• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Trẻ con ăn bao nhiêu tôm, cá là vừa??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Bé nhà mình 16 tháng tuổi. Ngày nào mình cũng cho bé ăn ít nhất là một bữa cá hoặc tôm. Ngay cả những bữa thịt mình cũng cho thêm một vài con tôm (loại 70-90) để cháo ngọt hơn và hi vọng bổ sung thêm được tí can xi cho bé. Nhưng mình không biết liệu như thế có quá nhiều không nhỉ? Trẻ con nên ăn bao nhiêu tôm cá là vừa? Ăn nhiều thì có làm sao không? Mình nghe nói nếu dùng quá nhiều cá, nhất là cá nước ngọt thì dễ bị ngộ độc chì, do môi trường nước bị ô nhiễm. Mình chỉ cho bé nhà mình ăn cá tuyết, cá hồi và thỉnh thoảng thì cho ăn lươn thôi. Tôm cũng là tôm biển. Xuất xứ chủ yếu là tôm cá Thụy Điển đánh bắt tại Đại Tây Dương, thỉnh thoảng là cá hồi Mỹ đánh tại Alaska, lươn thì xuất xứ Việt Nam. Mình hầu như không cho bé ăn cá nước ngọt, kể cả cá ở biển Baltic.

Các bạn góp ý cho mình với nhé. Cảm ơn nhiều.
    Success is a journey, not a destination.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chi KiKi ơi!
    Bé nhà chị sao giỏi qúa vậy! Mới có 16 tháng tuổi mà ăn được đồ biển mỗi ngày. Theo em nghĩ, nếu bé ăn mà không bi dị ứng gì cả, thì chắc là tốt thôi chứ không sao cả.
    Lopi của em thì bắt đầu ăn đồ biển sau khi bé tròn 1 tuổi. Vì em sợ bé bị dị ứng. Mới ban đầu em cho cháu ăn ít thôi, và tăng lên dần khi thấy rằng cháu không bị dị ứng. Bây giờ cháu đã 3 tuổi, một tuần em cho cháu ăn đồ biển từ 3-4 lần.
    Để cuối tuần này em đọc sách thử xem coi họ có nói gì về vấn đề ăn đồ biển nhiều có trở ngại gì không????? Nếu có gì em sẽ cho chi biết ngay nhé!

Me Lopi
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Mình vẫn thường vào nhà này nhưng không đưa lên ý kiến gì bấy lâu nay. Theo mình thì trẻ con ăn tôm cá khỏang 3 hay 4 lần một tuần là đủ. Thứ nhất là chừa bụng cho các bé ăn những thức khác. Thứ nhì là cái gì mà ăn quá nhiều cũng không tốt đâu. Ăn nhiều cá hồi quá có thể có nguy cơ nhiễm độc thủy ngân đấy. Còn thừa calcium thì lại có nguy cơ bị sỏi thận. Không biết mình nghĩ thế có đúng không nhỉ ?
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mẹ Kiki ơi, bạn ở Bắc âu mà vẫn thấy lo về chất lượng thực phẩm thì các mẹ ở VN thấy tội nghiệp quá. Bắc âu là một trong những thị trường khó tính nhất, hàng hoá nói chung, thực phẩm nói riêng muốn xâm nhập được vào mấy nước này đều phải đạt những tiêu chuẩn rất cao và được kiểm dịch chặt chẽ (khác xa ở VN). Nên mình nghĩ không cần lo lắng lắm về chất lượng của tôm cá “made in Thuỵ Điển” . Còn nếu so sánh giữa cá nước ngọt và cá biển thì chắc là cá biển tốt hơn rồi, hàm lượng canxi, iốt, các axit béo ... đều cao hơn. Thế nên nếu mẹ Kiki vẫn sợ cá nước ngọt không đảm bảo thì cho Kiki ăn cá biển càng tốt.

MeHyLam ơi, bạn nói ăn nhiều cá hồi có nguy cơ nhiễm độc thuỷ ngân à, do cá hồi sống ở những môi trường nước có nồng độ thuỷ ngân cao à ? Mình thì chưa cho Bill ăn cá hồi bao giờ, 1 phần vì ở VN không sẵn, 1 phần mình chẳng biết chế biến cá hồi ntn.

