• 3 Lượt chia sẻ
  • 10.6K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Ngày nào nấu bột cho bé, mình cũng cho vào khoảng 7-10 hạt sen. như thế có tốt ko nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bột mình mua ở Châu Long đã có hạt sen cho bé rồi nên mình ko thêm vào nữa. Hạt sen cũng có tác dụng ngủ tốt, nhưng 7-10hạt/lần liệu có nhiều không?
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

À, đấy là mình nói nhầm, 7-10 hạt mỗi ngày í, bé ăn ngày 2 bữa bột mà. Trước dây mình cũng mua bột Châu Long, nhưng bé ăn 1 thời gian thì chán, mình phải chuyển sang nấu cháo rồoi xay đấy.
    Tiện đây mình muốn hỏi các bạn , đậu hũ có phải là đậu phụ k? Mình thấy trong sách Nuôi con mau lớn của TTDD TP HCM có dạy món bột "Đậu hũ bí đỏ" nhưng ko hiểu đậu hũ là gì?
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Đậu hũ đúng là đậu phụ đấy mẹ Bống nhỏ à. Không biết ở ngoài Hà Nội có đậu hũ dinh dưỡng hay không? Lúc trước khi chưa có dịch cúm gà còn có loại đậu hũ trứng dinh dưỡng nữa, nấu chung với bột cho bé ăn rất ngon.

Trước đây có loạt bài các mẹ post trên WTT về vấn đề khi làm đậu hũ người ta thường bỏ thêm thạch cao cho cứng miếng đậu nghe thấy cũng sợ. Nhưng đậu hũ dinh dưỡng đóng thành từng cây nhỏ 120 g, 220g thấy mền, mịn và bao bì có ghi cam đoan không sử dụng hóa chất nên thấy yên tâm.
    • 900 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

À, thế thì mình biết rồi, ở ngoài này mình cũng thấy ngta bán. Cảm ơn BE-AU nhé !
    • 278 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hạt sen hả , nhóc nhà mình khoái lắm. ở nhà mình hay nấu chè hạt sen, thêm táo tàu vào. ăn mát chứ đâu sao. mình nấu tới 100gr lận. mình cũng ko rõ là với những bé còn trong năm thì ăn bao nhiêu nhưng nhìn chung an hạt sen tốt.
    me yeu con !
    • hai anh
    Minh thay cho hat sen vao bot hay chao cho be an rat tot, hat sen con lam cho be de ngu nua nhung minh thay 7-10 hat/ngay co ve hoi nhieu. Minh nho neu khong nham thi ty le xay bot la 1lang hat sen tron voi 1kg gao de xay thanh bot.
    Hat sen tuy tot nhung ma cung khong nen cho be an lien tuc qua lam be chan, nen cho be an thay doi thuong xuyen nhu bot dau xanh (cuc ky tot luon), bot hat sen, bot tong hop (mua o Chau Long) hoac co khi la bot gao khong thoi.
    • Mẹ Cúncon
    Đậu hũ dinh dưỡng như thế nào nhỉ? Mình rất muốn cho cún con nhà mình ăn đậu hũ, nhưng sợ có thạch cao nên ko dám mua, mẹ nào biết đậu hũ dinh dưỡng như thế nào, mua ở đâu chỉ cho mình với
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhht1
    Đậu hũ dinh dưỡng như thế nào nhỉ? Mình rất muốn cho cún con nhà mình ăn đậu hũ, nhưng sợ có thạch cao nên ko dám mua, mẹ nào biết đậu hũ dinh dưỡng như thế nào, mua ở đâu chỉ cho mình với
    ở Metro có bán đậu hũ dinh dưỡng (hình như là của hãng Ichiban - sản xuất tại VN theo công nghệ Nhật Bản). Loại này họ đóng vào hộp nhựa, có bảo đảm không sử dụng chất bảo quản và thạch cao, bạn thử tham khảo xem sao nhé.
    • 199 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng hay ninh hạt sen cùng cháo cho bé, 1 lạng chia làm 3 lần nấu, 1 lần nấu đó là 3 bữa cháo của bé rồi, coi như một bát bột của bé có 2 hạt sen, cũng không phải là nhiều các mẹ nhỉ.
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Phương Dung
    Mình cũng hay ninh hạt sen cùng cháo cho bé, 1 lạng chia làm 3 lần nấu, 1 lần nấu đó là 3 bữa cháo của bé rồi, coi như một bát bột của bé có 2 hạt sen, cũng không phải là nhiều các mẹ nhỉ.
    Chị ơi chị có tính nhầm không vậy ạ? Theo em được biết thì 1 lạng hạt sen cỡ được gần 100 hạt, thế theo như chị nói là chia làm 3 lần nấu, mỗi lần lại chia làm 3 bữa cháo tức là được 9 bữa. Vậy thì mỗi bát cháo của bé nhà chị có khoảng 10 hạt sen đấy chị ơi...
    Ko ký cọt gì hết!
    • 444 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

ơ thế hôm trước mẹ Cu em ra hiệu thuốc bắc, người gói thuốc bắc nói là hạt sen thường là người ta co tẩm diêm sinh để chống mốc đấy. Có đúng không nhỉ? Nói chung mẹ cháu nghe xong sợ chết khiếp chẳng dám cho Cu em ăn hạt sen khô nữa. Mình nghĩ đang mùa sen, các mẹ nên cho con ăn hạt sen tươi thôi.