• 0 Lượt chia sẻ
  • 49.1K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bé bao lớn thì ăn óc heo được các mẹ nhỉ? Thấy nói óc heo có nhiều cholesterol lắm thì phải. Nhưng bé còn nhỏ chắc cũng không phải vấn đề đúng không? Tuy nhiên mình muốn biết bao giờ nên cho bé ăn và ăn 1 tuần được mấy lần?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_DD; 01/11/2009 vào lúc 04:24 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trên 8 tháng là ăn ngon lành rồi BEAu ơi, mẹ Bo cũng cho Bo ăn rồi đó. Mà beau đừng nấu hết cả bộ nha, vì óc heo béo ngậy lắm đó.
    Me Bo (TP.HCM)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Candy 7 -8 tháng là một mình một bộ óc heo hấp gừng đó., kết quả là ngày hôm đó bé không chịu ăn thêm bất cứ thứ gì. Ngăn cản dữ lắm chứ bé cũng đòi ăn thêm. Bây giờ mỗi tuần chỉ cho ăn một lần. Một bộ óc heo nấu hai bữa cháo. Mà Beau ơi, óc heo thì phải có gừng mới thơm nhé , Beau cứ xắt lát gừng vào nấu cho có mùi rồi vớt các ra bỏ.

Mấy hôm Candy bệnh , nó không thèm ăn gì cả, thế là Me Candy chịu thua, phải mua óc heo về hấp gừng hoặc óc heo nấu cháo nó mới chịu ăn.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình thì thỉnh thoảng cho bé Ánh Dương ăn nửa bộ óc heo riêng biệt xen kẽ trong các cữ ăn chính của bé và xem như một cữ ăn phụ như trứng gà hoặc các món ngọt khác .... vì nếu óc heo cho nấu chung với cháo sẽ bị nhừ ra cả và có vẻ không ngon miệng lắm.

Khi làm óc heo nhớ cẩn thận rút hết các đường gân máu (lớp màng mỏng bên ngoài) của bộ óc nhé, và cũng phải cho bé ăn ngay khi còn nóng, nếu không món ăn bổ dưỡng này sẽ trở nên có mùi tanh khó ngửi lắm đấy !
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Cháo óc heo
    1/2 bộ óc heo, các mẹ mua óc heo về rửa sạch sao đó ngâm vào nước sạch khoảng 2,3 phút sẽ dễ dàng lột màng máu bên ngoài ra. Các mẹ u7o71p óc heo với chút tiêu, nước mắm, gừng và tán óc heo nhỏ tuỳ vào bé nhai được hay chưa.
    Gừng (bắt buộc), hành lá, ngò rí (nếu bé thích).

- Cháo trắng chín nhừ các mẹ cho một ít gừng xắt lát vào (nhớ xắt gừng miếng to để dễ vớt bỏ sau khi nấu xong), cho óc heo vào nấu sôi cho hành ngò băm (hay xay nhuyễn ) vào. Nêm lại vừa ăn. Nếu ca12c mẹ thích thêm rau có thể nấu với mồng tơi , đâu Boa hay đậu Hoà Lan. Thường thì mình cho rau và óc heo vào cùng một lúc vì cả hai thứ này đều mau chín.

Óc heo nếu nấu với gừng thì sẽ bớt mùi kỳ dị. Nếu hấp cho bé ăn giữa cử thì cũng phải có vài lát gừng và nước mắm mới thơm.

Ladynguyen thử xem , cháo óc heo thì nhà Candy kết lắm , chứ ăn óc heo hấp thì quá tuyệt nhưng sợ "phì nhiêu" lol nên mẹ Candy không dám cho Ba Candy ăn , chỉ lâu lâu hai cha con thèm quá mới phá lệ một bữa. D
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Bo dễ thương và mẹ Candy. Vậy cuối tuần này mình sẽ mua óc heo nấu bột cho Pepe ăn, hy vọng bé sẽ thích. Mình cũng chỉ cho bé ăn đúng "định mức" là 30g chất đạm cho 1 bữa thôi, có lẽ tạm thời 1 tuần 1 lần nhỉ. Tuy nhiên mình chưa từng chế biến món này bao giờ cho nên mẹ Bo và mẹ Candy có thể chỉ rõ mình cách thức được không? Cám ơn lần nữa nhé.
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hihi, type đã đời mãi mới post lên được thì thấy các mẹ đã chỉ cặn kẽ rồi. Cám ơn cả mẹ bé Ánh Dương nữa nhé.
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Hihi.... tuy thân hình cũng chẳng phải mi nhon gì cho lắm nhưng mẹ Ánh Dương rất thích ăn óc heo hấp... nguyên si (!)