Mình cho Bill ăn một bữa tôm hoặc cá (lươn, cua) mỗi ngày. Theo mình thì cũng không phải là nhiều đâu, chỉ sợ nhiều khi mình cho bé ăn lượng quá nhiều thôi. Mình thấy các sách báo đều khuyên không nên ăn nhiều thịt (gây béo phì) và khuyên người lớn chúng ta nên ăn 4-5 bữa cá, tôm/tuần. Thế nên mình muốn rèn cho Bill từ bé có thói quen ăn uống như vậy, thích ăn tôm, cá hơn thịt. Mình thì không nghĩ mình cho bé ăn nhiều tôm, cá tới mức thừa canxi đâu, tình trạng dư thừa canxi chỉ đặt ra khi cho bé uống canxi với liều lượng cao, trong thời gian dài thôi.

Vấn đề ăn bao nhiêu là vừa thì mình nghĩ phải cân đối với các thực phẩm khác mà mình cho bé ăn trong ngày nữa. Mẹ Kiki đã tham khảo food guide pyramid cho toddler and young children
    của US Dept. of Agriculture chưa ? http://www.keepkidshealthy.com/toddler/feeding_your_toddler.html
    Trong đấy họ khuyên cho bé ăn tối đa 3oz (90g) thịt, cá nấu chín một ngày thôi.
    Nhưng hôm vừa rồi, mình có mời bác sĩ dinh dưỡng ở Viện dinh dưỡng đến khám cho Bill nhà mình thì bác sĩ nói ở tuổi Bill (17 tháng) phải cho ăn tới 150g thịt/ngày :rolleyes: , và nhất là đối với Bill, không chịu uống sữa thì phải cho ăn nhiều hơn. Khi mình đặt vấn đề là có sợ cho bé ăn quá nhiều thịt, cá không thì bs. nói là nếu bé tiêu hoá tốt, đi phân bình thường thì không có vấn đề gì.
    Mình cũng đã tăng khẩu phần nhóm đạm lên cho Bill nhưng không tới 150g/ngày đâu, chỉ khoảng 120g thôi (tính cả 1 quả trứng ốp lếp ăn sáng), nếu là món khoái khẩu của cu cậu như tôm, thịt gà thì mình cho cu cậu ăn nhiều hơn. Ngoài ra cố gắng cho cu cậu ăn thêm các sản phẩm sữa.
    Mình cũng sợ ăn nhiều thịt, cá .. quá sẽ làm gánh nặng cho gan và thận.

Các bạn có ý kiến nào khác không ?
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Mình nghe nói trong thịt cá ngừ và cá hồi có chứa hàm lượng thủy ngân cao. Tuy nhiên trong cá hồi cũng có nhiều tiền chất DHA và ARA giúp cơ thể tổng hợp DHA và ARA tốt cho mô não và võng mạc. Nhưng nói chung là nên đề phòng, đừng cho các bé ăn nhiều quá. Hiện nay mình chỉ cho HyLam ăn cá thịt trắng thôi vì cháu mới 8 tháng. Sau này mình sẽ cho cháu ăn cá hồi nhưng chắc sẽ không cho ăn cá ngừ vì bị bác sỹ khuyến cáo rồi. Theo mình thì tùy theo mỗi cháu mà mình cho ăn nhiều hay ít thức này thức nọ. HyLam sinh ra rất bé, chỉ có 2.6kg, lại bị GERD nên rất khó nuôi. Bây giờ cháu nhất định không bú bình, mình tòan phải xúc thìa cho cháu. Cháu thiếu calcium nên 8 tháng mà chỉ mới mọc đúng 1 cái răng . Tuy nhiên bác sỹ cũng khuyên mình chỉ nên cho cháu ăn đồ biển khỏang 3 đẽn 4 lần một tuần thôi. Muốn bổ sung thêm calcium thì nên cho cháu ăn thêm cheese, yoghurt... HyLam nhà mình có lẽ không lo béo phì đâu mà chỉ sợ suy dinh dưỡng thôi vì lúc cháu 7 tháng chỉ cân nặng có 7.5kg Nên mình nghĩ tùy theo từng cháu mà mình điều chỉnh cách ăn uống cho hợp lý. Nói nghe có vẻ " ba phải" ghê nhỉ! Hìhìhì...
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Lam sao ma Bill co the an den 150g thit/ngay duoc nhi? Minh nau cho Kiki toi da chi duoc 40g thit ga 1 bua (200g) thoi (ca va cac loai thit khac thi con it hon nua). Dai loai la ti le nhom thit trong thuc an chi khoang 10-20% tuy theo loai thit. Mot ngay Kiki cung chi an co 2 bua chao. Kiki nha minh khong thay di ung voi do bien nhung tat nhien la minh rat de dat khi bat dau cho be an. Ca hoi be chi duoc an khi ngoai 1 tuoi thoi, truoc do la cac loai ca thit trang, tom. Minh cung doc rat nhieu sach nhung chang thay o dau gioi han so luong toi da bua ca/tuan ca, chi goi y so luong toi thieu thoi. Co le, minh se nghe loi cac ban gioi han o muc toi da 1 bua/ngay thoi. Cai gi nhieu qua chac cung khong tot.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ KikIi ơi! Cho mình hỏi ngòai lề một chút nhé, Lươn VN mang qua Thụy Điển người ta bảo quản bằng cách nào vậy? Mình cũng mua lươn cho bé ăn nhưng mua một con lươn to khỏang 1Kg thì bé chỉ ăn dươc 1 ít còn lại ba mẹ ăn hết vì không biết bảo quản. ( Nói chung là không dám trữ lâu) Theo chị thức ăn như lươn , thịt , cá nếu muốn để dành cho bé thì nên nấu chín đông lạnh hay để sống đông lạnh? thời gian để tủ lạnh tối đa bao lâu?
    me @ BẠC LIÊU
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Cách nào được bây giờ, chỉ có đông lạnh thôi. Nhưng khi mình mua về (tất nhiên là phải mua cái còn date nhé) thì mình rã đông hết rồi lọc thịt và xào chín với hành mỡ phi thơm, sau đó cũng làm nguội nhanh và chia thành từng suất, gói ghém cẩn thận, dán nhãn rồi cất vào tủ đá, khi nào dùng tới (cho bố mẹ hoặc cho bé) thì chỉ việc lấy viên đó ra "mần" thôi. Thường thì có thể bảo quản đến 3 tháng đấy trong điều kiện bạn có 1 cái tủ đá tốt. Nhưng mà món lươn thì bọn mình thường ăn hết trong vòng 2 tuần. Kiki chưa ăn nổi 2 bữa thì bố mẹ đã "nhậu" vài lần rồi.

