Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Tác dụng và cách chế biến tổ yến ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 143K Lượt đọc
  • 342 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Tổ yến chứa rất nhiều chất dinh dưỡng, và đa số trẻ em đều thích các món ăn chế biến từ tổ yến. Cha mẹ thấy con thích ăn nên hay cho con dùng nhiều, từ đó gây tình trạng thừa chất ở trẻ em.
    Trẻ em nên dùng tổ yến để bổ sung chất dinh dưỡng, tăng cường hệ miễn dịch, bồi bổ trí não nhưng phải theo liều lượng hợp lí và nhất định. Tuy nhiên, bạn không nên cho trẻ dùng tổ yến trước bữa ăn vì sẽ làm giảm cảm giác thèm ăn ở trẻ. Tốt nhất bạn nên cho trẻ ăn vào buổi tối trước khi đi ngủ khoảng 1 giờ bạn nhé.
    Thân mến.
    Công ty Sâm Yến Nhật Minh Giảm Giá Khuyến Mãi 60% các loại yến, to yen, yến sào, yen sao, tổ yến, nước yến khánh hòa, yến xào, yensao,yến khánh hòa
    Thông tin xem tại nhanh http://zaodich.com/forum/f2500/yen-t.../#post23468900
    http://zaodich.com/forum/f2638/yen-t...-60-a-1131756/ ( Click đặt Hàng )
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trẻ ở lứa tuổi ăn dặm (từ 07 tháng trở đi) là có thể sử dụng được món yến rồi bạn ạ.
    Công ty Sâm Yến Nhật Minh Giảm Giá Khuyến Mãi 60% các loại yến, to yen, yến sào, yen sao, tổ yến, nước yến khánh hòa, yến xào, yensao,yến khánh hòa
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chừng nào em Sunny "chui ra", mẹ S nhớ báo tin để cả nhà WTT chúc mừng nhé! Một gái một trai là mãn nguyện rồi!
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu bạn mua yến của công ty Yến sào Khánh Hòa thì chất lượng chắc là yên tâm.
    Mẹ mình cũng ăn yến thường xuyên được vài năm rồi và công nhận yến rất tốt. Trước kia không ăn thì mẹ mình hay bị ho, khó khỏi. Sau khi ăn thì hầu như không thấy bị ho nữa. Không biết công dụng có được là do yến hay là đường phèn hấp cách thủy chung với yến nữa.
    Mình cũng rất sợ bé nhà mình bị ho hoặc viêm phế quản. Hy vọng ăn yến, bé sẽ thoát khỏi được căn bệnh đáng sợ với trẻ nhỏ này. Mình đã tìm hiểu, search net nhưng không thấy tài liệu nào nói nhiều về tác dụng thật sự của loại thức ăn này. Chỉ thấy có 1 nghiên cứu của 1 trường ĐH bên HongKong nói là yến có nhiều loại axitamin rất tốt nhưng đồng thời lại rất dễ bị mất đi trong quá trình làm sạch yến nên thực chất công dụng không được tốt như vẫn thường được dân gian truyền miệng.
    Có lẽ do giá trị kinh tế của nó quá lớn nên không có nhiều tài liệu nghiên cứu được công bố về tác dụng của nó? Chỉ thấy các công ty bán yến quảng cáo yến rất tốt.
    Mẹ nào cho con ăn yến thường xuyên và từ bé hoặc bản thân đã ăn yến từ bé thì cho mọi người ý kiến tham khảo nhé.
    Ăn yến có làm cho bé dậy thì sớm hơn so với các bạn cùng tuổi không? có ảnh hưởng tới SKSS không?
    Trẻ em ở VN rất hay bị ho và viêm phế quản mãn tính nên mình cũng rất quan tâm tới món ăn này cho các bé.
    Món ăn này tốt cho con gái, nhưng không tốt cho con trai lắm thì phải?
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì yến sào rất tốt. Đ&G nhà mình cũng được nhấm nháp tí tí từ trong bụng mẹ. Và ko biết có phải nhờ vậy ko, mình sanh 2 thằng ku nặng những 6kg5 total :Smiling: bây giờ thỉnh thoảng mình vẫn cho con ăn mỗi khi thấy 2 cu cậu nóng trong người hoặc mới ốm dậy.

