• 0 Lượt chia sẻ
  • 100K Lượt đọc
  • 258 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Mình nghĩ là trẻ 9 tháng ăn lươn được rồi. Bé nhà mình thích ăn món này lắm. Không biết các mẹ khác thế nào nhưng mình thì thường nấu lươn với hành tây và cà rốt (vì lươn ở dưới bùn, tính âm). Một con lươn 2 lạng, 1/4 củ cà rốt nhỏ và 1/4 củ hành tây mình sẽ nấu được khoảng 1,5 bát ăn cơm cháo.
    Cách làm như sau:
    - Lươn làm sạch nhớt (dùng dấm, muối hoặc tro để làm sạch), lấy hết ruột sau đó hấp nguyên con khoảng 10 phút. Gỡ thịt riêng, xương giã nhỏ lọc lấy 2 bát nước để nấu cháo (nếu bé đã ăn cháo) hoặc dùng để quấy bôt.
    - Cà rốt ngâm nước và rửa sạch để nguyên vỏ, thái khoanh mỏng. Hành tây rửa sạch thái lát mỏng.
    - Đập dập 1 nhánh nhỏ hành ta khô phi thơm với dầu cho lươn vào xào 2 phút, cho hành tây và cà rốt vào xào tiếp 3 phút, nhỏ thêm 2-3 giọt mắm ngon đảo đều bắc ra, xay nhỏ theo cỡ mà bạn vẫn cho bé ăn.
    - Cháo/bột nấu chín cho hỗ hợp lươn đã xay vaof quấy đều đun sôi lại, bắc ra cho thêm 1-2 muỗng dầu mè.
    Nếu các mẹ khác còn có thực đơn gì khác với món lươn thì truyền đạt nhé.
    Thanks much./.

• 316 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mẹ Bi cho con ăn lươn được rồi đấy, nhưng chỉ nên ăn vào bữa sáng và trưa thôi, vì lươn giàu can xi lắm, ăn muộn sợ con đầy bụng khó tiêu. Lượng can xi trong thịt lươn cũng nhiều rồi, mẹ Bi ko cần phải giã thêm xương nếu con còn nhỏ, mới ăn lươn. Mẹ Bi nên cho con ăn lần đầu ít thôi, vì mình biết có trường hợp dị ứng lươn vì cơ địa ko phù hợp đấy. Mình hay làm cháo lươn cho Cún như thế này: Lươn làm sạch nhớt, cho vào nồi luộc nguyên con (luộc nước sủi tăm 1 lát là tắt bếp thôi, chứ ko sôi bùng lên, sẽ ko bị mất chất ngọt trong lươn), nước luộc lươn đổ đi (vì ko sạch đâu!), gỡ thịt rồi xay nhỏ hoặc băm nhỏ, xào qua với ít hành + nước mắm, rồi nấu cháo. Cháo lươn nấu với giá đỗ ngon lắm đấy (khi nào cháo gần chín thì cho giã đỗ băm nhỏ vào. đừng để cháo sôi lâu quá là mất Vitamin E trong giá đỗ đấy, phí lắm!) Mẹ Bi nên cho vào 1 it hành hoa cho thơm và cho con quen vị hành nhé! Chúc hai mẹ con cùng ngon miệng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 465 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trong phần Lươn - Ếch - Cua tại "Những chủ đề nên tham khảo trong Diễn đàn Dinh dưỡng" , các mẹ đã bàn nhiều về việc nấu cháo lươn cho bé đấy. Các bạn tham khảo thêm nhé.
    Khi cần PM cho MOD nhé

Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai :LoveStruc:

• 900 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều nhé. Mẹ Bi nghĩ món lươn mà nấu cháo hoặc bột sẽ rất ngọt và ngon nhưng còn đang ngần ngại k biết ăn được chưa. Bây giờ có thể yên tâm cho Bi ăn được rồi. Hôm nay mẹ Bi sẽ mua lươn về thực hành theo thực đơn của các mẹ (hi vọng Bi sẽ thích)
    To paduong: con lươn 2 lạng mà nấu 1,5 bát cháo thì có nhiều k chị? Chắc đấy là khẩu phần ăn của con chị phải không? Em bé nhà em bé hơn chắc ăn ít thôi chị nhỉ.
    To me cun Mai: nấu với giá đỗ có nồng k chị? Vì đợt trước em cũng dùng giá đỗ nấu bột, thấy hơi nồng nồng. (hì hì, em hỏi lại cho chắc ăn, lần đầu Bi được ăn lươn mà).
    À, mà các mẹ ơi, bé 9 tháng ngoài thịt lợn gà bò, cá, tôm, cua, trứng, đậu hũ, lươn thì ăn được gì nữa nhỉ?

