• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 2 Lượt chia sẻ
  • 39.3K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 94 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé nhà em được 7 tháng. em mới bắt đầu cho bé ăn tôm. Em thấy có món tôm rau cải ngọt. Ngoài ra có thể nấu với rau gì nữa. Hôm nay em nấu với cà rốt có được o.
    Ngoài ra một số món khác như trứng, thịt gà nên nấu với rau gì.
    Bé đã nên ăn rau muống, thịt bò chưa
    Các mẹ có kinh nghiệm nấu món gì ngon vào đây trao đổi nhé.
    Bé nhà em rất thích ăn bột thịt nạc thăn bí xanh đấy.:Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 651 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rùa con xinh xắn Xem bài viết
    Bé nhà em được 7 tháng. em mới bắt đầu cho bé ăn tôm. Em thấy có món tôm rau cải ngọt. Ngoài ra có thể nấu với rau gì nữa. Hôm nay em nấu với cà rốt có được o.
    -----------------
    Đây là một số kinh nghiệm nấu nướng cho bé nhà mình:
    - Tôm: nấu với bí xanh+cà rốt/ bí ngồi+cà rốt/ rau ngót/ mùng tơi...
    - Thịt bò: nấu với khoai tây+cà rốt/ bí đỏ/ lơ xanh+cà rốt/ rau dền...
    - Thịt gà: nấu với ngô non/ rau ngót/ xu hào/....
    - Cá: bí xanh/ bí ngồi/ cà chua/...
    - Trứng: cà chua/ bí đỏ/ cà rốt...
    Mẹ nào có kinh nghiệm gì chỉ bảo thêm nhé
    Khi Phật ra đời con trầm luân
    Lúc Con sinh ra Phật diệt độ
    Sám hối thân Con nhiều nghiệp chướng
    Ngày nay mới thấy Kinh Như Lai
    • 674 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mình thì cháo thịt gà chỉ nấu không, trước khi ăn cho chút nước hàng, cháo sẽ rất thơm và ngon hơn.
    Cháo thịt bò thì nấu với chút tỏi và gừng ( đập giập vắt lấy nước), ăn sẽ rất lạ miệng và ngon.
    Cháo tôm nấu với rau cải, rau ngót, bí xanh, bí đỏ, cà rốt, rau mùng tơi.
    • 1,123 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình hay nấu tôm với bầu, nhất là vào mùa hè, rất mát cho bé, mà bé nhà mình rất thích ăn bầu nấu với tôm!
    • 341 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé mình thì trộm vía chịu ăn cháo mẹ nấu nên lên cân đều đều .
    mình nấu các thứ như sau:
    Cá điêu hồng thì nấu với cà chua,nhưng phải hấp cà chua để lột vỏ và lấy hộp cà ra , chỉ lấy thịt thôi. còn cá hấp chín gỡ xương, nếu siêng thì xào cá với tí hành và dầu mè,ko thì cứ bỏ vô cháo nấu ,nhớ cho thêm tí thì là cháo sẽ thơm và ngon .
    Cá thu thì nấu với đậu xanh đã cà hết vỏ .cho thêm hành ngò nữa thì ko có mùi tanh mà thơm lắm.
    Thịt gà thì nấu với nấm rơm , mình hay mua 1 cái đùi gà rồi nấu luôn với cháo đến khi gà chín thì cháo cũng nhừ , rồi gỡ thịt và bỏ nấm vào .
    Chúc các mẹ nấu những chén cháo ngon cho con nhé !:Kiss::Kiss::Kiss::Rose:
    • 94 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, các mẹ đảm đang quá :LoveStruc: . Nhưng bé 7 tháng đã ăn được các gia vị như hành, tỏi , gừng chưa ah. Có mẹ nào cho con ăn dầu gấc chưa, dầu gấc cho vào món nào cũng được ah, o cần nấu chín đúng o, hi mình đang trong quá trình nấu nướng cho con nên có nhiều thắc mắc lắm. Món cháo gà nấm rơm hấp dẫn quá, bé nhà mình đã ăn được chưa nhỉ, nấm mấy cái, nấu như cháo bình thường rùi tất cả cho vào xay nhuyễn ah mẹ nó. :Smug: Mình vẫn chưa cho bé ăn cá.
