Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Nên hay không nên uống sữa buổi sáng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có 2 ý kiến cho rằng: 1 là, không nên cho bé uống sữa lúc đói (lúc mới ngủ dậy buổi sáng ý) 2 là, nên cho uống sữa lúc sáng sớm rồi ăn cháo sau, ý kiến này theo người Trung Quốc thì buổi sáng không nên cho ăn đặc vì lúc đó dạ dày làm việc chưa sẵn sàng.
    Theo các mẹ thì thế nào?? nhào dzô tranh luận nhé
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Nghe cả hai cái đều có lý, vậy theo cái nào hơn đây?
    • 1,013 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có đọc được ở đâu đó nói rằng uống sữa lúc đói sẽ có hại cho dạ dày, vì thế buổi sáng phải cho con ăn 1 chút gì trước khi cho uống sữa. Người TQ họ cũng có lý, nhưng thường thì sáng ngủ dậy họ hay uống 1 cốc nước trước khi ăn sáng, hay họ thường bắt đầu bữa ăn bằng việc uống 1 bát canh. Như vậy 2 vấn đề này không mâu thuẫn nhau phải không các mẹ nhỉ?
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:
    • 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti-ngoan
    Mình có đọc được ở đâu đó nói rằng uống sữa lúc đói sẽ có hại cho dạ dày, vì thế buổi sáng phải cho con ăn 1 chút gì trước khi cho uống sữa. Người TQ họ cũng có lý, nhưng thường thì sáng ngủ dậy họ hay uống 1 cốc nước trước khi ăn sáng, hay họ thường bắt đầu bữa ăn bằng việc uống 1 bát canh. Như vậy 2 vấn đề này không mâu thuẫn nhau phải không các mẹ nhỉ?
    Bé nhà mình thì sáng dậy uống một ít nước. Sau đó uống một bình sữa. Sau đó đến trường ăn sáng, thừong là món nứoc (bún/mì/phở/súp) như vậy chắc cũng tạm ổn.

• 355 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Bé nhà mình thì sáng dậy uống một ít nước. Sau đó uống một bình sữa. Sau đó đến trường ăn sáng, thừong là món nứoc (bún/mì/phở/súp) như vậy chắc cũng tạm ổn.
    Mình cũng cứ lăn tăn vấn đề này. Cu cậu nhà mình gần 5t rồi, ngủ dậy cho một cốc sữa bột lúc 7h, 7h30 sang lớp ăn sáng (bún , cháo , phở). Nhưng mà mình vẫn sợ là như thế không tốt. Dạo này cho cu cậu cầm hộp sữa tươi sang lớp, ăn sáng xong, nhờ cô cho uống. Bây giờ 5t rồi thì uống sữa bột tốt hơn hay sữa tươi hả các mẹ.

• 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon2005
    Mình cũng cứ lăn tăn vấn đề này. Cu cậu nhà mình gần 5t rồi, ngủ dậy cho một cốc sữa bột lúc 7h, 7h30 sang lớp ăn sáng (bún , cháo , phở). Nhưng mà mình vẫn sợ là như thế không tốt. Dạo này cho cu cậu cầm hộp sữa tươi sang lớp, ăn sáng xong, nhờ cô cho uống. Bây giờ 5t rồi thì uống sữa bột tốt hơn hay sữa tươi hả các mẹ.
    Nếu có điều kiện thì cứ cho uống sữa công thức vì sữa công thức có nhiều dưỡng chất hơn sữa tươi (đấy là mọi người bảo tớ thế).

