SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Viêm lộ tuyến cổ tử cung (Phần 4)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 249K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 41 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meocon1987 Xem bài viết
    Các chị ơi, tình hình là sau khi chờ QKD xong, sáng nay em đã đi khám ở BV Phụ Sản HN rùi. Bác sĩ kết luận:

Viêm ÂĐ- Cổ tử cung lộ tuyến khoảng 1cm
    Phiếu xét nghiệm tế bào ghi là: BC (+++). Tế bào biểu mô trong giới hạn bình thường.
    Bs kế thuốc cho em:
    -Betadin 1lọ, rửa hàng ngày
    - Zonatrizol 14 viên, đặt âm đạo.
    Hẹn sạch kinh 2-3 ngày, kiêng QH, đến soi CTC.

Vậy tình hình cuả em là sao ạ? Có đáng lo ngại lắm không? mà em không hiểu cái BC+++ ở cái tờ xét nghiệm đấy là cái gì? Có phải là nhiễm nấm không ạ? Vì lần trước em đi khám hình như cũng có.

Em nhờ cả nhà mình tư vấn dùm nữa là: Bs ở vện hẹn em tháng sau đến soi CTC để đốt. Nhưng em thấy các chị nhà mình bị VLT 1cm thì áp lạnh.
    Vậy: 1) Em có nên nghe theo bác sỹ đến đốt không ạ?
    2) Nếu áp lạnh thì có nhất thiết phải đén viện ko ah? Lão chồng em cứ bắt em phải vào Phụ sản trung ương để chữa, xã sợ ở ngoài không đảm bảo. Nhưng em đang cứng đầu đòi đến chỗ chú Thanh. Mà chỗ chú Thanh cũng có soi CTC phải không ạ?

Các chị cho em lời khuyên với ạ. Em đang rồi bời rồi đây.
    1cm thì cứ vô tư yêu đời đi em ơi ,xưa chị còn 3,5 đây này hihi
    theo chị ra pk tư cho nhanh ,ko quảng cáo nhưng chị tin tưởng nhất chỗ chú Thanh
    Nếu cuộc đời có nước mắt và nụ cười
    Mẹ xin nhận về mình nước mắt ,để cuộc đời con sẽ chỉ có nụ cười
    • 41 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Các mẹ ơi topic đã hơn 100 trang em mạn phép mở topic mới nhe
    http://www.webtretho.com/forum/f113/.../#post13006678
    Phiền mod khóa hộ topic cũ ah
    Nếu cuộc đời có nước mắt và nụ cười
    Mẹ xin nhận về mình nước mắt ,để cuộc đời con sẽ chỉ có nụ cười
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào cả nhà mình, Mình theo dõi mục này lâu rồi mà chỉ theo dõi thui chưa có ý kiến gì cả.Cách đây khoảng 8 tháng mình đi khám thấy BS bảo bị lộ tuyến. Cứ lê la mãi chả dám đi. Bệnh sợ ấy mà.
    8 tháng lấy chồng mà chưa có em bé thấy lo lo chẳng biết vì sao. Quyết định đi chữa cái lộ tuyến hi vọng nó là nguyên nhân làm cản trở việc có em bé của mình.
    Trước mình bị viêm hoài đó. Nhưng 2 tháng gần đây mình ko bj viêm nữa. Mình thường bị viêm do nấm candadi mà. Nên mình toàn tự đặt thuốc. Dùng theo đủ ngày và kiêng xxx. Lần sau bị lại thì ko dùng thuốc cũ mà dùng thuốc khác. Nhưng theo mình ko nên dùng thuốc đặt đắt quá. Chỉ cần dùng nys hay loại gì mà chỉ có 65k/1 hộp 10v hay sao đó.
    Mình cũng thêm 1 kinh nghiệm là ko dùng nước rửa phụ khoa mà các bạn chỉ nên dùng nước muối thôi. VS hay gì xong thì nên lau khô mình để sạch sẽ, tránh ẩm ướt sẽ ko dễ bị viêm. Và 2 tháng nay mình hoàn toàn thấy thoải mái vì không viêm gì cả. Trong việc xxx cả 2 nên sạch sẽ trước khi x.
    Mình đi khám ở BS Thanh - thấy các chị em nói về BS nhiều mà. Sau khi siêu âm thì soi cổ tử cung, BS bảo nếu có bất thường (nghĩa là có dấu hiệu ung thư cổ tử cung mới cho làm phiến đồ âm đạo hay gi gì phết tế bào hay sinh thiết...)
    Nhìn màn hình chiếu cổ tử cung mà thấy khiếp thế. Mình làm về thiết bị y tế cũng biết mà nhìn tận mắt vào màn hình thì ghê.. Chả có gan làm bác sĩ. hehehhe... Vì mình mới hết kỳ kinh được 2 ngày và ko bị viêm gì nên BS cho mình áp lạnh luôn. Làm xíu thôi. Mất vài phút.
    BS dặn kiêng xxx và việc ra nước sau áp lạnh là chuyện bt.
    UH mình cứ tự hỏi là nước ở đâu ý nhỉ? Nhưng mà cũng thấy nhìu nước. Không hẳn màu vàng như bác sĩ cảnh báo. Mình chỉ thấy có lúc vàng nhẹ, có lúc trắng. Ko khó chịu lắm. Nó chỉ giống nước thui. hì. Ko có gì đáng lo và mình yên tâm 1tuần sau đến khám lai. Hi vọng sẽ sớm khỏe để hi vọng có em bé.
    Mình mong lắm, chồng mình cũng mong và gia đình chồng mình, bố mẹ mình cũng mong có cháu.
    Mong cho các chị em giống mình mau khỏi.

À quên, mình bị lộ tuyến nhẹ: 1,5 thui. Từ ngày xưa đi khám đã thế. Chứng tỏ 8 tháng mà ko bị nặng hơn gì cả.
    Chi phí:
    Siêu âm: 200k
    Soi cổ tử cung: 200k
    Áp lạnh: 150k
    Khám: 50k
    Coi như lần đầu đi khám hết 600k
    Lần sau ko biết bao nhiêu nhưng mình thấy bt. BS cũng nhẹ nhàng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dongvth; 09/08/2010 vào lúc 09:38 AM.