• 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 139 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ cún có một thắc mắc đó là: minh hay cho vào nồi cháo của bé một thìa(cà phê) hạt ý dĩ, bé ngủ rất sâu giấc, nhưng chỉ thắc mắc một điều là liệu như vậy có sao không? ăn thường xuyêncó ảnh hưởng gì không? có mẹ nào cho bé ăn như vậy góp ý thêm cho mẹ cún nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hát nữa đi con! - Một câu chuyện cảm động về tình anh em.

Khi biết mình có thai, như những bà mẹ khác, Karen đã chuẩn bị tâm lý cho Michael đón nhận em mình. Bé sau sẽ là bé gái và tuy mới 3 tuổi nhưng Michael cứ áp đầu vào bụng mẹ, hát cho em nghe cả ngày lẫn đêm. Thai kỳ diễn ra thật bình thường đối với Karen, một thành viên năng động của nhà thờ...

• Những món ăn là "thuốc độc" với bé

Những món ăn là "thuốc độc" với bé Mayonnaise, xúc xích, mì tôm... đều âm thầm ảnh hưởng đến...

• Kids World tưng bừng khuyến mãi mừng Tết thiếu nhi 1/6/2014

Chào mừng ngày Quốc tế Thiếu nhi 1/6/2014, một chương trình khuyến mãi vô cùng hấp dẫn với nhiều...

• Hạt điều đi Singapore

Mình đang cần tìm nguồn cung cấp hạt điều đi Sing. Bác nào có nguồn hoặc biết cung cấp thôngtin cho mình với nhé! Yêu cầu cơ bản: Điều loại 1, đóng goi 10kg/thung. Ai co thôngtin gi liên hê với mình qua mail : vivian.hcm@gmail.com. Giúp dỡ mình với nhé!

• dinh dưỡng cho bé

mình là bố của bé. Mình có bé trai lúc mới sinh ra bé rất mũm mĩm. Nhưng giờ cháu đã được hơn 3...

• 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết chính xác lằm nhưng từ bé bé nhà mình cũng dùng ý dĩ , Đến bây giờ khi nấu cháo mình thương mua cháo vỡ tổng hợp có cả ý dĩ nữa. Nhưng co người bào ý dĩ tốt cho ruột của trẻ....thôi thì ko bổ phải thì bổ trái vậy.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mẹ Bi bùm ơi, hạt ý dĩ là gì vậy?
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 139 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hà nội bây giờ thời tiết xấu, tối đến cún trằn trọc và đêm toàn thức chơi đêm thôi, khoảng gần tháng nay mình cho bé ăn hạt ý dĩ thấy bé ngủ say giấc, nhưng cho tỉ lệ như thế nào nhỉ cho hợp lý nhỉ?
    Hạt ý dĩ trông như hạt gạo ý! mình vẫn mua ở những hàng bán đồ khô(cũng không rõ) ở chợ ý
    • 6,349 Bài viết

