• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Thức ăn của bé để trong ngăn đá bao lâu thì được?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 171 Trả lời

• Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 4,454 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeQuangKid Xem bài viết
    e làm thử rùi chị L à . E cũng huấn luyện được bố nó làm rùi . Em mua lươn, tôm cá thịt ở Metro cho tiện mà sạch . Nói chung là 1 tuần chắc chỉ p làm 1 lần thoai, rất tiết kiệm thời gian . (T/g còn để em đi ọp nữa chứ hi hi). Vài đứa bạn e được phổ biến vẫn lăn tăn vụ vitamin còn hay mất. E thì thấy quá oki roài, cháo nẫu vưỡn thơm phưng phức, ăn vẫn ngọt lừ. Mới lại vitamin thì 3 tháng thằng nhà e uống 1 đợt VTM tổng hợp theo tư vứn của bác sĩ nên cũng chả lo. Thế là thu xếp xong vụ nấu nướng cho con rùi, thằng bố con mẹ tha hồ lượn. Xanh kiu chị nhá he he he!
    hơ, có thấy nó ọp với mình phát nào đâu :Surprise: toàn ọp với giai giếc ở chỗ nảo chỗ nào ý :Nottalkin:
    • 532 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư Xem bài viết
    hơ, có thấy nó ọp với mình phát nào đâu :Surprise: toàn ọp với giai giếc ở chỗ nảo chỗ nào ý :Nottalkin:
    Ui xí hổ quá:Laughing::Laughing::Laughing:
    Không ai thương con bằng mẹ. Không ai yêu mẹ bằng con!

• 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hik hik...Em đọc lại mà thấy có chỗ này cần phải nhờ các mẹ confirm lại này
    - Thức ăn đạm của con thì làm sống để ngăn đá hay là nấu chín rồi mới để ngăn đá?
    Từ hồi nào tới giờ em vẫn toàn để sống (sau khi đã bằm nhừ) cho đông lạnh không à
    Thêm nữa, em kô rã đông = lò vi sóng (vì bà bác trông con kô thạo dùng, hay làm nó chín mất tiêu nên bị vón cục to lém) mà cứ bỏ luôn vào cái nồi sẽ dùng để nấu cho con từ sáng sớm để tới trưa nấu và từ sau bữa trưa để nấu bữa tối...Như vậy có khả năng nhiểm khuẩn không các mẹ? Tự nhiên em lo vụ này quá!
    • 194 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống_Con Xem bài viết
    Hik hik...Em đọc lại mà thấy có chỗ này cần phải nhờ các mẹ confirm lại này
    - Thức ăn đạm của con thì làm sống để ngăn đá hay là nấu chín rồi mới để ngăn đá?
    Từ hồi nào tới giờ em vẫn toàn để sống (sau khi đã bằm nhừ) cho đông lạnh không à
    Thêm nữa, em kô rã đông = lò vi sóng (vì bà bác trông con kô thạo dùng, hay làm nó chín mất tiêu nên bị vón cục to lém) mà cứ bỏ luôn vào cái nồi sẽ dùng để nấu cho con từ sáng sớm để tới trưa nấu và từ sau bữa trưa để nấu bữa tối...Như vậy có khả năng nhiểm khuẩn không các mẹ? Tự nhiên em lo vụ này quá!
    - Sơ chế xong để đồ sống trong ngăn đá cũng được mà chị nấu chín lên rồi cho vào cũng được. Miễn là chia ra đừng để cả cục to vì đã rã đông rồi là phải nấu, kô để đông đá lại được vì sẽ phát sinh nhiều vi khuẩn rất có hại.

- Đã rã đông xong thì phải nấu ngay chứ nếu chị để tự tan trong thời tiết nóng thế này rồi không nấu luôn là dễ hỏng, nhiễm khuẩn lắm.

