Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Hỏi về tác dụng của món cháo trai

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nghe nói cháo trai có tác dụng chữa bệnh ra mồ hôi cho trẻ nhỏ, thực hư thế nào có mẹ nào có kinh nghiệm không ạ? Em đến phát rồ cả người lên mất vì mấy hôm nay cu Bill (gần 6 tháng tuổi), ngày nào cũng bị (được) bà nội cho uống món nước cháo trai với số lượng là 2 bữa 1 ngày, mỗi bữa 200ml. Trong khi em đang muốn cu Bill vốn đã lười ăn phải tăng khẩu phần sữa lên, lại thêm cái tật tự dưng ba bốn hôm nay cứ ăn vào bao nhiêu là trớ ra bấy nhiêu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,049 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nghe nói cháo trai có tác dụng chữa bệnh ra mồ hôi cho trẻ nhỏ, thực hư thế nào có mẹ nào có kinh nghiệm không ạ? Em đến phát rồ cả người lên mất vì mấy hôm nay cu Bill (gần 6 tháng tuổi), ngày nào cũng bị (được) bà nội cho uống món nước cháo trai với số lượng là 2 bữa 1 ngày, mỗi bữa 200ml
    nó vừa mát, bổ, lại còn chữa trứng mồ hôi trộm.
    Trong khi em đang muốn cu Bill vốn đã lười ăn phải tăng khẩu phần sữa lên, lại thêm cái tật tự dưng ba bốn hôm nay cứ ăn vào bao nhiêu là trớ ra bấy nhiêu.
    Có thể bé đang muốn mọc răng hoặc đang viêm họng thì sao??!! Kiểm tra lại đi mẹ cu B nhé
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 4,976 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Sao mà giống bà nội nhím thế, chiều nào cũng bế nhím đi ăn cháo trai. Sau đó về khoe với em là nhím ăn hết 2N cháo. Chẳng biết thế nào nữa
    • 808 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

minh so rang ba cho chau nhiêu nhu vay se bi di ngoai mát, vi trai von lanh nen mót tuân chi nen cho chau an 3 bua la du. Dót trước cu Tun nha minh cung ra mo hoi nhiêu, minh lam trai roi xay ra nau bót cho be an tu hai den ba ngay mót lan thoi.
    Ban dung cho be an qua no nhe vi nhiêu khi no qua la be cung bi tro day.
    Than!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹcuBill
    Các mẹ ơi, nghe nói cháo trai có tác dụng chữa bệnh ra mồ hôi cho trẻ nhỏ, thực hư thế nào có mẹ nào có kinh nghiệm không ạ? Em đến phát rồ cả người lên mất vì mấy hôm nay cu Bill (gần 6 tháng tuổi), ngày nào cũng bị (được) bà nội cho uống món nước cháo trai với số lượng là 2 bữa 1 ngày, mỗi bữa 200ml. Trong khi em đang muốn cu Bill vốn đã lười ăn phải tăng khẩu phần sữa lên, lại thêm cái tật tự dưng ba bốn hôm nay cứ ăn vào bao nhiêu là trớ ra bấy nhiêu.
    Trẻ nhỏ bị thiếu canxi thì hay ra mồ hôi trộm. Thịt trai chứa nhiều canxi nên có tác dụng trị chứng mồ hôi trộm rất tốt, nhưng phải ăn cả thịt cơ, chứ nước cháo thì có tác dụng gì.
    Hơn nữa nhỏ nhà bạn mới 6 tháng tuổi, làm sao tiêu hoá nổi món cháo trai, tốt nhất bạn nên cho con đi khám BS dinh dưỡng để BS kê Vitamin D + canxi cho cháu.
    • 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Có phải cháo trai là cháo nấu bằng con trai nuôi lấy ngọc phải không? Mình ở Sài Gòn, không biết là trai bán ở đâu, có mẹ nào biết thì chỉ mình với.
    @ Babymum: Tony nhà mình hơn 8 tháng rồi thì ăn cháo trai được không?
    Từ ngày sinh ra, mẹ nâng như trứng, mẹ hứng như hoa, mẹ ôm vào lòng.
    • 1,453 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tony Blair
    Các mẹ ơi! Có phải cháo trai là cháo nấu bằng con trai nuôi lấy ngọc phải không? Mình ở Sài Gòn, không biết là trai bán ở đâu, có mẹ nào biết thì chỉ mình với.
