Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Nước hầm xương tốt hay không tốt cho bé?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 114K Lượt đọc
  • 316 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 7 tháng. Mình cho bé ăn bột mặn từ 6 tháng với những thực đơn như trong sách và một số mẹ post lên. Mỗi ngày một thực đơn (thịt lợn, bò, tôm...) nhưng bé có vẻ không thích. Một lần em thử ninh xương lấy nước (thêm một chút thịt) thấy bột ngon hơn hẳn và bé ăn hết. Thế là ngày nào em cũng ninh xương + thịt, tôm... (mỗi bữa một loại) với lượng bằng một nửa khi nấu không có nước xương. Khi kể chuyện cho chị ở cơ quan, chị ấy lại bảo nước xương không tốt cho bé vì bé không tiêu hóa được, lại bị còi xương nữa. Chị ấy còn nói là bác sỹ tư vấn cho chị ấy thế. Em thì chưa nghe thấy như vậy bao giờ. Các mẹ có kinh nghiệm gì về vấn đề này thì chia sẻ với em với. Em đang phân vân quá!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình chưa nghe ai nói là nước xương hầm ko tốt cho bé, mình nấu bột giống kiểu mẹ zin061207, toàn lấy nước xương nấu bột cho bé, nếu bé ăn cả bã thịt thì bớt nước xương đi một chút, nấu bằng nước xương bột thơm phức, trộm vía bé chịu ăn lắm. Ngoài ra mình cũng hay mua chân gà về ninh lấy nước nấu bột cho bé nữa.Nếu nấu bột tôm hay cá...thì mình vẫn dùng nước ninh chân gà để quấy bột chứ không dùng nước lã.
    :LoveStruc: You're my angle :Kiss:

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zin061207 Xem bài viết
    Bé nhà mình hơn 7 tháng. Mình cho bé ăn bột mặn từ 6 tháng với những thực đơn như trong sách và một số mẹ post lên. Mỗi ngày một thực đơn (thịt lợn, bò, tôm...) nhưng bé có vẻ không thích. Một lần em thử ninh xương lấy nước (thêm một chút thịt) thấy bột ngon hơn hẳn và bé ăn hết. Thế là ngày nào em cũng ninh xương + thịt, tôm... (mỗi bữa một loại) với lượng bằng một nửa khi nấu không có nước xương. Khi kể chuyện cho chị ở cơ quan, chị ấy lại bảo nước xương không tốt cho bé vì bé không tiêu hóa được, lại bị còi xương nữa. Chị ấy còn nói là bác sỹ tư vấn cho chị ấy thế. Em thì chưa nghe thấy như vậy bao giờ. Các mẹ có kinh nghiệm gì về vấn đề này thì chia sẻ với em với. Em đang phân vân quá!
    Dì mình nuôi thằng con trai, lúc 7 tháng đến khi vào lớp 1, ngày nào dì cũng mua xương heo về ninh lấy nước cho con ăn (sáng nào dì ấy cũng đi chợ mua xương về ninh). Thằng bé ăn rất ngon miệng, tiêu hóa tốt và mau lớn. Hai VC dì mình (dì cao 1m52, dượng cao 1m58) mà thằng bé hiện giờ học lớp 8 đã cao 1m67, xương chắc nịch, chơi thể thao số 1 trong trường đấy. Bố mẹ mình cũng nuôi em trai mình toàn bằng nước xương (mình cao 1m50: chỉ uống nước cháo vì khi đó BM mình quá nghèo; em trai mình 18 tuổi cao 1m70: ăn nước xương + sữa). Mình thấy chị đồng nghiệp cty của chị nói như thế nào ấy chứ... Miễn là em bé nhà chị tiêu hoá, hấp thụ tốt là được chị ạ!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 673 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Các bác sĩ ở Viện dinh dưỡng đều nói không nên cho bé ăn nước xương hầm vì nước xương hầm sẽ làm cho bé đầy bụng, ăn không tiêu. Bạn nên cho bé ăn thịt, cá, tôm, cua (cả bã), nếu muốn bé ăn ngon miệng, thỉnh thoảng cũng có thể cho bé ăn một chút nước xương ninh cũng được, nhưng cũng đừng nên nhiều quá, lâu ngày sẽ khiến bé bị suy dinh dưỡng.

