• 5 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,456 Bài viết

• 1,504 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em 2 tuổi rưỡi , bé không chịu ăn thịt nhưng lại nghiện ăn xúc xích. Các chị ở cơ quan em nói rằng cho bé ăn nhiều xúc xích quá không tốt vì có nhiều chất bảo quản. AX nhà em thì bảo cứ để con ăn vì bé lười ăn nên ăn được cái gì thì cứ cho ăn.Vậy ý kiến các mẹ thế nào? Ăn nhiều xúc xích có tốt không?

• 1,456 Bài viết

• 2,231 Được cảm ơn

Câu trả lời là: không tốt.

Thực phẩm chế biến sẵn chứa nhiều đường hóa học, muối, chất bảo quản, cacbonhydrate... rất ko có lợi cho sức khỏe của bé.
    Thường xuyên ăn các thực phẩm chế biến sẵn (đồ hộp, xúc xích, bánh ngọt...) có thể làm con bạn lâm vào 3 tình trạng:
    - Thừa năng lượng dẫn đến béo phì, dễ mắc các bệnh tim mạch, tiểu đường, ung thư...
    - Chán ăn dẫn đến suy dinh dưỡng.
    - Rối loạn tiêu hóa kéo dài (phân nhão hoặc táo bón, sống phân).

Bạn cần rèn luyện thói quen ăn uống cho con, giải thích để con hiểu tác dụng và tác hại của từng loại thực phẩm. Con mình giờ mới 2 tuổi, mải chơi, mình đút cho ăn ko mấy khi nhai ngay, mình phải luôn miệng nhắc: nhai đi con, nuốt ngay đi, không thì sâu răng đấy, xấu lắm. Chắc nó chả hiểu gì mấy :Silly: nhưng cứ nói liên mồm, thế nào cũng đến lúc nó có đường mòn ý thức về vấn đề đó.

Hay thử mua giò chả cho con xem, có thể có hàn the, nhưng còn hơn xúc xích (để được vài tháng đến cả năm giời :Sick: ). Chia sẻ với nỗi lo lắng của bạn.
    ~ THIÊN THỦ THIÊN NHÃN QUÁN THẾ ÂM BỒ TÁT ĐẠI BI TÂM ĐÀ LA NI ~
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

giò chả vẫn tốt hơn vì không có chất bảo quản sao? nhưng mình lại bị nghiền xúc xích
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipyeu1610 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em 2 tuổi rưỡi , bé không chịu ăn thịt nhưng lại nghiện ăn xúc xích. Các chị ở cơ quan em nói rằng cho bé ăn nhiều xúc xích quá không tốt vì có nhiều chất bảo quản. AX nhà em thì bảo cứ để con ăn vì bé lười ăn nên ăn được cái gì thì cứ cho ăn.Vậy ý kiến các mẹ thế nào? Ăn nhiều xúc xích có tốt không?
    Cho bé ăn nhiều không tốt đâu mẹ chipyeu ơi.
    "Các nhà dinh dưỡng trẻ em cho biết sự kết hợp giữa của các các chất đạm của thịt và sữa với chất tạo màu, chất nhũ hoá, chất làm đặc và hương liệu có thể có hại cho sức khỏe trẻ em, gây dị ứng hoặc viêm dạ dày. Hơn nữa, nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng chất tạo vị có trong xúc xích thường gây nghiện, đặc biệt là ở trẻ em.

Sự nguy hiểm của xúc xích còn nằm ở các chất hoá học chứa trong đó, khi vào cơ thể đòi hỏi các cơ quan phải làm việc nhiều hơn để thải loại chúng. Kết quả là hệ thống miễn dịch của trẻ bị suy yếu, khó chống lại sự nhiễm trùng ở bộ máy tiêu hóa thực phẩm."
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xúc xích ăn nhiều không có tốt, ngoài việc có chất bảo quản ra thì xúc xích vẫn là thức ăn chế biến sẵn, không thể thay thế hoàn toàn cho các loại thực phẩm tươi sống được.
    • 1,414 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Ăn nhiều đồ hộp, đồ chế biến sẵn không tốt đâu mẹ ơi!
    Nếu bé thích ăn xúc xích, mẹ chịu khó đừng cho bé ăn không, thử chế biến vài món xúc xích kết hợp với các loại thực phẩm tươi khác như salad trộn, xúc xích sốt cà chua...để bổ sung đầy đủ chất cho bé nha mẹ.
    • 94 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