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me yeu Bi
    Cám ơn các mẹ nhiều nhé. Mẹ Bi nghĩ món lươn mà nấu cháo hoặc bột sẽ rất ngọt và ngon nhưng còn đang ngần ngại k biết ăn được chưa. Bây giờ có thể yên tâm cho Bi ăn được rồi. Hôm nay mẹ Bi sẽ mua lươn về thực hành theo thực đơn của các mẹ (hi vọng Bi sẽ thích)
    To paduong: con lươn 2 lạng mà nấu 1,5 bát cháo thì có nhiều k chị? Chắc đấy là khẩu phần ăn của con chị phải không? Em bé nhà em bé hơn chắc ăn ít thôi chị nhỉ.
    To me cun Mai: nấu với giá đỗ có nồng k chị? Vì đợt trước em cũng dùng giá đỗ nấu bột, thấy hơi nồng nồng. (hì hì, em hỏi lại cho chắc ăn, lần đầu Bi được ăn lươn mà).
    À, mà các mẹ ơi, bé 9 tháng ngoài thịt lợn gà bò, cá, tôm, cua, trứng, đậu hũ, lươn thì ăn được gì nữa nhỉ?
    Chào mẹ yêu Bi,
    Thực ra 2 lạng là cân hơi thôi, bỏ xương, ruột,... đi thì chỉ còn khoảng 1,2 lạng; đúng là hơi nhiều so với Bi. Mình nghị là Bi mới ăn chỉ nên ăn khoảng 0,5 lạng/1 bát bột thôi.
    Mình cũng thấy là giá đỗ thì hơi nồng, nhưng cũng có bé thích có bé không, phải thử mới biết được.
    Nói chung các chất đạm động vật thì cũng chỉ có mấy thứ như mẹ yêu Bi đã liệt kê thôi, vấn đề là ở chỗ các mẹ linh hoạt đổi bữa cho con để đa dạng bữa ăn của trẻ thôi.
    Cá thì mình hay cho Tũn nhà mình ăn cá quả, cách làm cũng giống lươn. Nói chung với các loại tanh thì mình nên hấp chín (luộc sợ mất chất) hoặc làm sống sau đó xào thơm với dầu, hành phi và mắm ngon (tí tẹo thôi chứ đừng cho bé ăn mặn) và chovào khi cháo/bột đã chín để giữ được mùi vị thơm ngon.
    Chúc Bi ngon miệng với món lươn của mẹ nhé.

• 900 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Chiều qua em mua 1 con lươn 1,7 lạng về làm theo cách các mẹ hướng dẫn, chia làm 2 bữa nấu với chút xíu giá đỗ cho Bi ăn, cu cậu có vẻ thích lắm, ăn 25 phút hết đĩa bột (mọi khi là cả tiếng đồng hồ), làm mẹ cháu thấy yêu đời quá ;-)), vì Bi vốn nổi tiếng là lười ăn mà. Sáng nay mẹ cháu lại nấu lươn với cà rốt và hành tây, nhưng phải đi làm, ở nhà bà cho ăn. Chắc là cũng đánh vèo thôi, vì mẹ cháu thấy ngon lắm.
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.

• 316 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mẹ Bi nên cho con ăn đa dạng vào, cái gì cũng ăn, cho cả hành, mùi, rau thơm vào, biết đâu bé sành ăn giống người lớn thì sao???!!! Đừng ngại khó ăn. Paduong nói đúng đấy, phải thử mới biết chứ. Thấy bé Bi ăn ngon miệng là mừng rồi, lần sau Mẹ Bi cố gắng cho con ăn bữa trưa nhé!, Lớn hẳn rồi thì thích ăn lúc nào cũng được, để con dễ tiêu hơn.

• 84 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lươn nấu cháo với đậu xanh (đỗ xanh í) hay khoai môn (khoai cao ) cũng hấp dẫn lắm Mẹ yêu Bi ui. Món này mình thường nấu cho Dê cỏn ăn lắm và cu cậu rất khoái, ăn nhanh cực - 5- 10 phút là xong 1 chén cháo đầy ! :3:
    Dê Cỏn buồn sừng húc giậu thưa . . .

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Này các mẹ ơi, lượng lươn như vậy có nhiều lắm không, mình toàn áng chừng cho Tít ăn khoảng 30gram (1/3 lạng) mỗi lần thôi. Mình cũng hay nấu lương với khoai môn, cho thêm chút rau răm vào thơm lắm, chút chút thôi chứ ko thì nóng.

Giá đỗ ko nên cho nhiều nếu ko sẽ làm loãng cháo đó các mẹ nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tigon; 17/12/2004 vào lúc 10:14 AM.

• 2,402 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mẹ yêu Bi à, cho giá đỗ băm nhỏ vào cháo hoặc bột lúc gần chín ấy, không nồng một chút nào cả đâu.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )