Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Cách chế biến và bảo quản cá hồi - trứng cá hồi

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 110K Lượt đọc
  • 134 Trả lời

10 Người đang theo dõi

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7
    • 2,819 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtrang311 Xem bài viết
    Các mẹ ơi! Mẹ nào có kinh nghiệm nấu bột với cá hồi thì chia sẻ nhé!!!Chẳng là con gái nhà tớ bắt đầu ăn bột với cá rồi, nhưng mẹ cháu thì muốn mua cá hồi cho cháu ăn ( vì cá hồi tốt lém ý ), nhưng khổ một nỗi là cái giống cá này tanh lắm mẹ cháu nấu xong thấy tanh quá lại phải bỏ đi mặc dù đã nấu rất công phu rôi( phí của giời). Vậy có mẹ nào đã nấu kiểu này rồi mà có kinh nghiệm nấu ngon xin chỉ giáo giùm mẹ cháu với. :Crying: :Crying: :Crying:
    Em hay làm như sau:
    - Cá hồi lấy khăn bếp thấm cho khô, thái hạt lựu, ướp với một chút gia vị (hoặc không nếu bé còn nhỏ)
    - Bỏ 1 chút bơ/dầu ăn vào chảo, cho một chút bột tỏi phi thơm.
    - Cho cá vào đảo đều đến khi chín. Lúc đó cho cháo vào rồi khấy đều, xay nhuyễn (nếu bé còn chưa ăn được lợn cợn) hoặc lấy một cái muỗng nghiền cho nhỏ ra rồi trộn chung với cháo.

Đông Đông 1 tuần ăn 1 ngày cháo cá hồi, không chê hôm nào cả. :Smug:
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: http://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethangbabie Xem bài viết
    Mình cũng có thời gian đã cầu kì như bạn đấy, lọ mọ mua cá tươi về, đủ thứ gia vị kèm theo như gừng, rượu trắng. Mà con có chịu ăn đâu, hix hix, tới khi mua ruốc cá hồi của Nhật bản cho nó ăn thì nó lại chén thun thút, ghét thế. Chắc nó chê mẹ làm không ngon.
    Cách mình làm thế này: cá làm sạch,bỏ da, sắt củ gừng tươi thành lát mỏng, đun sôi lấy nước cốt, độ 1 bát con thôi, để nguội, rửa sạch cá bằng nước gừng, có thể ngâm 1 phút. Rồi trần qua bằng rượu trắng. Lau khô bằng khăn sạch, bóp nhẹ cho ráo, thái nhỏ nhuyễn ra, xào với hành khô và chút dầu olive, một chút nước mắm. Rồi bỏ vào cháo/bột đã chín 80% quấy tan tới khi chín cá, rau và cháo là okie.
    Nhưng mình đã thử làm 5-6 rồi, bé ko mặn mà lắm, có thể do mùi cá tanh và gây quá hay sao ý, mà mình ăn thì cũng thấy khó nuốt thật.
    Mình rất muốn cho con ăn thêm cá hồi, nên khi được mách dùng ruốc cá hồi Nhật Bản (cũng là dạng cá tươi đã chế biến, đóng lọ thủy tinh 200gr) để thay cho cá tươi, mình cũng đã thử, thật bất ngờ, bé rất khoái món cháo cá hồi, rau cải ngọt.
    Từ đó mình quyết định ko mua cá tươi nữa, cho ăn ruốc thôi. Mỗi lọ này cũng ăn được 1, 5 tháng (mỗi tuần tớ cho con ăn 2 bữa).
    So với công mẹ đi mua, chế biến và tiền nguyên liệu đi kèm, tiết kiệm được thời gian và tài chính đáng kể.
    Vài điều chia sẻ cùng mẹ nó.
    Cho mình hỏi chút nhé! bé nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi, ruốc cá của Nhật đó có tên gọi là gì? mua ở đâu?nó có chất bảo quản gì không nhỉ?
    • 1,066 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng ăn cá hồi từ nhỏ, một tuần 1-2 bữa cá hồi. Để cá hồi bớt tanh, trước khi chế biến bạn ngâm cá hồi vào trong sữa tươi nhé! Mình cũng học được từ các Mẹ trên WTT này đó. Cá hồi nấu chung với bí đỏ và rau mồng tơi rất ngon, đó là món Sa nhà mình hay ăn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình thường kết hợp cá hồi với ngô ngọt và rau ngót. Nấu với rau ngót thì còn hơi tanh chứ nấu với ngô ngọt thì hoàn toàn ko có mùi luôn. Các mẹ thử xem nhé!
    • 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình thì hay nấu cá hồi với hành tây và chút rau mùi ( ngò rí). Nấu xong, tắt bếp cho một chút bơ đậu phộng vào trộn đều (khoảng bằng 2 hạt lạc - đậu phộng thôi). Thấy hai thằng nhà mình rất thích, các mẹ thử xem nhé.
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
    • 153 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coca Xem bài viết
    Cho mình hỏi chút nhé! bé nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi, ruốc cá của Nhật đó có tên gọi là gì? mua ở đâu?nó có chất bảo quản gì không nhỉ?
    Con tớ hơn 9 tháng một tí, cho ăn cái hồi của Nhật từ lúc 7 tháng. Nó tên toàn chữ Nhật, hi hi, tớ chỉ mua thôi, tớ tham khảo mấy bác tiếng Nhật thì bác bảo đa số sản phẩm của Nhật ko có chứa thành phần chất bảo quản, đặc biệt là đồ ăn, vả lại cái ruốc này có hạn sử dụng trong có mấy tháng thôi. Số đt người bán 0904173789, mẹ nó cứ hỏi trực tiếp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 310 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Con nhà mình thì ăn cá hồi tá lả luôn, có khi tuần ăn 5 - 6 bữa ý. Mình cũng chỉ mua cá hồi về, làm sạch, xắt nhỏ, xào cùng với dầu oliu và nước mắm thôi. Cu cậu cũng chẳng phàn nàn gì cả!
    Đến trường ngoan con nhé! Mẹ yêu Cún Tít nhất trên đời!:LoveStruc:
    • 214 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cá hồi mình mua về cắt thành từng phần 50 gram bỏ vào tủ lạnh. Khi nấu mình lấy 1 phần ra, rã đông bằng lò vi-ba, sau đó xắt nhỏ và trộn hành lá vào rồi cho vào lò cho chín hẳn. Khi nấu cá hồi, mình thường nấu với bí đỏ và cho 1 viên phô mai vào, tô bột rất thơm và ngon (à, bột mình nấu gồm 1 nắm gạo + 1/2 nắm đậu xanh).
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn mình thì hay nấu cá hồi với cà chua cho Mách ăn. Mặc dù có hơi tanh nhưng chẳng thấy cu cậu phản đối gì. Mình chỉ bỏ da và cho vào xay cùng cà chua nấu kỹ thôi.
    • 55 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đúng là mình đoảng thật, hóa ra có nhiều mẹ đảm thế. okie! cam' ơn các mẹ nhé. mình sẽ mua cá hồi về cho con mình ăn thử xem cô nàng phản ứng thế nào cái đã. mình thì chỉ muốn cho con ăn cá hồi thôi, vì mấy loại cá kia toàn là cá nuôi, mà ở việt nam đã nuôi thì hay có tăng trọng:Crying: :Crying: :Sick: :Sick: mình cũng sợ lắm. Lắm lúc cũng định tặc lưỡi một cái mua luôn cá ngoài chợ nhưng cứ đến đêm nằm nghĩ lại thôi:Smug: :Smug: :Smug:
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyethangbabie Xem bài viết
    Con tớ hơn 9 tháng một tí, cho ăn cái hồi của Nhật từ lúc 7 tháng. Nó tên toàn chữ Nhật, hi hi, tớ chỉ mua thôi, tớ tham khảo mấy bác tiếng Nhật thì bác bảo đa số sản phẩm của Nhật ko có chứa thành phần chất bảo quản, đặc biệt là đồ ăn, vả lại cái ruốc này có hạn sử dụng trong có mấy tháng thôi. Số đt người bán 0904173789, mẹ nó cứ hỏi trực tiếp.
    Xem ra Ruoc này không có nhà phân phối tại Việt Nam (không bán rộng rãi)?! không biết bạn ở đâu, mình ở TP.HCM thì có mua được không? mà bạn mua hàng như thế nào, nếu có địa chỉ cụ thể thì cho mình xin địa chỉ nhé! Cám ơn bạn rất nhiều.
    Các me khác: em hơi nhà quê một tí nhưng các mẹ cho em hỏi: Vì sao các mẹ lại tin tưởng cá hồi thế nhỉ? Em hỏi để biết thêm thông tin và để yên tâm mua cho bé ăn dài dài chứ không có ý gì khác, mong các mẹ bổ sung kiến thức giúp em nhé!
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCua Xem bài viết
    Mình thường kết hợp cá hồi với ngô ngọt và rau ngót. Nấu với rau ngót thì còn hơi tanh chứ nấu với ngô ngọt thì hoàn toàn ko có mùi luôn. Các mẹ thử xem nhé!