Loại Sanest hũ thủy tinh nhỏ cũng được lắm...dạo đi làm mình vẫn mang theo uống mỗi ngày. Các mẹ có thể cho con dùng loại này, giá cả ko đắt lắm, mà uống cũng ngon, ko phải nấm mèo như các loại nước yến khác hì hì
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em tra google đc 1 số tác dụng của yến sào, chỉ khuyên các mẹ ko nên cho con ăn nhiều quá thôi.
    Câu hỏi:
    Con trai tôi năm nay được 1 tuổi. Gần đây, tôi có mua Yến Sào về chưng cách thủy cho con ăn mỗi ngày một ít, khoảng 1/6 chén cơm. Sau khi ăn được 5 ngày, tôi quan sát thấy mặt con tôi trở nên hồng hào. Xin hỏi nếu ăn nữa có tốt không? Xin cám ơn bác sĩ nhiều.
    Câu trả lời:
    Yến sào là một thực phẩm bổ dưỡng cao, giúp phục hối sức khỏe, kích thích tiêu hóa, giúp an thần, gây ngủ, cầm máu, chữa được bệnh ho…. Đây là vị thuốc bổ rất tốt cho người ốm yếu, cao tuổi, suy nhược thần kinh, người sau mổ, trẻ em suy dinh dưỡng…Nếu cháu nhà bạn không suy dinh dưỡng thì không nhất thiết phải cho cháu ăn Yến sào. Nên cho cháu ăn uống đầy đủ dinh dưỡng hàng ngày là tốt nhất. Ăn những thực phẩm bổ dưỡng quá có khi lại không tốt cho sự phát triển cân đối của trẻ sau này.

Tôi có người quen thường cho con dùng yến sào để bồi bổ sức khỏe. Vậy có thể dùng yến sào để tăng sức đề kháng, phòng chống cúm A/H1N1 cho người già, trẻ con? Liều lượng thế nào?

Một bạn đọc

- Yến sào là tổ của con chim yến. Tổ yến được xếp vào hàng cao lương mỹ vị, là một trong tám món ăn bổ dưỡng (bát trân). Khoa học hiện đại đã giải mã được thành phần trong tổ yến. Yến sào chứa hàm lượng protein cao (45-55%), trong đó chứa 18 loại axit amin, một số axit amin có hàm lượng rất cao như aspartic acid (4,69%), proline (5,27%) có tác dụng tái tạo tế bào cơ, các mô và da; có những axit amin không thể thay thế như cystein, phenylalamine (4,50%) có tác dụng tăng cường trí nhớ, tăng dẫn truyền xung động thần kinh, tăng hấp thu vitamin D từ ánh sáng mặt trời; tyrosine và acid syalic (8,6%) có tác dụng phục hồi nhanh khi cơ thể bị nhiễm xạ hay tổn thương hồng cầu, glucosamine giúp phục hồi sụn bao khớp trong những trường hợp thoái hóa khớp...

Yến sào chứa 31 nguyên tố vi lượng cần thiết cho sự phát triển của trẻ và bồi dưỡng cho người già. Yến sào giàu canxi và sắt, có các nguyên tố có lợi cho thần kinh và trí nhớ như mangan, brôm, đồng, kẽm. Có nguyên tố kích thích tiêu hóa như crôm, nguyên tố chống lão hóa, chống tia phóng xạ như se-len. Yến sào chứa đường galactose mà không có chất béo. Phụ nữ muốn có làn da đẹp, giữ mãi nét thanh xuân nên ăn yến bởi có chứa threonine là chất hình thành elastine và collagene của da, giúp da không bị lão hóa...

Hiện nay yến sào đang được nghiên cứu điều trị nhiễm HIV-AIDS vì nó kích thích sinh trưởng những tế bào bạch cầu có tác dụng sinh kháng thể. Nó cũng được khuyên dùng cho bệnh nhân ung thư sau xạ trị, bệnh nhân sau mổ giúp cơ thể phục hồi nhanh.

