• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 405 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em bị viêm nướu thường xuyên các mẹ à em đau quá chẵng ăn uống chi được. bệnh tình của em thế này ạ: 2 cái răng trong cùng ở hàm dưới của em bị nướu nó phủ lên, che hết 2/3 cái răng tạo thành 1 cái hang. cả 2 bên luôn. nó thay phiên nhau viêm lên hành hạ em. lúc sưng lên ăm ko được mở miệng ra cũng ko đc.:Crying::Crying::Crying:

Hàm trên của em thì bị lủng 1 lỗ trong cái răng cấm, ăn vào là kiên răng nên hơn 2 năm năy em ko nhai bên hàm trái. chỉ nhai 1 bên thôi nên lúc nào bên phải đau nữa là em nuốt trỏng hết.:Crying::Crying::Crying:

Giờ mong các mẹ tư vấn xem em phải làm thế nào? Có nên đi cắt phần nướu che lấp lên 2 cái răng ko, và cái răng bị lủng đó làm thế nào để ăn cơm được ạ? cảm ơn các mẹ nhiều, nhanh nhanh cho em với chứ em lại sắp ko ăn được nữa rồi.

Cảm ơn ạ
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 119 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi icarus Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em bị viêm nướu thường xuyên các mẹ à em đau quá chẵng ăn uống chi được. bệnh tình của em thế này ạ: 2 cái răng trong cùng ở hàm dưới của em bị nướu nó phủ lên, che hết 2/3 cái răng tạo thành 1 cái hang. cả 2 bên luôn. nó thay phiên nhau viêm lên hành hạ em. lúc sưng lên ăm ko được mở miệng ra cũng ko đc.:Crying::Crying::Crying:

Hàm trên của em thì bị lủng 1 lỗ trong cái răng cấm, ăn vào là kiên răng nên hơn 2 năm năy em ko nhai bên hàm trái. chỉ nhai 1 bên thôi nên lúc nào bên phải đau nữa là em nuốt trỏng hết.:Crying::Crying::Crying:

Giờ mong các mẹ tư vấn xem em phải làm thế nào? Có nên đi cắt phần nướu che lấp lên 2 cái răng ko, và cái răng bị lủng đó làm thế nào để ăn cơm được ạ? cảm ơn các mẹ nhiều, nhanh nhanh cho em với chứ em lại sắp ko ăn được nữa rồi.