Mình nghĩ để sống đông lạnh hay làm chín rồi giữ đông lạnh đều được cả miễn là bảo quản đúng cách và một khi đã rã đông thì phải chế biến luôn chứ đừng rã đông rồi lại làm đông lạnh lại.
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bill dạo này không chịu ăn cháo nên mình phải nấu cơm nát cho cu cậu. Bs. bảo ở tuổi Bill ăn cơm nát là hơi sớm, nhưng biết làm sao được. Bây giờ Bill thích ăn cái gì cũng phải to to để nhai được (mặc dù mới có 8 cái răng), mình băm thịt nhỏ quá cu cậu cũng không thích đâu.
    Bill cũng chỉ ăn 2 bữa cơm nát thôi, trưa và chiều. Nhưng buổi sáng thì ăn mỳ trứng/thịt hoặc phở bò/gà, bánh giò, hoặc 1 lát bánh mỳ với pho mát và 1 quả trứng ốp lếp.
    Như mẹ Kiki, mỗi bữa mình cũng chỉ cho Bill ăn 40-45g thịt (cá, tôm) thôi, nhưng ngược lại là với thịt (lợn, gà), cá trắng mình cho ăn nhiều hơn thịt bò, tôm, lươn (vì theo mình biết mấy loại này giàu đạm hơn ). Như vậy tổng lượng nhóm đạm cũng tới gần 120g/ ngày (1 quả trứng gà = 30g thịt mà).
    Mình cũng cứ băn khoăn mãi là tại sao ở mấy nước phát triển họ chỉ khuyến cáo cho trẻ ăn 90g thịt/ ngày mà ở VN Bs. lại khuyên ăn nhiều thế (nhưng không dám hỏi sợ bs. phật lòng, lại bảo nghe sách Tây thì còn cần tư vấn của bs. làm gì thì chết ...). Có lẽ vì điều kiện Kinh tế xã hội của VN, cũng thoát khỏi cảnh đói nghèo chưa được bao lâu, tỷ lệ trẻ SDD vẫn còn cao, tuy hiện nay chỉ tập trung nhiều ở vùng nông thôn. Và nếu so sánh thì ngay ở thế hệ bọn mình ngày xưa khi còn bé (trong thời kỳ bao cấp) làm gì có sẵn thịt, cá, trứng, sữa như bây giờ nên tư tưởng chung là muốn bù đắp cho con cái, bs. cũng lo lắng về tình trạng trẻ SDD nhiều hơn là lo trẻ béo phì.
    Ngược lại ở Tây, họ sẵn quá rồi và tình trạng béo phì thì phổ biến quá (trang web nào cũng thấy quảng cáo thuốc để lose weight) nên họ luôn cảnh giác với vấn đề thừa cân.

