• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Có Mẹ nào nấu cháo với CỦ DỀN ĐỎ chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.4K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

• 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Hôm qua đi chợ, mẹ cháu được bác bán hàng giới thiệu Củ Dền đỏ : rất bổ, hơn cả củ cải đỏ.
    Thấy hấp dẫn, mẹ cháu mua về và nấu luôn cho Nhím một bát cháo, thấy thật bắt mắt vì củ Dền có màu đỏ thẫm cả trong ruột, chứ không chỉ ngoài vỏ như củ Cải đỏ nên bát cháo nhìn rất ngon.

Nhưng thực tế, có thật sự bổ dưỡng không thì mẹ cháu cũng chưa xác đình được, mặc dù biết ăn rau dền đỏ là rất tốt rồi.

Các mẹ nào đã dùng, cho ý kiến với ạ.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 209 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình đọc trên báo ( lâu rồi mình không nhớ rõ) nhưng họ nói ràng không nên cho bé ăn củ dền mà.
    • 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NHIM-MA
    Hôm qua đi chợ, mẹ cháu được bác bán hàng giới thiệu Củ Dền đỏ : rất bổ, hơn cả củ cải đỏ.
    Thấy hấp dẫn, mẹ cháu mua về và nấu luôn cho Nhím một bát cháo, thấy thật bắt mắt vì củ Dền có màu đỏ thẫm cả trong ruột, chứ không chỉ ngoài vỏ như củ Cải đỏ nên bát cháo nhìn rất ngon.

Nhưng thực tế, có thật sự bổ dưỡng không thì mẹ cháu cũng chưa xác đình được, mặc dù biết ăn rau dền đỏ là rất tốt rồi.

Mình chưa nhìn thấy củ dền đỏ đó như thế nào, bạn mua ở chợ nào thế?

• 6,350 Bài viết

• 1,257 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thu an
    Mình đọc trên báo ( lâu rồi mình không nhớ rõ) nhưng họ nói ràng không nên cho bé ăn củ dền mà.
    Chị nhớ hồi Bùm còn bé cũng nghe nói vậy nên ít dám cho Bùm ăn.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Mình thấy các BS dinh dưỡng ko đánh giá cao củ dền đâu, thậm chí có 1 số thứ rất kị nữa như pha sữa với nước củ dền hoặc nấu chung củ dền với thịt bò, tối kị đấy.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,314 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Hehe, nhà bác không ăn bao giờ vì rất nhiều bé bị ngộ độc củ dền do hàm lượng Natri trong củ dền rất lớn. Nó có màu đỏ nên bà con ta nghĩ là bổ máu.

Mẹ Nhím search trên mạng WTT cũng đầy bài nói về ngộ độc củ dền.
    • 53 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Ah, mình nghe nói củ dền có nhiều chất sắt, nói chung là bổ máu. Người lớn ăn thì ok, nấu súp ăn khá ngon, đồ ăn Tây cũng hay dùng làm salad, nhưng ba mình bảo ăn nhiều thì nóng...

Còn kinh nghiệm thực tế nhé, hồi bé mình được 9 tháng, nấu canh súp (có khoai tây, cà rốt, đậu ve...) cho bé ăn mình có cho 1/3 củ dền vào rồi xay nhuyễn cho bé ăn. Trời ơi là bé bị táo bón kinh khủng khiếp luôn. Cho ăn đu đủ, khoai lang, uống cái loại nước quả trị táo bón dành cho trẻ em, bơm thuốc... cả hơn tuần mà vẫn không tác dụng, con thì mỗi lần muốn ị lại khóc lóc thảm thương, phải đem đi bác sĩ. Úi trời mình sợ vãi linh hồn, thề từ giờ trở đi không cho trẻ dưới 1 tuổi ăn củ dền đỏ...
    • 4,313 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Trong củ dền đỏ ( beet root) có hàm lượng nitrate (chứ không phải natri) cao, khi vào cơ thể người sẽ chuyển hoá thành nitric acid dễ gây ngộ độc. Vì vậy không nên cho bé dưới 3 tuổi ăn củ dền.
    • 4,238 Bài viết

• 755 Được cảm ơn

Bà ơi sì tóp đi nhé. Đừng cho con ăn nữa, khi nào lớn thì tha hồ.

Củ dền đỏ là nhiều độc tố. Thôi, đã chót ăn 1 bát rồi thì thôi (giống Cún nhà tôi). Mẹ ếch pha cóc quá, thiếu hiểu biết nên toàn lấy con ra làm vật thí nghiệm
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 1,728 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Úi trời ơi, cám ơn các mẹ nhều nhều nhé , đấy, nếu mà dấu dốt, không hỏi thì có phải con sẽ trở thành con chuột bạch không chứ.

Còn hơn một nửa củ nữa, về mẹ cháu vứt thật xa đi, mẹ cũng chẳng thèm ăn nữa.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ http://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thế củ cải đỏ thì thế nào hả các mẹ? Bà nội Quang toàn mua củ cải đỏ cho nó ăn thôi
    • 89 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

May mà em vào đây đọc trước khi nấu cho bé, hị hị, may quá, giờ phải mang củ dền đi trả lại nơi sản xuất thôi
    Hơn tất cả ... Mẹ yêu con :X*
    • 864 Bài viết

• 746 Được cảm ơn

Tối nay mua đc củ dền, hý hủng đang định cho con ăn, vui tay seach ngay đc bài này củ dền đắt chứ đâu phải rẻ,huhu
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

May quá, mình cũng đang định cho con ăn, mà lại là lần đầu cho con ăn củ dền nên cứ cẩn thận search tìm hiểu! Ôi, may mà mẹ có tính cẩn thận ông bà thừa kế, không thì khổ thân con! hic hic Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!
    • 290 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

đúng là thàn phần trong củ dền có độc tính k tốt cho bé nhỏ đâu nhất là dưới 1 tuổi nữa đó. Vì thận bé còn yếu chưa thể lọc bài tiết được chất từ củ dền... sẽ ảnh hưởng đến thận lắm đó. Lần trước mình đi BS dặn mình như thế đấy.
    • 153 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

củ rền ăn bé dễ bị ngộ độc đi tướt lắm đấy các mẹ nó nhá. ném củ ấy xa khỏi danh sách thức ăn của con luôn. cải bó xôi dễ ăn ngọt có độ nhớt nấu thơm, rau ngót, rau muống, rau rền cơm , cải ngọt ... nên ăn