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi trời ơi sao ma các ý kiến khác nhau thế, mình chẳng biết nên làm thế nào. Bé Antro nha minh không chiu uông sua nen minh toan táp cho be uông vao lúc sang moi ngu day vi lúc đó cu cậu đang bị đói thì cho uông mới dễ. Minh co nghe noi không nen uông sua bò vao lúc đói ke ca ngươi lớn va tre bi suy dinh dưỡng thi không được uông sua tươi.
    • 407 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến ỉn
    Các mẹ ơi, có 2 ý kiến cho rằng: 1 là, không nên cho bé uống sữa lúc đói (lúc mới ngủ dậy buổi sáng ý) 2 là, nên cho uống sữa lúc sáng sớm rồi ăn cháo sau, ý kiến này theo người Trung Quốc thì buổi sáng không nên cho ăn đặc vì lúc đó dạ dày làm việc chưa sẵn sàng.
    Theo các mẹ thì thế nào?? nhào dzô tranh luận nhé
    Em cũng từng đọc về vấn đề này rồi. Đúng là không nên uống sữa vào buooir sáng khi chưa ăn gì. Vì như thế thành ruột sẽ không hấp thụ được các chất khác.
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trời đất, mẹ nào biết rõ hơn về vấn đề này thì làm ơn giải thích dùm. Mình có 2 đứa con gái, sáng nào cũng thế, việc đầu tiên lúc mình tỉnh giấc là pha cho 2 đứa nó 2 bình sữa (chút chút thôi vì phải còn để bụng ăn sáng nữa), tụi nó vừa ngủ vừa bú, bú xong thì tỉnh giấc, uống nước tráng miệng rồi thay đồ đi học mẫu giáo. Suy nghĩ của mình là nếu tụi nó có chút gì trong bụng thì lúc ra ngoài đường đỡ bị trúng gió máy (vụ này thì người lớn cũng còn bị nữa là con nít). Nếu hôm nào nghỉ học ở nhà thì cũng cho tụi nó uống sữa rồi mình sẽ thong thả đi làm đồ ăn sáng. Hơn thế nữa, mình và cả mấy cô bạn gái mình khi mà thấy con có vẻ đói mà chưa chuẩn bị kịp đồ ăn thì ngay lập tức đi pha sữa cho con uống trong khi chờ đợi.
    Ngoài ra, mình thấy việc cho con nít bú/uống sữa lúc đói là 1 chuyện rất đương nhiên, chuyện mà tụi mình phải làm ngay sau khi đẻ. Lúc đầu là sữa mẹ, sau đó là sữa bình, các thức ăn khác thì mãi sau này mới cho ăn dần dần...
    Mong các mẹ cho ý kiến nha,
    • 737 Bài viết

• 15,016 Được cảm ơn

Con nhà mình ngủ dậy cũng uống sữa luôn, 2 tiếng sau mới ăn 1 bát cháo. Chẳng biết lợi hay hại đến đâu nhưng không thể sắp xếp hợp lý hơn vì 8h ngủ dậy, 12h lại đi ngủ. Cho con ăn cháo trước thì no quá, nó không ăn thêm được sữa hoặc ép xong thì ngủ trưa 4 tiếng lại đói quá. Mình thấy các trường mẫu giáo cũng cho con ăn theo giờ: 10h ăn 1 bát cháo nên mình cứ tập sẵn giờ ăn như vậy để sau này con đi học không bị thay đổi thời gian biểu.
    • 59 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Huhu
    Các mẹ ơi, cho con uống sữa (tươi) buổi sáng là không tốt ah, thế mà em cứ ép nó mãi. Nhưng mà con em bi h nó không chịu ăn sữa bột, chỉ ăn sữa tươi thôi, ẽm cũng không dám cho nó ăn cháo buổi sáng (mà nó có chịu ăn đâu cơ chứ) vì sợ no lâu, buổi trưa không ăn được cơm
    Thế bi h mỗi sáng êm cho bé ăn một cái bánh ngọt và uống sữa tươi được không ah
    Hu hu
    lo lắng quá. Mẹ vụng về nên khổ thế đấy
    • 284 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Hôi trước em có thấy báo bảo là ko nên uống sữa lúc chưa ăn gì vào buổi sáng vì lúc đó ruột ko hấp thu được sữa...thấy bảo là phải ăn gì có tinh bột, sau đó uống sữa thì cơ thể mới tiếp nhận được các chất có trong sữa...Vả lại uống sữa lúc đói cứ thấy ọc ọc trong bụng thế nào ấy...
    • 1,841 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Uống sữa sáng:

