• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.62K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con nhà mình thì mỗi lần bệnh không ăn cháo mẹ nấu mà chỉ thích cháo cây thị, mình nếm thử thấy cũng ngon nhưng mắc quá chả nhẽ ngày nào cũng mua mà đi xa muốn chết, mình cũng không muốn cho con ăn nhiều cháo ở ngoài vì họ cho nhiều bột ngọt quá ... mẹ nào biết cách nấu cháo cây thị không chỉ dùm mình nhé ... thanks ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9,797 Bài viết

• 26,061 Được cảm ơn

Lúc đọc bài này mình tưởng là nấu cháu cùng với quả thị (vì lần đầu tiên nghe tên này) tò mò quá thế là tra trên google thấy nói về cháo có thương hiệu tên là "cây thị" theo link này
    http://www.nld.com.vn/191087P1014C10...ho-moi-nha.htm
    Họ nấu cháo theo kiểu công nghiệp đó, có nồi áp suất và nhiều bí quyết học hỏi từ nước ngoài. Có thể hỏi quy trình của họ để tham khảo chứ gia đình làm sao đủ thiết bị để làm như họ được, nấu theo cách truyền thống kinh nghiệm dinh dưỡng của các bác sĩ hay các gia đình khác thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

cháo cây thị lúc trước ngon bây giờ thì dỡ tệ, nhất là khoản thịt bị giảm nhìêu nhìn vào toàn bột ko thôi, có hôm làm mặn quá. Nhóc nhà mình cũng có vẻ thích cháo cây thị hơn cháo của mẹ vì mùi vị đậm đà nhưng mình thấy sau này chất lương giảm quá lại mặn ko tốt cho thận của bé. Hôm bữa phát hiện cháo dinh dưỡng Nutrimax, ngon và chất lương hơn cháo cây thị nhiều lắm, đứng mua còn được các em nhân viên lấy dù che nắng cho mình (ngại dễ sợrooling

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

mình cũng thấy cháo Cây Thị hơi đắt, nhưng đắt mà đáng thì k nói làm gì, đằng này.......... Mình bận quá nên k nấu cháo cho con đc nên mới mua cháo Cây Thị cho con chứ thực tế mình thấy những điều trên báo NLĐ nói k sự thật cho lắm, đây giống như là 1 bài PR cho cháo Cây Thị ý!!!!! Chuyện thay rau củ đc thay 2h/ lần k bít mấy cửa hàng khác như thế nào chứ chỗ mình mua là k có rồi đó, mình xin khẳng định chắc chắn là như vậy, 1 ngày chắc đc thay khoảng 1 lần vào 4,5h chiều cho nên mình toàn mua cháo cho con vào buổi sáng sớm rồi bỏ vào ngăn mát tủ lạnh bảo quản cho những lần ăn sau. Mọi người mà ghé mua tầm 1,2h trưa chắc là chạy luôn k dám cho con ăn đâu, mà lạ 1 điều là nếu mua tầm giờ đó là nhân viên cho thức ăn nhìu lắm ý k như buổi sáng, cứ y như vừa bàn vừa cho????? Công nhận là thức ăn ở đây bán mặn thiệt ( mà hình như cháo dinh dường nào cũng nêm mặn hay sao ý ), lúc mua mình phải yêu cầu để thức ăn riêng để về vớt cái xác cho con ăn còn nước thì phài bỏ!!!!!!
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ối giờ ơi, cháo cây thị ăn ghê thấy bà. các mẹ để ý mà coi, đem cháo về thì nóng, quậy quậy vài muỗng là nó biến thành nước. Cháo bị vữa đó. Nó cho chất hóa học để không làm cháo hư. Mấy ng làm ăn bậy bạ quá. Nhà tui cạch luôn.
    • 635 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