Theo đông y, yến sào vị ngọt tính bình vào hai kinh phế và vị nên có tác dụng làm sạch phổi, tăng đề kháng với siêu vi, các bệnh cảm cúm và triệu chứng dị ứng. Vì thế trong trường hợp phòng cúm A/H1N1, nếu có điều kiện có thể cho người già và trẻ nhỏ dùng. Khác với các loại thực phẩm thông thường, yến sào ăn lúc nào cũng được. Chúng ta hay ăn yến sào chưng cách thủy với đường phèn. Nên ăn mỗi tuần một tổ yến là đủ. Bạn chưng cách thủy một tổ chia làm ba phần, ăn một phần rồi để trong tủ lạnh, cách một ngày ăn một lần.

TS.BS LÊ THÚY TƯƠI
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Yến sào có tác dụng bổ dưỡng cao, làm cường tráng, dai sức, kích thích tiêu hóa, giúp an thần, gây ngủ, cầm máu, chữa được bệnh ho, thổ huyết, kiết lỵ. Đây là vị thuốc bổ rất tốt cho người ốm yếu, cao tuổi, sản phụ băng huyết, trẻ em suy dinh dưỡng.
    Ngày qua ngày, chim yến hàng (loài chim sống ở biển miền Trung và các đảo) miệt mài nhả dãi (nước bọt) thành những vòng tròn xoáy trôn ốc để xây nên những chiếc tổ xinh xắn mà nếu bị lấy đi, chim lại tiếp tục không nản làm lại tổ khác để duy trì nòi giống.
    Tổ chim yến còn có tên dân dã là tai yến (vì tổ nom giống như tai người), còn trong y học cổ truyền và giao dịch kinh tế, nó được gọi là yến sào (yến: chim én, sào: tổ). Tổ yến được khai thác làm hai đợt. Đợt thứ nhất vào tháng 3 trước khi chim đẻ trứng. Đợt thứ hai vào tháng 7-8 sau khi chim non rời tổ, tự bay và kiếm mồi. Chính việc khai thác hợp lý này đã tạo điều kiện thuận lợi cho đàn chim phát triển (dưỡng chim).
    Tổ yến hình nôi tròn hoặc bầu dục, cong bán nguyệt, màu trắng xám, có khi màu hồng hoặc đỏ, to bằng nửa quả trứng vịt, dài khoảng 7 cm, rộng 5 cm, nặng độ 10 g. Đôi khi có những tổ to, dày, nặng khoảng 18-20 g mà người ta cho rằng đó là tổ do chim xây lần đầu, những lần sau làm lại tổ nhỏ dần và mỏng. Lại có nhận định là tổ to do chim trẻ làm và tổ nhỏ do chim già làm. Tổ yến khai thác về được chải sạch chất bẩn, nhặt hết lông tơ, rồi phân thành nhiều loại như sau:
    Yến huyết có màu đỏ tươi, mép có viền trắng, được xếp vào loại thượng hạng. Loại yến này rất hiếm gặp, thường mỗi vụ thu hoạch chỉ được vài trăm tổ. Theo các nhà khoa học, tổ yến có màu đỏ là do vách đá nơi chim yến làm tổ có nhiều oxyde sắt, còn theo truyền thuyết dân gian thì do chim cố gắng hết sức để làm tổ nên bị ra máu.
    Yến quang hay yến bạch là tổ làm lại lần thứ hai, to dày, màu trắng trong, nặng 10-12 g, là loại một.
    Yến thiên màu trắng đục, xanh hoặc vàng, nặng 9-10 g, loại hai.
    Yến địa màu xám, tím hoặc đen nhạt, nặng 6-7 g, loại ba (tổ của chim già).
    Ngoài ra, còn có yến bã trầu màu hồng, yến bài là tổ chưa làm xong hoặc bị vỡ, yến mao là tổ mới làm lần đầu, yến xiêm là tổ rất bẩn, dính đầy lông (ít được dùng).
    Cách chế biến tổ yến: Ngâm tổ trong nước lã 3-4 giờ hoặc nước nóng 1/2-1 giờ, khi thấy các sợi dãi đã tã ra thì vớt lên (có thể xoa ít dầu lạc), nhặt hết lông chim, rác rưởi, rêu núi và các chất bẩn khác còn bám vào. Thay bằng nước lã, khỏa đều. Cứ thế rửa sạch nhiều lần, để ráo nước. Lúc này, sợi yến có màu trắng lục nhạt, nhỏ và dai giống như sợi miến.
    Tổ yến có hàm lượng protein khá cao (43-55%, nhiều hơn thịt, cá) và các acid amin rất cần thiết cho cơ thể con người, không thay thế được và như cystein, phenylalamin, tyrosin.... Nó cũng chứa đường glucose với hàm lượng cao; lượng mỡ thấp, và các vitamin B, C, E, PP; các muối natri, sắt, phosphor; các nguyên tố vi lượng. Về mặt thực phẩm, yến sào được liệt vào hàng “cao lương mỹ vị”, là một trong 8 món ăn nổi tiếng (bát trân) cùng với bào ngư, hải sâm, vây cá mập, đế chân voi, bàn tay gấu...