Cảm ơn ạ
    Chào bác,theo như bác mô tả e đoán có thể bác bị lợi trùm răng khôn 2 bên,nếu răng khôn đó mọc thẳng hoặc lệch ít,ko ảnh hưởng gì đến răng số 7,má thì bác nên đi cắt bỏ phần lợi trùm đó đi,tất nhiên trước đó bác phải được uông 1 đơn thuốc,nạo sạch ổ viêm đó rồi mới cắt được
    còn cái răng phía trên bị sâu 1 lỗ đó nếu chưa vào tủy thì nên hàn lại bác ạ,để lâu ngày sâu lan đến tủy thì rất đau,khi đó diều trị sẽ rất mất thời gian.
    2 bệnh này cũng đơn giản,bác nên đến nagy 1 PK nha khoa nào thuận tiện nhất chữa ngay nhé
    chúc bác sớm khỏi bệnh
    • 2,043 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Chào bác Nhakhoathanhcong, rất mong được bác hướng dẫn 1 vấn đề sau khổ nỗi liên quan đến em bé nhưng gặp bác ở đây thì bác cứ giúp hộ ạ:
    Em bé gái 4 tuổi bị sâu răng rất sâu (răng hàm, 4 chiếc). Nha sĩ kêu cứ để yên rồi tới đâu hay tới đó (có lẽ cháu khóc quá nên nha sĩ ngại chăng???)
    Tuy nhiên độ tuổi này nếu không chữa thì sẽ hỏng răng ngay mà hình như 10 tuổi bé mới có răng hàm.
    Nhờ bác giải đáp hộ, nếu mình trám răng rồi trám thẩm mỹ (dùng đèn Halogen) cho miếng trám được bền có được không ạ???
    vì nếu đặt thuốc thông thường thì 1 thời gian ngắn là miếng trám ximăng đó sẽ văng ra và trên răng bé vẫn có cái lổ lủng, rất dễ đọng thức ăn,
    Rất mong nhận được sự hướng dẫn của bác, cảm ơn bác nhiều nhiều:Rose:
    Đỉnh là cục Gà, Rim là cục Heo
    • 142 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Vợ chồng em rất hay bị viêm lợi chùm, cũng đi cắt vài lần rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn tái phát. Về vệ sinh răng miệng thì 2 VC rất cẩn thận và thường xuyên dùng chỉ tơ nha khoa, súc miệng nước muối ấm hàng ngày. Có mẹ nào biết cách điều trị "món" này hiệu quả, triệt để không, mách nhà em với ạ. Em xin cảm ơn nhiều nhiều:Rose:
    • 210 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đơn giản mà khi nào bạn bị thì mua 1 vỉ Klion (metridazol) về nghiền 1 viên thành bột, buổi tối đi ngủ chấm thuốc xát vào toàn bộ vùng viêm, bạn làm 3 tối là khỏi. Viêm lợi mà bạn đi cắt thì làm sao mà khỏi được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 142 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_tun_yeu Xem bài viết
    Đơn giản mà khi nào bạn bị thì mua 1 vỉ Klion (metridazol) về nghiền 1 viên thành bột, buổi tối đi ngủ chấm thuốc xát vào toàn bộ vùng viêm, bạn làm 3 tối là khỏi. Viêm lợi mà bạn đi cắt thì làm sao mà khỏi được
    Cảm ơn be_tun_yen nhé, tối nay em sẽ về làm ngay, hy vọng là sẽ khỏi :Rose:
    • 104 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Hôm nay mình vừa đi chữa viêm lợi về. Kết quả là:
    - Lấy được cao răng(bằng siêu âm và bằng phun cát). Mình không biết chắc phun cát có làm rỗ mặt răng thật không, định từ chối thì mọi người ở trung tâm này khuyên là làm cho sạch thế là mình lấy bằng cả hai phương pháp!?
    - Có một toa thuốc chữa viêm lợi
    - Được hướng dẫn chỉ tơ nha khoa.
    - Riêng về máng đựng thuốc bằng nhựa đúc từ mẫu răng thạch cao của chính mình thì rất khó dùng. Máng này được khuyên dùng để bọc răng, lợi và thuốc. Nhưng mà đắng quá. Đành phải bỏ nó không dùng được. Thế là mất toi 450K (gồm cả tiền thuốc 150K).
    Có ai có biết gì cho mình biết thêm với?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nangvang8584; 08/01/2011 vào lúc 10:47 PM.
    • 420 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Mình rất hay bị viêm lợi: lợi sưng đỏ, rất đau. Mỗi lần bị như thế chỉ uống sinh tố PP + B2 + C. Mới bị chỉ uống ba ngày là khỏi, để lâu thì phải uống nhiều hơn. Liều lượng là 4 viên PP + 6 viên B2 + 10 viên C chia hai lần trong một ngày. Nguyên nhân của viêm lợi là do thiếu các sinh tố trên. Mình toàn uống thế, bạn thử xem. Nếu để viêm lâu , uống ba thứ trên cộng với loại kháng sinh đặc trị của răng là RODOGIN, khỏi ngay. (loại kháng sinh này chỉ diệt khuẩn tại răng, không ảnh hưởng tới chỗ khác.) Bạn chú ý, nếu dùng vitamin đã khỏi thì không cần kháng sinh trên. Cứ thử rồi cho hồi âm nhé. Không có hại gì đâu.
    • 232 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Em thì hay bị chảy máu chân răng ,không tác động gì cũng bị không hiểu là nguyên nhân gì?:Battin ey:
    • 556 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