cháo cây thị ngay cạnh nhà mình ( nó lên báo NLĐ ấy(.. đóng cửa roài, ngay sau khi bài báo đưa lên ... hu hu thỉnh thoảng mình vẫn mua mới chết chứ ... hu hu mà đi mua đâuc ó dễ chứ ngược đường lại còn đắt dã man mua 20k mà chả đủ cho con ăn 1bữa... còn vụ hóa chất thì chắc chắn là có rồi, họ đã kiểm nghiệm rồi mà ... mà nếu không có hóa chất thì mấy ông nhà báo no đòn với cây thị .. kiện đến cùng ấy chứ ...................
    • 126 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lâu lắm mới nhảy vào thăm nhà. Mình cũng đã từng cho con ăn cháo cây thị, nhưng cũng mấy tháng trước rồi. Bây giờ có hôm bận quá, mua cho con gái ăn, mặn còn hơn là ăn muối nữa. Đã bán mắc còn mặn nữa, từ lúc đó chừa luôn, tự nấu thôi.
    Mình ngoài lề tí, các mẹ có cho con ăn cháo ABC chưa? Con gái mình cũng ăn nhiều lần rồi, nhưng tư dưng có bữa ăn xong thì bị tiêu chảy. Lần đầu mình cũng chưa biết do đâu, cách khoảng 1 tuần mình cho ăn lại thì phát hiện ra chính cháo dinh dưỡng làm con gái bị tiêu chảy. Bây giờ thì ko co cháo dinh dưỡng gì nữa, cứ cháo mẹ nấu mà ăn. Con mình xui thế đấy:Sick:
    • 192 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chui ui .. Con trai mình đã phải nhập viện vì an cháo Cây thị đó .. hic hic ..Sáng mình mua cháo Cây tHị về cho bé ăn ,, cũng tại mẹ lười .. Ăn xong bé đau bụng dữ dội , thế la nhập viện vì ngộ độc đấy ..cạch đến già luôn !!!
    "在 每 个 想 念 的 日 子 想 你 不 容 易 不 想 你 更 难 ~ 愿 意 一 片 难 懂 的 心 情 ~ 深 深 思 念 你 。"
    • 989 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

con em cũng nghiện cháu cây thị lắm.ăn cháo này hết 1 bát nhưng mẹ nấu hay ai nấu cho ăn cũng chỉ nửa bát mãi mới xong.cháo này ko nhiều chất bảo quản nên nhanh hỏng.thế mới yên tâm cho bé ăn đc.ngày nào con em cũng hết 20k tiền cháo
    • 1,866 Bài viết

• 5,066 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socola đắng Xem bài viết
    con nhà mình thì mỗi lần bệnh không ăn cháo mẹ nấu mà chỉ thích cháo cây thị, mình nếm thử thấy cũng ngon nhưng mắc quá chả nhẽ ngày nào cũng mua mà đi xa muốn chết, mình cũng không muốn cho con ăn nhiều cháo ở ngoài vì họ cho nhiều bột ngọt quá ... mẹ nào biết cách nấu cháo cây thị không chỉ dùm mình nhé ... thanks ...
    - mua gạo ngon, dẻo 22k/kg
    - thịt heo ( loại thịt thăn đuôi chuột là thịt mềm và thơm .
    Xay nhuyễn hay băm thịt ( tùy theo bé còn nhỏ hay lớn )

Nấu cháo + thịt xay chung ,khi hạt gạo vừa vỡ , cho vào máy sinh tố xay nhuyễn ( công đoạn này giúp cháo mau nhừ, nhanh nhanh vô cùng , nhớ cho tí muối trắng vào nồi cháo )

Cho lại vào nồi nấu lần hai , cho tí nước mắm ngon, tí đường là có nồi cháo đậm đà hương vị ,thơm ngon bổ dưỡng hơn cháo cây thị , cháo bán ngoài .Chỉ mất có 15 phút thôi .

Thịt xay có thể chia ra làm hai ,phân nửa cho vào nồi nấu chung gạo . Còn lại cho vào nồi cháo khi nấu lần hai , hoặc xào thịt xay với tí nước mắm +đường làm mồi cho bé ăn ( vì bé đau ốm dễ bị lạt miệng ) tùy theo bé lớn nhỏ mà xoay .