Và có lẽ “giống Vietnamese” có nhu cầu về đạm cao hơn “giống Tây” chăng ? :rolleyes:

Chúc cho các bé của chúng ta luôn luôn khoẻ mạnh, lớn lên “cao to như Tây”
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thì lại có một câu hỏi này: Nếu muốn bổ sung thêm các ản phẩm sữa vào cháo như pho mai, kem tươi thì những bữa cháo có tôm cua, cá có cho vào được không hay chỉ được cho vào cháo thịt thôi? Bé nhà em rất lười uống sữa nên em tìm cách để bổ sung lượng sữa này cho cháu bằng cách trộn mấy cái kia vầ thêm. Chị nào có kinh nghiệm chỉ giùm cái nhé. À mẹ Kiki dùng kem tươi như thế nào chỉ em nhé. Cảm ơn nhiều.
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

VAN BI ơi!

Nói chung việc cho thêm phô mai, kem sữa tươi vào cháo cho bé thì không có vấn đề gì, nhưng về khẩu vị mà nói là khi cho vào cháo cá, cua sẽ rất khó ăn. Mình thường chỉ cho vào cháo thịt heo, gà, bò, lươn, tôm cũng được nhưng cũng không ngon lắm.
    Kem sữa tươi có hai loại, một lọai để nấu và một lọai để dùng với bánh, trái cây.
    Cháo khi nấu đến giai đọan cuối (sau khi cho thịt, rau và nêm nếm rồi) mới cho kem sữa tươi vào, khuấy đều trên bếp lửa vừa chừng 1-2 phút là được. Cháo này phải dùng hết không nên để phần dư vào tủ lạnh để dùng lại, hoặc hâm đi hâm lại trên bếp.
    Bạn thử xây kem sữa tươi với trái cây cho bé đi, ngon tuyệt, nhất là với trái bơ :P
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Hihihi, cháo cua đồng hay cháo cá quả thì đúng là chẳng cách nào bổ sung được sữa hay pho mát vào đâu chị Cuti nhi? Nhưng nếu bạn cho bé ăn cua bể thì món pudding cua (cua, bột khoai tây, bơ, kem tươi và gia vị hấp chín hoặc bỏ lò) ăn với sốt kem (bơ, bột mì, kem tươi và sữa) cực kỳ ngon. Cá tuyết hoặc cá hồi hầm với khoai tây và rốt rồi ăn với sốt tôm cũng dùng với kem tươi và pho mát rất ngon. Đúng như chị Cuti nói đấy. Khi nấu ăn, các sản phẩm sữa phải cho vào sau cùng để giữ nguyên mùi vị cũng như chất lượng.
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

mẹ Kiki chỉ mình cụ thể cách nấu cái món pudding cua được không? Thanks.
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị Cuti ơi, em thường dùng loại kem tươi của Anchor, hộp màu xanh có vẽ hình quả dâu tây, không biết có phải cái loại mà chịk bảo để nấu hay không. Thú thwục bé nhà em 18 tháng rồi mà được có 10kg nên em thấy sốt ruột quá , mấy hôm nay kại không chịu ăn sữa nữa chứ làm em đau đầu quá tìm mọi cách để nhồi thêm. Nó cũng không thích ăn hoa quả nên có xay bơ hay dưa hấu thì cuối cùng chỉ có bổ em mà thôi. Mẹ Kiki có vẻ có nhiều món Tây ngon ngon, có thể kế qua vài chiêu không cho em học tập với. Từ trước tới nay em nấu cháo cho cháu cũng các loại nhưng thú thực chính em cũng không thấy ngon lắm . THế mà ngày nào nó cũng phải ăn thế thì khổ thật. Có lẽ phải thay đổi một chút xem tình hình có khá hơn không. Cảm ơn các chị nhiều
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Em nấu nướng toàn áng chừng chứ cũng chẳng biết công thức mg, ml gi hết nên chẳng biết chỉ cho mọi người thế nào. Đại thể là chị gỡ thịt cua bể rồi đánh nhuyễn, trộn với bột khoai tây, sữa, kem tươi, gia vị, hạt tiêu. Hỗn hợp đặc sền sệt hơn bột làm bánh gato một chút là vừa. Bơ thì phết ở đáy và thành khuôn (khuôn to như khuôn làm caramel đường kính 7cm cao 4cm). Lò nướng cần được làm nóng trước, nhiệt độ khoảng 150-175oC. Nướng khoảng 20-30phút cắm xăm vào thấy khô là được. 1 con cua to làm được 4-6 khuôn. Sốt kem thì dễ rồi phải không ạ? Nếu mua được thì mua gói bột sẵn của Knorr rồi nấu theo hướng dẫn không thì làm chảy 25g bơ rồi cho vào 1 chút bột mỳ đảo đều đến khi thấy bột và bơ quyện lại thì cho sữa vào đun sôi vài phút, nêm gia vị, tắt bếp và cho kem tươi, nêm thêm hạt tiêu trắng khi ăn với cua.