    Chị ơi bsĩ khuyên là trẻ em từ 9-10 trở lên thì hãy cho ăn đồ tanh, nếu em bé nhà mình chưa ăn đò tanh bao giờ thì chị có thể tập trứoc với mốt số thức ăn tanh lành trước như cá quả, cá rô đồng, nhưng lúc đầu ít thôi và chị theo dõi xem tiêu hoá thế nào, sau đó hãy cho em bé ăn cháo trai thì tốt hơn.
    • 182 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đúng đấy, cu Bill còn nhỏ mới 6 tháng tuổi thì chưa ăn/ uống được cháo/ nước trai đâu. Trai cũng là đồ tanh, từ 9 tháng trở đi mới nên tập cho Bill ăn đồ tanh, mà nên bắt đầu từ tôm đồng, cá đồng. Hơn nữa, ăn trai hay bị lạnh bụng lắm. Cu tí nhà mình 23 tháng rồi mà thỉnh thoảng bà nội mới cho ăn, chư không thường xuyên. Mẹ Bill cứ cho Bill uống nhiều sữa vào, vì uống nước trai thế thì còn bụng đâu mà uống sữa.
    • 291 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thỉng thoảng mẹ San cũng cho con ăn cháo trai, con trai mua ngoài chợ về đổ nước nóng vào cho nó mở miệng rồi lấy ra bỏ phần đen đen đi sau đó rửa sạch và đem luộc. Luộc chín thì đem xay sinh tố rồi hoà với bột nấu chín cho con ăn. Vậy mà vẫn ra mồ hôi trộm, mà mình xay rất kỹ rồi nhưng thịt con trai vẫn bị gợn, con ăn thỉng thoảng lại trớ, thế mới tệ chứ!
    • 996 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tony Blair
    Bạn ghé mấy cửa hàng bán đồ rau củ quả..từ Hà nội (góc pasteur-Trần q.Tuấn hay HBT-Nguyễn Du..) là có.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cu Tun nhà mình cho ăn cháo trai từ lúc 6 tháng tuổi cokhông sao ca, nhưng nó lại không hợp với trứng. Theo mình đứa trẻ nào mà không hợp với đồ gì thi đi ị chút thôi.
    Nếu cứ theo BS ti không nên cho ăn gì cả. ngày xưa các cụ cho bon mình ăn tất cả những gì có thể mà có làm sao đâu, vẫn lớn lên khoẻ manh BT vẫn sinh con BT đấy chứ phải không các Mẹ. hihihihi
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi cách làm chai thế nào để nấu bột cho con? bé nhà em được 10 tháng rồi, em cũng muốn cho bé ăn bột, cháo chai nhưng nghe chừng làm chai nhuyễn cho con ăn rất khó, mua cháo bên ngoài thì không tin tưởng được. Có mẹ nào có kinh nghiệm rồi thì chỉ cho em biết với nhé. Cảm ơn các mẹ.
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mẹ nào có con ra mồ hôi trộm có thể cho con uống nước luộc lá dâu tằm non. vừa dễ uống, lại không bị no bụng. Chỉ một chén con (chén uống nước trà)/ một lần/ ngày là đủ. có thể 2 -3 lần /ngày nếu bị ra nhiều mồ hôi quá. Bon nhà tớ dùng loại này rất hiệu nghiệm.
    Nhưng, phải bổ sung can xi cho con bằng sữa, trứng, chứ bằng cháo trai thì không ăn thua đâu. và phải đi khám BS để bổ sung Vit.D cho con, có khi phải tiêm can xi 3 tháng 1 lần nếu cháu "bị còi"
    với lại, nếu mua cháo trai ở ngoài, người ta không làm trai hoàn toàn bằng nước sôi, thì trai sẽ tanh, cứng và lạnh, dễ bị đi ngoài.
    Lá dâu tằm có thể mua ở các hàng lá ngoài chợ, hoặc chịu khó tìm ở mấy làng ven HN, không khó đâu.
    Uống nước lá dâu, các cháu sẽ ngủ ngon, ngủ sâu hơn bình thường đấy.
    chúc các mẹ chăm con khoẻ, dạy con ngoan
    • 2,219 Bài viết

• 2,403 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuminh
    Các mẹ cho em hỏi cách làm chai thế nào để nấu bột cho con? bé nhà em được 10 tháng rồi, em cũng muốn cho bé ăn bột, cháo chai nhưng nghe chừng làm chai nhuyễn cho con ăn rất khó, mua cháo bên ngoài thì không tin tưởng được. Có mẹ nào có kinh nghiệm rồi thì chỉ cho em biết với nhé. Cảm ơn các mẹ.
