Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Trái cây/ Nước trái cây - Khi nào tập cho bé ăn/uống được?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 49.4K Lượt đọc
  • 246 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• 474 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Cho be an trai cay la rat tot, nhung bat dau tu bao gio thi nen cho be an ha cac anh chi? Thang thu 4 luc be moi an dam co duoc khong? Chuoi thi co the nao cho be duoc vi mem nhung nhung qua khac thi sao, VD nhu tao, le chang han. Chac la o ngoai cung co ban dung cu de nao trai cay cho be nhi? Ai biet thi chi cho minh voi. O cho minh o chi co ban hang cua Farlin thoi, ko biet co ko?
    A, nhan doc chu de Format co noi den trai cay. Hom qua minh mua 1kg tao Trung Quoc, vo mau do trong dep me hon, cat ra o ben trong thi ruot cung ... mau do luon !!! Pham mau do ma ...

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 3,803 Bài viết

• 6,346 Được cảm ơn

Mình cho bé ăn trái cây từ tháng thú 5, sau khi bé đã quen ăn dặm nhưng thức ăn nhu ngô, khoai tây, rau xup lơ xanh... Thuc ra bé co thể ăn trái cây ngay từ khi bắt đầu cho ăn dặm nhưng nếu bạn cho bé ă trái cây trước thì có thể bé sẽ chê nhưng thức ăn khác. Trái cây cho bé ăn đa dạng lắm lê, táo, đu đủ, chuối, mận, xoài... Trước khi bé đưọc 9 tháng thì nói chung bạn nên nấu chín các loại quả nhiều acid như táo, lê, mận... Em bé nhà mình 1 tuổi rồi vẫn ăn táo nấu chín. Cũng chẳng cần 1 dụng cụ đặc biệt để nạo trái cây đâu. Bạn cắt nhỏ trái cây, cho 1 chút xíu nước vào nấu chín rồi dùng 1 cái dĩa nghiền nhỏ ra rồi cẩn thận thì rây lại. Nếu nhà có máy xay sinh tố cầm tay thì lý tưởng rồi, xay ra và cho bé ăn thôi. Bạn cũng có thể làm 1 lần nhiều bữa rồi tống vào tủ đá (cho vào khay đá thì mỗi lần cho ăn bạn sẽ có 1 viên trái cây vừa đủ cho bé). Khi nào ăn thì rã đông là được rồi. Bạn cũng có thể trộn nhiều loại trái cây cho bé đổii món: xoài chuối, lê-táo-mận...

Các loại quả có múi như cam, quyt, bưởi có thể làm bé dị ứng nên nếu thíc cho bé ăn thì bạn nên cẩn trọng một chút.
    Success is a journey, not a destination.

• 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi, Cu Tin nhà mình đã 4 tháng rồi mà không chịu uống nước ép trái cây gì hết.Uống vào 1 tí là ói cả ssữa ra, dù bé bú cách đó hơn 3 tiếng. Mình ép bằng trái cây tươi chứ không ép mua sẵn mà bé cũng chẳng chịu. làm sao bây giờ???
    Me KU TIN

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Be khong thich thi dung ep qua, moi lan cho uong 1 chut thoi, phai kien nhan. Theo minh thay cac be thich uong nuoc cam nhat thi phại Nuoc dua hau cung rat tot cho tieu hoa do.

Be Au

• 415 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Bé mới 4 tháng chưa cần ép bé uống trái cây đâu!
    Nếu bé tiêu hóa không tốt hoặc vì bạn muốn bé làm quen với hương vị mới, thì có thể pha thêm chút nước trái cây vào với chút sữa riêng cho bé uống thử trước đã. Đừng pha hết với toàn bộ cữ sữa, bé bỏ luôn thì uổng lắm!
    Nước quả chua thường các bé không thích lắm đâu.

• 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Nuoc ep trai cay du chua hay ngot cac be deu chua quen uong, vi the hoi be nha minh bat dau tap uong nuoc ep trai cay, minh thuong pha them mot chut nuoc loc vao, vi the nuoc trai cay do se nhat di mot chut, be de uong hon. Den bay gio be Ech com nha minh 8 thang roi, uong cac thu nuoc ep minh van cho chut nuoc loc vao, khong cho duong dau, the vua uong them nhieu nuoc va do bi an duong.
    Minh thay nguoi ta trong dua hau thuong bon nhieu thuoc sau lam (bon tu luc dua con be ti bang nam tay) nen so khong dam cho uong nuoc ep dua hau.

• 474 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mushroom doc trong sach thay noi la khong cho be duoi 1 tuoi uong cac loai nuoc hoa qua ho cam quyt. Be nha ban moi 4 thang chua can phai uong thuong xuyen nuoc hoa qua dau, thinh thoang ban xay nhuyen qua bo hoac chuoi hoac du du cho be an cung tot roi, nhung qua do vua mem vua ngot lai hoi sen set, be de an hon. Minh thay dung la the day!

• 4,275 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

Bé dưới 6 tháng chỉ được bú mẹ hoặc/và sữa công thức Không nên cho uống bất kỳ thứ nước nào khác cho dù là nước lọc. Vì vậy mà bạn đừng ép bé nhé ! Đợi khi bé được 6 tháng rồi, lúc dó bạn có thể cho bé uống nước lọc, juice... nhưng không nên cho bé uống nước cam, chanh, bưởi... khi bé chưa đầy 1 tuổi kẻo bé bị dị ứng thì khổ. Tuy nhiên nếu bé đã được hơn 4 tháng thì nếu bé bị táo bón bạn có thể cho bé uống một chút xíu nước trái mận ( prune juice) cũng được.

• 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo em nghi neu be khong uong duoc nuoc hoa qua chi cung khong nen ep be, con nuoc loc thi rat can thiet cho su tieu hoa va bu lai luong mo hoi da bi mat tren co the be. vi vay neu be uong duoc nuoc loc thi tot. be nha em truoc day cung vay , khong chui uong nuoc hoa qua khi be moi 4 thang , uong cung bi oi, nhung den khi be duoc 6 thang tro len thi be rat thich uong cac loai nuoc trai cay, hay an chuoi, du du, dua hau. chi dung sot ruot.
    BoBo

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thế mà trong cuốn số sức khoẻ của bé ở BVNĐ 2 lại ghi rất rõ : "Khởi cho uống nước cam, chanh, thơm, cà chua lúc 1 tháng tuổi" cơ đấy :rolleyes:

1 tháng tuổi thì quả thật mình chưa dám cho bé uống chứ từ 4 tháng trở đi mình bắt đầu cho bé uống nước trái cây hằng ngày, còn nước cam (lựa cam ngọt) thì 1-2 lần / tuần. Mình thấy vẫn tốt chứ chẳng sao cả, mà nước cam còn có tác dụng nhuận tràng và tăng cường sức đề kháng (có nhiều Vitamin C) cho cơ thể nữa mà. Mình thấy bé nhỏ dễ làm quen với mùi vị mới hơn là khi để bé lớn mới bắt đầu làm quen. Mình có mấy người bạn cũng không dám cho con uống nước cam (sợ chua) mãi đến 14 tháng mới cho bé nếm thử thì bé nhăn mặt và... đẩy ra nhất định không chịu uống. Tủn nhà mình thì được tập từ nhỏ nên có thể nếm được tất cả các mùi vị (mỗi thứ nhá 1 tí) chỉ trừ... cay đắng ra thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)