Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Cách chế biến bột sắn dây và sử dụng cho bé thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 42.2K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình muốn hoi? kinh nghiệm từ các mẹ là bột sắn dây có thể chế biến được những món gì cho bé ăn. Bà ngoại vừa gửi sang mỘt gói to bự mà mình chưa biết xoay sở thế nào ops: , các mẹ giúp mình với. Cám ơn nhiều nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bột sắn có tác dụng giải nhiệt, mùa nóng thế này ăn rất tốt.

Ở nhà mình thường làm một số món từ bột sắn như sau:
    - Nấu chè đậu đen, đậu xanh hay chè bắp, thay vì cho bột năng, bột nếp thì bạn cho bột sắn vào, ăn sẽ mát hơn đấy.
    - Cho 2 muỗng canh vun bột sắn, 3 muỗng đường (tùy bạn thích ngọt hay lạt mà cho lượng đường) vào xoong và đổ thêm khoảng nửa lít nước vào khuấy đều. Sau đó đặt lên bếp vừa đun vừa khuấy đến khi nào sôi thì cho thêm một chút vani cho thơm. Nhắc ra khỏi bếp thì múc ngay ra chén, để nguội bạn sẽ có món bột sắn tương tự như rau câu, để vào tủ lạnh ăn sẽ ngon hơn.

Mình có nghe bác sĩ nói quậy bột sắn sống uống liền không tốt vì bột sắn tạo một lớp màng trong bao tử sẽ gây cản trở cho việc tiêu hóa, vì thế bạn cần ăn bột sắn chín.

Chúc bạn có được món ăn ngon
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 923 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Cám ơn Hồng Điêp thật nhiều, xin lỗi mình bận quá nên hôm nay mới vào trả lời được. Mình sẽ làm theo cách bạn huớng dẫn (thú thât là mình chưa bao giờ nấu chè trong đời , nhưng mùa hè năm nay chắc sẽ khác, làm mẹ rồi cơ mà ). Bé nhà mình tạng người nóng, chắc ăn chè đậu sắn dây sẽ rất tốt. Mình sẽ cho ít đường thôi, vừa dễ an vừa tốt hơn cho bé.
    Cám ơn bạn nhiều nhe '.
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thay cac ba me TP HCM than phien troi nong qua ma minh phat so khi nghi den mua he sap toi o Hanoi. Con trai minh moi 9 thang, minh dang dinh cho be an them san day cho mat, co ai co kinh nghiem gi ve chuyen nay khong, chi bao giup minh voi. Minh nghe noi la uong sam cung mat, nhung chac be qua thi chua uong duoc dau nhi.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bot san day dung duoc cho be tu 6 thang tuoi , khi cho be uong thi ne pha chut bot voi 1 teo duong, cho chut nuoc loc cho bot tan ra, roi them nuoc quay soi, hoac do nuoc soi vao, bot chin trong thi la duoc. Khong nen cho an bot song 9quay bot voi nuoc lanh, vi de dong can trong than. Ban nen quay loang loang thoi. Rat mat va bo day.
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Dung roi nhume Eachcom noi do , nhung minh nghi la ban nen cho be an duong phen mat hon la an duong tinh luyen.Ngay xua hoi Bom nha minh nong qua , 1 tuan minh cho an 2 bua bot san day do , de an lam , cu cau cung thich nua !

Me Bom-Bin (Tp.HCM)
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Minh hoi cac ban mot ty nhe: minh biet la cac be khong nen dung duong tinh luyen ma thay bang duong phen hoac duong glucose. Minh thu mua duong glucose thi thay no chang ngot gi ca, pha may thia vao ma cu nhu khong y, be nha minh khong chiu uong nuoc cam khi minh cho duong nay vao. Khong biet cho duong phen vao nuoc hoa qua co gay ra tac dung khong tot nao khong nhi, co me nao biet chi giao dum voi, cam on nhieu
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh nghi la duong phen ban hap cach thuy lay nuoc cho be dau co sao , minh van lam nhu vay ma.Neu me nao co kinh nghiem hon thi chi giup bon minh.

