• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hồi lâu rồi mình nhớ là có đọc được 1 thông tin trên web không nhớ chỗ nào có nói rằng trong thịt hay mỡ của cá Basa có DHA ? Nếu thật như vậy thì chế biến cá basa thế nào cho bé ăn đây? vì cá này có mùi không dễ chịu lắm. Hình như mẹ Kiki có lần cũng nói cho Kiki ăn cá basa. Vậy nấu làm sao cho bé ăn đuọc đây?
    me @ BẠC LIÊU
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình tìm được rồi các bạn tham khảo nhé và chỉ giúp cách chế biến cá basa nhé !
    http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2003/03/3B9C660A/
    me @ BẠC LIÊU
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Đúng là cá BASA hoặc catfish nói chung có nhiều DHA trong mỡ, tốt cho baby và các bà bầu .

Thầy dùi một tý, mẹ @ à, mình thấy ngoài siêu thị bán các loại thực phẩm chế biến từ cá basa, đa dạng lắm, bạn mua thử vài loại về ăn thử xem thành phần của món đó như thế nào rồi mình gia giảm chế biến cho phù hợp khẩu vị của bé nhà bạn.
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình cũng có tham khảo tại các địa chỉ này :
    http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/Kheo-tay-Hay-lam/2003/10/3B9CCA1E/
    http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/Kheo-tay-Hay-lam/2003/10/3B9CC904/
    http://vnexpress.net/Vietnam/Doi-song/Kheo-tay-Hay-lam/2003/10/3B9CC904/
    nhưng mình đang muốn nấu cháo cá basa được không ??????bé chỉ ăn cháo thôi hà.
    me @ BẠC LIÊU
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Mẹ @ à, mình có đọc trên TG PN nấu cháo cá bas với cà chua đọ Còn riêng mình thì đã từng nấu cháo cá basa với rau ngót , ăn cũng ngon lắm. Cá basa thịt mềm, dễ gỡ xương nên mình hay nấu cà ri cho ba Candy ăn và cháo cho Candy.
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình cũng nghe bạn bè mách là dùng cá basa philê về chế biến cho cún cùng với một trong số các loại rau thông thường, nhưng có vẻ không được ngon lắm, mẹ nào có bí quyết gì thì post lên cho mẹ cún học hỏi nhé! cá basa đông lạnh ăn có sao không nhi? làm thế nào mà bảo quản được, có thể kho lên và để trong tủ lạnh dùng dần được không?
    • 1,769 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Theo mình biết các loại thịt cá tôm cua mà đông lạnh thì lại tươi hơn là mua ở siêu thị. Vì khi họ đánh bắt lên là lạng ra và đóng gói liền, rồi tống vào đông lạnh liền. Còn các loại bán ở siêu thị thì mặc dù ngày nào bán ngày đó nhưng còn phải tính thời gian chuyên chở về các nơi nũa. Mình đã được coi 1 phóng sự họ đánh bắt các loại seafood và làm đông lạnh, coi xong mới vỡ lẽ ra các bạn a.
    Tương tự thì các loại rau đông lạnh cũng được khuyến cáo như vậy.
    • 2,683 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Mình thấy cá sapa nhập khẩu rất ngon, nên nghĩ nếu cho bé 9 tháng ăn chắc sẽ hơp. Không hiẻu các mẹ nghĩ thế nào, có nên cho con ăn không? Mình đã thử cho bé ăn cá hồi rồi, không gặp vấn đề gì về tiêu hóa. Hãy cho mình biết ý kiến của các bạn nhé.
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cá saba nhập khẩu Hải Anh nói và cá hồi có rất nhiều ở Nhật , đây là những loại cá rất bổ và ngon, phổ biến trong bữa ăn hàng ngày của người Nhật. Ở đây em bé 7,8 tháng trở lên là ăn 2 loại cá này được rồi, con mình cũng thế.
    • 2,683 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Mẹ susu nói vậy thì yên tâm rồi, chiều nay đi mua luôn cho bé ăn, domo arigatougozaimasune.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo sach dinh duong cua Phap, thi nen cho be an cac loai ca it beo truoc (ca luoi trau, ca dieu hong), cac loai ca duoc cho la beo hon (nhu ca mòi, ca thu, ca hồi), thì nên chờ trên 12 thạng Cá saba co ve thuộc loai beo, nhung nguoi Phap thuong hay ky luong qua, vi so beo phi, so di ựng Co le y kien cua me Susu hay hon..
    Stephanie
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Sao mình nhớ đọc ở đâu hay xem 1 chương trình TV nào đó nói rằng trong cá hồi có lượng thủy ngân cao lắm, liệu có thể cho bé ăn không? Cả nhà mình rất thích cá hồi, thỉnh thoảng cũng ăn, nhưng chưa dám cho Phô mai ăn vì còn ngại. Các mẹ nghĩ sao?
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Chẳng sao cả đâu mẹ Phomai ạ. Ở đây bé 7,8 tháng đã ăn cá hồi rồi (cá hồi nấu cải xanh hay cá hồi nấu với sữa tươi + ruột bánh mì sandwich, cá hồi nấu với cà rốt + cháo.....). Mẹ Phomai thấy đấy Nhật sống thọ nhất thế giới mà lị....
    • 2,643 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Mẹ Su Su nói thế thì mình cũng yên tâm, dân Nhật thì sống thọ nhất thế giới rồi. Nhưng có điều mình lo không hiểu là cá hồi ở ngay bên Nhật sẽ vệ sinhvà an toàn hơn khi nhập về VN hay không? Mình sợ là cá biển nhập về VN hay có ướp hóa chất để giữ tươi sống lâu. Còn không thì mình cũng rất muốn cho bé ăn cá hồi vì rất ngon và bổ nữa.
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Cá hồi thì ngon tuyệt rồi. Cá hồi còn ăn sống rất ngon mà. Bạn có thể mua cá ở siêu thị có nguồn gốc nhập khẩu, date sử dụng đàng hoàng chắc cũng yên tâm. Nếu kỹ hơn nữa thì mua ở các cửa hàng bán đồ thực phẩm của Nhật, chất lượng rất đảm bảo, có điều giá cả đắt hơn ở siêu thị.
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Mẹ Moon cũng rất thích cho con ăn cá, nhưng thường mình nấu cháo cá thì nó có mùi tanh, có vẻ như bé Moon nhà mình không thích lắm. Nhờ các mẹ hướng dẫn thêm cho mình cách chế biến để mất mùi tanh và nên nấu với những rau củ như thế nào.
    Mình đang ở Tp. HCM thì nên mua cá basa và cá hồi ở đâu để bảo đảm an toàn thực phẩm?
    Cám ơn các mẹ nhiều!
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mẹ Moon có thể mua cá trong Coopmart, cá hồi ở đây đã được cắt sẳn thành những miếng nhỏ, dể cho mình cân lượng và chế biến khi cho bé ăn. Hay đến siêu thị Maximark nằm ở tầng trệt của khu căn hộ Saigon Sky Garden của Nhật trên đường Lê Thánh Tôn Quận 1 để xem thêm.