Những cái đồ tây em ăn đều thấy ngon, chẳng biết mọi người thế nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Me Kiki oi co the chi cho minh cach che bien luon duoc khong? Minh cung hay lam cho be nha minh nhung sao khong het duoc mui tanh tanh nen minh phai cho mot ti ti rau ram cho do tanh. Me Kiki luoc luon len roi moi boc thit hay loc luc con song?
    You are my sunshine
    • hai anh
    Chi Kiki oi, tre con phai tren 1 tuoi moi nen cho an kem tuoi phai khong chi? em muon cho cun nha em nem thu qua ma khong biet da duoc chua, no moi duoc 11 thang thoi chi a.
    • 3,809 Bài viết

• 6,423 Được cảm ơn

Lươn lọc sống hay lọc chín đều được cả. Nếu bạn định nấu cháo lươn rồi cất đông lạnh thì luộc sơ lươn với vài lát gừng tươi rồi lọc thịt. Nước luộc lươn thì tận dụng để nấu cháo. Thịt lươn thì xào với hành mỡ phi thơm (cho dầu ăn vào chảo, cho nhiều hành củ đập dập băm nhỏ vào phi tới thơm thì cho thịt lươn vào xào săn, nêm chút gia vị hạt tiêu). Chừng nào cháo nhừ thì cho thịt lươn vào nấu sôi tiếp rồi cho các loại rau tùy thích (rau cải, mùng tơi..) Trước khi cho bé ăn thì cho thêm vào bát cháo chút dầu ăn nữa. Chỗ cháo chưa ăn đến thì làm nguội, chia suất, cất tủ đá ăn dần.

Lươn sống thì rã đông rồi lọc thịt thái nhỏ và xào với hành mỡ phi thơm (như xào thịt lươn chín). Thịt lươn làm đông lạnh trong khay đá thành viên rồi dùng dần. Nếu bạn muốn lươn không tanh phải hạn chế tối đa việc rửa nước. Lươn chỉ rửa sạch một lần trước khi lọc. Sau khi đã lọc xong thì không có rửa lại nữa, vừa mất chất vừa tanh.

Nếu bạn thích ăn lươn "khô" thì lọc lươn sống, thái miếng mỏng và dài rồi rán trong chảo ngập dầu, lửa vừa tới khi nào miếng lưon khô, vàng đều là được. Muốn ngon thì thịt lươn trước lúc rán phải ướp muối, bột nêm cho vừa và ngấm. Có người còn lăn thịt lươn qua bột mì hoặc bột đao khô trước khi rán cho chóng ròn, nhưng mình thì chỉ thích ăn lươn "nguyên chất" nên không làm thế bao giờ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 327 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Cam on me Kiki da chi dan tan tinh, minh se thu ngay cuoi tuan nay xem sao. Truoc day minh thuong hay phi toi cung voi hanh kho de xao luon, co can khong ha me Kiki hay chi can hanh kho khong thoi la du? Luon "kho" ma ban noi day la de an mien luon nuoc phai khong? Minh va ong xa va tham chi ca be nha minh nua deu rat khoai mien luon nhung khong hieu sao khi ran no khong san cung lai ma cu mem ra, mac du minh cung cho kha nhieu dau??? Den khi cho vao bat mien an chua xong thi no da mem nhun ra roi nen rat tanh.
    Thanks again.
    You are my sunshine
    • 85 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chi KiKi oi, bao gio thi an luon duoc a? Con em 10 ngay nua thi duoc 10 thang, can nang 11.5 kg. Em muon tang cuong cho chau an tom cua ca luon de giam muc tang can ma.
    Thank You
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2