• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

• 1,769 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Mỗi lần mình nấu món gì với cà chua mình hay để luôn cả hột mà không vứt cái ruột đi. Không biết vậy có sao không , vì mình thấy nếu bỏ hột đi, tức là phải vứt luôn nguyên cái ruột, vậy chỉ còn thịt cà chua bên ngoài thôi. Mà nhìn cái ruột cũng có vẻ nhiều lắm, lại có nhiều nước nữa. Vậy các mẹ thì hay làm sao?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,683 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Minh khong ro ruot(hot) ca chua co tac dung gi khong nhung nguoi Viet minh thuong vat bot hot ca chua khi nau an, minh thi khong. Nhung neu de y thi thay o cac nuoc khac, ke ca VN bay gio khi san xuat tuong ca chua, sot ca chua ho cung bo hot di, vay chac la no khong co tac dung gi chu khong thi ho da de nguyen roi. Co le cung nen thay doi thoi quen cu nay di thoi me Andy a, biet dau den luc cac nha khoa hoc cong bo hot ca chua co tac dung gi do khong tot cho suc khoe thi chung minh lai an han, hi hi hi
    • 1,769 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Chào PhamHaiAnh , lại gặp nhau rùi !!!
    Vậy là bạn cũng không bỏ hột hả. Thế là mình cũng có đồng minh, đỡ lo.
    Mình chỉ sợ ăn vào, như hột ổi , bị đau ruột thừa gì đó thôi. Nếu có nhiều người phản đối quá thì mình sẽ làm siêng bắc chước theo luôn.
    • 2,683 Bài viết

• 224 Được cảm ơn

Minh khoai an hot oi lam do, me Andy a. O nha moi nguoi an oi bo hot la minh xin luon, khong biet co phai vi the ma minh bi mo ruot thua cach day 5 nam khog? ops: Nhung bay gio van chua tu bo duoc thoi quen do dau. The nen minh van an hot ca chua nhung luc "quen" la co the co tac dung khong tot, Xong roi lai an ui "song chet co so"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,213 Bài viết

• 9,543 Được cảm ơn

AndyAn ơi, Liên dằm cà chua, đường, đá vào rồi xực tuốt hết có thấy ai nói gì tới phần bỏ hột đâu.
    • 899 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

minh lam mon an cung hay bo hot ca chua, minh cung ko biet an ca hot thi co sao ko nhung ma nau ca chua de hot thi minh thay ko quen
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình chỉ bỏ hạt cà chua trong trường hợp hạt cà có màu xanh (có thể quả còn xanh nhưng bị dấm ép cho chín), thấy các cụ bảo là độc. Nếm thử thấy hạt có vị đắng đắng cho nên mình nghĩ cũng nên bỏ. Còn nếu hạt có màu vàng bình thường thì vẫn ăn tất.
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghe nói là hột cà chua ăn lâu tiêu nên khi nấu cho bé mình thường bỏ hột. Còn nấu cho gia đình thì tùy. Nếu thấy ngon thì để lại còn không thì..... bỏ. Thật ra cái chính là cái vỏ cà chua kia, vitamin ở trỏng hết đó. Có mẹ nào bỏ vỏ không nhỉ??
    :P :P
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình nghe bà chị mình nói trên báo (nào đó ) nói ăn hột cà chua tốt cho ruột lắm đó. Từ ngày mình đi lấy chồng về Bạc Liêu thấy mọi người đều bỏ hột cà chua , hỏi ra thì bà nội bé nói rằng bỏ đi vì cái ruột nó chua hơn , nếu ai không thích chua thì bỏ hột. mình thì lại nghĩ khác đúng là có một số loại cà chua có ruột nhiều và chua hơn nhưng với cà chua Đà Lạt thì ruột ít và ngọt nên mình chưa lần nào bỏ hột cà chua cả ! Riêng chế biến món ăn cho bé thì mình bỏ vỏ (lớp vỏ lụa bên ngoài ) vì mình đã có lần ăn sốt cà chua bị một mảnh vỏ rất mỏng mắc ngay cổ họng ( nó mỏng nên hít dính trên nóc họng chứ không phải mắc cổ đâu nhé )nên đề phòng cho bé , với lại các mảnh vỏ lụa này cuõng chẳng bổ dưỡng gì .
    me @ BẠC LIÊU
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đúng là lên Diễn đàn học hỏi nhiều. Vì nhiều khi mình cứ suy luận theo cách của mình không hà. Thầy mình bảo các loại trái cây có màu thì vitamin nằm ở vỏ của nó ví dụ như ổi nè , nho nè ,..... thế là mình suy ra cà chua cũng vậy luôn..... ops:
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình cũng hay ăn cả hạt cà chua và thường là bỏ vỏ.mình thấy ăn hột cũng được mà
    Ba sẽ là cánh chim cho con bay thật xa
    __________________________________________-
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy trong hạt cũng có nhiều chất lắm mà. Mình thì hay ăn cà chua sống, có dính hạt và phần lõi vẫn dùng được tất. Nhưng mà nấu nướng thì bỏ hột đi, vì làm các món có hột dính vào không ngon.
    • 108 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Nhưng nếu cho bé ăn cà chua thì phải quan sát về vấn đề dị ứng, vì vậy mình chờ con qua 11-12 tháng mới dám cho ăn ( trong danh sách của bs nhi khoa cho mình có: cà chua, quýt, cam, lòng trắng trứng, bơ đậu phộng,dâu tây, các sản phẩm từ lúa mì, ) nếu cho con ăn thì các mẹ cho an 1-2 ngày xem có phản ứng gì không , nếu thấy có dấu hiệu nhẹ thì nổi mẫn nhỏ và đỏ, còn nặng thì bé quấy và khó thở( trường hợp nặng thì phải chở đến bv cấp cứu)
    • 271 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Cà chua thì nhà em hok bỏ hạt, nhưng mà cà pháo muối thì lúc nào em cũng khoét hết hạt ra rùi mang đi xào ^^ món này chit có em ăn vì ba mẹ bảo bỏ hạt đi thì còn ăn cái gì . Hạt cà độc chứ bộ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc được thông tin là cà chua nên bỏ hột và phần cuống vì ăn hột cà chua không tốt và phần cuống quả cà chua có chứa độc tố