Tuy nhiên, để đổi món cho con, hôm nào mình sẽ thử chế biến thêm gừng và hành ngò như cách mẹ Candy bày xem, còn tiêu thì không được rồi vì chủ yếu làm cho bé ăn nên một chút xíu cay cay bé cũng lắc đầu nguầy nguậy ấy, còn về màng máu thì mình nghĩ không cần ngâm nước trước cũng có thể bóc một cách dễ dàng, lần nào mình cũng moi tất tần tật các sợi máu tận sâu trong từng khe óc ra được hết cả.

Chà.... khẩu vị nhà Candy xem ra cũng giống khẩu vị nhà Ánh Dương nhỉ, ba AD thì thích ăn những món nào có dầu mỡ chiên xào hay béo béo gì đó, còn mẹ AD thì lại rất rất thích món mì Spagetti và Mì xào giòn. Một tuần hầu như lúc nào cũng phải luân phiên đổi món cho anh xã, khi thì bún riêu, khi thì bánh canh cua, rồi hủ tiếu mì, mì hoành thánh, bún măng vịt, bò kho, bún mắm ..... ôi thôi đến nỗi lúc trước có một Oshin xin nghỉ việc chỉ vì lý do "Nhà này sao kỳ quá, cả tháng nay ăn toàn là bún với hủ tiếu, không có ăn cơm tui chịu không nổi (!) " :rolleyes:
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mình thường lấy chỉ máu óc heo như sau :

- Chuẩn bị một hủ tăm xỉa răng để sẵn (hoặc 5, 10 cây tăm)

- Óc heo mua về cho vào một cái bát sạch, khoan rửa ráy gì cả, chờ bóc xong màng máu sẽ rửa sạch luôn thể.

- Cách bóc màng máu : cầm bộ óc heo bên tay trái, tay phải cầm một cây tăm xỉa răng. (Có thể đổi lại theo tay thuận của bạn). Kế tiếp bạn dùng tay phải dích dích nhẹ nhẹ gỡ từ từ cho màng máu bong ra, bạn cứ cầm cây tăm xoay xoay - xoay xoay theo một chiều nhất định cho sợi chỉ máu cuộn vào thân tăm dần dần, sau khi cây tăm dính đầy màng máu dơ rồi thì vứt đi, lấy cây tăm mới và cứ thế tiếp tục gỡ . Nếu kỹ, mỗi khi vừa kéo ra được sợi chỉ máu dơ nào thì cho bộ óc rửa sạch lại dưới vòi nước chảy, khi rửa như thế đồng thời vạch luôn các khe, rãnh nhỏ của bộ óc heo để rửa sạch luôn thể. Còn nếu sợ rửa nhiều sẽ làm dập óc thì chỉ nên rửa lại dưới vòi nước sau khi đã bóc xong hết toàn bộ màng máu của bộ óc.

Khi rửa óc heo bằng nước chỉ nên rửa phần bên trên thôi, tránh phần ruột bên dưới hoặc các phần nhũn bên trong của óc.

Chúc mẹ Pepe thực hiện thành công ! nếu mẹ Candy có nhiều kinh nghiệm trong việc này thì chia sẻ thêm với nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mẹ Candy nấu ăn ngon thế, mới nghe đã thấy thèm rồi
    Các mẹ đánh lẫn óc heo với trứng gà rồi chiên xem sao. Gia vị tương tự như các mẹ bày. Mình được ăn món này đầu tiên tại Hà nội, thấy kết lắm!
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Vậy là lên cân nữa thôi mẹ Cuccu ơi , ốc heo béo rồi thêm trứng gà nữa, nghe phát thèm , À, mà gần đến giờ trưa rồi nhỉ?
    Me Bo (TP.HCM)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Me AD ơi, cái vụ bỏ óc heo vào nước 1, 2 phút là mình học được của bà bán óc heo ở chợ đó (mua riết rồi quen nên bà chỉ cho ), ngâm nước xong thì mình chỉ cầm một miếng màng lột ra mảng lớn luôn , rất nhanh. Rồi rửa qua nước vòi nước chảy để những khe máu còn sót lại trôi đi.

Hè hè , xưa nay không có ai khen mình hết, lên D D lại được các mẹ khen rối rít là nấu ăn ngon, Cám ơn các mẹ nhé và cả WTT nữa. D D
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cac chi oi nhung an nhieu oc heo khong tot dau vi mau se co nhieu chorestorol
    • 13,172 Bài viết

• 9,431 Được cảm ơn

Nghe các mẹ bàn tán về óc heo mà thấy thèm vì món óc heo hấp và món óc heo chiên trứng gà là món ruột của mình vậy mà đành chia tay với chúng nó thôi vì ở đây chứ không phải ở xứ ta. Mà mình ăn 1 lần từ 2 đến 3 bộ đấy mà sao mèo vẫn hoàn mèo chẳng lên được gram nào hết, chỉ thấy khoẻ thôi.