Bé có nồi cháo ngon bổ ,mau hết bịnh cho mẹ ấm lòng .
    Con còn bé, nhà luôn luôn phải có nồi nước dùng ( nước lèo ,nước xương ) không những nấu cháo mà còn súp nữa nhé .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi caotuyetnga; 14/12/2009 vào lúc 06:54 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    - mua gạo ngon, dẻo 22k/kg
    - thịt heo ( loại thịt thăn đuôi chuột là thịt mềm và thơm .
    Xay nhuyễn hay băm thịt ( tùy theo bé còn nhỏ hay lớn )

Nấu cháo + thịt xay chung ,khi hạt gạo vừa vỡ , cho vào máy sinh tố xay nhuyễn ( công đoạn này giúp cháo mau nhừ, nhanh nhanh vô cùng , nhớ cho tí muối trắng vào nồi cháo )

Cho lại vào nồi nấu lần hai , cho tí nước mắm ngon, tí đường là có nồi cháo đậm đà hương vị ,thơm ngon bổ dưỡng hơn cháo cây thị , cháo bán ngoài .Chỉ mất có 15 phút thôi .

Thịt xay có thể chia ra làm hai ,phân nửa cho vào nồi nấu chung gạo . Còn lại cho vào nồi cháo khi nấu lần hai , hoặc xào thịt xay với tí nước mắm +đường làm mồi cho bé ăn ( vì bé đau ốm dễ bị lạt miệng ) tùy theo bé lớn nhỏ mà xoay .

Bé có nồi cháo ngon bổ ,mau hết bịnh cho mẹ ấm lòng .
    Con còn bé, nhà luôn luôn phải có nồi nước dùng ( nước lèo ,nước xương ) không những nấu cháo mà còn súp nữa nhé .
    Cô có cách nào giúp con nấu cháo ngon để bé chịu ăn kg. Cháu cứ ngậm hoài ah, mói sanh tật ngậm gần đây nên con nghĩ bé ngán cháo nhưng bây giờ ngoài cháo con kg biết cho ăn gì, cơm bé chưa ăn được vì mới có 2 cái răng. Nui, mì súp gì cũng chê ráo. Bé được hơn 10 tháng nhưng nhai tốt lắm, kg cần băm nhuyễn mà vẫn ăn được.

• 1,866 Bài viết

• 5,066 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebepooh Xem bài viết
    Cô có cách nào giúp con nấu cháo ngon để bé chịu ăn kg. Cháu cứ ngậm hoài ah, mói sanh tật ngậm gần đây nên con nghĩ bé ngán cháo nhưng bây giờ ngoài cháo con kg biết cho ăn gì, cơm bé chưa ăn được vì mới có 2 cái răng. Nui, mì súp gì cũng chê ráo. Bé được hơn 10 tháng nhưng nhai tốt lắm, kg cần băm nhuyễn mà vẫn ăn được.
    Bé mới 10 tháng không nên cho ăn cơm sớm sẽ bị yếu bao tử .
    Nếu bé chịu nhai thì nên nấu cơm hầm cho ăn ( còn gọi là cơm nát ,mấy bà cụ xưa hay nhai cơm trong miệng bón cho cháu ăn )

Mua gạo ngon (loại mau tiêu hóa cho người lớn tuổi , hạt gạo mềm là loại mềm từ trong lõi gạo chứ không phải nấu nát thành mềm .) cho nhiều nước tí tí khi chín sẽ như cơm nát ,dùng muỗng tán nhuyễn mềm như bột cho bé ăn chung thức ăn . Cho ăn kiểu này nhanh gần bằng quậy bột ( loại bột cho bé ăn ) và bổ dưỡng hơn nhiều . Bé chịu nhai sẽ nhai " cơm nát "

thức ăn mua cá thu làm ruốc cá cho bé ăn mau tiêu ( sớ cá ngắn , mau tan trong miệng không sợ bé bị hóc ) cá thu giàu chất đạm. Mua cá thu phải là con thu thật to mới đúng là cá thu không thì là thu ảo ( thu phấn ) ăn tanh .