- Rã đông bằng lo vi sóng dễ làm, đơn giản lắm mà, sao bác trông con lại làm hỏng suốt vậy .
    • 42 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo em tốt nhát là rã đông trong tủ lạnh (1 phần thịt hoặc cá cho 1 bé ăn khoảng 1 đêm thì mới tan hết) để hạn chế khả năng tiếp xúc của vi khuẩn. Không nên rã đông ở môi trường bên ngoài tủ, em vẫn thường làm như thế.
    • 603 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với, thức ăn của con cho vào khay đá để đông lạnh để cùng với thức ăn sống của cả nhà thì có sao không ạ? Vì nếu để trong khay đá thì vẫn bị hở không như cho vào túi, bên cạnh lại để đồ ăn sống thì liệu mùi thức ăn sống có lẫn vào thức ăn của con không các mẹ nhỉ?
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Nên chia ra từng phần nhỏ, cho vào hộp/hủ có nắp đầy an toàn.
    Mình dùng các hủ đựng thức ăn dặm của Hipp, Heinz or Gerber, sau khi sử dụng xong thì mình dùng chứa các loại thực phẩm của bé, có nắp kín đậy lại vào cho vào tủ lạnh. Cẩn thận hơn, mình còn cho các hủ nhỏ này vào 1 cái hộp lớn, loại nhựa chuyên dùng được trong lò microwave. Hộp này có nắp khóa rất chặc.

Tối trước khi đi ngủ, mình lấy 1 lọ chứa loại thức ăn cần dùng cho ngày mai ra khỏi tủ đá, cho xuống tầng dưới (khôngphải tầng đông đá). Như vậy thì thực phẩm sẽ đông từ từ, không phải rả đông hoàn toàn ngoài không khí.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,099 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeulim Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi với, thức ăn của con cho vào khay đá để đông lạnh để cùng với thức ăn sống của cả nhà thì có sao không ạ? Vì nếu để trong khay đá thì vẫn bị hở không như cho vào túi, bên cạnh lại để đồ ăn sống thì liệu mùi thức ăn sống có lẫn vào thức ăn của con không các mẹ nhỉ?
    Lúc làm đông trong khay đá thì dùng cái bọc nilon (bán trong siêu thị để bọc thức ăn ấy), đông rồi thì gỡ ra cho vào túi, buộc lại mẹ nó à.
    • 603 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ mèo yêu cún nhé, mẹ cho em hỏi thêm một câu với (hơi lạc đề một chút nhưng cũng liên quan tới thức ăn đông lạnh). Em làm xoài xay trộn với sữa công thức của bé cho con em, hôm qua em làm 1 quả xoài, sau đó em cũng cho vào khay đá để đông lạnh, khi nào ăn xoài thì lấy ra rã đông rồi hấp nóng cho bé ăn. Nhưng hình như sữa công thức của bé mà pha ra rồi để đông lạnh như vậy kô tốt đúng ko chị bởi vì sáng nay em cho cháu ăn thì đến chiều bé đi ngoài phân hơi lỏng. Vậy có phải do sữa không chị nhỉ? Em định làm các loại hoa quả cho bé ăn theo cách trên bởi vì mỗi ngày em cho bé ăn một loại hoa quả mà mỗi lần ăn mới làm thì cách rách lắm, nhưng kô trộn sữa vào thì bé ăn chưa quen, trộn sữa của bé vào thì thấy hiện tượng như vậy. Em đang băn khoăn quá, chị có kinh nghiệm giải đáp dùm em với nhé. Thanks chị nhiều
    • 1,099 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

Em cám ơn mẹ mèo yêu cún nhé, mẹ cho em hỏi thêm một câu với (hơi lạc đề một chút nhưng cũng liên quan tới thức ăn đông lạnh). Em làm xoài xay trộn với sữa công thức của bé cho con em, hôm qua em làm 1 quả xoài, sau đó em cũng cho vào khay đá để đông lạnh, khi nào ăn xoài thì lấy ra rã đông rồi hấp nóng cho bé ăn. Nhưng hình như sữa công thức của bé mà pha ra rồi để đông lạnh như vậy kô tốt đúng ko chị bởi vì sáng nay em cho cháu ăn thì đến chiều bé đi ngoài phân hơi lỏng. Vậy có phải do sữa không chị nhỉ? Em định làm các loại hoa quả cho bé ăn theo cách trên bởi vì mỗi ngày em cho bé ăn một loại hoa quả mà mỗi lần ăn mới làm thì cách rách lắm, nhưng kô trộn sữa vào thì bé ăn chưa quen, trộn sữa của bé vào thì thấy hiện tượng như vậy. Em đang băn khoăn quá, chị có kinh nghiệm giải đáp dùm em với nhé. Thanks chị nhiều
    Khó nhỉ :Thinking: Theo sách thì ấy có thể xay nhuyễn trái cây rồi làm đông lạnh, đến lúc ăn thì rã đông, ăn không hoặc trộn sữa vào. Nhưng theo quan điểm của tớ, bé nhà ấy mới hơn 4 tháng, không nên ham hố nhiều , tập vớ vỉn cho nó quen cái thìa thôi chứ hình như bé chưa đủ men tiêu hóa để hấp thụ nhiều loại thực phẩm đâu. Rối loạn tiêu hóa thì khổ :mad: Nếu ấy định tập cho con ăn bất cứ thứ gì thì nên tập trong 3 ngày liền, đừng mỗi ngày 1 món, để còn loại trừ xem loại nào bé hấp thu được, loại nào không. Nếu tớ là ấy thì tớ tập các loại rau, củ trước, hoa quả tính sau. Hoa quả cũng nên chọn loại lành như bơ, chuối, táo (hấp chín lên nhé), chứ cam, quít thực ra chỉ bổ với người lớn thôi, các bé dễ đi lỏng vì mấy bạn cam, quít, bưởi lắm đấy nhé (thằng béo nhà tớ bị 2 choác :Sad: rùi)
    Hì, với cả nuôi con nhỏ là cách rách mà, mẹ nó chịu khó tý tẹo trong giai đoạn ban đầu của con đi, con có hệ đường ruột khỏe mạnh là ăn gì cũng lớn, ko phải lo con thiếu vi chất đâu.
    • 3,469 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Có phải chị trộn sữa rồi mới để đông lạnh ko ah? Như thế thì rõ ràng là ko tốt rồi. Em nghĩ chị chỉ cần nghiền nhuyễn xoài rồi để đông, đến khi ăn thì rã đông rồi mới trộn sữa thì ok thui. Em thấy các mẹ hay làm thế mà. Em cũng bắt đầu công cuộc cho con em ăn dặm đây, thấy các mẹ bẩu là 1 món phải cho bé ăn trong 3 hum liền cho bé quen rồi mới đổi món.
    • 314 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Callalily Xem bài viết
    Tớ thành thật khuyên bạn nên dùng ziploc để đựng thức ăn đông lạnh cho con. Bạn có thể mua ziploc ở trong siêu thị, bán cả hộp chừng vài chục cái. Ziploc sau mỗi lần dùng nên rửa sạch, phơi ráo, có thể dùng lại, nhưng tớ thường dùng để trữ thức ăn cho con khoảng 2 lần là thải ra, dùng túi đó đựng đồ khô hay trái cây cho người lớn, bỏ vô ngăn mát cũng tiện. Thân mến.
    túi Ziploc là gì nhỉ? Ở SG thì mua cái này ở đâu? Mẹ nào biết thì chỉ mình nhé!

• 866 Bài viết

• 2,161 Được cảm ơn

Nhà em ko có lò vi sóng huhuhu...:Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying: :Crying:
    • 802 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum's Gia Huy Xem bài viết
    MeCun807 ơi, vui lòng cho mình hỏi 1 số vấn đề nhé:

1.Mình mua thịt heo/gà/cá...,phải nấu chín rồi bằm hoặc xay nhuyễn, sau đó cho vào khay đá à?Mình ko được để thức ăn còn sống, bằm hay xay ra rồi cho vào khay đá được sao?