AD ơi, nhà của AD ăn sao giống nhà Liên quá toàn bún, mì, phở v.v thay đổi với cơm chứ ngày nào cũng cơm thì Liên cũng không ăn được. Nhưng mà bên đây mỗi lần muốn ăn thì phải chờ đến thứ 7 đi chợ Tàu mới mua được rau thơm, quế, rau răm, cải, rau muống v.v từ bên VN qua nên đến cữ thèm thì nhiều khi ăn không rau luôn.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gay quá! Em toàn ăn óc heo nguyên cả màng máu, như vậy không biết có làm sao không?
    Em nhớ hôm đó đi chợ nhìn thấy óc heo lại tưởng lòng non của heo sữa mới hỏi bà bán hàng "Người ta mua cái này để làm gì vậy?" đã bị bà ấy cười cho rồi. Khi hỏi cách chế biến thì được hướng dẫn: Rửa dưới vòi nước chảy, rồi cho gia vị vào hấp. Thế là xong, chẳng thấy nói gì đến việc bóc màng máu cả. Em ăn như vậy đã được cả chục bộ rồi, không biết có ảnh hưởng gì đến bé không nhỉ?
    Các chị ơi, chỉ cho em biết với, ăn như vậy có làm sao không?
    Cảm ơn các chị nhiều!!!
    Dang Minh Thuy
    • 4,312 Bài viết

• 2,076 Được cảm ơn

Các mẹ nên cẩn thận khi ăn óc heo và nhất là cho bé ăn óc heo. Thứ nhất óc heo chứa rất nhiều cholesterol. Thứ nhì, các loại vi khuẩn mang mầm bệnh thường tập trung nhiều nhất ở não và tủy xương của động vật. Ví dụ như bệnh bò điên mới đây ở Mỹ. Tốt nhất là không nên ăn. Có nhiều loại bệnh chỉ phát ra lúc trẻ đã thành người lớn nên mình không để ý. Theo thống kê thì khu vực Đông Á, nơi người ta tiêu thụ nhiều bột ngọt nhất thế giờ thì tỉ lệ người bị xơ vữa động mạch rất cao. Mấy bệnh như vậy là do ăn uống lâu năm rồi tích lũy dần. Vì vậy haỹ quan tâm đến dinh dưỡng của trẻ càng sớm càng tốt.
    • 1,162 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Có mẹ nào cho bé ăn lưỡi heo chưa vậy? Mình nghe các cụ nói cho bé ăn lưỡi heo thì bé sẽ mau biết nói và "nói nhiều ". Hồi xưa bác của mình hay nấu lưỡi heo với cháo cho em gái út nhà mình ăn lắm. Mà thật không biết là có phải ăn nhiều lưỡi heo quá hay không mà cô nàng mau biết nói và nói nhiều nữa là khác. Đến bây giờ lớn rồi vẫn nói nhiều :rolleyes:.
    Mình thấy lưỡi heo thì béo thật. Các mẹ có cao kiến gì về việc ăn lưỡi heo không nhỉ???
    • 235 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Theo mình nghỉ ăn lưỡi heo không phải là nguyên nhân làm bé nhanh nói đâu , nói nhanh hay chậm còn tùy thuộc vào từng bé đó. vì bé Lam nhà mình có ăn lưỡi heo bao giờ đâu mà mới 17 tháng đã nói sõi rồi, còn cu Thống thì chán lắm, hôm nay 22 tháng rồi mà chỉ nói được mẹ, bố, hơi , tải (xe hơi, xe tải).... thôi , mà còn nói không rõ nữa chứ.

Nhưng dù sao thì lưỡi heo ăn cũng ngon lắm, bạn có thể nấu cháo cho bé ăn để đổi món.

BÍCH THỦY/Tp.HCM
    • 2,720 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

Mẹ Bí ơi, từ bé tới giờ mình không ăn lưỡi heo vì không thích món này thế mà sao mình biết nói sớm lắm (từ 9 tháng) và bây giờ vẫn nói nhiều

Mẹ Bí tham khảo bài này xem có đúng là ăn gì bổ nấy không nha:

http://www.webtretho.com/w/sk.php?nID=1189
    • 209 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , cho em hỏi món ốc heo thi` chế biến thế nào cho bé ăn với cơm nhỉ? Ốc tiêu nhà em được gần 30 tháng rồi.

NB : 2,6kg - 47cm ;
    1M : 4kg
    2M : 5,1kg - 60cm
    3M : 6kg - 63cm
    4M : 6,5kg - 64cm
    5M : 7,4kg - 65cm
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6