• 2 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 209 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Chào các chị,

Tuần trước em thấy sưng ở bên môi lớn âm đạo. Đi khám phụ khoa ở viện C thì người ta bảo bị viêm tuyến Bartholine và cho thuốc kháng sinh uống. Vì vợ chồng em đang mong có baby nên bs chỉ cho loại nhẹ. Bây giờ là 2 tuần rồi tuy hết đau nhưng sờ vào vẫn thấy hơi sưng... Các chị ơi, có ai bị như em không ạ ? Bệnh này có nguy hiểm ko ? Và nó có tự khỏi được ko ạ ?

Cám ơn các chị nhiều...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cổ tích trăng rằm cùng Vinpearl Land

Với chương trình cổ tích trăng rằm diễn ra vào hai ngày mùng 6 và mùng 7 tháng 9, các bạn nhỏ sẽ...

• Điều trị mụn hiệu quả từ 5 loại lá cây

Ai trong chúng ta cũng từng ít nhất một lần có mụn trên mặt. Đó có thể là mụn thịt, mụn mủ, mụn đầu...

• có phải em bị viêm tuyến vú không ah?

tự dưng đêm wa dậy cho con bú em thấy đau tức ngực ở 1 bên không hiểu có phải em bị viêm tuyến vú không hả mấy mẹ.có mẹ nào biết nhưng hiện tượng của người viêm tuyến vú chỉ cho em với.cảm ơn các mẹ

• Cách cạo gió cho từng loại bệnh

Chị em chúng ta mỗi khi cảm lạnh thì thường thích cạo gió, bắt gió, vì đây là cách chữa dân gian...

• Viêm tuyến lông mi/ bờ mi

Mỗi lần rửa mặt, em hay bị lông mi rụng vào mắt, ngứa cực kỳ, có người bảo tuyến lông mi bị viêm, chả biết thế nào. Có mẹ nào có kinh nghiệm chữa ko? Em xin cám ơn.

• 343 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bạn cứ yên tâm mà dùng thuốc, nói chung thì bệnh nào cũng nguy hiểm cả, nhưng hiện tại bạn bị như thế thì không có vấn đề gì rồi, bệnh của bạn không tự khỏi được mà phải dùng kháng sinh, có một số kháng sinh dùng được trong thời gian cho con bú. bạn nên giữ vệ sinh sạch sẽ. Bệnh này nhiều người bị chứ không riêng gì em, không nguy hiểm nếu được phát hiện vè điều trị sớm.
    chúc bạn một măm mới mạnh khỏe.
    • 300 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bị viêm tuyến này là hơi mệt đấy, mình đã bị tái phát lần 2 và đã phải đi bóc tách (tiểu phẫu) rất đau và mất khoảng 6 tháng mới thấy bình thường nhưng không hoàn toàn như hồi trước, tất nhiên tiểu phẫu thì không ảnh hưởng gì đến việc tiết ra chất nhờn vì không phải chỉ có 1 hạch mà có 4 hạch kia, nhưng chưa hết cũng có thể do cơ địa nên khi có bầu lại thấy có vấn đề vì bệnh này dễ tái phát khi cơ thể mình yếu sức đề kháng kém là nó sẽ dễ bị lại, mà khi có bầu thì không dám uống loại thuốc gì cả, ai may mắn thì có thể uống thuốc cũng đỡ - túm lại là dính phải bệnh này là hơi mệt - Có mẹ nào đã bị rồi mà chữa khỏi hẳn cho xin ít kinh nghiệm nào :Smiling:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi bị sưng 2 bên môi lớn của âm đạo cách đây hơn chục ngày,khi đó tôi đi khám thì bác sĩ lại phát hiện viêm âm đạo nên cho soi tươi và kết quả là tôi bị viem tầm f5. Sau đó do chưa đến kì kinh nên tôi phải chờ 5 ngày sau kì kinh để đặt thuốc. Nhưng sau 5 ngày tôi thấy âm đạo sưng to, đau ko đi lại được. Tôi đến khám thì bác sĩ chuẩn đoán viêm tuyến bartholin và cho tiêm kháng sinh nặng(400.000/mũi) tôi ko biết rõ thuốc gì, và uống thêm thuốc nữa. 3 ngày tiêm tôi không đỡ, bác sĩ cho chích mủ ra, tôi rất đau, sau đó vẫn tiêm thêm 2 ngày thuốc và tiến hành rửa vết chích và mủ vẫn ra + máu,phải bôi thuốc sát trùng. hôm nay được 3 ngày sau khi chích, tôi lại thấy môi bên kia bị sưng,ấn vào thấy hơi cứng, rất có thể tôi bị viêm sang bên môi đó. Bấy giờ tôi phải điều trị như thế nào và liệu có phải chích nữa không? tôi rất sợ vì chích rất đau và gây khó khăn khi đi lại. Làm thế nào để bệnh không tái phát nữa? Tôi rất mong được trả lời!
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ nên đọc bài viết ở trang web sau sẽ giải tỏa đc, mình cũng đc bác sĩ VN giải thích là bệnh này ko dùng đc kháng sinh mình đưa để các mẹ tham khảo http://www.orientalstar.vn/contents.asp?msg=14&fields=5
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em bị viêm tuyến bartholin này cũng cả tuần nay rồi. đau lắm ý. em có đi khám bác sĩ cho uống thuốc mà ko đỡ gì hết.
    nó vẫn sưng u lên. bác sĩ kêu em là mổ bóc cái cục đó ra nhưng em sợ với lại bác sĩ kêu em là mổ ra hết 700k lun ý. em là sinh viên nên vấn đề tài chính cũng khó khăn
    em muốn hỏi mấy chị là có ai biết cách nào chữa cái đó mà không phải mổ không ak. em ở buôn ma thuật chị nào biết bác sĩ sản phụ khoa giỏi giới thiệu em với nha.
    thank mấy chị nhiều ak!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Viêm tuyến chất nhờn còn gọi là viêm tuyến Bartholin (nằm giữa môi lớn và môi bé). Trong khi giao hợp, chỗ viêm bị va chạm, bị ép mạnh, khiến cả vùng này bị đau rát.
    Viêm tuyến Bartholin không nguy hiểm, nhưng không nên để thêm vì nó sẽ gây mặc cảm. Nếu đúng là viêm tuyến Bartholin thì nên mổ (sau khi gây tê tại chỗ). Vết mổ sẽ khỏi hoàn toàn sau chừng 1 tuần. Sẹo sẽ nằm ẩn mình giữa ranh giới của môi lớn và môi bé. Bạn nên đi mổ đi nhé đừng để lâu nữa
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ,3 ngày trước mình thấy nổi 1 mụn nhọt nhỏ ở môi phải âm đạo ,mình đi khám phụ khoa liền,bác sĩ chẩn đoán mình bị viêm tuyến bartholin,cho uống kháng sinh trong 5 ngày ,vậy mà từng ngày ..từng ngày mình thấy nó sưng lên,đau nhúc nữa.Các mẹ có ai bệnh này chưa?Các mẹ uống thuốc gì mà hết? Mong các mẹ giúp đỡ mình,huhuhuh mình lo quá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuyeuthao Xem bài viết
    Xin chào các mẹ,3 ngày trước mình thấy nổi 1 mụn nhọt nhỏ ở môi phải âm đạo ,mình đi khám phụ khoa liền,bác sĩ chẩn đoán mình bị viêm tuyến bartholin,cho uống kháng sinh trong 5 ngày ,vậy mà từng ngày ..từng ngày mình thấy nó sưng lên,đau nhúc nữa.Các mẹ có ai bệnh này chưa?Các mẹ uống thuốc gì mà hết? Mong các mẹ giúp đỡ mình,huhuhuh mình lo quá
    Xin chào, cách đây hơn một tuần mình cũng bị đau và sưng ở môi trái âm đạo đau lắm không muốn làm gì nữa mình đã đi khám ở phòng khám 56 Hai Bà Trưng bác sỹ bảo mình bị viênm tuyến bartholin, sau đó được chuyển lên sản 3 các bác sỹ đã trích cho mình chỉ 10 phút là xong tiêm thuốc kháng sinh 4 mũi nằm nghỉ một lúc rồi về, sau đó kê cho mình 3 loại thuốc kháng sinh và 1 loại thuốc bổ về uống đến hôm nay thì đỡ rồi nhưng họ nói bệnh này dễ tái phát nên cũng hơi lo.
    • 41 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