bạn nên tìm cách giúp bé ăn những thứ tốt cho sức khỏe. Những thực phẩm hộp không tốt cho sức khỏe. Đừng chiều bé quá bạn nhé
    Để giúp bé ăn ngon miệng mỗi ngày, bố mẹ cần tìm ra nguyên nhân gây bé biếng ăn và trị tận gốc.
    • Trước tiên, cần tìm xem có nguyên nhân bệnh lý hay tâm lý không? Và tìm cách khắc phục. . Tẩy giun cho trẻ 6 tháng một lần, giữ gìn vệ sinh răng miệng, điều trị bệnh nhiễm trùng,….
    • Dinh dưỡng hợp lý: Đây chính là giải pháp hàng đầu.

Thức ăn cần kích thích các giác quan và phù hợp với tình trạng răng miệng. Bé sẽ ăn ngon bằng vị giác, bằng tai, bằng mắt, khi được bốc, đưa lên miệng, lưỡi.Thức ăn cần chứa đủ và cân bằng 4 nhóm thực phẩm tinh bột, chất đạm, chất béo, rau xanh. Thực đơn nên đa dạng hóa để cân đối về tỷ lệ các chất dinh dưỡng, đổi nhiều món, tránh ăn nhiều thức ăn béo, ngọt, dầu, mỡ. Bạn cũng cần lưu ý việc trẻ thiếu các vi chất như Sắt, Kẽm và Lysine (thường gặp ở trẻ suy dinh dưỡng) cũng là nguyên nhân gây biếng ăn.“Nguyên tắc” cơ bản dành cho cha mẹ trong quá trình trị biếng ăn cho con là không ép ăn nếu bé không muốn. Nếu bé thích ăn một số món cố định, bạn cứ nấu cho bé ăn. Sau đó mới bổ sung từ từ các món mới vào bữa ăn để bé làm quen dần.
    • Vận động thể lực: Muốn bé ăn ngon miệng, nên đáp ứng 3 nhu cầu chính yếu: ăn, ngủ, vận động, bổ sung cho nhau chứ không thay thế nhau. Cần cho bé vui chơi, vận động ngoài trời ít nhất 30 phút mỗi ngày, bé sẽ có cảm giác đói và ngủ tốt. Ăn được ngủ được chắc chắn bé sẽ lên cân “đều đều”
    • Hỗ trợ hệ tiêu hóa non yếu của bé: Vì hệ tiêu hóa của bé còn non yếu, dễ bị tổn thương bởi những thay đổi hay tác động từ bên ngoài như: thay đổi chế độ ăn giữa các giai đoạn, an toàn và vệ sinh thực phẩm, thuốc chữa bệnh (đặc biệt là kháng sinh),… Do đó dễ gây kém hấp thu dưỡng chất, rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy, táo bón), biếng ăn, suy giảm sức đề kháng,…

Để giúp cho hệ tiêu hóa của trẻ khỏe mạnh, có đủ sức phòng chống tổn thương, có thể hấp thu tốt chất dinh dưỡng từ thực phẩm, tăng sự thèm ăn, tăng sức đề kháng nên cho bé bổ sung các vi khuẩn có ích từ các loại men vi sinh có trong thực phẩm (như sữa chua) hoặc thực phẩm chức năng.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ mẹ nó nên nghĩ cách chế biến các món ăn cho cháu thật ngon và ko nên cho ăn xúc xích nữa
    Ngũ cốc nguyên hạt làm từ 10 loại đậu, hạt sen, gạo lứt và mè đen
    http://zaodich.webtretho.com/forum/f...-khoe-2135569/
    https://www.facebook.com/pages/Ng%C5%A9-C%E1%BB%91c-L%E1%BB%A9t/1606321242957392
    Vì sức khỏe của bạn và gia đình. Vì một cuộc sống ít bệnh tật
  1. Video có thể bạn quan tâm

• 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ăn gì cũng nên ở mức vừa và đủ thui các mẹ ah