Thực phẩm - Món ăn - Thức uống

Cà chua và dưa leo không được ăn cùng với nhau

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.5K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Thường thì trong những bữa tiệc hay trong nhà hàng hoặc cơm tấm, người ta hay lót dĩa bằng cà chua và dưa leo. Ăn rất ngon, nhưng có một lần mình đọc một thông tin khá thú vị: Những món ăn không đội trời chung trong đó có nêu: Không nên ăn cà chua và dưa leo chung! vì sẽ làm mất tác dụng dinh dưỡng của 2 loại quả này, đồng thời không có lợi cho sức khỏe.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sách ăn dặm ngon không chịu nổi

Hôm nay em mua được cuốn này- Ăn dặm không nước mắt. Thích ơi là thích các mẹ ơi. Mặc dù con gái đã...

• Đổi vị cùng bánh flan trà xanh

Bánh flan còn có tên gọi rất Tây là caramel, là món ăn kết hợp giữa trứng, sữa tươi và đường. Bánh...

• Hỏi - đáp về dinh dưỡng

Cả nhà cho mình hỏi, bé bi nhà mình được tầm khoảng 2 tuổi thì nên chọn phần thịt bò như thế nào...

• Không được ăn gan, mật, trứng cóc sống để chữa bệnh

Không được ăn gan, mật, trứng cóc sống để chữa bệnh Thứ năm, 25/06/2009, 01:52 (GMT+7) http://www.sggp.org.vn/ytesuckhoe/2009/6/195040/ (SGGP).- Trước việc một bệnh nhân ở Quảng Bình đã tử vong do ăn cóc sống để chữa bệnh ung thư, ngày 24-6, Bộ Y tế đã có công văn yêu cầu Sở Y tế các tỉnh,...

• Ăn chay thì được và không được ăn những gì?

Các chị cho em hỏi sang năm mới em muốn ăn chay mùng 1 và ngày rằm như là để cầu phúc cho gia đình thôi. Thế thì em được và không được ăn những gì ạ ? Ví dụ như có được ăn bơ sữa không ạ ?

• 4,935 Bài viết

• 4,075 Được cảm ơn

Đúng rồi!Mình cũng có copy đc 1 bài thơ dài về các món kị nhau rất hay!Và thấy cà chua và dưa leo kỵ nhau nhưng cứ đi ăn cơm tấm là thấy 2 món này kề nhau!Giờ đi ăn chỉ kêu lấy dưa leo thôi hì!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 988 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

chết, thế mà tớ cứ chén tì tì....
    nhưng ăn có mấy lát thì chắc ko sao đâu nhỉ, hi.
    Thanh Thử điện tiền thiên thụ Quế
    Quảng Hàn cung lý nhất chi Mai
    • 586 Bài viết

• 1,088 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Thường thì trong những bữa tiệc hay trong nhà hàng hoặc cơm tấm, người ta hay lót dĩa bằng cà chua và dưa leo. Ăn rất ngon, nhưng có một lần mình đọc một thông tin khá thú vị: Những món ăn không đội trời chung trong đó có nêu: Không nên ăn cà chua và dưa leo chung! vì sẽ làm mất tác dụng dinh dưỡng của 2 loại quả này, đồng thời không có lợi cho sức khỏe.
    Em thấy chả có căn cứ khoa học gì cả. Nếu nó kị nhau thì phải biết cái gì kị cái gì chứ.

Kể cả cái bài các thứ kị nhau í, nhiều cái cũng vô lí rầm rầm. Nhà mình cứ bảo tỏi với thịt gà kị nhau, em thấy bọn Tây ăn gà chiên tỏi, ăn nhiều là đằng khác, chả ai làm sao cả.
    • 12,150 Bài viết

• 4,398 Được cảm ơn

Mình cũng thấy 2 món này cả tây lẫn ta đều ăn rầm rầm
    thôi thì ta cứ chén vậy
    • 122 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Mình cg muốn biết cụ thể là chất gì kị chất gì, ăn cùng nhau thì tạo ra chất gì mà có hại cho sk, chứ từ nhỏ tới giờ nhà mình cg vẫn ăn chung 2 thứ như vậy
    Mà trc mình học ở Mỹ thấy chúng nó vẫn ăn burger với cà chua và dưa chuột muối mà :-s
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mọi người ơi em vừa tìm hiểu về cái cà chua với dưa leo này:

Trong dưa chuột có chứa một chất làm phân giải vitamin C, nó có thể phân hóa một cách triệt để lượng vitamin C...