Mình không cho cá thẳng vào cháo, mà nấu cháo riêng, thức ăn có cá riêng, sau đó trải lên cháo cho Su ăn. Có 2 món dưới đây hợp với bé ở VN:

1/ Cá thịt trắng kho củ cải, hành lá (cho bé 9-11 tháng):
    Cá 20g, củ cải 30g, hành lá bằm nhuyển 1/2 muổng cà phê.Củ cải cắt mỏng 2mm, vuông 5mm nấu thật mềm, cho cá cắt nhỏ vào, sôi lên bớt lửa nêm chút nước tương, đường, cho ít bột năng hòa tan trong nước vào cho sền sệt, cho hành lá vào, nhắc xuống, trải lên cháo cho bé ăn.
    2/ Cá hồi sốt cà chua (cho bé 9-11 tháng):
    Cá hồi 20g, cà chua 30g, hành tây trắng 10g. Cà chua bằm vừa (đừng bằm nát khi nấu xào sẽ rả ra hết không ngon), hành tây bằm nhuyển, nấu hành tây trước cho thật mềm, cho cà chua vào nấu nhanh hơi mềm, nhắc xuống, đổ 2 thứ ra rổ cho ráo nước. Bắc chảo nóng 1/2 muổng cà phê dầu salad, lửa vừa, cho hành, cà chua và xào nhanh tay, thêm 50g nước, cho cá vào, nêm chút nước tương, đường, ít bột năng hòa tan trong nước cho sền sệt, nhắc xuống, trải lên cháo cho bé ăn.
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

cám ơn sự hướng dẫn tận tình của chị Trang, em vẫn đang vướng việc này là con em 9.5 tháng rồi nhưng do con đầu không biết cách và cháu cũng biếng ăn nên em vẫn đang cho cháu ăn cháo xay. Em đang lo không biết tập cháu ăn cháo lợn cợn được không , mấy hôm nay cháu đang mọc răng nữa , em biết bây giờ tập cũng trễ rối nhưng chắc đến lúc cháu 12 tháng em mới tâp.
    Em sẽ về xem lại 02 món chị hướng dẫn để làm cho con ăn. Xin cám ơn chị
    • 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Me be moon oi , khong chi co moi minh em , ma be nha chi gan 15 thang chi van con xay tat nhien khong nhuyen lam doi khi hoi lon con. Nhung ke no , be nha chi da co rang ham dau ma nhai, an to qua thi hai da day lam . Thinh thoang chi mua banh tap an dam de be tap nhai thoi. Chi cu de an the chinh la an duoc nhieu chat , vi den khi be an com thi an thuc an se kem di. Me be Moon dung lo qua nhe
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bé nhà mình an cháo xay nhuyễn khi khỏang 7 tháng. Tròn 10 tháng bé đi nhà trẻ , ở độ tuổi này ở Nhật bé không được ăn thức ăn mịn nữa mà phải lổn nhổn để bé có thể nhai or nghiền nhỏ bằng răng/nướu được. Mình lúc đâu nhìn thấy thức ăn mà các cô chuẩn bị cho các bé thì rất lo, vì Vchan nhà mình cũng hay bị trớ nếu thức ăn còn cứnng hay to quá. Tuy nhiên chỉ sau 10 ngày đi nhà trẻ, Vchan đã có phản xạ nhai rất tốt (và do đó ngon miêng hơn) và tỏ ý không thích nếu mình xay cháo nhuyễn hoặc lỏng quá. Mình cũng để ý thấy bé hầu như không bị chớ nữa vì không còn động tác nuốt chửng, miếng nào to quá hoặc không thích thi bé nhai một lúc sẽ nhè ra . Mà bé nhà mình lúc đi trẻ (10tháng) mới có 2 răng, bây giờ cũng mới chỉ có thêm 2 răng nữa thôi.
    Đồ ăn của bé nhà mình bây giờ là cháo nguyên hạt ninh nhừ, thức ăn xắt nhỏ độ 2-5 mm, tuy nhiên nếu mềm như bí đỏ hoặc khoai tây thì xắt to 1cm. Quan trọng là nấu mềm.
    Các mẹ cứ mạnh dạn tập cho bé nhai đi, lúc dó chắc chắn bé sẽ enjoy bữa cơm hơn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2