Khi cho vào khay đá mình có cần dùng bao nylon bọc kín lại ko?Tại mình sợ sẽ bị bám mùi qua lại giữa các loại cá, thịt mà

2.Rau củ mình có cần trụng sơ qua nước sôi, xay nhuyễn rồi bỏ vào ngan đá ko?

3.Mình có thể rã đông bằng cách khi nào bé ăn thì lấy ra rồi cho vào nồi nước nóng, nấu lại được ko? Ziploc là loại túi mà khi mình bấm 2 mép vào nó sẽ khít lại,phải không?

Mình nuôi con lần đầu nên chẳng biết gì hết,mình hỏi kỹ quá nhỉ mong bạn thông cảm, nhớ trả lời mình nhé.Cảm ơn bạn
    Hix hix. Lâu quá mình ko vào box này nên mình ko biết bạn hỏi mình. Mình trả lời bạn hy vọng là ko muộn. Sozi bạn nhé.
    1. Mình nghĩ là bạn có thể để đông đá thức ăn sống như các Mẹ nói trong topic ấy. Nhưng mình nghĩ khi bé chưa ăn cứng được (mọi thứ thịt phải hầm mầm) thì thức ăn chín sẽ tiện hơn cả. Mỗi lần mình hầm thịt cho con mình thường làm để luôn cả tháng nên mình vừa đỡ công làm, lại vừa nhanh có đồ ăn cho con. Chỉ 1 phút là mình đã chuẩn bị xong đồ ăn cho con rồi.

Khi cho thịt, rau, ... vào khay đá thì bạn nên để riêng từng loại và lấy ni lông bọc kín lại, để đến khi đã đông đá thì bạn cho từng viên ra túi ziploc.

2. Rau, củ thì ko cần trụng qua nước sôi đâu bạn. Bé nhà mình dưới 1 tuổi thì tất cả đồ ăn của bé (từ thịt, rau, củ) mình đều cho vào luộc, hầm, hoặc hấp hết chứ ko làm nhiều món như một số Mẹ bảo đâu. Tại mình chưa muốn chiều bé để nấu những món như người lớn ăn vì mình muốn bé cảm nhận được mùi vị thực của đồ ăn. Đến khi bé nhà mình được 1 tuổi mình sẽ bắt đầu nấu những món ăn như người lớn cho bé.