Chào các mẹ. Uống sữa sáng là đúng 100% đấy. Nếu không uống sữa thì con ăn gì khi mà mới đẻ ấy, các mẹ quên mất rồi à. Uống sữa sáng + ánh nắng mặt trời giúp da hấp thụ D để chuyển hoá canxi của sữa thành canxi cần cho cơ thể giúp răng và xương phát triển. Ở nhà trẻ của Nga sáng các bé luôn được ăn cháo sữa (ngũ cốc lúa mạch nấu với sữa) + 1 quả trứng + 1 miếng bánh mì. Ở nhà mình các mẹ có thể nấu cháo sữa cho con bằng gạo, hoặc bột bắp, hoặc bột sắn dây...vv, sau khi đạt độ đặc cần thiết cho một miếng bơ, xíu muối và xíu đường. Ăn ngon lắm đó. Khi bé của mình còn nhỏ đấy là món ăn sáng không bao giờ thiếu. Trong các siêu thị mình thấy có bán hạt lúa mạch đã xấy chín cùng với các hoa quả khô (nho, chuối...), có loại bịch 1kg hay các hộp 300g... tuy hơi mắc nhưng mình vẫn mua nấu cho 2 nhỏ nhà để thi thoảng ăn (vì các cháu đã lớn 1 "bé" 18 tuổi và 1 bé 8 tuổi), cách nấu như đã ghi ở trên, bọn nhóc nhà mình thích ăn lắm. Mình nghĩ các dân tộc khác có các món ăn và cách nuôi dưỡng con hay thì mình nên học.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunilo
    Huhu
    Các mẹ ơi, cho con uống sữa (tươi) buổi sáng là không tốt ah, thế mà em cứ ép nó mãi. Nhưng mà con em bi h nó không chịu ăn sữa bột, chỉ ăn sữa tươi thôi, ẽm cũng không dám cho nó ăn cháo buổi sáng (mà nó có chịu ăn đâu cơ chứ) vì sợ no lâu, buổi trưa không ăn được cơm
    Thế bi h mỗi sáng êm cho bé ăn một cái bánh ngọt và uống sữa tươi được không ah
    Hu hu
    lo lắng quá. Mẹ vụng về nên khổ thế đấy
    Khi uống sữa thì không nên uống lúc bụng đói mà nên kèm với 1 ít tinh bột để giúp cơ thể hấp thu tốt các dưỡng chất. Nên không nhất thiết phải là ăn cháo, ăn bánh cũng là tinh bột mà. Tuy nhiên, buổi sáng cho con ăn cháo, phở... theo mình vẫn hơn là ăn bánh ngọt.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 466 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Freida
    Uống sữa sáng:

Chào các mẹ. Uống sữa sáng là đúng 100% đấy. Nếu không uống sữa thì con ăn gì khi mà mới đẻ ấy, các mẹ quên mất rồi à. Uống sữa sáng + ánh nắng mặt trời giúp da hấp thụ D để chuyển hoá canxi của sữa thành canxi cần cho cơ thể giúp răng và xương phát triển. Ở nhà trẻ của Nga sáng các bé luôn được ăn cháo sữa (ngũ cốc lúa mạch nấu với sữa) + 1 quả trứng + 1 miếng bánh mì. Ở nhà mình các mẹ có thể nấu cháo sữa cho con bằng gạo, hoặc bột bắp, hoặc bột sắn dây...vv, sau khi đạt độ đặc cần thiết cho một miếng bơ, xíu muối và xíu đường. Ăn ngon lắm đó. Khi bé của mình còn nhỏ đấy là món ăn sáng không bao giờ thiếu. Trong các siêu thị mình thấy có bán hạt lúa mạch đã xấy chín cùng với các hoa quả khô (nho, chuối...), có loại bịch 1kg hay các hộp 300g... tuy hơi mắc nhưng mình vẫn mua nấu cho 2 nhỏ nhà để thi thoảng ăn (vì các cháu đã lớn 1 "bé" 18 tuổi và 1 bé 8 tuổi), cách nấu như đã ghi ở trên, bọn nhóc nhà mình thích ăn lắm. Mình nghĩ các dân tộc khác có các món ăn và cách nuôi dưỡng con hay thì mình nên học.
    Em thấy cách này khoa học đấy, chị có thể hướng dẫn cụ thể cách nấu được không em thỉnh thoảng cũng cho con ăn cháo sữa bằng cách nấu cháo trắng sau đó trộn sữa bột vào nhưng em thấy khó ăn lắm. Thế còn món bột bắp hoặc bột sắn dây nấu với sữa có thể chỉ cho em công thức được không?
    • 3,702 Bài viết

