Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Trái cây/ Nước trái cây - Khi nào tập cho bé ăn/uống được?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 49.4K Lượt đọc
  • 246 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 1,961 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi midory Xem bài viết
    Bé nhà em gần 2.5 tuổi. Hồi bé vẫn cho uống được nước cam (quýt) hàng ngày nhưng càng lớn càng khó cho uống. Từ khoảng 3-4 tháng nay là hoàn toàn không chịu uống. Chỉ cần nhìn bà hoặc mẹ vắt nước cam là khóc loạn lên. Xin nói thêm là con mình thuộc dạng lười ăn và các loại hoa quả khác cũng không chịu ăn (trừ nước dưa hấu). Các mẹ có cao kiến gì giúp con em uống được nước hoa quả giúp em với ạ? Em rất lo con em bị thiếu chất.

Chip nhà mình cũng bằng tuổi con bạn, và cũng không thích ăn hoa quả lắm.
    Nước cam hả, cứ mua cam Canh con uống tì tì ạ, uống hết rồi còn ra đòi "uống nữa'. Hết mùa, lại quay về cam sành với quýt miền Nam, con chê ngay, không uống sang ngụm thứ 2. Chứng tỏ là con có khẩu vị đấy ạ, cái gì thik là con sẽ ăn.
    Chip nhà mình có ăn bơ, đu đủ xay, ăn chuối, thanh long, hồng xiêm. Nhưng không ăn nhiều đâu ạ, chuối thì may ra hết 1/2 quả, thanh long với hồng xiêm, dưa hấu gọi là cắn cắn vài miếng. Thỉnh thoảng trời đi vắng thì có uống nước nho, nước vú sữa
    Mình thấy là con háo ngọt, nên hoa quả mà cứ ngọt đậm đà là con ăn ngay. Nhưng cái loại hoa quả ấy có ít ghê, thành ra túm lại là con ăn rất ít, coi như không ăn hoa quả ạ. Nhưng mình không muốn ép. Mình nghĩ mấy bữa nữa con lớn hơn, con sẽ tự nhiên ăn thôi, không cần phải lo lắng quá. Quan điểm của mình, dưới 3 tuổi, sữa + cơm là ok rồi, hoa quả được chút nào hay chút ấy.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé bạn hơn 6 tháng tuổi thì cho uống cam được rùi, vắt cam +1 ít nước đun sôi để nguội+đường. Chúc bé ngon miệng

• 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

minh ko danh duoc tieng Việt nên phải âttach file nè
    Tập tin đính kèm

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nuôi con đầu nên chưa có kinh nghiệm nhiều. Các mẹ chỉ giúp em với. Bé được 4.5 tháng đã cho ăn hoa quả được chưa ạ? Em thử cho bé ăn chuối, hồng xiêm. Lúc đầu bé không ăn, sau thử thấy ngọt thì chén tì tì (vì bé nhà em thích ăn ngọt lắm). Uống nước cam(có pha thêm nước sôi và em chọn cam ngọt) bé cũng uống tốt. Như vậy có sao không ạ (em sợ ăn sớm không tốt cho hệ tiêu hoá của bé)?

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé hơn 4 tháng tuổi đã cho ăn hoa quả được chưa?Nếu được thì nên ăn những loại gì ạ?

• 243 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi james bond Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé hơn 4 tháng tuổi đã cho ăn hoa quả được chưa?Nếu được thì nên ăn những loại gì ạ?
    Tớ nghĩ đợi đến 6 tháng hãy ăn bạn ạ, 4 tháng ruột bé còn yếu cũng chưa hấp thu được đâu.

Mùa này xoài ngon và ngọt quá, tớ hay cho bé nhà tớ ăn xoài, cu cậu cũng khoái lắm, khoái hơn ăn bột nữa. Tớ đã cho bé ăn chuối, xoài, đu đủ, đang tính mai cho ăn dưa hấu :Kiss:

• 186 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Hôm nọ tớ học được cách làm hoa quả xay của một mẹ rất hay, tớ về làm cho Cún ăn ngay, trộm vía con có vẻ thích ăn lắm. Mùi vị thì không thua gì trái cây Hipp nhé.
    Tớ mua táo (Mỹ) và chuối, rửa sạch bằng máy nonan, hấp chín, xay nhuyễn, vừa ngọt vừa thơm đổ ra hũ sạch dùng dần trong 2 ngày.
    Về mách các mẹ phổ biến để các con măm ngon trái cây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình 4 tuổi rồi mà không chịu ăn rau và hoa quả gì cả, cứ thấy tí rau ở cơm là cháu lại không ăn nữa. Hoa quả thì chỉ ăn mỗi dưa hấu và uống nước cam thôi. Mình phải làm thế nào để bé chịu ăn rau bây giờ. Mẹ nào biết thì giúp mình nhé

• 87 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi với. Con mình 13 tháng rồi. Ngày nào mình cũng cho uống một cốc nước cam, cam xanh Sài Gòn ý ạ. Mình thì thấy rất ngọt vì chọn cam gốc nhưng ko biết cho con uống nguyên chất thế có ảnh hưởng gì đến dạ dày ko nhỉ hay phải pha loãng và cho thêm đường.

Các mẹ giúp mình với nha

• 705 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cám ơn chị nhiều! bé nhà em thì chỉ có chuối thôi, một lúc ăn được 2 quả đấy!