Dùng riêng, yến sào sấy khô, tán bột mịn, uống mỗi ngày 6-12 g. Dùng liền 7-10 ngày. Dùng phối hợp, yến sào (được yến huyết càng tốt), tắc kè, tử hà sa (rau thai nhi), ngưu hoàng lượng bằng nhau, sấy khô, tán nhỏ, rây bột mịn, luyện với mật làm viên bằng hạt ngô. Ngày uống 20 viên chia làm 2 lần.
    Có thể dùng yến sào dưới dạng món ăn - vị thuốc theo các phương cách sau:
    Yến thả: Sợi yến hấp cách thủy cho chín (không nấu trực tiếp với nước vì dễ bị nát và mất chất bổ) được xếp vào bát con, rải thịt gà xé lên trên, rồi chan nước luộc gà thật nóng. Thêm gia vị cho đủ ngọt, ăn làm một lần.
    Yến tần: Sợi yến nhồi vào bụng chim bồ câu đã làm thịt sạch cùng với ít gạo nếp, đậu xanh, mộc nhĩ hoặc nấm hương, gia vị. Hầm cách thủy cho chín nhừ. Ăn trong ngày.
    Chè yến: Sợi yến đã hấp cách thủy cho vào bát con. Đường kính nấu với nước đến sôi, bắc ra, cho lòng trắng trứng và vỏ trứng tán vụn để quyện lấy tạp chất. Lọc thật trong, rồi dội vào bát yến. Ăn khi chè còn ấm. Có người còn hấp sợi yến với đường phèn và ít sâm hoặc nước dừa.
    Trong dân gian, người ta dùng cả máu yến (yến huyết), phân yến (yến thỉ), thịt chim yến (yến nhục) và tổ yến trong đó có xác của chim yến non mới nở (sào nội yến tử). Phân chim yến 30 g (phơi khô, sao vàng, tán bột) trộn với tỏi (3 củ) giã nát, thêm hồ làm viên bằng hạt ngô. Mỗi lần uống 3 viên với nước ấm, chữa ngộ độc.
    DS Đỗ Huy Bích, Sức Khỏe & Đời Sống
    • 2,281 Bài viết

