• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.87K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

• 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Sorry vì chủ đề này không liên quan lắm đến em bé.
    Mình vẫn biết tránh ăn thịt gà là tốt nhất nhưng hôm trước tết mình có đọc bài trên VN Net nói rằng nếu ăn thịt gà nhà nuôi , gà khoẻ thì không sao ! Hôm mùng 3 nhà ông Nội có cúng gà và gởi cho 2 vợ chồng 1 cái đùi gà bà nội nói gà nhà không có bệnh mới làm thịt cúng , bọn mình an hết , bây giờ lại thấy lo . Tết này có ai dùng thịt gà không? nói cho mình biết để yên tâm
    me @ BẠC LIÊU
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Sory mẹ @ nha , vì mẹ Bo ko ăn thịt gà và cũng ko ăn trứng gà luôn, chỉ ăn trứng cút thôi.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 627 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mẹ Bo ơi chim cút cũng bi dịch đấy.
    Nhà mình Tết vẫn ăn thịt gà, ông bà nội ngoại cho và thấy gà khoẻ nên vẫn ăn. Ăn từ hôm mùng 3 đến giờ chưa thấy sao
    • 349 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con nha minh thi nuoi duoc ga nen tet nay toan an thit ga va ca tram den thoi ko an thit heo va chi dung 2kg thit bo tu 29 tet den gio. Minh nghi neu ga khoe manh nguon goc ro rang thi ko van de gi chi so an thit ga o ngoai quan pho, bun hay gi do thi moi so. Me @ da yen tam chua, ba noi @ cung la nguoi can than ma.
    Me cua Meo Tom (HN)
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Me MinhHa ơi, sao ghê vậy? Mẹ Bo ăn có 2 trứng thôi chắc ko sao đâu ha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 226 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mẹ @ ơi, đừng quá lo lắng như thế, cứ yên tâm đi vì ăn gà khoẻ mạnh rõ nguồn gốc thì không sợ mắc dịch đâu. Nhà mình ăn Tết ở quê ( vùng này hoàn toàn chưa bị dịch) toàn ăn thịt gà thôi, mà lại là gà ta xịn (của nhà bà chị nuôi thả vườn mà ) nên thơm ngon lắm. Đến mùng 5 Tết mới ra HN nghe mọi người kể là không dám ăn thịt gà bán ở chợ, mà chỉ ăn thịt lợn, thịt bò, cá... thôi nên thèm thịt gà lắm, nghe mà thấy tội nghiệp quá

Cả nhà mình về quê toàn chén thịt gà, cả trứng gà nhà đẻ nữa mà chẳng sao cả, thằng còi nhà mình bữa nào cũng làm một cái đùi... kết quả sau 1 tuần ở quê tăng được 4 lạng cơ đấy, mừng quá.

Ngoài lề chút:Vừa nãy mới dạo qua trang Web của @, chao ôi thật là đẹp và ý nghĩa, mình thích nhất bài hát chào mừng nghe mãi không thấy chán, trông bé @ hồi nhỏ cũng thật đáng yêu nữa.
    LanBống (HN)
    • 474 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Mọi người đừng chê mẹ Nấm là đồ nhát gan chứ gần 1 tháng nay mình chưa dám đụng đến miếng thịt gà hay thịt vịt nào. Đối với Nấm thì cấm vận cả trứng lẫn thịt gà, thịt chim vì mình được biết dịch cúm cũng lây từ chim đấy.
    Mình thèm thịt gà muốn chết đi được, tưởng tượng bây giờ mà có mấy cái đùi gà luộc chắc mình xơi hết quá.
    Không biết đến khi nào mới bỏ cấm vận được chứ ở dưới này mình không quen ai nuôi gà thả vườn cả, chỉ đi mua gà ở ngoài chợ thôi nên tạm thời không tin tưởng được. Thôi thì nhịn miếng ăn mà an tâm đến sức khoẻ cũng chẳng sao bà con nhỉ?
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 876 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Có thêm một người vừa nhát gan vừa làm biếng nữa đây. Trước tết nhà mình có người hứa cho 2 con gà nhà nuôi trong vùng không có dịch bệnh vậy mà vẫn sợ. Mẹ chồng mình hí hửng "vậy là có gà vừa cúng ăn tết rồi". Còn mình thì sợ quá, tỉ tê với anh xã " mang gà sống về thì em làm chứ ai làm, lỡ mà có bệnh tiềm ẩn thì làm sao mà tránh, thôi thì cứ ngừa trước đi là vừa..". Thế là anh xã "làm công tác tư tưởng" với mẹ chồng, cuối cùng không phải "rước" 2 con gà đó về, khỏi lo lắng, lại vừa khoẻ . Tình hình này chắc cả nửa năm nữa cũng chưa có gà ăn đâu các mẹ à. Chỉ tội nghiệp các bé, thịt gà, trứng gà, gan gà đổi bữa cho các bé cũng được lắm chứ. Đành nhịn vậy chứ biết sao bây giờ.
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Bo còn ko dám ăn bánh làm mà có trứng nữa đó. Bây giờ biết được chim cũng mắc bệnh thì thôi ráng nhịn vậy.

Cũng đỡ là mẹ Bo ko thích ăn thịt gà , và Bo cũng vậy, lúc trước nấu cháo gà ăn cứ nhè nhè ra vậy đó.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 508 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Ai mà cũng như Bo và Candy chắc gà tiệt chủng quá. Candy cũng không ăn thịt gà, thịt heo, thịt bò. Không hiểu sao nấu mấy món có thịt đó nó cứ nhè ra, không chịu ăn. Thế là cứ tôm cua lươn cá, óc heo đậu hủ suốt thôi.

Tính ra nhà Candy là nhát nhất , Tết này nhà Candy không đụng đến miếng thịt nữa đấy. Cả nhà chỉ xơi cá saba, basa, lươn tôm và cua đồng thôi. D
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Candy ơi, "hai chúng nó" có sở thích giống nhau ha.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

cac ban oi, khong nen an thit chim nhe vi hien nay cac nha khoa hoc dang nghi rang dich benh cúm gà là do từ chim gây ra đấy, nếu lên internet 1 vòng các bạn sẽ thấy người ta dùng từ "bird flu" chứ không phải là "chicken flu" đâu

tội nghiệp cu Sam nhà mình mới hôm nọ lần đầu tiên được ăn chim bồ câu nấu cháo đậu xanh, thích quá, "quất" hết 1 bát đầy, minh đang định "liên tục phát triển" thì lại xảy ra dịch bệnh
    • 109 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế bi giờ các bé đành chịu bị thiếu chất à. Nếu tình trạng này kéo dài chắc là suy dinh dưỡng cả loạt thôi. Hết gà , chim chết lại kéo theo cả heo nữa, biết đâu ít bữa nữa lại cả bò thì ôi thôi các con ơi đành còi còi dài vậy.

Mình nghĩ trứng không vấn đề gì vì khi khỏe thì mới đẻ đựoc chứ? Mà đã klhỏe thì còn lo gì ốm đau nữa nhỉ?

Từ khi có dịch đến giờ bé nhà mình toàn thịt bò và cá thôi. Mà bây giờ sông hồ ô nhiễm, cá tôm toàn nuôi kiểu công nghiệp chẳng biết thế nào. Các bé đành thiệt thòi vậy.

• 87 Được cảm ơn

Tinh hinh dich benh nhu the nay, lay lan ra ca ngoai bien gioi quoc gia, thi lay gi dam bao la vung cua minh chua lam sao?!
    Hon nua goi la dich cum ga chu vit cung dinh, thi hoan toan co kha nang ngan, ngong, chim... cung co the lay sang nhau. Nha minh lau nay co mot dan bo cau ben truong hoc hang xom het cho o bay sang tru ngu suot, bay gio cung thay so, ai biet duoc chung no bay di nhung dau, an nhung gi?!
    Ca nha minh da bye bye tat cac cac gia cam va trung gia cam tu khi bat dau co dich roi. Neu suy nghi can than ve lay nhiem, thi nhin thay cung het muon an, khong lo them thuong gi het.
    To me chipcoi: me Chipcoi oi, ga dang co trung trong bung thi phai de, bi benh hay khong benh thi cung de duoc. Lo no dang thoi ki u benh, de xong roi moi phat benh...thi sao?!
    Cách nhanh nhất để đánh mất tình yêu là hãy bóp chặt lấy nó
    Còn muốn giữ mãi tình yêu thì hãy chắp cho nó đôi cánh tự do
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Gởi các bạn quan tâm tới cúm A nè :
    http://www.vnn.vn/giaoluu/2004/01/46201/
    me @ BẠC LIÊU