• 438 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimlonton Xem bài viết
    Các bác sĩ ở Viện dinh dưỡng đều nói không nên cho bé ăn nước xương hầm vì nước xương hầm sẽ làm cho bé đầy bụng, ăn không tiêu. Bạn nên cho bé ăn thịt, cá, tôm, cua (cả bã), nếu muốn bé ăn ngon miệng, thỉnh thoảng cũng có thể cho bé ăn một chút nước xương ninh cũng được, nhưng cũng đừng nên nhiều quá, lâu ngày sẽ khiến bé bị suy dinh dưỡng.
    EM cũng vẫn ninh xương cho bé nhà em đều đều. Nếu bé vẫn tiêu hóa tốt,ngày ị 1 lần,ăn ngon lành mỗi bữa 1 bát bột đầy thì làm sao lại bị suy dinh dưỡng được nhỉ??? Tất nhiên mỗi ngày em chỉ cho khoảng 6 muôi nước xương vào cháo cho ngọt thôi,còn lại vẫn thịt,cá,... là chính.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 272 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nước hầm xương có nhiều canxi, tốt chứ. Mình hầm xương, hầm gà đều bỏ thêm một nhánh hành tím bé và một mẩu gừng. Gừng cũng trợ tiêu hóa, chống đầy bụng cho trẻ con mà. Nước hầm nấu bột thơm lắm, mình còn muốn ăn mà ....:Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 222 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Do ngày xưa mọi người chỉ nấu cháo bằng duy nhất mỗi nước hầm xương nên bé mới suy dinh dưỡng chớ ngày nay các mẹ chỉ lấy nước hầm xương này nấu cháo, còn ăn bữa nào bổ xung thức ăn bữa đó (rau, cá, thịt, trứng...) thì bé SDD làm sao được. Các mẹ đừng nhầm giữa các khái niệm này nhé, cứ hầm xương nấu cháo cho các con vô tư đi ạ, cháo ngon cực. Chẹp..chẹp..

• 4,648 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Chắc các Mẹ này chưa bao giờ đưa bé đi bác sĩ nên mới bảo là nước hầm xương tốt cho bé.
    Mình cho con mình đi trung tâm dinh dưỡng mỗi tháng từ khi bé ăn dặm đến giờ, lúc nào bác sĩ cũng dặn đi dặn lại là không nên nấu cháo bằng nước hầm xương.
    Mình nghĩ thì mỗi người có cách nuôi con khác nhau, vì ai cũng mong cho con mình ăn được và mau lớn, mình cũng vậy thôi, nhưng mình thì nghe theo bác sĩ:Smiling:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 7,102 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

Mình đồng ý với ý kiến của mẹ Nhoctin, con mình được gần 10 tháng rồi nhưng mình chưa cho ăn nước hầm xương vôi. Nước hầm xương tốt nhất khi trẻ được trên 1 tuổi . Cho trẻ ăn sớm sẽ làm cho trẻ chậm hấp thu canxi do trong xương có quá nhiều canxi và khiến cho bé bị suy dinh dưỡng . Ngoài ra xương khi ninh ra có nhiều mỡ động vật ko tốt cho bé . Nếu thích con ăn cho ngọt thịt thì bạn có thể mua gà về luộc rồi lấy nước đấy cho bé ăn hoặc nước luộc thịt (nhưng chỉ luộc chín tới thôi, tuyệt đối ko ninh nhừ và chỉ ăn 1 tuần 1-2 bữa )

• 456 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Nước hầm xương chỉ có vị ngọt, chất béo động vật thôi còn chẳng có mấy canxi đâu ạ. Nước hầm xương chỉ có canxi khi và chỉ khi hầm xương đến khi xương mềm nhũn như đậu hũ thôi. À mà mình nghe nói là lúc hầm cho 1 thìa giấm ăn, thì nước hầm sẽ có nhiều canxi hơn. Tóm lại:
    - Nước hầm xương tốt vì ngon ngọt hơn, bé ăn ngoan hơn.
    - Nước hầm xương không tốt vì ko có tẹo chất bổ nào, ngoài 1 ít mỡ (mà lại là mỡ đọng vật khó hấp thụ, trẻ sẽ no lâu, chậm đói). Ngoài ra một số bà mẹ chủ quan cho rằng nước hầm xương đủ chất rồi, không cho thêm t hịt hoặc các chất khác làm bé bị suy dinh dưỡng