Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Nước hầm xương tốt hay không tốt cho bé?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 114K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bác sĩ dinh dưỡng nói nước xương hầm chỉ là canxi thô thôi, bé không hấp thu được đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 160 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hic, thế này thì biết nghe bên nào nhỉ? Em cũng thường xuyên nấu bột cho bé bằng nước hầm xương nè,vẫn cứ nghĩ là nước hầm xương có chất chứ.thỉnh thoảng cũng bổ xung thêm thịt nạc,tôm,cá..nhưng bé ăn ngoan và ăn nhiều vẫn cứ là nước hầm xương nấu bột thôi.Các mẹ mỗi người một ý thế này làm em hoang mang quá:Crying:

• 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình giờ được 8 tháng rồi mình cho bé ăn bột từ khi 6 tháng nhưng mình ngày nào cũng hầm xương lấy nước rồi nấu bột cho bé kèm thêm thịt tôm, cá..., trộm vía bé vẫn ăn đều, lớn đều giờ 8 tháng được 9.5 kg, nhưng hôm nay mấy bạn cùng cơ quan cũng bảo ăn nước xương k tốt nên mình phân vân mãi. Mình có 2 đứa rồi nhưng đứa đầu thì k cho ăn nước xương mình thấy bé lười ăn và hơi bé (so với các bạn thôi, còn vẫn đủ ở cân so với bảng chỉ tiêu cân nặng). Bé em thì cũng được nhưng mình chỉ sợ ăn nước xương nhiều hấp thu canxi kém lại còi xương nên chắc mình k dám cho ăn nước xương tiếp nưa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyentam40; 02/04/2011 vào lúc 06:29 PM.

• 151 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

theo mình thì không nên dùng nướn hầm xương sườn, có thể dùng xương cục để ninh rồi nấu bột cho bé, thỉnh thoảng thui nhé, ngoài ra có thể ninh chân gà lấy nước nấu bột, cháo ( theo kinh nghiệm dân gian thì ninh nước chân gà có thể giúp bé không hay bi sai khớp, xương cứng cáp), mình thế cháo nước hầm xương gà cũng rất ngon, chúc các mẹ chăm bé tốt nharooling:

• 314 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Em vẫn dùng nước hầm xương nấu bột cho con mà, nhưng không phải là thường xuyên, khoảng tuần 1 đến 2 bữa. Vị thơm ngon, con ăn được nhiều hơn. Em nghĩ nếu nấu bằng nước hầm xương, coi như đó chỉ là nước nấu, vẫn co thêm thịt, cá, tôm cua... thì con chả thiếu chất được đâu ạ. Thi thoảng mua cá về lấy xương ninh lên rùi lọc lấy nước nấu cho con. Con lớn hơn thì mua cá rô đồng về nếu cho con ấy các mẹ ạ. Nước ngọt, thịt cá rô lại thơm nữa, làm cũng đơn giản các mẹ ạ.

• 500 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

hihi các mẹ. tớ cũng được nói là nước hầm xương không thích hợp với bé trước 1 tuổi vì nhiều mỡ ít chất, ít canxi. Sao các mẹ nó không thử nước từ thịt thăn luộc. thịt gà luộc, tôm nõn, mực khô ( trên 8 tháng) , ngọt nhiều canxi ít ngấy, còn thịt xác động vật vẫn là chính . Riêng tớ thì tớ nấu nước dùng tu các loại thịt nạc như thịt thăn, thịt ức gà, thịt cá + một nắm rong biển. Các mẹ nấu nước dùng dưới 100 C sẽ tốt hơn nhiều. Vất vả ninh xương nhưng thực sự bác sĩ khuyên là không tốt nên càng hợp với cái bệnh lười của tớ.
    Cũng tự nhủ hãy yêu đàn ông ít thôi, nhưng ta vẫn quên mất điều đó, trước ta yêu một giờ thì yêu cả hai người đàn ông một lúc mất rùi. (^_^)

• 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

đọc xong một hồi hoa mắt chóng mặt không biết nghe theo thông tin nào nữa... con mình 2 tháng nữa mới ăn dặm mà đọc xong không biết làm sao đế nấu bột cho bé ăn đây.... hic hic

• 157 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Oai roài ơi, mình chưa đọc hết mà mất hơn tiếng hoa hết cả mắt chả bít nghe ai cứ cãinhau loan cả lên. Đọc nhiều ý kiến mình túm lại là theo cách hầm nc chân gà làm nc dùng cho thơm ngon còn khi nấu bột vẫn fai đảm bảo 3 nhóm thực fam chính bột, đạm và rau củ. Ok. Cang đọc nhìu lại càng nhìu kinh nghiệm các mẹ nhỉ?

• 1,188 Bài viết

• 1,464 Được cảm ơn

Mình thấy nước luộc gà thơm ngon nhất, nấu cháo hay nấu bột cho bé đều ngon. Bản thân mình thì rất ít dùng nước hầm xương nấu bột hay cháo cho con.
    VIỆT NAM MUÔN NĂM

• 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

hic hic... thấy người ta bảo ăn chân gà nhiều con viết chữ xấu. hjc hjc...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongaro; 06/05/2011 vào lúc 11:01 AM.