    • 674 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mình vẫn hay cho con ăn dầu gấc. KHi cháo chín, tắt bếp, cho một thìa con dầu gấc vào, quấy đều lên rồi cho bé măm, nhưng nhớ đừng cho dầu ăn nữa.
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng được 8 tháng , mình cho ăn cháo xay lâu rồi (ko chịu ăn bột ) . Mình nấu thế này nhé :
    Tối hôm trước , lấy 1 nắm gạo, vo qua nước, cho vào bình thủy, chế nước sôi, đậy kín nắp . sáng hôm sau đổ ra nồi cho lên bếp ga khoảng 10-15 phút, cực nhuyễn luôn. Thịt (bò, gà , tôm...) khoảng 25-30gr bằm nhỏ, cháo chín cho vô. Rau thái nhỏ , cho vào nồi sau thịt, một chút nước mắm, hành ngò, bắc ra. Cho vào 1/2 cục phô mai bò cười dằm nước nóng. Cho tất cả vào máy xay. Xay nóng luôn, đổ ra cho vào 1 muỗng cà phê dầu ăn ( dầu mè, Vio...) trộn đều . Thế là xong. Chia làm 3 bữa, mỗi bữa được 1/2 chén ăn cơm.
    Lưu ý khi nấu cháo bạn phải căn đủ lượng ăn cho bé trong ngày . nếu bé nhà bạn ăn nhiều thì thêm gạo, nước . bé nhà mình ăn được có thế thôi + >500ml sữa /ngày.( ngày nào hết là bố mẹ đã hoan hỉ lắm rồi đấy)
    Còn về phối hợp thức ăn, bé nhà mình đã ăn tôm, thịt bò lâu lắm rồi . Mình thường nấu : Tôm + rau cải, xà lách xoong , rau muống , rau dền , mùng tơi, bó xôi...
    Thịt bò + rau cải , rau muống, cà rốt, bí đỏ, bí xanh, cà chua ...
    Thịt gà + rau muống, rau dền,bó xôi, xúp lơ xanh ...
    Thịt heo + rau muống, bí xanh, bí đỏ, ... chưa nấu nấm rơm...
    Ngoài ra còn cá lóc, cá rô, ....
    Một bữa cho ăn thử óc heo + đậu hà lan, bị tiêu chảy , bai bai luôn.
    Những thứ luôn cố định là : Phô mai, dầu ăn.
    Bạn cứ thử hết đi.Chúc bé của bạn ăn ngoan , chóng lớn nhé.
    • 365 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Mình thấy nấu tôm cũng như nấu với các món thịt khác thôi, mình nấu tôm với món gì cho người lớn ăn thì bé cũng ăn được như vậy. Có thể nấu tôm với cải thảo, rau các loại, bí xanh, bí đỏ, bầu, mướp, xu hào, cà rốt,... Khi bé còn ăn nhuyễn thì mình hay xào tôm với chút xíu hành khô cho thơm rồi mới cho vào cháo thì rất thơm ngon, còn bây giờ bé ăn cháo hạt rồi thì mình hấp hoặc luộc sơ tôm rồi giã ra, băm nhỏ rồi cho vào cháo thì thịt tôm mềm nhỏ giống như ruốc ấy, bé cứ thế mà ăn, ko cần xay nhuyễn mà vẫn ko bị vón cục cứng như khi băm nhỏ cho thẳng vào nồi cháo.
    Mình thấy mấy món tanh như cá, lươn, tôm nên xào qua trước khi cho vào cháo thì thơm ngon hơn là cho thẳng đồ tươi vào cháo đấy. Mình xào như xào cho ng lớn ăn ấy, cá xào thì là + gừng, lươn xào rau răm, tôm xào hành khô, ... mình nếm cũng thấy ngon, bé ăn cũng ngon miệng lắm.

Trứng thì mình hay nấu với bắp cải, xu hào. Hoặc là lấy lòng đỏ cho thẳng vào cháo khi rau đã chín hoặc là rán lòng đỏ riêng, khi cho bé ăn thì xay cùng 1 lượt.

