Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Nên hay không nên uống sữa buổi sáng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 464 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có 2 ý kiến cho rằng: 1 là, không nên cho bé uống sữa lúc đói (lúc mới ngủ dậy buổi sáng ý) 2 là, nên cho uống sữa lúc sáng sớm rồi ăn cháo sau, ý kiến này theo người Trung Quốc thì buổi sáng không nên cho ăn đặc vì lúc đó dạ dày làm việc chưa sẵn sàng.
    Theo các mẹ thì thế nào?? nhào dzô tranh luận nhé
    Take care of your body. It's the only place you have to live

- by Jim Rohn -

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,008 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Nghe cả hai cái đều có lý, vậy theo cái nào hơn đây?

• 1,007 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình có đọc được ở đâu đó nói rằng uống sữa lúc đói sẽ có hại cho dạ dày, vì thế buổi sáng phải cho con ăn 1 chút gì trước khi cho uống sữa. Người TQ họ cũng có lý, nhưng thường thì sáng ngủ dậy họ hay uống 1 cốc nước trước khi ăn sáng, hay họ thường bắt đầu bữa ăn bằng việc uống 1 bát canh. Như vậy 2 vấn đề này không mâu thuẫn nhau phải không các mẹ nhỉ?
    Chị Tuti ơiiiiiii, Bố bế em này... :4:

• 277 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti-ngoan
    Mình có đọc được ở đâu đó nói rằng uống sữa lúc đói sẽ có hại cho dạ dày, vì thế buổi sáng phải cho con ăn 1 chút gì trước khi cho uống sữa. Người TQ họ cũng có lý, nhưng thường thì sáng ngủ dậy họ hay uống 1 cốc nước trước khi ăn sáng, hay họ thường bắt đầu bữa ăn bằng việc uống 1 bát canh. Như vậy 2 vấn đề này không mâu thuẫn nhau phải không các mẹ nhỉ?
    Bé nhà mình thì sáng dậy uống một ít nước. Sau đó uống một bình sữa. Sau đó đến trường ăn sáng, thừong là món nứoc (bún/mì/phở/súp) như vậy chắc cũng tạm ổn.

• 355 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thiện Anh
    Bé nhà mình thì sáng dậy uống một ít nước. Sau đó uống một bình sữa. Sau đó đến trường ăn sáng, thừong là món nứoc (bún/mì/phở/súp) như vậy chắc cũng tạm ổn.
    Mình cũng cứ lăn tăn vấn đề này. Cu cậu nhà mình gần 5t rồi, ngủ dậy cho một cốc sữa bột lúc 7h, 7h30 sang lớp ăn sáng (bún , cháo , phở). Nhưng mà mình vẫn sợ là như thế không tốt. Dạo này cho cu cậu cầm hộp sữa tươi sang lớp, ăn sáng xong, nhờ cô cho uống. Bây giờ 5t rồi thì uống sữa bột tốt hơn hay sữa tươi hả các mẹ.

• 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon2005
    Mình cũng cứ lăn tăn vấn đề này. Cu cậu nhà mình gần 5t rồi, ngủ dậy cho một cốc sữa bột lúc 7h, 7h30 sang lớp ăn sáng (bún , cháo , phở). Nhưng mà mình vẫn sợ là như thế không tốt. Dạo này cho cu cậu cầm hộp sữa tươi sang lớp, ăn sáng xong, nhờ cô cho uống. Bây giờ 5t rồi thì uống sữa bột tốt hơn hay sữa tươi hả các mẹ.
    Nếu có điều kiện thì cứ cho uống sữa công thức vì sữa công thức có nhiều dưỡng chất hơn sữa tươi (đấy là mọi người bảo tớ thế).

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi trời ơi sao ma các ý kiến khác nhau thế, mình chẳng biết nên làm thế nào. Bé Antro nha minh không chiu uông sua nen minh toan táp cho be uông vao lúc sang moi ngu day vi lúc đó cu cậu đang bị đói thì cho uông mới dễ. Minh co nghe noi không nen uông sua bò vao lúc đói ke ca ngươi lớn va tre bi suy dinh dưỡng thi không được uông sua tươi.

• 406 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiến ỉn
    Các mẹ ơi, có 2 ý kiến cho rằng: 1 là, không nên cho bé uống sữa lúc đói (lúc mới ngủ dậy buổi sáng ý) 2 là, nên cho uống sữa lúc sáng sớm rồi ăn cháo sau, ý kiến này theo người Trung Quốc thì buổi sáng không nên cho ăn đặc vì lúc đó dạ dày làm việc chưa sẵn sàng.
    Theo các mẹ thì thế nào?? nhào dzô tranh luận nhé
    Em cũng từng đọc về vấn đề này rồi. Đúng là không nên uống sữa vào buooir sáng khi chưa ăn gì. Vì như thế thành ruột sẽ không hấp thụ được các chất khác.

• 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trời đất, mẹ nào biết rõ hơn về vấn đề này thì làm ơn giải thích dùm. Mình có 2 đứa con gái, sáng nào cũng thế, việc đầu tiên lúc mình tỉnh giấc là pha cho 2 đứa nó 2 bình sữa (chút chút thôi vì phải còn để bụng ăn sáng nữa), tụi nó vừa ngủ vừa bú, bú xong thì tỉnh giấc, uống nước tráng miệng rồi thay đồ đi học mẫu giáo. Suy nghĩ của mình là nếu tụi nó có chút gì trong bụng thì lúc ra ngoài đường đỡ bị trúng gió máy (vụ này thì người lớn cũng còn bị nữa là con nít). Nếu hôm nào nghỉ học ở nhà thì cũng cho tụi nó uống sữa rồi mình sẽ thong thả đi làm đồ ăn sáng. Hơn thế nữa, mình và cả mấy cô bạn gái mình khi mà thấy con có vẻ đói mà chưa chuẩn bị kịp đồ ăn thì ngay lập tức đi pha sữa cho con uống trong khi chờ đợi.
    Ngoài ra, mình thấy việc cho con nít bú/uống sữa lúc đói là 1 chuyện rất đương nhiên, chuyện mà tụi mình phải làm ngay sau khi đẻ. Lúc đầu là sữa mẹ, sau đó là sữa bình, các thức ăn khác thì mãi sau này mới cho ăn dần dần...
    Mong các mẹ cho ý kiến nha,

• 737 Bài viết

• 15,012 Được cảm ơn

Con nhà mình ngủ dậy cũng uống sữa luôn, 2 tiếng sau mới ăn 1 bát cháo. Chẳng biết lợi hay hại đến đâu nhưng không thể sắp xếp hợp lý hơn vì 8h ngủ dậy, 12h lại đi ngủ. Cho con ăn cháo trước thì no quá, nó không ăn thêm được sữa hoặc ép xong thì ngủ trưa 4 tiếng lại đói quá. Mình thấy các trường mẫu giáo cũng cho con ăn theo giờ: 10h ăn 1 bát cháo nên mình cứ tập sẵn giờ ăn như vậy để sau này con đi học không bị thay đổi thời gian biểu.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3