E cũng mới bị cách đây 2 tuần. Đi khám họ cũng bảo em bị viêm tuyến đó, em chích khoảng 10 phút, tiêm kháng sinh 3 mũi (mỗi ngày 1/mũi) uống kèm thuốc kháng sinh. Em vẫn thấy nó sưng, uống hết thuốc em đi khám lại theo lịch hẹn thì bị chích lần 2. Lần này, em k fai tiêm kháng sinh nữa mà vẫn chỉ định uống tiếp kháng sinh, thuốc kháng viêm và rửa vệ sinh vùng kín bằng dung dịch betadin (vỏ màu xanh). Em đang hoang mang, thứ 7 này đi khám lại không biết có bị chích phát nữa không. Em thật sự hoảng loạn khi nhìn thấy cái mũi kim tiêm ấy. E nghe nói cái này sẽ tái phát nhiều lần, em muốn bóc nhưng họ bảo k nên vì em chưa có em bé. E lo quá các chị ơi. Bệnh gì mà oái ăm quá.
    Tư vấn, xây dựng hoàn thiện các Hệ thống Quản lý ISO, TCVN và TCNN. Ms. Hải 0932240620
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

giời ơi. e đang bị đây, đau như muốn chết luôn. mà e đang mang thai 6 tuần, e thấy khổ quá, uống kháng sinh mà không thấy đỡ gì hết, không thể cử động mạnh k đi lại được. giờ không bít uống gì cho hết đau
    • 103 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e bị bịnh này, phát đi phat lại hoài..đau khổ.. có khi 1 tháng lại phát lên 1 lần, nếu mơi phát hiện mà uông đúng thuôc thì sẽ xẹp luôn và bớt đau dần.. còn ko thì chỉ sau 1, 2 ngày nó sưng to, và nhứt khủng khiếp do bị ap-xe. phải đi rạnh láy mũ ra ..bệnh này ko nguy hiểm..(theo như kinh nghiệm đi bác sĩ nhiều lần đã nói..hjhj). nếu các mom ở q7 -SG hay gần đó thì qua phòng khám của bác sĩ thúy của bv từ dũ.nhà trong khu Nam Long.. e chịu thuốc ở đây. h e cũng dag uông thuốc..khổ
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn loveparadise-0411 ơi, cho mình hỏi là sau bạn có khỏi không? Tự khỏi hay là như thế nào? Mình đang có 2 bé 10w+3d, cũng bị áp xe tuyến bartholin, đau muốn chết mất,
    Chỉnh sửa lần cuối bởi zantran; 26/07/2014 vào lúc 08:45 PM.