Bé nhà mình hồi mới ăn hay kết hợp thịt nạc thăn kết hợp bí xanh mình thấy rất ngon và ngọt, bé cũng rất thích. :Smiling:
    • 122 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

@Ruacon xinh xan: Bé nhà mình tầm đó đã được ăn thịt lợn, thịt bò, thịt gà, cá, tôm rồi. Trong vườn nhà mình có rau xanh, sạch gì là mình cho con ăn hết (trừ rau lang ), thì là, cần tây, hành tây...mình cũng cho con ăn rồi. Bé vẫn ăn tốt, mùi vị rất thơm, rất hấp dẫn đấy. Dầu gấc lúc đầu mình vẫn để cháu ăn 1bữa/ngày. Sau đó, có mẹ nói ăn nhiều dầu gấc sợ con vàng da nên mình thay đổi cho 2l/tuần, số bữa còn lại cho con ăn dầu oliu.
    • 341 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhé, các mẹ đảm đang quá :LoveStruc: . Nhưng bé 7 tháng đã ăn được các gia vị như hành, tỏi , gừng chưa ah. Có mẹ nào cho con ăn dầu gấc chưa, dầu gấc cho vào món nào cũng được ah, o cần nấu chín đúng o, hi mình đang trong quá trình nấu nướng cho con nên có nhiều thắc mắc lắm. Món cháo gà nấm rơm hấp dẫn quá, bé nhà mình đã ăn được chưa nhỉ, nấm mấy cái, nấu như cháo bình thường rùi tất cả cho vào xay nhuyễn ah mẹ nó. :Smug: Mình vẫn chưa cho bé ăn cá.
    Cháo gà nấu nấm thì chỉ cần 1/2 lạng nấm thôi, 7tháng thì ăn hành tỏi đc rồi , còn gừng mình chưa nấu cho con bao giờ vì nó cay và sợ bé bị bón .
    mình thường ngâm gạo sáng sớm , khoảng 2,3h , lúc nấu cháo mau nhừ lắm , thường nấu cháo xong mình để nguội mới bỏ vào máy xay vì xay nóng máy mau hư , vả lại khi xay xong mình hâm lại bằng lò viba rồi mới cho dầu mè , hay dầu gấc vào đảo đều là cho bé măm đc rồi .
    • 309 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

@meLieu: sao lại phải trừ rau lang hả bạn? Ăn rau lang thì sao? Bé nhà mình hay bị bón, lần nào bị bón mình đều cho ăn lang, chỉ cần ăn 1,2 bữa cháo rau lang là output lại ngon lành cành cây mà.
    • 59 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con tớ được hơn 7 tháng, cũng bắt đầu cho ăn bột tôm. Tớ hay nấu bột tôm với bí đỏ hoặc rau rền. Thấy cũng ngon.
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cún nhà mình còn ăn cả ghẹ nữa. 1 tuần 1 bữa có nhều không các mẹ? Mình thường luộc ghẹ bóc vỏ lấy thịt, cho thịt ghẹ với bí xanh vào nồi với bí xanh. Con trai ăn có vẻ thích vì ngọt và thơm mà.
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cũng hay nấu bột tôm cho con ăn. Em nấu với hầu hết các loại rau, thấy cháu thích ăn lắm. Tôm em thường bóc vỏ rồi xay ra quấy với bột nhưng em không biết bóc vỏ thế tôm có còn chất gì không nhỉ
    • 419 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimlonton Xem bài viết
    Mình vẫn hay cho con ăn dầu gấc. KHi cháo chín, tắt bếp, cho một thìa con dầu gấc vào, quấy đều lên rồi cho bé măm, nhưng nhớ đừng cho dầu ăn nữa.
    Bạn ơi, dầu gấc cho bé ăn nhiều quá không tốt đâu ạ. Nghe mọi người bảo ăn dầu gấc nhiều sẽ nóng lắm và dư vitamin A nữa. Mình chỉ cho con ăn dầu gấc 3 lần/tuần thôi.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heocont9 Xem bài viết
    Bạn ơi, dầu gấc cho bé ăn nhiều quá không tốt đâu ạ. Nghe mọi người bảo ăn dầu gấc nhiều sẽ nóng lắm và dư vitamin A nữa. Mình chỉ cho con ăn dầu gấc 3 lần/tuần thôi.
    mẹ heocont9 nói đúng đó bạn ạ!vitaminA dư thừa trong cơ thể không thể bài tiết ra ngoài khi dư thừa mà nó sẽ tích lũy trong cơ thể.lâu ngày sẽ làm cho trẻ biếng ăn và chậm phát triển
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình thì hay nấu tôm với bầu hoặc bí xanh, vào mùa hè ăn rất mát đó các mẹ