Trong cà chua, hàm l­ượng vitamin C rất lớn. Nếu ta ăn hai thứ đó cùng một lúc thì lư­ợng vitamm C trong cà chua sẽ bị phân giải một cách nghiêm trọng. Nếu lư­ợng vitamin C càng lớn thì bị phân giải càng nhiều. Do vậy không nên ăn cà chua kèm d­ưa chuột.

Không nên ăn cà chua trước bữa cơm vì sẽ làm tăng chất chua cho dạ dày, dẫn đến nóng ruột, đau bụng.

Cà chua rất giàu vitamin A và C nên được phụ nữ dùng nhiều để nấu nướng, ăn sống, xay sinh tố, đắp mặt nạ... Tuy vậy, bạn không nên ăn cà chua trước bữa cơm vì sẽ làm tăng chất chua cho dạ dày, dẫn đến nóng ruột, đau bụng. Nên dùng sau khi ăn.

Cà chua hay được dùng chung với dưa chuột trong món salad. Sự kết hợp này cũng không có lợi về mặt dinh dưỡng, vì dưa chuột chứa chất dung môi, có thể phân giải và phá hủy vitamin C trong cà chua.

Cà chua cũng chứa một số thành phần phản ứng với axit dạ dày, gây đầy bụng, khó tiêu. Vì vậy, không nên ăn vào lúc đói.

(Nguồn: songkhoe.blogspot)

Thông tin này cũng không có nhiều lắm, nên em cũng ko chắc về độ chính xác của nó hic
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thêm 1 thông tin hữu ích về dinh dưỡng.....
    • 169 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

ui chao giờ mình mới biết cái vụ này hic hic, vậy mà đó giờ cứ ăn vô tư thôi
    • 448 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Eo ôi, bữa trưa nào em cũng chiến liên tục 2 món này, hóa ra chúng kỵ nhau, em ăn công không rồi hả giời
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic, lại là món khoái khẩu của em
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng ròi, không nên ăn như vậy, hihi
    • 0 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top đã cho mình thông tin hữu ích này. May mà mình không biết ăn cà chua sống. hihi. Nhưng bây giờ có rất rất nhiều người không biết ăn chung 2 loại này là phản khoa học. Làm sao thay đổi được thói quen đây? thật khó quá. Thôi thì mỗi người truyền miệng giúp được người nào tốt người đó vậy. hihi.
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

up lên để cùng lan truyền thông tin, tránh mọi người ăn cà chua với dưa leo mất công
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chà giờ mới biết, vậy mà ở nhà ăn 1 quả cà chua xong là ăn 1 quả dưa chuột. chà chà
    • 2,191 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giang-bui Xem bài viết
    Cảm ơn chủ top đã cho mình thông tin hữu ích này. May mà mình không biết ăn cà chua sống. hihi. Nhưng bây giờ có rất rất nhiều người không biết ăn chung 2 loại này là phản khoa học. Làm sao thay đổi được thói quen đây? thật khó quá. Thôi thì mỗi người truyền miệng giúp được người nào tốt người đó vậy. hihi.
    Ngày trước mình vẫn thế, ăn tất! nhưng từ khi biết được thông tin này mình triệt để không ăn chung, hễ ăn cơm tấm có 2 thứ, là mình chỉ ăn 1 trong 2 (nếu ăn cà chua thì bỏ dưa leo, còn nếu ăn dưa leo thì bỏ cà chua)
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

up lên để anh em cũng nắm được thông tin này hihi
    • 885 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

hix hix vậy mà món cơm tấm ở HCM lại có cả 2 thứ này nhỉ?
    Coca lọt vào chung kết cuộc thi Ngôi Sao Nhí rùi cả nhà ui!

[I]Coca - NB: 3,55kg --> 1m: 4,9kg --> 2ms: 5,4kg --> 3ms: 5,9kg --> 4ms: 6,7kg --> 5ms: 7,25kg --> 7ms: 7,8kg + 67cm --> 8ms: 8kg +69cm --> 9ms: 8,6kg + 70cm --> 10ms: 8,4kg (hu hu bỏ cháo 1 tháng) + 71cm --> 11m: 9,5kg + 72cm --> 14m: 10kg + 74 cm/I]

Happy time of my life!
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

=.= trời ơi.... mấy lần ăn cơm rang thập cẩm thấy 2 thứ này trộn đều với nhau chết toi .... Dù sao cũng thanks vì thông tin.
    • 662 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cái này ăn cũng ko hại lắm đâu mọi người ạ, chỉ có là ko nên ăn kết hợp vì có ăn cũng bằng không mà thôi hihi
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3