Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Tác dụng và cách chế biến tổ yến ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 342 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 929 Bài viết

• 1,091 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ocbien Xem bài viết
    Theo mình biết, tổ yến sau khi lấy ở đảo về phải sấy khô để tránh ẩm mốc và có thể bảo quản được lâu . Tuy nhiên, yến tự nhiên ko tan hay nhão cho dù ngâm bao nhiêu lâu . Do vậy, sau khi sơ chế chỉ cần để ráo bớt nước để đảm bảo khâu vệ sinh thôi chứ ko phải vì sợ các chất trong yến tan ra dẫn đến mất tác dụng đâu ạ .

Mình thấy nhà mình mỗi lần làm yến, có lần đun rất lâu nhưng sợi yến chỉ nở ra chứ ko tan . Đun mà còn ko tan thì làm sao tí nước trong bát lại có thể làm tan mất một số chất được . Nếu tan dễ dàng vậy thì nó đâu phải là đồ quý ? :Thinking: Do đó các mẹ có thể căn cứ vào đây để đánh giá độ tốt của yến mà mình mua được . Và cũng ko nên căng thẳng quá khi chế biến , chứ ăn yến mà áp lực kiểu này thì sợ quá :Sick: .
    Đúng rồi, yến thật thì ko có tan khi nấu, nhưng vì tớ thấy những người có kinh nghiệm đều khuyên là ko nên để yến sau khi nhặt sạch quá lâu, bà nội tớ hồi còn sống cũng khuyên vậy và ko nên ngâm nước.
    • 48 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pengbo Xem bài viết
    Mình cũng thường xuyên ăn chè yến sào - hạt sen nhưng 2 bé nhà mình không thích lọai nguyên chất ở nhà nấu lắm, chỉ thích uống nước yến đóng lon hoặc trong hũ thủy tinh của Khánh Hòa Sanest thôi.

Cách đây 4 năm mình có thai bé thứ 2, ox có nhờ người bạn ngòai Nha Trang mua giùm vì anh này có quen người làm trong ngành nhưng rất khó khăn và phải đợi lâu.

Bây giờ mình tòan mua yến sào của Công ty Yến Việt - chuyên nuôi yến trong nhà, giá 3,5tr/50g (lọai nguyên tổ) hoặc 3,8tr/50g (lọai đã được làm sạch), mình ăn cũng thấy ok.
    Chắc bạn có nhầm lẫn gì không. tôi mua 3,8 tr/ 100 gr loai đã làm sạch.
    • 309 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hôm nay tự nhiên "lạc" vào đây mới biết lâu nay mình bị AX nhà mình lừa đó!
    từ lúc có bầu mình hay mệt và mất ngủ nên AX nghe bạn bè chỉ mua yến về cho mình ăn, nói là 1tr 1 lạng à. bây giờ cả 2 mẹ con cùng ăn mới chít chứ. Biết đắt vậy chắc mình stop thôi!
    • 1,370 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi totetcun Xem bài viết
    - Khi hạt sen đã tơi nhừ, thì cho yến vào, khuấy lên rồi tắt bếp luôn, múc ra bát, có nhiều người họ ko cho yến vào mà làm thế này cũng được: Múc hạt sen ra bát, cho yến lên phía trên, rồi đổ nước chè đang sôi vào. Nhưng mình thì thường cho yến vào nồi luôn.

Yến phải nấu hoặc chưng cách thủy cho kỹ chứ nấu thế này thì không được đâu, để mai mình đem cuốn sách hướng dẫn cách nấu yến của Yến KH post lên cho bà con xem nhé

• 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tôi đi tìm ai Xem bài viết
    :Thinking:
    :Thinking::Thinking:Sao giống quảng cáo quá, vừa đọc bên làm cha mẹ chỗ yến của Dạ Yến cũng thấy y chang thế này ???? :Laughing::Laughing::Laughing: Hay lại cạnh tranh không lành mạnh nên làm nhiều nick post cho hot nhỉ ???? Mod ơi, quảng cáo nè !!!
    Tôi đăng bài mong mang lại kiến thức cho các bố, mẹ quan tâm và có nguồn trích dẫn đàng hoàng chứ không khuyên ai đến đâu mua (như nhiều mẹ đã khuyên ở các bài trước). Vậy bạn căn cứ vào điều gì để nói "cạnh tranh không lành mạnh" khi tôi không nói xấu ai, không hại ai, thậm chí không bán hàng...