• 3,991 Được cảm ơn

Mình vừa mổ xong đang cần mua yến về ăn, ở HN thì mua ở những địa chỉ nào là uy tín, nhờ các mẹ recommend giúp.
    Email liên lạc: mekennems@gmail.com
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangluong555 Xem bài viết
    Bạn chưng cỡ 15-30p thôi nhé
    Chưng quá lâu yến ko còn chất bổ đâu bạn
    Theo mình thấy các bạn nên chưng tổ yến theo phương pháp chưng cách thủy bình thường thôi, tức là bỏ chén yến có nước vào giữa nồi nước, chưng lúc đầu lớn lửa cho sôi nước, nước sôi rồi thì vặn nhỏ lửa lại nhất để liu riu trong khoảng 15-30 phút tùy loại yến, chưng cách này là ngon nhất. Mình có chưng thử bẳng cái nồi này, sợi yến k còn được ngon như chưng chén. Cảm giác của riêng mình là vậy, nên các mẹ không cần tốn tiền mua nồi chưng, cứ dùng nồi đang có là ngon số dzách rồi.
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dielac-mama Xem bài viết
    Hic, Dielac đã bị một lần mua tổ yến giả về "thuốc" con nên chia sẻ cho các mẹ một ít về kinh nghiệm "một lần đau thương" , cám ơn các mẹ đã quan tâm đọc ạ :
    - Màu sắc: Hàng thật thường có màu đỏ, da cam, vàng kem, ngà. Hàng giả thường có màu trắng do được làm từ rau câu, bột mì, bột năng, lòng trắng trứng.

- Mùi vị: Hàng thật có mùi tanh nhẹ. Hàng giả không mùi hoặc có mùi tanh lợm.

Với sản phẩm thật hay giả, sau khi chế biến, các Mẹ cũng có thể nhìn thấy:

- Với tổ yến thật: Sau khi chế biến, số lượng yến nở nhiều hơn so với lúc ngâm rất nhiều lần. Sợi yến dai, vẫn giữ nguyên hình dạng, trong suốt chứ không bị nát, bở, tan.

- Tổ yến giả: Thường bị ít đi so với lúc đầu vì sản phẩm tan, nhão trong quá trình chế biến; hoặc vón cục. Với các loại huyết yến, bạn có thể thấy món ăn sau khi chế biến bị mất màu do người bán nhuộm màu thực phẩm.

Khi mua, các Mẹ có thể thử bằng cách:

- Ngâm trong nước: Nếu yến thật thì sợi vẫn dai. Yến giả sẽ bị nhão, tan dần trong nước.

- Đối với huyết yến: Ngâm với nước chè xanh, nếu màu của huyết yến đổi sang sẫm hoặc phai màu là yến giả.
    Các Mẹ nào đồng tình với Dielac hay có sự chia sẻ thì góp ý cho Dielac với, cùng "làm những người Mẹ tốt nhất của con" nào.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bel_Bim Xem bài viết
    Bạn mô tả yến thật hoàn toàn đúng. Nhưng mình xin bổ sung thêm 1 ý này nè: Nếu yến thật nguyên chất có mùi tanh của biển, phân chim, mùi gia cầm khó chịu lắm. Khi nấu thì phải thêm gừng để át mùi đó. Còn yến tinh chế chỉ còn nghe mùi biển thôi
    Đúng rồi, với các mô tả của mẹ Dielac thì sẽ cảm nhận rất rõ nếu mua hàng thô, hàng yến huyết là đậm mùi nhất, còn nếu hàng tinh chế thì mùi nhẹ hẳn đi rồi. Chứ tinh chế rồi mà còn mong muốn vẫn đậm mùi như thô thì chỉ có nước mùi "gì gì" đó thôi.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào mẹ Anh Minh,

Nếu mẹ nó không có thời gian thì để làm yến Nguyên tổ thì trước tiên mẹ nó mua Yến tinh chế về chưng đường phèn (hấp cách thủy) cho con ăn. Mỗi lần ăn 3gr thui, ăn buổi sáng hoặc buổi tối nhé. Còn món nước yến thì mẹ nó cứ cho con ăn đi, ít ra thành phần của nó k phải là đường hóa học, sản phẩm đảm bảo an toàn vệ sinh của công ty cũng đỡ hơn( đương nhiên k thể bằng mẹ nó làm ra rồi). Nhà tớ thấy dùng ổn nên dùng thường xuyên và có ý định mở cửa hàng Đại lý Yến sào vào mùa hè nóng bức rôm sảy nhiều này đó. Nhớ vote cho nhà tớ nhé. có gì cần trao đổi, alo tớ: 0989262883
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ nó ơi,
    Con từ 12 tháng tuổi uống nước yến được rồi, nhưng 1 tuần 3-5 lần uống thôi nhé. k nên dùng nhiều quá. Nhà mình bé 14 tháng, tuần 3 lọ Yến cho mát, hỗ trợ canxi, bổ phổi.
    Dùng Yen sào khánh hòa ý. call tớ 0989262883
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