• 1,245 Được cảm ơn

Hạt ý dĩ hay có ở Hàng Thuốc Bắc , đúng là như hạt gạo ý. Nhưng ý dĩ có 2 loại : TQ và VN , mình lại quên cách phân biệt rôi (khi nào nhớ sẽ post lên) Hạt ý dĩ ở những hàng bột cháo tổng hợp họ trộn 1 tỷ lệ nhất dịnh nhưng hình như ít thôi. Ngày xưa mình thương cho 1/2 thìa cà fê 1 ngày đây. Nhưng mà không phải do hạt ý dĩ mà bé ngủ ít nhiều đâu. Thời tiết cả đấy , bé nhà mình cứ nóng lên dây sơm lắm. Còn trời mát thì ngủ tít thò lò.
    Ý dĩ rẻ lắm 3.000dd/1lạng dùng nhoè nhoẹt...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là không phải hạt ý dĩ làm cho bé ngủ say hơn đâu. Giấc ngủ của bé phụ thuộc vào nhiều yếu tố như thời tiết, giai đoạn phát triển và hình như cả... đồng hồ sinh học của mỗi đứa nữa. Nhưng theo em biết, hạt ý dĩ rất lành và bổ nên thường được dùng cho sản phụ thiếu sữa và bổ sung vào bữa ăn cho trẻ.
    • 159 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có lần mình đi mua ý dĩ , thông thảo thì người bán đưa cho hạt bo bo. Vậy không biết có phải bo bo là ý dĩ không vậy hả các bạn ?
    • 545 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Bo bo là ý dĩ đó các mẹ ơi, người Hoa gọi là ý dĩ, thường dùng để nấu sâm bổ lượng cùng với củ sen, ăn rất ngon và mát, có lẽ vì thế nên dễ ngủ? mình nghe nói ý dĩ rất tốt, dùng thường xuyên không có hại gì, các mẹ cứ yên tâm nhé.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Mình xay gạo nấu cháo cho Khanh cũng cho thêm ý dĩ. Công thức là 2kg gạo ngon + 2 lạng hạt sen + 2 lạng ý dĩ. Không biết có phải cho ăn nhiều ý dĩ và hạt sen không mà Khanh vẫn giữ giấc ngủ như hồi nhỏ: ngủ từ 9h30-10h30, từ 14h- 16h, giấc chiêud từ 18h-19h30 mẹ không cho ngủ vì sẽ đi ngủ rất muộn, ngủ tối từ 21h30 đến 7h hôm sau.
    • 177 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ngày trước mình đi mua ý dĩ để cho vào cháo cho ATửu thì người bán hàng nói ý dĩ có tác dụng tốt cho tiêu hóa giống như B1, tỷ lệ gạo và ý dĩ thì mình không nhớ chính xác, nhưng chắc 1/2-1 thìa cafe là OK đấy.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 139 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Vậy mà mình cứ nghĩ là có ý dĩ bé sẽ ngủ ngon hơn cơ đấy! vì có lần mình say hạt sen, ai đó khuyên là nên dùng ý dĩ thay hạt sen sẽ tốt hơn.
    • 1,152 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, ích lợi của hạt ý dĩ đây này:
    http://us.vnexpress.net/Vietnam/Suc-...4/06/3B9D350A/

• 3,795 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Cac chi oi, ti le hat y di voi gao la bao nhieu vay, be bao nhieu thang thi cho an duoc , be cua em duoc 8 thang 7 ngay roi, em dang tinh nau chao cho be an nhung khong biet be da an duoc chua, be moc duoc 2 cai rang cua tren va 2 cai rang cua duoi roi, be rat hay oi khi an nen em cung ngai qua Be cua em chi bu me chu khong chiu bu binh nen dem ngu khong co ngon giac, cu tran troc hoai, be chi an co 2 lan bot 100 ml / ngay thoi nen em khong biet co nen nau chao co y di cho be ngu ngon hon khong, cho em ti le chi tiet nha Cam on cac chi nhieu lam ops: ops: ops:
    • 1,862 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Quynhsa ơi, hồi Khanh còn ăn bột mình toàn xay gạo thành bột nấu theo công thức: 1kg gạo = 1 lạng đậu xanh + 2.000 ý dĩ( ko biết là được bao nhiêu nữa vì thấy nhiều quá sợ có mùi no ko ăn cho) = 0.5 lạng hạt sen.
    QS tham khảo nhé, mình cũng phải xay mấy lần mới tìm được công thức phù hợp đấy, vì mỗi bé có cách thích nghi riêng của mình mà.
    • 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

cac me oi

hat y di nấu lâu lắmm phai ko????
    Emco biet hat bo bo, co phai bo bo la y di khong???
    HIEN (Singapore)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi cháu nhà em đc 6 tháng bắt đầu ăn bột mặn nhưng em ko biết tỉ lệ gạo, đỗ, hạt sen, ... như thế nào và cách chế biến ra làm sao? giúp em nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng ko rõ về hạt ý dĩ cho lắm, nhưng kubin nhà mình ăn từ lúc mình bắt đầu cho bé ăn bột. Mỗi lần đi xay bột, mình cho thêm cả hạt sen + đỗ xanh + đỗ đen + ý dĩ, thấy kubin ăn ngon và ngủ cung sâu giấc nữa.