Tôi chân thành khuyên bạn nói và làm nên suy nghĩ cân nhắc kỹ... nó cũng tốt hơn cho cả chính bạn và cho mọi người.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lekimaphoto; 25/02/2009 vào lúc 01:26 AM.
    KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 5 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

híc, đang suy thoái kinh tế mà các mẹ quan tâm đến món này thế. Mình cũng đang cân nhắc lại tài chính để mua, trong này sôi nổi quá, không biết có nick của heo con, dạ yến ... không nữa.
    Mình có một đề nghị thế này, đa phần các mẹ quan tâm đều đã biết công dụng của yến và giá cả yến nữa. Nói chung giá thì rất nhiều loại, yến đắt nhưng tác dụng tốt, nếu dùng cho con hay người ốm thì chắc không mẹ nào tiếc đâu phải không ạ.
    Mình đề nghị mọi người lập bảng để tiện theo dõi gồm 5 phần chính, các mẹ bổ sung thêm nhé
    Tên người bán (SĐT, ĐC)
    Loại yến (tự nhiên hay nuôi)
    Giá
    NGuồn gốc
    Đánh giá (mẹ nào mua dùng rồi thì đánh giá giùm)

Lý do mình đưa ra như vậy vì mình tin là các mẹ cũng như mình không thể hiểu được sự khác nhau của yến ở các điểm sau:
    1. Yến nuôi thường dao động từ 2-4 triệu, có thể qua sơ chế hoặc chưa qua sơ chế nhưng với các giá 2 triệu, 2,3 triệu, 2,8 triệu hay 3 triệu, 3,5 rồi 3,8 triệu thì cũng rất khó để có thể phân biệt được là mình đang mua yến loại nào và với giá nào.
    2. Yến tự nhiên, hàng bạch yến dao động từ 4,5 triệu-8 triệu. Có thể phân loại vào dạng tổ to hay nhỏ, mức độ trắng, sạch của tổ. Tuy nhiên các mẹ mua chắc cũng khó có thể nhận biết được mình đang mua loại yến nào, giá nào là đúng. Trừ trường hợp mua yến vụn.
    3. Nguồn gốc: Ai cũng biết yến Khánh Hòa là số 1 ở Việt Nam và cả trên TG, rất nhiều nước ưa chuộng và đánh giá cao nhất là yến KH, thời gian gần đây thêm yến Hội An cũng đang được chú ý, tuy nhiên không bằng yến KH. Mình thấy nhiều trang Web, nhiều cửa hàng bán và kêu là yến tự nhiên nhưng nguồn gốc thì ghi ở VN chung chung. Mình có thể bỏ ra 8 triệu để mua yến tự nhiên của KH nhưng nếu phải bỏ ra 8 triệu để mua yến tự nhiên của Thanh Hóa, Phú Yên hay Quảng Ngãi thì mình cho là đắt bởi chất lượng yến ở các tỉnh này không cao hơn yến nuôi là bao, chỉ vì điều kiện khai thác khó khăn, nguy hiểm, chi phí nhân công lớn nên giá mới cao hơn yén nuôi nhiều thế. Cái này theo mình rất quan trọng bởi như mình đã nêu là yến KH đa phần xuất khẩu và không có bất cứ một cửa hàng nào bán tại VN của công ty Hoàn Cầu, có lấy được may ra nhờ ngoại giao và số lượng hạn chế.
    4. Chất lượng: Không nói cũng biết các mẹ quan tâm hàng đầu về chất lượng rồi bởi dù có tiền chắc cũng không mua được hàng tốt, tin tưởng bởi hàng yến giả không phải là ít.
    5. Đánh giá: Cái này cho mọi người tham khảo như mình chẳng hạn, vẫn đang cân đối tài chính. Từ tết đến giờ hơi khủng hoảng chi tiêu nên chưa thu xếp được ạ.