    Mẹ cu Minh oi, bé nhà mình hơn bé nhà bạn đúng 1 tuần đấy, bà nội cho bé ăn cháo trai từ lúc 8 tháng cơ, bà toàn mua trai về (trai nhỏ thôi vì nếu trai to, bé ăn không hết lại bị cứng khó xay lắm), luộc qua cho nó mở miệng, giữ lại nước để quấy bột, còn thịt trai làm sạch cho vào xay nhuyễn rồi đem quấy bột cho bé, thêm một chút rau nữa thế là có bữa bột trai ngon lành, mát bổ mà lại vệ sinh. Mua cháo ở ngoài họ làm không vệ sinh lại hay ninh cả xương ống nữa, không tốt cho tiêu hoá của bé.
    Chúc cu Minh ngon miệng nhé
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy nấu cháo trai cũng ngon, nhóc nhà mình khoảng 7 tháng thì mình đã cho ăn rồi, thấy không vấn đề gì. Mua trai về đun nóng cho mở miệng rồi gạn nước nấu bột, phần thịt làm sạch rồi xay cùng với cháo, ngon lắm.
    • 1,049 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

MÌnh mới tìm được bài nói về con trai, các mẹ tham khảo nhé !!!

Vai trò của kẽm trong cơ thể và kẽm trong thịt trai
    Cơ thể người lớn trung bình chứa 2-3g kẽm. Một nửa nằm trong cơ, 1/3 trong xương. Hàm lượng kẽm cao nằm trong tuyến tiền liệt, tóc, mắt nên thiếu kẽm thì các cơ quan này dễ mắc bệnh.
    Thiếu kẽm gây các rối loạn phần móng (dễ gãy, chậm mọc, vết trắng), tóc dễ rụng gãy, da khô và dễ bị tổn thương, vết thương lâu lành, xương gãy lâu liền. Trẻ em thiếu kẽm dễ bị nhiễm khuẩn đường ruột và phổi, chậm lớn. Nam giới giảm khả năng sinh sản, nữ giới bị các rối loạn nội tiết. Thai nghén (khó thụ thai, thai chậm phát triển, đẻ non, sẩy thai, thai nhẹ cân...). Thiếu kẽm lâu dài gây mỏng da teo cơ, loãng xương, suy nhược thần kinh, rối loạn tâm thần, rối loạn vận động, thoái hóa khớp, xơ cứng mạch máu, các bệnh ngoài da (vảy nến, Herpes, trứng cá) và nhiều bệnh tật khác. Không có vi khoáng nào khi thiếu hụt lại gây nhiều rối loạn như kẽm.
    Khi phát hiện được nguyên nhân thiếu kẽm, nếu được bổ sung kẽm kịp thời thì bệnh thuyên giảm và lành nhanh chóng. Dùng thuốc có kẽm thường phải đề phòng quá liều. Liều trên 150mg/ngày có thể gây ức chế miễn dịch (liều thấp kích thích). Nếu dùng thuốc kéo dài có thể gây ảnh hưởng sang các chức phận khác như đối với sắt, đồng. Phần lớn thuốc kẽm khó hấp thu và khó được cơ thể dung nạp. Có thể gây buồn nôn.
    Trong 100g thịt trai có 6,8g đạm, 0,6g béo, các vitamin A (0,02mg), B1 (0,01mg), B2 (0,13mg), E (1,4mg), các khoáng Ca (39mg), Fe (11,4mg), P (127mg), Se (29,79mg). Còn kẽm (Zn) trong thịt trai cao hơn cả thịt bò. 100g thịt trai có 70mg kẽm, trong khi đó 100g thịt bò chỉ có 4mg kẽm. Ngoài ra, thịt trai còn quý vì chất béo của nó không gây các tác dụng xấu như ở các động vật khác. Thịt trai còn được chú ý ở tác dụng kích dục an toàn hơn các loại chất kích dục khác.
    Theo Đông y, trai có vị ngọt đậm, tính hàn, có công năng bổ âm, thanh nhiệt, sáng mắt, giải độc: thường dùng cho trẻ em hay ra mồ hôi trộm, chậm lớn, phụ nữ có thai, cho con bú, băng huyết, khí hư và chữa mắt bị sưng đỏ do nhiệt, nhặm mắt. Dùng tốt cho người bị lòi dom, trĩ chảy máu. Thịt trai khô là thức ăn, thuốc bổ thận từ xưa của y học Đông phương. Sau đây là một số cách dùng thịt trai để phòng chữa bệnh.
