• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mẹ cún có một thắc mắc đó là: minh hay cho vào nồi cháo của bé một thìa(cà phê) hạt ý dĩ, bé ngủ rất sâu giấc, nhưng chỉ thắc mắc một điều là liệu như vậy có sao không? ăn thường xuyêncó ảnh hưởng gì không? có mẹ nào cho bé ăn như vậy góp ý thêm cho mẹ cún nhé!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 6,349 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết chính xác lằm nhưng từ bé bé nhà mình cũng dùng ý dĩ , Đến bây giờ khi nấu cháo mình thương mua cháo vỡ tổng hợp có cả ý dĩ nữa. Nhưng co người bào ý dĩ tốt cho ruột của trẻ....thôi thì ko bổ phải thì bổ trái vậy.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988

• 1,566 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mẹ Bi bùm ơi, hạt ý dĩ là gì vậy?
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 140 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hà nội bây giờ thời tiết xấu, tối đến cún trằn trọc và đêm toàn thức chơi đêm thôi, khoảng gần tháng nay mình cho bé ăn hạt ý dĩ thấy bé ngủ say giấc, nhưng cho tỉ lệ như thế nào nhỉ cho hợp lý nhỉ?
    Hạt ý dĩ trông như hạt gạo ý! mình vẫn mua ở những hàng bán đồ khô(cũng không rõ) ở chợ ý

• 6,349 Bài viết

• 1,242 Được cảm ơn

Hạt ý dĩ hay có ở Hàng Thuốc Bắc , đúng là như hạt gạo ý. Nhưng ý dĩ có 2 loại : TQ và VN , mình lại quên cách phân biệt rôi (khi nào nhớ sẽ post lên) Hạt ý dĩ ở những hàng bột cháo tổng hợp họ trộn 1 tỷ lệ nhất dịnh nhưng hình như ít thôi. Ngày xưa mình thương cho 1/2 thìa cà fê 1 ngày đây. Nhưng mà không phải do hạt ý dĩ mà bé ngủ ít nhiều đâu. Thời tiết cả đấy , bé nhà mình cứ nóng lên dây sơm lắm. Còn trời mát thì ngủ tít thò lò.
    Ý dĩ rẻ lắm 3.000dd/1lạng dùng nhoè nhoẹt...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988

• 2,720 Bài viết

• 848 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là không phải hạt ý dĩ làm cho bé ngủ say hơn đâu. Giấc ngủ của bé phụ thuộc vào nhiều yếu tố như thời tiết, giai đoạn phát triển và hình như cả... đồng hồ sinh học của mỗi đứa nữa. Nhưng theo em biết, hạt ý dĩ rất lành và bổ nên thường được dùng cho sản phụ thiếu sữa và bổ sung vào bữa ăn cho trẻ.

• 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có lần mình đi mua ý dĩ , thông thảo thì người bán đưa cho hạt bo bo. Vậy không biết có phải bo bo là ý dĩ không vậy hả các bạn ?

• 545 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Bo bo là ý dĩ đó các mẹ ơi, người Hoa gọi là ý dĩ, thường dùng để nấu sâm bổ lượng cùng với củ sen, ăn rất ngon và mát, có lẽ vì thế nên dễ ngủ? mình nghe nói ý dĩ rất tốt, dùng thường xuyên không có hại gì, các mẹ cứ yên tâm nhé.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,862 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Mình xay gạo nấu cháo cho Khanh cũng cho thêm ý dĩ. Công thức là 2kg gạo ngon + 2 lạng hạt sen + 2 lạng ý dĩ. Không biết có phải cho ăn nhiều ý dĩ và hạt sen không mà Khanh vẫn giữ giấc ngủ như hồi nhỏ: ngủ từ 9h30-10h30, từ 14h- 16h, giấc chiêud từ 18h-19h30 mẹ không cho ngủ vì sẽ đi ngủ rất muộn, ngủ tối từ 21h30 đến 7h hôm sau.

• 177 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ngày trước mình đi mua ý dĩ để cho vào cháo cho ATửu thì người bán hàng nói ý dĩ có tác dụng tốt cho tiêu hóa giống như B1, tỷ lệ gạo và ý dĩ thì mình không nhớ chính xác, nhưng chắc 1/2-1 thìa cafe là OK đấy.
    Me ATuu (Ha noi)

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2