Mình chưa mua của bạn nào trên diễn đàn nên mình chưa dám lập bảng và đánh giá, cho điểm ai.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,669 Bài viết

• 1,634 Được cảm ơn

Yến sào cũng không phải thuốc tiên đâu mấy chị ơi. Cái hộp nước yến Khánh Hoà khoảng 50k/ hộp nhỏ bằng nửa lon coca. Giá trị dinh dưỡng chắc hơn trái trứng gà 1 chút
    • 417 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Hạt Sen, Củ Hoa Huệ Tây (Lily) & Tổ Yến trong Súp Ðường Phèn với Trứng

Nguyên Liệu

1 tai yến nguyên miếng đã ngâm nước (khoảng 1.33 oz (38g)) (như đã được sửa soạn trong phần "Chuẩn Bị Cơ Bản")
    10 - 15 hạt sen
    1 1/2 củ hoa huệ tây
    2 quả trứng
    4 oz. (113g) đường phèn
    3 ly nước

Cách Làm

1. Rửa hạt sen và ngâm nước khoảng 10 phút. Rửa củ huệ tây và ngâm nước khoảng 1 giờ. Bỏ củ huệ tươi và trong nước sôi. Luộc sơ khoảng 3 phút.
    2. Cho hạt sen và củ huệ tây vào trong 1 cái chén. Chưng cách thủy khoảng 30 phút. Dùng lửa nhỏ luộc chín trứng. Bóc vỏ trứng ra.
    3. Ðổ 3 ly nước và đường phèn vào nồi nấu sôi cho đến khi đường tan. Thêm tổ yến, hạt sen và củ huệ tây đã hấp cùng trứng vào nồi. Ðể lửa vừa hoặc nhỏ và nấu khoảng 30 phút. Sau đó múc ra chén để ăn.
    KHÔNG BỎ LỠ KHOẢNH KHẮC
    www.lekima.vn
    • 687 Bài viết

• 607 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Đề tài bắt đầu bằng câu hỏi về việc cho con dùng yến sào, tuy nhiên càng về sau càng có nhiều bài viết tranh cãi lạc đề. Vì vậy, xin được khóa topic tại đây và chuyển topic về mục Dinh Dưỡng, nơi cũng đang có 1 topic về đề tài tương tự tham khảo ý kiến chia sẻ kinh nghiệm về vấn đề này.

Mod_KNH2
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_KNH2; 26/02/2009 vào lúc 07:51 PM.
    Có vi phạm các bạn báo giúp Mod nha
    :Rose: Email: Mod_KNH2@webtretho.com.vn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tác dụng và cách làm rượu gừng?

Em co tham khao bai "Cach xong ho sau khi sinh" trong muc KNH va da ghi nhan lai tat ca kinh nghiem cua cac me va co caotuyetnga roi. Nay em muon lam ruou gung de chuan bi cho viec "nam o" vao thang 9 nam nay, nhung em khong biet la phai ngam bao nhieu gung voi bao nhieu ruou thi tot a? Mong cac...

• Thực phẩm cho bé biếng ăn

1. Biếng ăn là gì Biếng ăn là hiện tượng trẻ ăn ít hơn bình thường, ăn thức ăn chọn lọc, chỉ ăn...

• Rau mầm và cách chế biến

Em đọc báo thấy từ rau củ đến các loại thịt đều có nguy cơ nhiễm độc cao nên quyết định đầu tư trồng rau mầm, trồng nhiều luống để ăn luân phiên. Nhưng đến khi có sản phẩm rồi thì chỉ biết mỗi món rau mầm xào thịt bò. Hôm nay mày mò tìm được bài các món ngon từ rau mầm nên post lên chia sẻ cùng các...

• Bé ăn nhiều chocolate có sao không ạ?

Con gái của anh trai mình rất thích ăn chocolate, chocolate rượu lại càng thích nữa ạ :|. Không...

• Chia sẻ bí quyết giảm,giữ cân và đẹp da của em

hì hi các mẹ ạ sau khi sinh 2 bé xong e tăng 19,5kg đã giảm cân thành công nhờ chế độ ăn hợp lý...

• 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trước hết về yến nhà:

Yến màu vàng:
    Chim trưởng thành làm tổ, thời gian làm tổ trên 100 ngày

Yến màu vàng ngà:
    Chim trưởng thành làm tổ, thời gian làm tổ trên 60 ngày

Yến màu trắng bạch:
    Chim non làm tổ, thời gian làm tổ trên 40 ngày

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 26/02/2009 vào lúc 08:33 PM. Lý do: Xoá nội dung gây tranh cãi