3. Bạn có thể rã đông bằng cách cho vào nước nấu lại cho bé. Còn túi Ziploc thì đúng là như bạn nói đấy.

Hy vong giúp được bạn.
    • 539 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Nếu có thời gian thì mình nghĩ nấu thức ăn tươi cho con theo từng ngày vẫn là tốt nhất. Em của mình thời gian thì không thiếu nhưng cũng áp dụng cách nấu đồ ăn đông lạnh cho con như thế này, đến cả cháo cũng cho vào tủ đá để cho tiện. Mình thì lại theo trường phái khác, thức ăn tươi cho con từng ngày mà mỗi bữa chỉ tốn khoảng 15 phút là đã xong một bát cháo cho con rùi. Vẫn biết là thức ăn đông lạnh vẫn ok trong một thời gian nhất định, nhưng mình vẫn có cảm giác việc cho đông lạnh thức ăn như vậy sẽ làm mất dần chất dinh dưỡng của thức ăn. Cho nên, mình trộm nghĩ nếu các mẹ không quá bận thì thức ăn tươi cho con theo ngày vẫn là ổn nhất.
    • 362 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng toàn ăn đồ đông lạnh thôi, bây giờ nàng không ăn cháo mà ăn cơm xay, thế nên mình cũng nhàn.
    T7 Cn mẹ ra chợ mua xương, thịt tôm cua lươn cá các loại về băm chặt, cho vào tủ đá. Đến bữa xay cơm bỏ vào xoong đổ nước dùng vào nấu, cho đạm rau vào thế là con được đổi bữa hàng ngày ăn không ngán. Rau nhà tớ ăn gì thì bé ăn cái đấy.
    Mà ăn cơm xay không nhạt và không ngán như ăn cháo đâu.
    • 227 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunthanh Xem bài viết
    Nếu có thời gian thì mình nghĩ nấu thức ăn tươi cho con theo từng ngày vẫn là tốt nhất. Em của mình thời gian thì không thiếu nhưng cũng áp dụng cách nấu đồ ăn đông lạnh cho con như thế này, đến cả cháo cũng cho vào tủ đá để cho tiện. Mình thì lại theo trường phái khác, thức ăn tươi cho con từng ngày mà mỗi bữa chỉ tốn khoảng 15 phút là đã xong một bát cháo cho con rùi. Vẫn biết là thức ăn đông lạnh vẫn ok trong một thời gian nhất định, nhưng mình vẫn có cảm giác việc cho đông lạnh thức ăn như vậy sẽ làm mất dần chất dinh dưỡng của thức ăn. Cho nên, mình trộm nghĩ nếu các mẹ không quá bận thì thức ăn tươi cho con theo ngày vẫn là ổn nhất.
    Đúng là có thời gian thì làm đồ tươi cho con ăn là tốt nhất. Tuy nhiên, cũng không thể phủ nhận giá trị dinh dưỡng của đồ ăn đông lạnh. Trước đây, mình có đọc được một bài báo (quên mất tên rồi) nói rằng, việc trữ lạnh thực phẩm trong một thời gian nhất định sẽ làm giảm các hoá chất có trong đồ ăn tươi, ví dụ: các vi khuẩn gây bệnh trong quá trình giết mổ động vật...Mình không có nhiều thời gian, nêú sáng sớm dậy chuẩn bị đồ ăn tươi cả ngày để bác giúp việc ở nhà nấu thì vất vả và không được cẩn thận lắm. Mà mình muốn trực tiếp lên một thực đơn đầy đủ dưỡng chất và chế biến cho con trong tuần bác giúp việc chỉ việc xay và nấu nữa thui. Đấy cũng là tiết kiệm thời gian cho bác giúp việc để trông con cẩn thận hơn. Mỗi lần chuẩn bị các loại để nấu cháo, bác lại để bé con chơi một mình, bé con bò lổm nhổm, mồ hôi nhễ nhại, mút tay... mình không yên tâm tẹo nào.
    • 911 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Nhà mấy mẹ có lò vi sóng,có người giúp việc,có lẽ thức ăn đông lạnh dễ rã đông sẽ đỡ tốn thời gian,và giữ được đinh dưỡng hơn.nhà mình thì mẹ chăm con,chẳng có ai phụ hết,nhưng được cái mình không đi làm.Thức ăn cho con mình thường mua tươi chế biến,lúc nào cũng dự trữ thịt bò,tôm...để phòng khi lười đi chợ nấu cho con ăn.Nhưng thấy mấy cách làm đông lạnh đồ ăn cũng hay hay,mình phải thủ để thi thoảng làm sằn cho con thôi.
    Thanks các mẹ nhé!
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

[quote=Mẹ mèo yêu cún;1545649]
    - Cá hồi sống: lạng bỏ da, băm nhỏ, cho vào khay.
    Cho mình hỏi mẹ nó mua cá hồi ở siêu thị nào vậy? mình muốn cho con ăn nhưng tìm một số siêu thị không thấy
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 227 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

[QUOTE=tomchichchic;1921777]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ mèo yêu cún Xem bài viết
    - Cá hồi sống: lạng bỏ da, băm nhỏ, cho vào khay.
    Cho mình hỏi mẹ nó mua cá hồi ở siêu thị nào vậy? mình muốn cho con ăn nhưng tìm một số siêu thị không thấy
    Cá hồi bạn có thể mua trong BigC, Metro, hoặc Fivimark (các siêu thị khác mình không đi nên không biết)
  • Trang 3/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 9