• 667 Được cảm ơn

Ăn cháo sữa theo mình chính là ăn sữa với một ít tinh bột. Như người ta nói là ko nên uống sữa KHÔNG KÈM GÌ lúc đói, mà nên uống sữa kèm với ít bánh quy hay bánh ngọt.
    Ở Mỹ thì phổ biến trộn cereal với sữa để ăn sáng. Yến mạch cũng là một loại ngũ cốc (cereal) mà.
    • 1,780 Bài viết

• 29,798 Được cảm ơn

Mình đã xem ở nhà chủ nhật về chủ đề sữa:
    Mình ko nhớ nhiều lắm vì vừa xem vừa làm việc khác nhưng mình nhớ 1 câu thế này:
    Đối với các bé ở độ tuổi đã ăn được cháo trở đi, ko nên cho bé uống sữa buổi sáng, khi trong bụng ko có thức ăn gì, vì khi ấy sữa sẽ ko ở lâu trong dạ dày mà nhanh chóng đượcchuyển xuống ruột non và ruột già, khả năng cơ thể hấp thụ được được dinh dưỡng trong sữa bị giảm do thời gian thức ăn lưu lại ở dạ dày và ruột quá nhanh. Vì vậy buổi sáng nên cho trẻ ăn một chút tinh bột sau đó mới uống sữa. Điều này cũng phù hợp với việc cho trẻ ăn bột sữa vào buổi sáng.
    • 1,841 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeBincoi
    Em thấy cách này khoa học đấy, chị có thể hướng dẫn cụ thể cách nấu được không em thỉnh thoảng cũng cho con ăn cháo sữa bằng cách nấu cháo trắng sau đó trộn sữa bột vào nhưng em thấy khó ăn lắm. Thế còn món bột bắp hoặc bột sắn dây nấu với sữa có thể chỉ cho em công thức được không?
    Mẹ Bincoi oi, đúng là món "cháo sữa gạo" của mẹ Bincoi là khó xoi lắm. Mẹ Bincoi dùng sữa tuoi để nấu cháo cơ, mấu chốt là vậy. Nếu không có sữa tuoi thì dùng sữa tươi tiệt trùng (loại >3,2% béo và >3,2% đạm ấy mới ngon), cho thêm miếng bơ, xíu đường và xíu muối (muối ít thôi, nếu con còn nhỏ (dưới 1 tuổi) thì không cho muối). Mẹ nếm thử ấy, ngon lắm. Với bột bắp, bột sắn dây thì mẹ lấy sữa tuoi cho bột vào khuấy rồi lại cho bơ... Nếu bé lớn roi thì mua các hạt ngủ cốc trong sieu thị cho vào sữa nấu rất nhanh, lớn nữa thì ham nóng sữa tuoi rồi đỗ các hạt bỏng an sáng vào và an luon
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 16 tháng từ lúc 8 tháng là bắt đầu uống thêm sữa công thức. Sáng nào bé ngủ dậy mình cũng pha 1 bình sữa cho bé uống. Mình có pha thêm vô sữa 1-2 muỗng bột ngũ cốc. Trong thời gian đó mình nấu đồ ăn sáng cho bé. Chứ mới ngủ dậy mình sợ bé đói.
    Bột cho vào sữa bé:
    - Bột ngũ cốc: đậu xanh, đậu nành, đậu đen, đậu đỏ, bắp thì tự xay hay siêu thị cũng có bán
    - Bột ăn dặm(ngọt) cho các bé 6 tháng tuổi của dielac hay nestle
    Hôm nay cho thêm bột ngũ cốc thì mai cho nestle. Bé uống sữa cũng ngon mà mình thấy cũng thơm thơm nữa.
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

mấy món cháo sữa hay bột sữa thì xem như ko tính nhé vì vừa có tinh bột vừa có sữa, cái mình quan tâm là chỉ uống sữa kô thôi, đặc biệt là sữa tươi thanh trùng. Đô nhà mình ăn sáng ở trường (thường là mấy món nước như bún, mì phở, sup) nhưng có những hôm con dậy sớm thì mình hay cho uống thêm 1 ít sữa trước khi đi học chứ nếu cho ăn ở nhà thì đến trườnglàm sao ăn nổi nữa chứ, hichic
    mong ước nhỏ bé của mẹ là con trai biết tự cầm đùi gà gặm như các bạn!!

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:: LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveSt ruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kis s::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss: :Kiss:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2