SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

vôi hóa tại gan, có ai biết không

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bác cho e hỏi, nhà e năm nay 29 tuổi, đi siêu âm có một nốt vôi hóa ở gan 10mm, e đã uống thuốc bắc điều trị nửa năm nay nhưng vừa rồi đi siêu âm thấy vẫn không hết được nốt vôi hóa đó. Có bác nào biết bệnh này không, e đã bảo ông xã đi khám tây y để có hướng điều trị nhưng hiện nay nghe nói là không thể làm cho nó hết được nốt vôi hóa này, mà để lâu thì e sợ nó sẽ biến chứng sang các bệnh khác nữa, e rất lo lắng là bảo ông xã đi khám nhất định không đi.

Có mẹ nào biết tư vấn hộ e với nhé

Em rất cám ơn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 211 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_VK Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi, nhà e năm nay 29 tuổi, đi siêu âm có một nốt vôi hóa ở gan 10mm, e đã uống thuốc bắc điều trị nửa năm nay nhưng vừa rồi đi siêu âm thấy vẫn không hết được nốt vôi hóa đó. Có bác nào biết bệnh này không, e đã bảo ông xã đi khám tây y để có hướng điều trị nhưng hiện nay nghe nói là không thể làm cho nó hết được nốt vôi hóa này, mà để lâu thì e sợ nó sẽ biến chứng sang các bệnh khác nữa, e rất lo lắng là bảo ông xã đi khám nhất định không đi.

Có mẹ nào biết tư vấn hộ e với nhé

Em rất cám ơn
    Bạn không phải lo lắng về bệnh này đâu, chỉ dùng thuốc kháng sinh và giảm đau khi có dấu hiệu nhiễm trùng bội nhiễm ( đau tức vùng gan, sốt..); đa số bệnh nhân sống chung hoa bình với nó hoài cũng không có biến chứng gì đâu, và cũng không cần dùng thuốc gì vì có dùng cũng không hết được.
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngominhman Xem bài viết
    Bạn không phải lo lắng về bệnh này đâu, chỉ dùng thuốc kháng sinh và giảm đau khi có dấu hiệu nhiễm trùng bội nhiễm ( đau tức vùng gan, sốt..); đa số bệnh nhân sống chung hoa bình với nó hoài cũng không có biến chứng gì đâu, và cũng không cần dùng thuốc gì vì có dùng cũng không hết được.
    Ôi thế à, nhưng sao e thấy lo lắng lắm à, bởi e chả nghe thấy ai bị vôi hóa ở gan mà chỉ thấy vôi hóa cột sống thôi, thế chế độ ăn hàng ngày có phải kiêng khem gì không ạ, ăn uống thế nào, nhà e hay uống bia lắm, rượu thì không uống tý nào, chơi thể thao thì toàn môn vận động mạn như đá bóng, tennis, mà e xem trên truyền hình ngwời bị gan phải kiêng thể thao mạnh, ngoài ra nhà e cũng chưa bao giờ có biểu hiện đau tức ở đó, e cũng không biết thế nòa nữa à, tìm trên mạng hoài mà chả có bài thuốc nào cho bệnh này cả
    • 211 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Thực chất nếu đúng là nốt vôi hóa tại gan ( liver calcification) ( OX bạn nên được siêu âm kiểm tra sau 3-6 tháng sau phát hiện để khẳng định lại) thì thường là do viêm nhiễm cũ ( có khi người bệnhkhông biết) sau đó để lại sẹo trên gan; không cần kiêng khem gì và cũng không điều trị gì, nó cũng không xếp vào bệnh lí mà chỉ là hình ảnh phản ánh trạng thái viêm nhiễm cũ; hình ảnh này thấy rất nhiều tại các phòng siêm âm bạn ah, không lo lắng gì nhá
    tham khảo tiếng Anh bạn có thể đánh từ khóa liver calcification, còn tiếng Việt có thể tham khảo http://hoanmysaigon.com/index.php?op...325&Itemid=118
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn chị nhé

Em bị mẹ chống mắng vì biết chồng bị như thế mà chẳng có kế hoạch đi chữa bệnh gì cả, vì uống thuốc bắc đã lâu nhưng không thấy nốt vôi hóa đó biến mất nên bà cũng lo lắng. giờ thì e yên tâm hơn rồi
    Cám ơn bác nhiều nha
    • 211 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_VK Xem bài viết
    cám ơn chị nhé

Em bị mẹ chống mắng vì biết chồng bị như thế mà chẳng có kế hoạch đi chữa bệnh gì cả, vì uống thuốc bắc đã lâu nhưng không thấy nốt vôi hóa đó biến mất nên bà cũng lo lắng. giờ thì e yên tâm hơn rồi
    Cám ơn bác nhiều nha
    he..he...sửa lại giùm mình là anh nhá :Silly:
    • 144 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hix...hôm nay mình đi khám bệnh cũng bị vôi hóa gan, và sỏi thận phải, lo quá, đọc được bài này yên tâm hơn rồi
    • 121 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zuliqn Xem bài viết
    hix...hôm nay mình đi khám bệnh cũng bị vôi hóa gan, và sỏi thận phải, lo quá, đọc được bài này yên tâm hơn rồi
    tôi có nhắn tin riêng cho bạn, bạn thử xem sao, lo lắng sinh nhiều bệnh lắm, hãy để tâm tư được thoải mái, miệng khéo nở cười tươi,
    • có tình thì phải thủy chung