em bị lợi trùm mà đang cho con bú thì uống thuốc gì cho hiệu quả các mẹ nhỉ ?
    em bị 1 tuần nay rồi , uống đủ các loại mà ko thấy đỡ , từ amo cho đến rodogyl , mà đến hnay ngày thứ 6 thấy có vẻ sưng hơn , lên cả mắt và cổ .
    hôm qua thì đau răng lên tai , đầu ,mắt thôi , lúc nào cũng nhức.
    đến hnay thì đau cả dây chằng ở cổ nữa.
    huhu, em toàn phải ăn cháo , cả tuần nay chưa đc miếng cơm nào, mệt quá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ban yenyen0611 ơi, mình cũng bị y như bạn nhưng mình lại đang mang thai ở tuần thứ 22 rồi. Mình cũng bị viêm nướu trùm răng, gần 2 tuần nay rồi sưng hết 1 bên mặt, mắt, lung lay hết mấy cái răng hàm rồi, và hay bị ù tai nữa chứ. huuuu. mình có đi khám bác sỹ nhưng ko ăn thua. bạn hết chưa? có cách nào hiệu quả chỉ mình vời, vì đang mang thai nên mình rất lo lắng. Có mẹ nào giống mình ko chỉ mình với?
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình năm nay 25 tuổi , mặc dù là con trai nhưng mình ko hút thuốc ko bia rượu nhưng vẫn bị mắc bệnh viêm lợi . Cách đây 1 tháng mình có đi lấy cao răng , nha sĩ cho mình 1 lọ nước màu nâu + tuýt kem đánh răng màu đỏ (thấy hàng này nhập khẩu từ đức , họ bảo chuyên dành cho những người viêm lợi hay bị chảy máu chân răng) . Sau khi lấy cao răng + bôi thuốc + đánh răng 3 lần/ngày thì tình trạng viêm lợi chỉ đỡ chứ ko hỏi hoàn toàn . Hôm nay mình có đi ra phòng khám răng hàm mặt khám lại (cửa hàng tư nhân) thì họ kê cho đơn thuốc . Vẫn chưa an tâm mình vào 1 phòng khám khác thì họ lại kê cho 1 đơn thuốc khác trong đó có thuốc herbalife , mình search ra thì thấy thuốc này chỉ là thực phẩm chức năng , giảm cân và đặc biệt nó là hàng của 1 công ty bán hàng ĐA CẤP ??? Mình về nhà thấy hoang mang quá , mất gần 500k tiền thuốc cho 2 đơn thuốc trên mà thấy vẫn lo lắng . Mong bác sĩ và các bạn giúp đỡ mình với . Ảnh của 2 đơn thuốc mình xin dc up lên cho mọi người thấy rõ
    Ảnh thuốc
    Đơn thuốc 1 : ngày uống 4 viên , sáng 2 tối 2 sau khi ăn no

Đơn thuốc 2 : Ngày uống 3 viện , sáng 2 tối 1 sau khi ăn no + vitamin B2 ngày 10 viên mỗi lần uống chia đều 5 viên
    Chỉnh sửa lần cuối bởi taituxd; 24/07/2012 vào lúc 05:43 PM.
    • 156 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

E họ mình bị đánh răng ra máu, ngủ dậy nhổ nước bọt ra máu phải bao nhiêu năm rồi. Bảo nó đi khám chán chê mê mỏi mãi đợt rồi nó mới đi khám. Mà thực ra hum đấy mình đi lấy cao răng nên tóm nó đi lun. Sau khi bác sỹ lấy cao răng cho nó thì bác sỹ nói nó bị viêm lợi nặng. Và họ kê thuốc cho nó đi mua. sau có 6 ngày nó khỏi đó.