Me Bom -Bin (Tp.HCM)
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

De minh thu xem nhe
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cho mình hỏi chút, đường phèn có phải là cái đường trắng trong thành cục như kiểu phèn chua không? Cái đường đấy sao khó tan thế nhỉ? Mỗi lần pha mình phải nghiền nhỏ nó ra mà mãi mới tan. À,mà mọi người chỉ hộ mình là mua nó ở đâu với, ngoài chợ khi mình hỏi đường phèn thi họ đưa ra cục đường nhân bánh trôi :rolleyes:
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Ngoai nay khong co ban duong phen dau, Van Anh oi, chi toan phai nho gui ra tu trong Nam day. Hien chi dang co 1 goi to, em co can dung ngay khong, chi se cho. Ma duong phen muon tan nhanh thi pha voi nuoc nong, hoac hap cach thuy. Chu dong cuc the, lau tan trong nuoc lanh lam.
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Minh thay hinh nhu o Hang Dieu co ban duong phen, nhung lau roi khong qua do khong biet ho con ban khong? Duong phen la dac san cua Hue, ai co nguoi than trong Hue hoac co nguoi quen di Hue nho mua 1kg dung lau dai. Bon ban minh cung sap di Hue (cuoi thang 5) neu nho mua duoc, minh se gui may kg cho cac me nhe
    • 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Đường phèn có bán ở chợ Hàng Da & Phố Hàng Điếu. Bạn thử hỏi ở mấy chổ bán hàng khô ấy. Nấm nhà mình phải uống thuốc bắc (vì tội kén ăn) nên mình phải mua đường phèn cho vào. Giá khoảng 10-15.000dd/100g
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

The ma me chau la dan Hang Dieu "xin" day ma chang biet, dung la but chua nha khong thieng. Toan nho mua trong Nạm Nhung ma sao gia o ngoai nay dat the nhi, tinh ra 100.000d/1kg a.
    • 697 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Ừ tính ra kg thì đắt Hạnh nhỉ? Mình mua có 300g thôi, thấy người ta lấy 30.000dd. Mỗi lần Nấm uống thuốc là cắt một viên nhỏ như kẹo cho vào.
    À nhân tiện mình hỏi Mẹ Ếch và mẹ Tít về Trà chống viêm đường hô hấp ấy mà.
    Chuyện là như thế này : Sau khi lùng sục khắp một số siêu thị , mình mua được hộp Trà Hipp chống viêm họng, nhưng khi cho các bé uống (các bé đang uống kháng sinh) thì các bé bị "xón phân"? Không biết có phải tại trà không nhỉ?
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Các em bé nhà mẹ Scoobidoo hết ốm chưa vậy? Khổ thân mẹ Scoo quá, phải lo cho cùng một lúc 5 bé thế thì gầy mất thôi, mẹ Scoo nhớ ăn món quả bơ + sữa để có đủ sức khoẻ trông nom các con nhé
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mẹ Scoo ơi Tít nhà em vẫn uống đều trà kích thích tiêu hóa và trà chống viêm họng mà ko thấy gì cả, "sản phẩm" vẫn tốt lắm. Chị cứ cho bé uống vài ngày xem sao, hay là mới uống nên chưa quen. Tít nhà em hôm trước ấm đầu, mẹ cho uống Oresol mà ko chịu uống, cứ đòi uống trà HIPP thôi.

Hạnh ơi mình mới biết siêu thị Thái Dương trên đường Nguyễn Trí Thanh còn rất nhiều trà HIPP các loại, chắc mọi người quanh đó ko mua nhiều, có cả trà chống viêm họng đấy. Mình mới cho Tít thử trà chống đầy bụng (vì có thêm cả tác dụng giải nhiệt nữa mà) nhưng thấy ko thơm như 2 loại trên, cô nàng ko khoái lắm.
    • 2,683 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Mình cho bé nhà mình uống trà Hipp dâu tím ngon và thơm lắm, những trà loại khác tha hồ để không thấy kiến, thế mà loại này để trong tủ vẫn bị kiến mò tới. Nói chung, trà Hipp không gây tác dụng phụ nào kiểu "xón phân" đâu, chắc tại bé đang thời gian uống thuốc nên đường tiêu hoá không ổn định thôi.
    • 101 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    cu Tin nhà mình được 8 tháng tuổi, chán và hai cánh tay nổi rất nhiều rôm. Mọi người bảo là do cu cậu bị nóng trong, phải cho ăn bột sắn, mà mình thì đang băn khoăn không biết là bột sắn có tốt cho bé hay không:Sigh:. rất mong nhận được kinh nghiệm của các mẹ. :LoveStruc:. cảm ơn các mẹ nhiều
    • 131 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thấy mọi người bảo bột sắn dây rất tốt, mát. Con mình hồi 7 tháng phải uống kháng sinh, nóng quá mọi người bảo nấu bột sắn dây ăn cho mát. Nhưng tốt nhất bạn dùng bột nguyên chất, nếu các cụ tự làm được thì tốt nhất.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2