Thịt xay nhuyễn ( dùng máy xay thịt xay thì nhuyễn lắm, xay ngoài chợ không nhuyễn bằng đâu ,không vệ sinh ) làm mặn mặn cho bé ăn dần - 3 ngày làm tiếp -

vị thì thay đổi khi ngọt khi mặn .
    không cho ngậm cái ti nhựa , uống nước mẹ đút bằng muỗng hay cầm ly cho bé uống, đừng xài bình đựng nước kiểu bú nước .
    • 1,710 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caotuyetnga Xem bài viết
    Bé mới 10 tháng không nên cho ăn cơm sớm sẽ bị yếu bao tử .
    Nếu bé chịu nhai thì nên nấu cơm hầm cho ăn ( còn gọi là cơm nát ,mấy bà cụ xưa hay nhai cơm trong miệng bón cho cháu ăn )

Mua gạo ngon (loại mau tiêu hóa cho người lớn tuổi , hạt gạo mềm là loại mềm từ trong lõi gạo chứ không phải nấu nát thành mềm .) cho nhiều nước tí tí khi chín sẽ như cơm nát ,dùng muỗng tán nhuyễn mềm như bột cho bé ăn chung thức ăn . Cho ăn kiểu này nhanh gần bằng quậy bột ( loại bột cho bé ăn ) và bổ dưỡng hơn nhiều . Bé chịu nhai sẽ nhai " cơm nát "

thức ăn mua cá thu làm ruốc cá cho bé ăn mau tiêu ( sớ cá ngắn , mau tan trong miệng không sợ bé bị hóc ) cá thu giàu chất đạm. Mua cá thu phải là con thu thật to mới đúng là cá thu không thì là thu ảo ( thu phấn ) ăn tanh .

Thịt xay nhuyễn ( dùng máy xay thịt xay thì nhuyễn lắm, xay ngoài chợ không nhuyễn bằng đâu ,không vệ sinh ) làm mặn mặn cho bé ăn dần - 3 ngày làm tiếp -

vị thì thay đổi khi ngọt khi mặn .
    không cho ngậm cái ti nhựa , uống nước mẹ đút bằng muỗng hay cầm ly cho bé uống, đừng xài bình đựng nước kiểu bú nước .
    Con cám ơn cô nhiều lắm.

• 227 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Tớ mua cái nồi ủ, sáng sớm cho nắm gạo, ít cà rốt, bí đỏ, thịt thăn vào đun sôi rồi ủ. Đến khoảng 10 giờ vớt thịt với cà rốt + nước cháo ra xay nhuyễn rồi cho tất cả vào đun sôi lên, thế là em bé có bát cháo ngon lành lại yên tâm. Vì có thịt với bí đỏ nên nước cháo ngọt tự nhiên, bữa nào em bé cũng chén hết 1 bát đầy trong vòng khoảng 10 phút.

Tớ nghĩ mua ở bên ngoài kiểu gì cũng không yên tâm. Chả nói gì, ít ra là rau củ quả họ sẽ không rửa kỹ như mình.
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hi, em cũng mới được một mẹ giới thiệu cách nấu cháo. Các mẹ thử xem nhé. Em nấu thì cũng sánh và thấy ngon như cháo cây thị ấy. Trộm vía, bé ăn cũng ngon

- gạo nếp ( 1/8 chén cơm)
    - gạo tẻ thơm " 1/4chén
    - đỗ xanh: 1/12 chén cơm
    - Thịt xay : 1 lạng
    - Hành khô: 1củ nhỏ

- Gạo và đỗ xanh ngâm khoảng 15 phút trước khi nấu. Gạo nếp giã nhuyễn, gạo tẻ giã hoặc xay cho hạt nhỏ như hạt tấm . Đun thịt lấy chút nước, để nấu cháoĐỗ xanh ngâm rồi giã hoặc xay nhuyễn , cho nấu chung cho đến khi nồi cháo thấy sánh.

- phi hành khô rồi xào với thit, nêm mắm muối vừa ăn

Chúc các bé ngon miệng
    :Kiss: Mẹ yêu kẹo nhất trên đời