Đơn thuốc bác sỹ kê (uống cho 5 ngày): Mỗi loại 20v, ngày 4v sau ăn
    1. Rodogyl
    2. Alphachooy

Ra hiệu thuốc họ sẽ hỏi ấy mua thuốc ngoại hay nội. Và phải kiêng những j
    Nhưng tớ k chắc là đơn thuốc này áp dụng đc với bạn :-s

P/S: lúc bác sỹ lấy cao răng cho e tớ, nhìn toàn máu, kinh dị :-ss
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Mèo Lác Xem bài viết
    E họ mình bị đánh răng ra máu, ngủ dậy nhổ nước bọt ra máu phải bao nhiêu năm rồi. Bảo nó đi khám chán chê mê mỏi mãi đợt rồi nó mới đi khám. Mà thực ra hum đấy mình đi lấy cao răng nên tóm nó đi lun. Sau khi bác sỹ lấy cao răng cho nó thì bác sỹ nói nó bị viêm lợi nặng. Và họ kê thuốc cho nó đi mua. sau có 6 ngày nó khỏi đó.

Đơn thuốc bác sỹ kê (uống cho 5 ngày): Mỗi loại 20v, ngày 4v sau ăn
    1. Rodogyl
    2. Alphachooy

Ra hiệu thuốc họ sẽ hỏi ấy mua thuốc ngoại hay nội. Và phải kiêng những j
    Nhưng tớ k chắc là đơn thuốc này áp dụng đc với bạn :-s

P/S: lúc bác sỹ lấy cao răng cho e tớ, nhìn toàn máu, kinh dị :-ss
    Em xin cảm ơn anh(chị) , nhìn vào đơn thuốc anh(chị) thì có vẻ là đúng với đơn thuốc đầu tiên của em . Em cũng đang uống theo đúng yêu cầu của bác sĩ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy cái đơn thuốc 1 thì đúng rùi vì em đang niềng răng cũng bị viêm lợi rùi bác sỹ cũng kê đơn thế, em uống thấy khỏi lun, nhưng mà phải vệ sinh sạch sẽ, xúc miệng nước muối...lúc bị nặng bác sỹ bảo xúc miệng listerine còn ngày thường xúc miệng nước muối...khỏi luôn
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy cái đơn thuốc 1 thì đúng rùi vì em đang niềng răng cũng bị viêm lợi rùi bác sỹ cũng kê đơn thế, em uống thấy khỏi lun, nhưng mà phải vệ sinh sạch sẽ, xúc miệng nước muối...lúc bị nặng bác sỹ bảo xúc miệng listerine còn ngày thường xúc miệng nước muối...khỏi luôn
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy có rất nhiều mẹ nói về việc bị viêm lợi.
    Khi sinh bé Gấu xong em đã từng bị viêm lợi đến mức không há mồm ra được và cuối cùng phải cắt lợi trùm. Nói thật là đau kinh khủng luôn. 2 tuần liền em phải húp cháo và không thể cho con bú được. 4 tháng sau dù vệ sinh rất tốt nhưng em lại có nguy cơ tái phát may thay lần này em tự chữa được.
    Em pha một cốc chè đặc và thêm vào đó 2 thìa mật ong . Ngày đầu tiên cứ 30 phút em súc miệng một lần, ngày thứ 2 thì 1h (trừ lúc ngủ) . Sau ngày đầu tiên thì cái cục lợi thừa đó hết đau và sau 3 ngày thì nó tịt hoàn toàn. Em đã làm thử 3 lần và lần nào cũng ok hết.
    Mong các mẹ sẽ thành công như em.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 378 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

chào chị. Cám ơn chị chia sẻ 1 kinh nghiệm rất hay. Cho em hỏi chè chi pha là lá chè tươi hay chè khô mà minh pha ở nhà a.
    • 209 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

mình thì ngâm nước muối nưng ko bớt, cám ơn về chia sẻ của bạn
    • 79 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đã có viêm thì phải điều trị kháng viêm và giữ vs răng miệng thật tốt nghe các mẹ.
    Bị viêm lợi chớ nên coi thường, tuy thấy đơn giản mà nó lại ảnh hưởng đến việc ăn uống hàng ngày, từ đó ảnh hưởng gián tiếp đến sức khỏe đấy.
    Nếu bị thì nên đi khám để chữa dứt điểm và sớm nhất để không bị ảnh hưởng.