Mecua ơi, ngô ngọt là gì vậy, có phải là trái ngô/bắp ko? và cách chế biến như thế nào, hướng dẫn mình nhé, cám ơn nhiều !!
    • 7,263 Bài viết

• 16,708 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cá hồi tươi bán tại VN là hàng nhập khẩu hay đánh bắt trong nước ? Mà không biết cá đươc bảo quản thế nào, có hóa chất gì không nhỉ ?
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mecua oi!! Cho mình hỏi ngô ngọt la gì vậy? huong dẫn cho mình cách chế biến với nhé!Chó con nha mình thích ăn cá hồi lắm
    Cám on Mecua nhé
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mecua ơi!! Cho mình hỏi ngô ngọt la gì vậy? hướng dẫn cho mình cách chế biến với nhé!Chó con nha mình thích ăn cá hồi lắm
    Cám ơn Mecua nhé
    • 1,184 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Cho em hỏi là, mua cá hồi ở đâu ạ? Nó là cá đông lạnh ạ? Con em 10 tháng ăn được ko a? Em moi chỉ cho an ca quả.
    • 1,184 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Cho em hỏi là, mua cá hồi ở đâu ạ? Nó là cá đông lạnh ạ? Con em 10 tháng ăn được ko a? Em mới chỉ cho an cá quả.
    • 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MiQuay Xem bài viết

Tớ đun chảy 1 viên bơ nhỏ, cho cá hồi vào xào, xay rồi đổ thằng vào nồi cháo trắng đun sôi lại thôi.
    Bơ gì cũng được phải ko ạ ? và cho ăn bao nhiêu cá? chị trả lời cho em luôn nhé !!
    • 259 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongdaoxi Xem bài viết
    Mecua oi!! Cho mình hỏi ngô ngọt la gì vậy? huong dẫn cho mình cách chế biến với nhé!Chó con nha mình thích ăn cá hồi lắm
    Cám on Mecua nhé
    Ngô ngọt là bắp ngô Mỹ ấy. Mình thuờng làm thế này: ngô tách hạt, cho vào máy sinh tố xay, lọc nước, lấy nước quấy bột. Cá thì tuỳ ebé ăn được to hay nhỏ mà chế biến cho phù hợp. Trước đến bữa mình mới làm cá, hồi này lười mua về hấp luôn, giã nhỏ cho ít mắm rùi rang khô lên như ruốc, mỗi bữa cho vào 1 ít là xong. Làm thế này nhanh hơn rất nhiều và đỡ lích kích.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 430 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liptonchanh Xem bài viết
    Bơ gì cũng được phải ko ạ ? và cho ăn bao nhiêu cá? chị trả lời cho em luôn nhé !!
    Bạn mua bơ "tổng thống" í (President) của Pháp, loại nhiều viên nhỏ, mỗi viên 10 gram. Mua bơ nhạt nhé. Loại này mà nấu với cá hồi cứ gọi là thơm phưng phức. à, theo kinh nghiệm của mình, để nấu cá không tanh mình lọc bỏ da cá (thấy bảo chất tanh của cá nằm ở da), thái lát hơi mỏng, ngâm vào sữa tươi khoảng 5-10 phút rồi mới chế biến. Món cháo cá hồi của cu nhà mình không tanh tẹo nào.:Smiling:

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7