• 4 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 1,431 Bài viết

• 1,494 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em 2 tuổi rưỡi , bé không chịu ăn thịt nhưng lại nghiện ăn xúc xích. Các chị ở cơ quan em nói rằng cho bé ăn nhiều xúc xích quá không tốt vì có nhiều chất bảo quản. AX nhà em thì bảo cứ để con ăn vì bé lười ăn nên ăn được cái gì thì cứ cho ăn.Vậy ý kiến các mẹ thế nào? Ăn nhiều xúc xích có tốt không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,441 Bài viết

• 2,180 Được cảm ơn

Câu trả lời là: không tốt.

Thực phẩm chế biến sẵn chứa nhiều đường hóa học, muối, chất bảo quản, cacbonhydrate... rất ko có lợi cho sức khỏe của bé.
    Thường xuyên ăn các thực phẩm chế biến sẵn (đồ hộp, xúc xích, bánh ngọt...) có thể làm con bạn lâm vào 3 tình trạng:
    - Thừa năng lượng dẫn đến béo phì, dễ mắc các bệnh tim mạch, tiểu đường, ung thư...
    - Chán ăn dẫn đến suy dinh dưỡng.
    - Rối loạn tiêu hóa kéo dài (phân nhão hoặc táo bón, sống phân).

Bạn cần rèn luyện thói quen ăn uống cho con, giải thích để con hiểu tác dụng và tác hại của từng loại thực phẩm. Con mình giờ mới 2 tuổi, mải chơi, mình đút cho ăn ko mấy khi nhai ngay, mình phải luôn miệng nhắc: nhai đi con, nuốt ngay đi, không thì sâu răng đấy, xấu lắm. Chắc nó chả hiểu gì mấy :Silly: nhưng cứ nói liên mồm, thế nào cũng đến lúc nó có đường mòn ý thức về vấn đề đó.

Hay thử mua giò chả cho con xem, có thể có hàn the, nhưng còn hơn xúc xích (để được vài tháng đến cả năm giời :Sick: ). Chia sẻ với nỗi lo lắng của bạn.
    ~ THIÊN THỦ THIÊN NHÃN QUÁN THẾ ÂM BỒ TÁT ĐẠI BI TÂM ĐÀ LA NI ~
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

giò chả vẫn tốt hơn vì không có chất bảo quản sao? nhưng mình lại bị nghiền xúc xích
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipyeu1610 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con em 2 tuổi rưỡi , bé không chịu ăn thịt nhưng lại nghiện ăn xúc xích. Các chị ở cơ quan em nói rằng cho bé ăn nhiều xúc xích quá không tốt vì có nhiều chất bảo quản. AX nhà em thì bảo cứ để con ăn vì bé lười ăn nên ăn được cái gì thì cứ cho ăn.Vậy ý kiến các mẹ thế nào? Ăn nhiều xúc xích có tốt không?
    Cho bé ăn nhiều không tốt đâu mẹ chipyeu ơi.
    "Các nhà dinh dưỡng trẻ em cho biết sự kết hợp giữa của các các chất đạm của thịt và sữa với chất tạo màu, chất nhũ hoá, chất làm đặc và hương liệu có thể có hại cho sức khỏe trẻ em, gây dị ứng hoặc viêm dạ dày. Hơn nữa, nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng chất tạo vị có trong xúc xích thường gây nghiện, đặc biệt là ở trẻ em.

Sự nguy hiểm của xúc xích còn nằm ở các chất hoá học chứa trong đó, khi vào cơ thể đòi hỏi các cơ quan phải làm việc nhiều hơn để thải loại chúng. Kết quả là hệ thống miễn dịch của trẻ bị suy yếu, khó chống lại sự nhiễm trùng ở bộ máy tiêu hóa thực phẩm."
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xúc xích ăn nhiều không có tốt, ngoài việc có chất bảo quản ra thì xúc xích vẫn là thức ăn chế biến sẵn, không thể thay thế hoàn toàn cho các loại thực phẩm tươi sống được.
    • 1,137 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Ăn nhiều đồ hộp, đồ chế biến sẵn không tốt đâu mẹ ơi!
    Nếu bé thích ăn xúc xích, mẹ chịu khó đừng cho bé ăn không, thử chế biến vài món xúc xích kết hợp với các loại thực phẩm tươi khác như salad trộn, xúc xích sốt cà chua...để bổ sung đầy đủ chất cho bé nha mẹ.