    Cháo trai có tác dụng bổ âm, chữa ra mồ hôi trộm
    Cách làm: Trai làm sạch luộc lấy nước, thịt trai thái rồi ướp mắm tiêu, nấu cháo nhừ rồi cho trai vào quấy đều, cho gia vị, cho hành răm nếu dùng cho người lớn. Nếu dùng cho trẻ em thì cho lá dâu, ăn nóng.
    Canh trai giải nhiệt ngày hè sẽ ngon miệng mát, bổ
    Cách làm: Trai luộc chín thái nhỏ ướp mắm muối gia vị, xào lăn. Nước luộc trai lọc trong, đun sôi, cho trai đã xào vào. Cho hành và rau răm thái nhỏ. Ăn nóng. Dùng ăn với cơm. Hoặc xào lăn với cà chua hoặc quả dọc, hoặc me ta được món canh chua trai. Phụ nữ có thai ăn tốt cho cả mẹ và con.
    Canh trai mì sợi
    Cách làm: Trai 200g, mì sợi 50g, gừng tươi 10g, hành 15g, muối 6g, rượu 5g, dầu thực vật 30g. Trai chần thái nhỏ, mì ngâm nước cho nở. Xào trai sau đó cho nước (1,5 lít) đun sôi rồi cho rượu đun nhỏ lửa 40 phút. Cho mì, muối đun thêm 2 phút, sôi lại thì múc ra rắc hạt tiêu và ăn nóng.
    Trai nướng chữa yếu sinh lý
    Cách làm: Trai to, cậy khéo (không làm sứt vỡ) lấy trai ra băm nhỏ cùng mộc nhĩ, giò sống, hành củ băm nhỏ, gia vị trộn đều viên tròn cho vào trong vỏ trai. Nướng trên bếp than, ăn nóng chấm mắm chanh ớt.
    Trai hấp dùng cho người già yếu ăn kém
    Cách làm: Như trên nhưng với thịt ba chỉ băm nhỏ cùng trai trộn với gia vị cho vào vỏ rồi xếp vào nồi hấp chín. Để nhắm rượu.
    Chả trai chữa nhức mỏi cơ xương khớp, ho có đờm
    Cách làm: Trai làm sạch, thái nhỏ, ướp gia vị sau đó cho một miếng trai với một miếng thịt ba chỉ hoặc dùng thịt nạc băm với trai, ướp gia vị sau đó bọc lá xương sông hoặc lá lốt, đem nướng trực tiếp trên than củi hoặc xếp vào vỉ kẹp nướng, ăn nóng.
    Huyết nhiệt phong thịnh mạn tính gây viêm da thần kinh
    Cách làm: Thịt trai 30g, rau kim châm 15g, tua mướp 10g, muối lượng vừa ăn. Nấu canh ăn mỗi ngày, dùng liền 1-2 tuần.
    Can thận hư tổn, đau đầu hoa mắt
    Cách làm: Thịt trai 250g, câu kỷ tử 15g, cúc hoa 15g. Sắc nước thuốc rồi thêm đủ nước để hầm thịt trai.
    Âm huyết hư tổn
    Cách làm: Thịt trai 750g, thịt lợn ba chỉ 125g thái miếng nhỏ. Nấu thịt trai trước cho sôi vớt bỏ bọt, rồi cho thịt lợn vào. Cho gia vị ăn nóng với hạt tiêu, rau răm.
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Thinhtp đã cho bọn em biết thêm công dụng và cách làm con chai. Em công nhận chị Thinhtp giỏi về nữ công gia chánh thật đấy.
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cam on bai suu tap qua tuyet voi nhe!
    • 884 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mẹ cu minh ơi, trai mua về rửa sạch vỏ ngoài, luộc và làm sạch như các mẹ đã hướng dẫn ấy, ngoài ra mình phi hành cho thơm rồi thái nhỏ trai cho vào xào qua, nêm nước mắm cho đậm đà, cho vào xay, lọc qua rây.
    Thế là khỏi phải lo chuyện nhuyễn hay không rồi nhé. Cháo trai/ Bột trai công nhận ngon thật, mẹ còn mê.

Mình hay nấu cháo trai với rau ngót, ngoài ra chẳng biết nấu với rau gì nữa, mong kinh nghiệm của các mẹ khác.
    • 262 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Thinhtp đã cho bọn em biết thêm công dụng và cách làm con chai. Em công nhận chị Thinhtp giỏi về nữ công gia chánh thật đấy.
    Các mẹ ơi, em lại thấy có người nói các loại con hến, trai, ốc... có tính hàn nên ăn vào dễ lạnh bụng. Không biết có phải vậy không? Nếu vậy, con em >9thang thì đã nên cho ăn chưa? Các mẹ chỉ dùm em với
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2