở topic nào đó có mẹ nói như vậy, ngoài đó nhiều chỗ bán lắm, nhưng hình như sạp chị Hà (không biết là có nhớ đúng không:Silly là bán chim, gà ngon nhất thì phải.
    Nữ trang mạ vàng 18K ba lớp - http://zaodich.com/forum/f2488/show-...oi-oi-1969930/
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Đúng rồi, mua chim về làm ko kỹ ăn sẽ tanh, mất hết cả ngon đi. Hôm thứ 7 mua 1 con chim về, họ làm sạch cho mình, sau đó nướng qua bếp cho thơm lên. Tiếp theo gỡ thịt, xào với hành khô cho thơm. Sau đó phần xương xẩu thả nồi hầm với cháo và hạt sen. Lúc cháo đc thì cho nốt phần thịt vào đảo lên, sau cho thêm hành mùirooling:
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ko biết sao nhưng chim bồ câu mình mua về thấy nhiều mỡ lắm. Hôm vừa rùi phải bóc bỏ da bô cầu :Thinking: Có mẹ nào có cách bớt mỡ không?
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Mình thấy nhà em bé ở cùng cty nhà nuôi chim bồ câu bảo hàng nuôi béo để bán còn ở nhà ăn thì toàn để chim đói 1-2 ngày rồi mới ăn , lúc ý hết sạch mỡ.
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Mình thấy nhà em bé ở cùng cty nhà nuôi chim bồ câu bảo hàng nuôi béo để bán còn ở nhà ăn thì toàn để chim đói 1-2 ngày rồi mới ăn , lúc ý hết sạch mỡ.
    Hic khó ghê. Mình toàn mua ngoài chợ rùi họ vặt lông luôn cho :Sad: :Thinking: làm sao giờ ta
    • 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Ôi nhà mình có nuôi chim đâu mà đc ăn cầu kỳ thế. Ăn như thế thì con chim bớt mỡ, đỡ béo mà thịt thì ngọt hơn. Dù sao ko có điều kiện nuôi, mua ở chợ ăn vẫn ngon:Battin ey:
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ăn thì ngon nhưng việc bóp chết chim là mình sợ nhất. cắt tiết chim không được à các mẹ.bé Bi nhà mình được hơn 10 tháng rồi mà biếng ăn quá. mình định nấu cháo chim bồ câu cho bé ăn.nhưng lại sợ phải làm thịt chim, đi mua thì chim không được tươi.đành phải làm đao phủ thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình cũng vừa vào TP HCM thì có bầu đưọc 7w, thèm mua bồ câu sống về nấu cháo với món gà ác hầm thuốc bắc mà k biết mua ở đâu. Ở HN thì còn có phố Tống Duy Tân, đủ các món hầm khá ngon rồi quán gà ác, bồ câu khắp nơi mà sao HCM chẳng thấy đâu nhỉ. Đi mấy chợ ở quận 1 mà cũng chả thấy đâu bán bồ câu cả.
    Mình đang chẳng ăn uống được gì, nên nghĩ ra được món gì thèm là muốn mua về ăn ngay không vài bữa lại chả ăn được nữa.
    Có mẹ nào ở HCM chỉ chỗ giúp với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn ra chợ Bến Thành, vào bên trong chợ có bán chim bồ câu làm sẵn đóa!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cách mình nấu cháo chim câu cho bé thế này ạ:
    Nấu sẵn chút cháo trắng, nấu đặc.
    Mua chim sống ở chợ ( hay mua con chim chắc, ko lấy chim quá non) chờ họ làm hộ mình, mổ moi hết ruột lấy tim, gan thôi mang về thui cả con kỹ trên lửa rồi lấy muối sát rửa lại cho sạch cho vào nồi áp suất hầm cùng ít hạt sen hoặc khoai tây khoảng 30p ( hạt sen khô thì phải ngâm nước lã trước khoảng 1h để không bị sượng) .
    Vớt chim ra đĩa cho nguội bớt rồi lột bỏ hết da, gỡ lấy thịt băm nhỏ ướp vớt chút nước mắm. Phi thơm 1 củ hành khô rồi cho thịt chim vào xào nhanh tay.
    Khoai tây hoặc hạt sen nghiền mịn hòa với nước hầm chim , đổ nước hầm từ từ vào nồi cháo trắng rồi đun nhỏ lửa tới khi thấy cháo vừa đủ độ quánh thì đổ thịt chim đã xào vào nêm nếm lại chút cho vừa ăn.
    Múc cháo ra bát và cho ít rau mùi ta thái thật nhỏ vào quấy đều.
    Cháo thơm, ngọt không ngấy .
    Các mẹ thử làm xem nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 359 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

cháo bồ câu thì mình thì làm thế này nhé:
    -chim mua con sống, nhờ bà chợ bóp cho và trụng nước vặt lông sạch sẽ chứ ko mổ
    -mang về nguyên con thui qua bếp gas cho sạch lông măng và thơm thịt, đồng thời máu tươi trong mình chim cũng khô lại luôn ko bị chảy ra khi mổ.
    - sát muối và rửa cho sạch sẽ để ko phải rửa lại sau mổ nữa
    - lấy dao mổ moi nhẹ và nhanh tay lấy hết nội tạng ra ( như mẹ gì nói chỉ lấy mỗi mề - tim- gan)
    - chim sạch rồi mình lọc 2 lườn thịt và 2 đùi ra băm nhỏ, xào thơm hành phi để riêng, có thể cho tim gan vào đảo cùng lúc này cho thơm ngọt. chỗ xương còn lại băm nhỏ nhiều khúc cho ngọt nước
    - xương và gạo cho vào nồi ninh cùng nhau cho nhừ và ngọt, chín gạo và sánh rồi thì cho chỗ bát xào để riêng vào đánh lên + 1 hay 2 thìa dầu ăn đun tiếp
    - chờ cháo sôi lại lần nữa nêm thêm gia vị vào cho vừa khẩu vị là ok
    => món cháo này con ăn đc mà mẹ cũng ăn ngon
    còn nếu chỉ nấu cho mẹ hay người lớn ăn thì ninh cả con cũng ok cho ngọt thịt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 691 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Hà nội mua ở đâu ngon các mẹ ơi
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Trên diễn đàn cũng có mẹ bán mà, mẹ nó vào mục Thực phẩm cho bé xem. Mình thì toàn nhờ ông bà mua cho ở quê thôi, vừa ngon vừa đảm bảo, ko sợ nuôi bằng thuốc tăng trọng hihi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mocbeo Xem bài viết
    Hà nội mua ở đâu ngon các mẹ ơi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive Xem bài viết
    Đúng rồi, mua chim sống ở chợ ngon hơn nhiều bạn ạ !
    Hôm qua mình thử hầm 1/2 con chim với 1/4 củ su hào, 1/3 củ cà rốt - rất ngon, thịt chim mềm, ngọt. Bé nhà mình thích lắm, ăn vã hết phần thịt, nước hầm chim mình chan với cơm, con ăn vèo 1 cái hết 1 bát cơm :Smiling:.

Các mẹ có cách chế biến nào khác nữa, cùng chia sẻ nhé!
    mình có một bí quyết nấu cháo chim bồ câu như sau:bồ câu sau khi đã làm sạch,thêm gạo rang,đỗ xanh,hạt sen hầm nhừ,rất mát và bổ dưỡng
    • 30 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bạn có thể hầm cùng với Yến!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các chị ơi mua chim bồ cầu ở chợ nào, mách em với