MeKen à,
    Bạn qua 237 Kim Mã mua về dùng nhé,. đây là địa chỉ công ty đó, hoặc call tớ 0989262883
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuty7211 Xem bài viết
    chào mẹ Anh Minh,

Nếu mẹ nó không có thời gian thì để làm yến Nguyên tổ thì trước tiên mẹ nó mua Yến tinh chế về chưng đường phèn (hấp cách thủy) cho con ăn. Mỗi lần ăn 3gr thui, ăn buổi sáng hoặc buổi tối nhé. Còn món nước yến thì mẹ nó cứ cho con ăn đi, ít ra thành phần của nó k phải là đường hóa học, sản phẩm đảm bảo an toàn vệ sinh của công ty cũng đỡ hơn( đương nhiên k thể bằng mẹ nó làm ra rồi).
    Đúng đấy, nếu k có thời gian hoặc để thuận tiện thì dùng dạng đóng hộp của sanest hay brand gì cũng đc, nhưng tính ra là khá đắt so với mẹ bé mua yến tinh chế về tự chế biến, lại đậm đặc hơn nữa chứ.
    • 118 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Theo mình biết thì nước Yến chế biến sẵn ngoài thị trường bán hàm lượng dinh dưỡng không cao ( nước đường là 9).Nếu dùng Yến Brand's thì chất lượng cao hơn các loại khác chút nhưng giá thành cũng khá cao. Với giá tiền này các bạn có thể mua Yến Vụn về tự nấu thì hàm lượng dinh dưỡng cao hơn rất nhiều và an tâm hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 55 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

uống nước yến đẹp da đó các mẹ
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi langthamcodon Xem bài viết
    uống nước yến đẹp da đó các mẹ
    Đúng rồi đó mẹ bé ạ, dùng yến 1 thời gian da mịn đẹp, hồng hào tự nhiên. Thấy rõ nhất là những người lớn tuổi, da k bị nhăn nheo dù người lớn tuổi thường da k căng mịn. Nên các chị mà dùng thì da đẹp lắm (dĩ nhiên là dùng 1 thời gian chứ k 1 ngày 2 ngày mà đẹp liền).
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be nha minh dc 14 thang nhung hay om lam. be bi viem phoi , phe quan nen cu thay doi thoi tiet la lai om,minh nghe noi an to yen tot cho phoi va tang suc de khang. ban co the cho minh biet them thong tin ve to yen k,?
    • 47 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meheocoi81 Xem bài viết
    Ôi đọc mấy cái topic chăm con ăn uống mới thấy các mẹ VN nhà mình chắc thuộc hàng yêu con và chăm con nhất thế giới . Mình chưa có kinh nghiệm về mấy món ăn uống tẩm bổ theo dạng đông y và cũng sợ ăn quá bổ (sợ hơn là ăn thiếu thốn một chút). Thấy các mẹ nhà mình nuôi con cầu kì thật!!! Để hôm nào về nhờ bà ngoại mua cái tổ yến mình ăn thử trước xem trong người thấy thế nào, nếu "cảm" được chút công dụng thì chắc cũng "đua đòi" mua cho bé nhà mình xơi thử xem sao.
    Mẹ này có chữ ký ấn tượng thế
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 609 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mình từng mua nước yến Sanest này cho con uống khoảng 35k/lọ được cái rất tiện nhưng thành phần của nó thì rất ít yến mà còn thêm chất này nọ. Uống thơm mùi hương liệu. Sau đó mình có mua yến nhà của hãng về tự chưng thì mùi vị khác hẳn, tanh tanh mùi trứng, nếu có điều kiện các mẹ nên mua yến về chưng cho con thì tốt hơn.