• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.29K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 392 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Chào các mẹ, theo hướng dẫn của các mẹ WTT, em đã làm giá thành công. Chụt chụt :LoveStruc: :LoveStruc: các mẹ thông thái WTT cái.

Tuy nhiên, các món giá cho người lớn thì em cũng biết sơ sơ rồi. Nhưng chỉ cho người lớn ăn thì hơi phí, con ko được tẹo nào món giá sạch của mẹ em thấy áy náy thế nào í.

Có mẹ nào biết thực đơn với món giá ko, chia sẻ cho em với.
    Thankss

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 133 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cu Ngoc Dung Xem bài viết
    Chào các mẹ, theo hướng dẫn của các mẹ WTT, em đã làm giá thành công. Chụt chụt :LoveStruc: :LoveStruc: các mẹ thông thái WTT cái.

Tuy nhiên, các món giá cho người lớn thì em cũng biết sơ sơ rồi. Nhưng chỉ cho người lớn ăn thì hơi phí, con ko được tẹo nào món giá sạch của mẹ em thấy áy náy thế nào í.

Có mẹ nào biết thực đơn với món giá ko, chia sẻ cho em với.
    Thankss
    Mình không biết thực đơn với giá, nhưng biết một cách để bé ăn được món rau sạch này của mẹ: giá đỗ giã lấy nước hoặc cho vào xay cùng với cháo, bột thì sẽ làm bột, cháo loãng ra, các con ăn được nhiều bột hơn đấy mẹ nó à
    (một trong những cách áp dụng với các bé lười ăn mình hộc được ở VDD)!
    Hi vọng bé nhà bạn không phải trường hợp phải áp dụng cách này!

• 287 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesoicon Xem bài viết
    Mình không biết thực đơn với giá, nhưng biết một cách để bé ăn được món rau sạch này của mẹ: giá đỗ giã lấy nước hoặc cho vào xay cùng với cháo, bột thì sẽ làm bột, cháo loãng ra, các con ăn được nhiều bột hơn đấy mẹ nó à
    (một trong những cách áp dụng với các bé lười ăn mình hộc được ở VDD)!
    Hi vọng bé nhà bạn không phải trường hợp phải áp dụng cách này!
    Cho em hỏi tí là giá đỗ xay với cháo làm cháo loãng hả chị? Mà tại sao cháo loãng thì bé lại ăn được nhiều cháo hơn? Em chậm tiêu chỗ này chị giảng lại cho em kỹ hơn được k? Để còn áp dụng cho con bé ở nhà vì nàng lười ăn lắm!!:Sigh:
    Ah mà làm giá sạch tại nhà như thế nào vậy chị? Chỉ cho em địa chỉ topic đó đi?
    CON THƯƠNG CON CỦA CON NHƯ THẾ NÀO THÌ MẸ CŨNG ĐÃ THƯƠNG CON NHƯ THẾ ẤY:559:

• 392 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

@Rubymaikhanh: Link hướng dẫn làm giá đỗ đây:
    http://www.webtretho.com/forum/showt...83#post1194583
    @mesoicon: Cảm ơn mẹ nó nhé.

• 381 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em thì có hai các cho con ăn giá sạch...
    1. Huấn luyện cho con tự ăn giá sống (tất nhiên chỉ phần trắng thôi) :Smiling: . Cu nhà em chưa ăn đc hết chỉ hít nước rồi nhả bã, nhưng có vẻ cu cậu thích ăn.
    2. Em thái giá nhỏ mỏng ra (ngang cây giá) rồi khi cháo gần chín cho vào quấy cùng, đảm bảo bé ăn đc hết. Ngày trc con em cũng ko ăn lỏn nhỏn đâu, nhưng bây giờ em huấn luyện ăn đc cháo hạt vỡ rồi, và rau thì ko cần xay nữa, thái nhỏ ra là Ok.
    Các mẹ thử xem...:Kiss:

• 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn cứ cho thử tí giá đỗ (hoặc nước luộc giá) vào bát bột xem, bột sẽ loãng ra ngay, lúc này bạn có thể trộn thêm bột khô vào (hoặc nấu bột đặc hơn bình thường rồi cho nước giá vào để loãng vừa cho bé ăn). Với những bé lười ăn thì đây là cách để cho bé ăn thêm bột đấy. Mình đọc được ở đâu đó trong sách dinh dưỡng và đã áp dụng khi nuôi đứa lớn (cách đây khoảng 4 năm).
    Cách làm giá đỗ sạch thì trên DĐ các mẹ đã bàn nhiều rồi, bạn tìm lại topic cũ xem. Hiện tại mình cũng đang làm giá đỗ bằng cát ẩm, vài ngày là thu hoạch được. Làm giá đỗ cũng giống thí nghiệm sinh học làm cho hạt nảy mầm hồi tiểu học ấy. Bạn có thể dùng bất cứ gì có khả năng giữ ẩm như cát ướt, khăn xô ướt.....để ủ giá là được thôi mà. Trước đó thì ngâm đỗ xanh vài tiếng trong nước lạnh thì nó nảy mầm nhanh hơn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi rubymaikhanh Xem bài viết
    Cho em hỏi tí là giá đỗ xay với cháo làm cháo loãng hả chị? Mà tại sao cháo loãng thì bé lại ăn được nhiều cháo hơn? Em chậm tiêu chỗ này chị giảng lại cho em kỹ hơn được k? Để còn áp dụng cho con bé ở nhà vì nàng lười ăn lắm!!:Sigh:
    Ah mà làm giá sạch tại nhà như thế nào vậy chị? Chỉ cho em địa chỉ topic đó đi?

• 287 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Rosy nhiều! Em đã tìm được topic làm giá rồi, đang tính hôm nào đẹp trời thực hành làm thử đây.
    Cái vụ nấu cháo với giá thì em hiểu như vầy k biết có đúng k? Nấu cháo chín và có thể nấu nhiều đặc thật đặc. Sau đó lấy nước luộc giá pha vào bột cho bột loãng. Vậy có nghĩa là dù mình nấu nhiều cháo nhưng pha nước giá vào thì cháo loãng nhưng k tăng số lượng phải k chị?
    CON THƯƠNG CON CỦA CON NHƯ THẾ NÀO THÌ MẸ CŨNG ĐÃ THƯƠNG CON NHƯ THẾ ẤY:559:

• 1,152 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Thế nếu như em làm nước giá, xay xong rồi vắt lấy nước, có fải cho vào đun sôi trước khi cho vào cháo đã xay ko ạ? (Hic, đọc mãi chỉ dẫn mà chả hiểu là cho bé ăn nước giá đun sôi hay sống nữa).:Sigh:

• 184 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình không dám cho bé ăn gì sống (trừ hoa quả thì gọt vỏ) nên toàn đun chín thôi. Giá cũng cho vào nấu như rau hoặc dùng nước luộc giá.
    @ rubymaikhanh: đúng rồi mẹ nó ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hà Phương Xem bài viết
    Thế nếu như em làm nước giá, xay xong rồi vắt lấy nước, có fải cho vào đun sôi trước khi cho vào cháo đã xay ko ạ? (Hic, đọc mãi chỉ dẫn mà chả hiểu là cho bé ăn nước giá đun sôi hay sống nữa).:Sigh: