• 0 Lượt chia sẻ
  • 56.9K Lượt đọc
  • 99 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bà chị mình bị viêm họng hạt mãn tính. Thời tiết này thường đau họng kinh khủng, cũng đã đi khám bs và uống vài loại ks rồi nhưng k thấy đỡ lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm vè chữa bệnh này k thì chỉ giùm cho mình với. Kiu kiu nhiều nhiều.
    Mẹ bé Ốc và Sóc - Album của Ốc và Sóc đây !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    CHị mình bị viêm họng hạt mãn tính, đi khám bs và uống ks nhưng k ăn thua gì cả. Có mẹ nào có kinh nghiệm về bệnh này xin chỉ giùm. Kiu kiu các mẹ trước nhé!

• 177 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Dùng gừng giã nhỏ trộn với mật ong (0,3-0,5 kg gừng, 1 chai mật ong, mình cũng không nhớ chính xác vì toàn bà nội mình làm), hấp cách thủy. Sau khi nguội đổ vào chai thủy tinh. Ngậm mỗi tối trước khi đi ngủ, ngậm càng lâu càng tốt.
    Cách này bà mình đã dùng để chữa cho 2 chị em mình và rất có hiệu quả. Bạn thử xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn Chip2Bep nhièu nhiều nhé. Mình sẽ bảo chị mình làm ngay, có gì sẽ report lại nhé.

• 790 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 4 ngọn nến lung linh
    Bà chị mình bị viêm họng hạt mãn tính. Thời tiết này thường đau họng kinh khủng, cũng đã đi khám bs và uống vài loại ks rồi nhưng k thấy đỡ lắm. Có mẹ nào có kinh nghiệm vè chữa bệnh này k thì chỉ giùm cho mình với. Kiu kiu nhiều nhiều.
    Mình cũng bị viêm họng hạt mãn tính đây, nhưng cách đây 5 năm mình đã đi đốt họng rồi, thấy cũng đỡ nhưng thỉnh thoảng vẫn bị(ở những chỗ người ta chưa đốt hết).Và cách tốt nhất là giữ cho cơ thể không bị nhiễm lạnh: mặc áo ấm,tập thể dục...nếu làm trong phòng có điều hoà, tốt nhất phải có 1 chai nước muối nhạt khi bắt đầu ngồi làm việc thì súc miệng, biện pháp này hiệu quả đấy.
    Có một cách chữa như sau: bóc tỏi ngâm với rượi trắng, buổi tối trước khi đi ngủ uống vài giọt.Mẹ mình làm cho mình hẳn 3 chai 65 nhưng mình uống được có vài lần rồi thôi vì mình không uống nổi.Biện pháp này cực kỳ tốt đấy,không có phản ứng phụ mà còn chữa nhiều bệnh khác, có lẽ sắp tới lại phải áp dụng và mình đang nghĩ cho nó vào lọ dạng xịt vào họng là đễ dàng nhất.
    Còn để viêm họng lâu năm không dứt điểm cẩn thận không biến chứng thì nguy hiểm.Mời các mẹ khác đóng góp kinh nghiệm thêm nào...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 139 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hallo,
    Em bị viêm họng hạt quanh năm, Bác nào có phương cách nào giúp em với.
    Triệu trứng: Ko sốt, ko nhức đầu; ko đờm; ko mất tiếng
    Họng có hạt nhỏ ( khi đưa lưỡi lên vòm miệng trên); họng đỏ, có khi có mủ,nuốt khó,
    Help me,
    Sợ kháng sinh lắm rồi!
    • Đông Vy
    Em cũng bị viêm họng hạt nè chị! Em không uống kháng sinh, chỉ súc miệng bằng nước muối loãng nhiều lần trong ngày. Chị thử đi, sẽ thấy đỡ đó! :1:

Em thấy có bài viết nè!

http://vnexpress.net/Vietnam/Suc-khoe/2002/05/3B9BBF0F/
    • 419 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Các bạn ơi, mình bị viêm họng hạt mãn tính nặng lắm từ lâu lắm rồi và học kinh nghiệm của người khác đã tự chữa khỏi bằng cách ăn quất ngâm đường ( ăn liền một tháng dù đã khỏi ho ). Cách chữa này rất triệt để, 7 năm nay không quay trở lại nữa. Còn mấy cách nữa rất đơn giản mà hiệu nghiệm lắm của các bạn khác phổ biến : quất ngâm mật ong, quất xào với đường phèn, quất ngâm với mật ong và gừng tươi giã nhỏ. Vị chính là quả quất. Ngày tết đừng vứt quất đi mà thái mỏng thả vào mật ong và gừng cho tủ lạnh dùng quanh năm. Còn một cách mình mới học được rất có hiệu quả đó là bất kỳ lúc nào ho, lấy ngón tay ấn vào huyệt ở chỗ hõm cổ, vừa ấn vừa đếm từ 1 đến 300 cái là cùng là hết ho. Cứ ho là lại làm như thế ở bất cứ lúc nào, chỗ nào. Các bạn hãy kiên trì thực hiện xem sao.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi bị chảy đờm xuống cổ họng, lúc nào họng cũng có đờm, đờm trong kh thời tiết bình thường, còn đổi màu khi thời tiết xấu. vậy áp những biện pháp trên có hiệu quả không, có hợp lý không.
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống Phương Uy đây, lúc nào họng cũng có đờm (phần nối từ họng lên mũi), bị lạnh là tắc mũi rồi ho đờm. Cách đây hơn tháng mình bị viêm phế quản nên đã điều trị qua 2 đợt kháng sinh liều cao, bệnh đã giảm nhưng chưa dứt hẳn. Tuần vừa rồi mưa dai dẳng mình bị lạnh nên bị nhiễm lại nhưng không dám uống kháng sinh nữa, chỉ dùng thuốc xịt trực tiếp vào họng và mũi cùng với uống thuốc long đờm nhưng chưa thấy giảm.

Xin hỏi các mẹ là bệnh này dùng gừng trộn với mật ong hoặc quất trộn với mật ong liệu có đỡ không, nếu không thì có cách nào chữa hiệu quả không xin các mẹ chỉ giúp với.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chồng em cũng đang bị viêm họng, không sốt nhưng bị nhức đầu mấy ngày liền rồi. Em mua thuốc Rovamixin cho chồng uống nhưng không khỏi, hình như là nhờn thuốc này rồi thì phải. Các chị có biết loại kháng sinh trị ho nào khác không bảo cho em với, chứ em về khoản này thì mù tít nặng tịt. Mong các chị cho em biết sớm nhé, chồng em đang ho lắm. Em cảm ơn các chị nhiều.
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm họng hạt mãn tính từ độ 1 năm nay rồi. Hầu như tháng nào cũng bị viêm, đau, phải uống kháng sinh mới hết. Mình nghe nói có phương pháp đốt điện. Không hiểu có hiệu quả không, có tác dụng phụ nào không? Mẹ nào đốt rồi cho ý kiến nhé. Cảm ơn nhiều.
    • 234 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ đã nghe nói đến phương pháp PHẪU THUẬT LẠNH bao giờ chưa? Nghĩa là đưa khí Nitơ ở nhiệt độ -196 độ vào trong họng để xử lý các chỗ viêm , mà theo cách gọi thông thường ta hay nói là VIÊM HỌNG HẠT, nhưng theo TS.BS Nguyễn pHi Long - Chủ nhiệm Khoa TMH thuộc BV 103 nói thì thực chất đây là dạng Viêm họng mãn tính tương đối nặng. Và đây là biện pháp tốt duy nhất đối với những bệnh nhân bị bệnh này. Và đây cũng là biện pháp duy nhất mà BV 103 sử dụng để điều trị cho BN trong 20 năm nay, tỷ lệ khỏi và thành công cũng khá cao, khoảng 80%.

Sau khi điều trị hết đợt viêm cấp này mình cũng được BS chỉ định điều trị bằng phương pháp này tại phòng khám tư của BS ở Đê La Thành.

• 861 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Hôm nay mới thấy có đề tài này. Mình cũng bị viêm họng hạt mãn tính mấy năm nay rồi. Nhưng năm nay có vẻ như thời tiết khó chịu hơn nên hay bị đau họng, ho, lại còn hơi sốt nữa. Mình cũng đang định đi khám rồi đốt cho khỏi nhưng nghe chừng bệnh này không khỏi hẳn hay sao ý các mẹ nhỉ?

Mẹ nào đã đốt rồi truyền cho các mẹ chút kinh nghiệm nhé.
    • 77 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng bị vô cùng nặng, uống KS rất nhiều. Thế mà đợt vừa rồi em chỉ có ngậm lá Bỏng thấy đỡ hẳn, cho đến giờ đã 3 tháng rồi không bị nữa. Lá bỏng nên ngắt vào buổi sáng, vì buổi chiều sẽ bị chát. Các Bác cứ thử xem nhé!
    • 83 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Các mẹ cho mình hỏi , mình thường xuyên có cảm giác đau hong,họng thường có những hạt bằng hạt gạo nhưng minh có mầu hồng.Mình không bị sốt,chỉ có khi nào viêm cấp thì mới đau và sốt,mình đã dùng kháng sinh nhiểu rồi mà không hết đau họng,đã đi soi một lần nhưng bác sĩ bảo ko có vấn đề gì.Mình rất lo không hiểu bị làm sao nữa, nuốt nước bọt rất khó chịu,có mẹ nào có địa chỉ khám và nội soi tốt chỉ cho mình với nhé.
    • 2,817 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Mình năm nay 29 tuổi. Suốt 16 năm nay (kể từ năm mình 13 tuổi) mình vẫn thường hay bị viêm họng vào mùa hè, ho vào lúc chuyển mùa từ Thu sang Đông và từ Đông sang Xuân. Sự việc diễn ra như một chu kỳ trong năm. Cứ mùa hè dù trời 37-38oC, mình vẫn phải quàng khăn. Trời lạnh thì ho như rút ruột suốt mùa. Trầm trọng hơn là mỗi khi viêm họng, mình hay khạc ra đờm có máu, thỉnh thoảng sốt cao. Đau họng đến ko còn muốn ăn hay uống thứ gì. Mình thường điều trị kháng sinh. Đợt khỏi nhanh thì cũng phải mất 1 tuần. Còn khi mình ho thì thật là kinh khủng. Ho liên tục cả tháng, ho rạc cả người, ho đến quặn thắt từng cơ bụng, ho ung cả đầu..., chỉ còn nước ngất xỉu. Năm nào mình cũng đến khám bác sĩ nhiều lần. Liên tục chụp phim... nhưng bác sĩ chỉ nói mình viêm họng do cơ địa, ho do cơ địa (????). Họ còn khuyên mình chuyển vào Nam sống thì sẽ khỏi hẳn những bệnh này. Mình thật ko biết như thế nào nữa. Nhưng mình rất chán nản và lo lắng. Chẳng lẽ ko có một nguyên nhân gì giải thích cho tất cả các hiện tượng bệnh của mình, hay chỉ là do cơ địa thôi sao? Điều này đã tái diễn đi tái diễn lại suốt nhiều năm nay khiến mình mệt mỏi. Mỗi khi mình ho, đồng nghiệp nhìn mình như một người sẽ làm lây bệnh. Mình thật chẳng biết như thế nào nữa. Hãy cho mình một lời khuyên và giúp mình một địa chỉ điều trị. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!
    • 234 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Nhưng mình rất chán nản và lo lắng. Chẳng lẽ ko có một nguyên nhân gì giải thích cho tất cả các hiện tượng bệnh của mình, hay chỉ là do cơ địa thôi sao? Điều này đã tái diễn đi tái diễn lại suốt nhiều năm nay khiến mình mệt mỏi. Mỗi khi mình ho, đồng nghiệp nhìn mình như một người sẽ làm lây bệnh. Mình thật chẳng biết như thế nào nữa. Hãy cho mình một lời khuyên và giúp mình một địa chỉ điều trị. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!
    Bình tĩnh đi bạn. CÓ gì mà phải chán nản như vậy. Có bệnh thì phải chịu khó vái tứ phương thôi bạn ạ. Bạn đã đến khám thử ở nhà BS.TS Long là chủ nhiệm khoa TMH của Viện 103 chưa. BS này chữa cho cả những BN nặng từ HCM ra cơ. Có một phương pháp chữa được rất nhiều ca bệnh về TMH mãn tính nặng, mà chỉ duy nhất Viện 103 áp dụng. Nếu bạn có ý định đến khám thì nhắn tin cho mình, mình sẽ ghi đ/c cụ thể cho.

• 2,817 Bài viết

• 5,226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TỔ ẤM Xem bài viết
    Bình tĩnh đi bạn. CÓ gì mà phải chán nản như vậy. Có bệnh thì phải chịu khó vái tứ phương thôi bạn ạ. Bạn đã đến khám thử ở nhà BS.TS Long là chủ nhiệm khoa TMH của Viện 103 chưa. BS này chữa cho cả những BN nặng từ HCM ra cơ. Có một phương pháp chữa được rất nhiều ca bệnh về TMH mãn tính nặng, mà chỉ duy nhất Viện 103 áp dụng. Nếu bạn có ý định đến khám thì nhắn tin cho mình, mình sẽ ghi đ/c cụ thể cho.
    Bạn cho mình xin số điện thoại và địa chỉ của bác sĩ đi. Bác sĩ này có phòng khám riêng ko hở bạn hay là mình đến gặp ở bệnh viện? Nếu bạn có lịch làm việc của bác sĩ cho tớ thì tốt quá. Cảm ơn bạn nhiều nhiều. :Smiling:
    • 234 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Bạn cho mình xin số điện thoại và địa chỉ của bác sĩ đi. Bác sĩ này có phòng khám riêng ko hở bạn hay là mình đến gặp ở bệnh viện? Nếu bạn có lịch làm việc của bác sĩ cho tớ thì tốt quá. Cảm ơn bạn nhiều nhiều. :Smiling:
    Đây nhé:
    TS. BS Nguyễn Phi Long
    Đ/c phòng khám tại nhà riêng:
    - Số 81, ngõ 42, phố Thành CÔng.
    Hoặc nếu đi theo đường đê La Thành: SN 8, ngõ 491, đê La Thành.
    ( Bạn đi đến hình như là hàng gội đầu Oanh thì hỏi nhà BS).
    DT DĐ: 0983668049 / CĐ: 7721070.

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5